So sánh LCD LED Samsung và Sony

dungmz

Banned
Ðề: So sánh LCD LED Samsung và Sony

em thấy bọn Samsung thông tin đồ của nó chả bao giờ công bố thời gian đáp ứng, trong khi LG và các hãng khác rất công khai cái này. Cái tần số quét và thời gian đáp ứng là 2 cái gần như quan trọng bậc nhất khi xem phim hd có chuyển động nhanh. Mà thằng Samsung lúc nào cũng giấu cái thời gian đáp ứng?

thông số của Lg công bố không chính xác đâu bác, nhất là thời gian đáp ứng và dòng quét, tgđư thì khó nhận biết nhưng dòng quét nhìn là biết liền, bữa em có xem kỹ tại WonderBuy vì ở đó họ để 2 cái LG42LD650 200hz và SS37c650 100hz cạnh nhau, dùng ổ cứng di động phát cùng 1 phim,rồi chỉnh TruMotion lg trong menu người dùng và motion plus ss trong tùy chọn cả 2 ở mức cao nhất là 10 thì nhận thấy 100hz ss mượt hơn thấy rõ so với 200hz lg, kết luân cá nhân 200hz LG thua xa 100hz SS.bác nào ở tphcm có thể đến WonderBuy để kiểm chứng thực tế.

dngduc

Member

Cụ nào có nhu cầu xem các review khá kỹ thì có thể tham khảo ở đây

http://www.hdtvtest.co.uk/

Lưu ý một số model có thể ở thị trường UK có những tính năng khác với máy được bán trên thị trường VN

tridungvietnam

Mình có thể kiểm tra tần số quét hả bác, bằng cách nào ? (em chưa sử dụng nên chưa biết^#(^^#(^^#(^)

Nