Shutter Island- ĐẢO KINH HOÀNG : khởi chiếu tại VN từ 2/4/2010

bacsinam

Shutter Island: một bộ phim "điên"

Tối thứ ba tuần này rảnh việc, nên quyết đnh đi xem ciné, ở Paris phim mới phát hành thì ra ngày thứ tư, nhưng một số rạp luôn cho chiếu trước (avant-première) một phim ăn khách nào đó vào đêm thứ ba, chỉ một xuất duy nhất, kích thích sự tò mò và thăm dò dư luận hay hút doanh thu. Và tuần này phim lớn nhất là shutter Island của Martin Scorsese. Tôi quyết định phải đi xem phim này, không phải vì hâm mộ ông đạo diễn hay mê anh tài từ Leonardo DiCaprio, những nhân vật anh ấy thể hiện tôi đã quá rành từ khi coi Blood Diamond hay Departed, không có gì mới, nhưng đây là 1 phim thriller, hơn 1 tháng rồi rạp ciné ngập tràn những bộ phim nhí nhố dành cho trẻ con, nên một phim trinh thám gay cấn là cần thiết để đem lạo cảm hứng cho người trên 16 tuổi.

Các buổi chiếu Avant Première đều rất đông, khán giả xếp hàng chật cả phòng chớ, và khán phòng trở nên ngộp vì người, không có quảng cáo, vào phim direct luôn. Tất cả đều tuyệt vời... Cho đến nửa phim, cảm giác thực sự rất hứng thú, nhưng càng về cuối càng thất vọng, cuối cùng phim hết, khán giả im lặng ra về, ai cũng thở dài chán nản và thất vọng. Tôi cũng nằm trong số đó.

Trên IMDB, Shutter Island được đánh giá rất cao, 8,2/10, lọt vào top 250 phim hay nhất do người xem bình chọn, công bằng mà nói thì đây là một tác phẩm nghệ thuật xuất sắc, nhưng... Tại sao người ta không thể làm một cái gì đó thú vị hơn, để mọi người có thể giải trí cho đầu óc nhẹ nhàng sau 1 ngày làm việc. Tại sao ta lại phải bỏ tiền mua vé và 2 giờ đồng hồ để theo dõi một câu chuyện khó hiểu, rối rắm và phức tạp, mà ý nghĩa chính chỉ là sự hoang tưởng của một thằng khùng nào đó. Thực sự trong khi coi đến giữa phim tôi cũng lờ mờ hình dung ra kết thúc sẽ như thế nào, nhưng tôi không ngờ nó lại nhảm nhí như vậy, tất cả mọi người bị dẫn dắt vào một câu chuyện bắt đầu rất hồi hộp, bí hiểm, tò mò cực độ để rồi thuất vọng tràn trề vì mình đang bị dẫn đi bởi một thằng điên và tệ nhất là mình cũng trở nên điên khùng và không tin vào đầu óc của mình nữa. Nếu xét theo điểm này thì đạo diễn phim đúng là bậc thầy khi có thể dẫn khán giả vào hoang tưởng đến nỗi khán giả cũng thấy mình bị điên theo nhân vật chính. Loại phim này không mới đâu thưa các bác, đã từng có trước rồi, các phim In the Mouth of Madness, Secret Window... đều thuộc loại này, nhưng những phim đó không làm người xem thất vọng như Shutter Island.

Thật đáng tiếc, hình ảnh phim được chăm chút đến mức hoàn hảo, ánh sáng, cảnh trí... tất cả đều tuyệt vời, nhưng câu hỏi là tại sao, ừ, tại sao lại không thể làm 1 phim giải trí mà lại tốn từng đó công sức để kể chuyện về một thằng điên.
Khi người ta đi xem 1 phim thriller, ai cũng muốn xem 1 câu chuyện xây dựng chặt chẽ, hồi hộp lôi cuốn, một âm mưu, những bí mật và tình huống nguy hiểm, căng thẳng, trong phim này hoàn toàn không có những điều đó, nhịp điệu bị băm nát và xen kẽ giữa thực và ảo, chẳng biết cái gì là thực cái gì là ảo. Nhiều cảnh bạo lực và kinh dị quá chi tiết, đến mức làm khán giả nghĩ đây giống như 1 phim kinh dị hơn 1 phim trinh thám. Phim trinh thám mà không có một âm mưu, không có bí mật . Tóm lại hoàn toàn thất vọng.

Lới khuyên của tôi là: đừng xem phim này với mục đích giải trí, vì nó rất khó xem và khó hiểu (nhưng khi hiểu ra thì thấy mọi việc rất nhảm nhí) nhất là khi bạn không có nhiều thời gian. Bạn có thể giữ nó như một tác phẩm nghệ thuật, nhưng nó sẽ không làm bạn vui chút nào.

P/S :
poly chỉ biết than trời khi chưa xem phim này
mà phải hy sinh đọc để edit xóa spoil
các bác vui lòng làm ơn đừng review kiểu spoil
còn gì là bí mật khi chưa xem nữa đây

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Gnud

Member
Ðề: Shutter Island: một bộ phim "điên"

nghe bác nói thế nhưng đợt tới chiếu chắc vẫn đi xem, vì dù sao vẫn có ý định đi xem từ trc rồi

anh7otosaigon

Active Member

tại VN tháng 4 mới chiếu phim này lận, ráng chờ đi xem thử

traicam

Well-Known Member

Hâm mộ phim này quá ,nhưng lỡ đọc mấy dòng của bạn này làm mất đi hầu hết bất ngờ. Rút kinh nghiệm lần sau không bao giờ đọc review trước khi xem xong 1 phim nào đó. Các bạn cũng nên như vậy để xem phim bảo đảm nguyên vẹn những bất ngờ của nó.

poly

Banned

poly chỉ biết than trời khi chưa xem phim này
mà phải hy sinh đọc để edit xóa spoil
các bác vui lòng làm ơn đừng review kiểu spoil
còn gì là bí mật khi chưa xem nữa đây

vostro1500

có lẽ lần sau quy định bài có spoil thì ghi chú thêm là có spoil ai thích thì đọc, ko thì thôi bỏ qua! Ai ko ghi spoil mà bài lại spoil thì delete luôn (hoặc tạo 1 box dành cho spoil nhỉ?).

@Poly: anh cho em xin link blog của anh Phanxine và của anh nhé!
Thanks

poly

Banned

có lẽ lần sau quy định bài có spoil thì ghi chú thêm là có spoil ai thích thì đọc, ko thì thôi bỏ qua! Ai ko ghi spoil mà bài lại spoil thì delete luôn (hoặc tạo 1 box dành cho spoil nhỉ?).

@Poly: anh cho em xin link blog của anh Phanxine và của anh nhé!
Thanks

google chữ Phanxine
còn a ko có blog

haitn_12

truyện shutter island phải nói là rất đỉnh, phim thì mình chưa coi

Gambit

truyện shutter island phải nói là rất đỉnh, phim thì mình chưa coi

Gambit đọc truyện shutter island (tiếng Việt là Đảo Kinh Hòang) thấy chán kinh khủng. rất cố gắng mới đọc được trăm mấy trang, rồi bỏ luôn.

còn graphic novel shutter island thế nào thì ko biết

vostro1500

Phim này tháng 4 mới chiếu mình nghĩ chắc do mấy cảnh chặt chém chăng? Giống AVP2?
Nếu cắt hết chắc không biết phim thế nào nhỉ?

hdamateur

Member

Cảm ơn Bác nhiều. Bài viết của Bác giúp cho nhiều người xem phim với mục đích giải trí đở mất thì giờ xem phim mà còn bị "mệt óc" hơn.

tambua

Thấy trailer hấp dẫn quá tính kệ chắc cũng đi coi thử

yingyu

Member

hơn 1 tháng rồi rạp ciné ngập tràn những bộ phim nhí nhố dành cho trẻ con

Tại sao người ta không thể làm một cái gì đó thú vị hơn, để mọi người có thể giải trí cho đầu óc nhẹ nhàng sau 1 ngày làm việc.

Mâu thuẫn quá.

Review phim cũng là một nghệ thuật. Biết là bác đang bức xúc nhưng cứ viết hết nội dung phim và cảm nghĩ như vậy thì bài viết của bác trờ thành bài bình luận tác phẩm điện ảnh rồi.

Riêng về khoản Review và kích thích trí tò mò, cũng như khéo léo đưa "ý kiến cá nhân" vào đó , hiện nay mình vẫn chịu khó xem review của poly :D

vumanhha

Hôm qua em mới có thời gian đi xem phim này,cảm thấy không phí công xem tẹo nào.
Hình ảnh ,ánh sáng,âm nhạc và nhiều cảnh phải gọi là tuyệt vời.Em cũng cùng cảm nhận với bác là nửa đầu phim rất hấp dẫn,tình tiết cuốn hút làm người xem phải chăm chú theo dõi.
Kết thúc thì em không bàn,nhưng em không biết bác bacsinam có nghe thấy câu nói cuối phim của nhân vật chính không,bởi theo em nó sẽ dẫn khán giả đi đến 2 lối suy nghĩ khác nhau,hiểu theo cách nào cũng được.Em xem xong ngồi ngẩn tò te bàn luận với bạn 10' sau mới nhấc mông ra khỏi rạp.

Các bác cứ đi xem phim đi để có cảm nhận của riêng mình rồi về bàn luận với anh em cho vui,đừng nghe spoil làm gì mệt óc lắm.

creed

Member

không biết có nên nói bác này là dzô dziên hay không? dạng bác này giống như khi đi vào rạp hay coi phim thì bên cạnh có một người ngồi kể ra hết tình tiết chuẩn bị xảy ra...

jimminam2000

không biết có nên nói bác này là dzô dziên hay không? dạng bác này giống như khi đi vào rạp hay coi phim thì bên cạnh có một người ngồi kể ra hết tình tiết chuẩn bị xảy ra...

ở đây nhiều người lắm,bác đang nói bác nào?:-/

nguyenthanhtuan

Hôm qua em mới có thời gian đi xem phim này,cảm thấy không phí công xem tẹo nào.
Hình ảnh ,ánh sáng,âm nhạc và nhiều cảnh phải gọi là tuyệt vời.Em cũng cùng cảm nhận với bác là nửa đầu phim rất hấp dẫn,tình tiết cuốn hút làm người xem phải chăm chú theo dõi.
Kết thúc thì em không bàn,nhưng em không biết bác bacsinam có nghe thấy câu nói cuối phim của nhân vật chính không,bởi theo em nó sẽ dẫn khán giả đi đến 2 lối suy nghĩ khác nhau,hiểu theo cách nào cũng được.Em xem xong ngồi ngẩn tò te bàn luận với bạn 10' sau mới nhấc mông ra khỏi rạp.

Các bác cứ đi xem phim đi để có cảm nhận của riêng mình rồi về bàn luận với anh em cho vui,đừng nghe spoil làm gì mệt óc lắm.

Em cùng suy nghĩ với bác , bác chủ nói cũng đúng , xem không hề biết thật ảo là như thế nào nên mới có 2 lối suy nghĩ khác , nhưng mà lối nào e cũng thấy thất vọng , nếu đúng phim kể về 1 thằng điên , như bacsinam nói "ý nghĩa chính chỉ là sự hoang tưởng của một thằng khùng nào đó" thì có lẽ phim chỉ để phô diễn tài năng dẫn dắt đến phút cuối cũng như nghệ thuật làm phim của mình - "hình ảnh phim được chăm chút đến mức hoàn hảo, ánh sáng, cảnh trí... tất cả đều tuyệt vời" - . Nếu nghĩ theo hướng khác , theo e hiểu thì thanh tra Teddy có thật , và a ta ra đảo Shutter để điều tra thật thì kết cục thật quá là củ chuối , cuối cùng chấp nhận bị tẩy não ah :-q , so với kết thúc của The Departed mà Martin Scorsese đã làm thì phim này đúng là điên .Em cũng đến điên cái đầu luôn , chả hiểu thế nào nữa . Chắc trình độ cảm nhận còn kém :(( , tương tự cảm giác như xem xong No Country for Old Men vậy .

Vừa xem phim này 2 hôm trước. Phim hay :) bị cuốn vào mạch phim luôn.
Kết thúc phim làm mình rất bất ngờ. Lúc đầu mình còn nghĩ phim có 2 cái kết nhưng không phải. Sau đó đọc 1 vài review mới biết.

haitn_12

như những hợp tác đình đám trong những bộ phim trước đó của Scorsese và DiCaprio là Gangs of New York, The Aviator và The Departed thì Shutter Island hoàn toàn là 1 bộ phim bạn ko nên bỏ qua.
nếu ai đã từng đọc qua tiểu thuyết cùng tên của tác giả Dennis Lehane thì sẽ dễ dàng bị ấn tượng bởi phong cách phân tích tâm lí nhân vật với phần nội tâm luôn bị ám ảnh và dằn vặt rất đặc trưng. và theo mình thì khi đưa lên phim thì Scorsese đã hoàn toàn ko phụ lòng khán giả, rất trung thành với mạch cảm xúc và câu chuyện thông qua diễn xuất tuyệt vời của Leonardo DiCaprio.
Với những khoảng tối trong phim và sự phân phối ánh sáng quá đẹp, ngọn hải đăng, hang động đã tạo được cho người xem thấy và cảm nhận được thế nào là 1 hoàn đảo bị cô lập với không khí u ám bao trùm. những vách đá, creeps and crawls, những góc tối tràn ngập, 1 cơn bão kinh hoàng. đây thực sự là 1 phim noir kinh điển

Diễn biến trong phim khiến cho khán giả luôn phải hồi hộp theo sát, khá gay cấn, khó hiểu và đòi hỏi người xem phải vừa xem vừa suy nghĩ. Shutter Island là 1 bộ phim kinh dị tâm lí xuất sắc trong thời gian vài năm trở lại đây.

diễn xuất của các diễn viên trong phim rất tốt, riêng Dicaprio đã đạt đến 1 đẳng cấp cao hơn về diễn xuất của chính mình - với tâm lí phức tạp, sự cố gắng tuyệt vọng để tìm ra sự thật.

tuy nhiên có một vài khoảnh khắc mà câu chuyện bị mất trong chính nó. Một số sự kiện bị làm cho trở nên quá phức tạp. và mức độ làm cho khán giả phải chóng mặt, quay cuồng sau khi xem xong tác phẩm vẫn chưa vượt qua được tiểu thuyết và nếu ai tinh ý 1 chút thì có thể hòan toàn đoán được kết quả

Bên trên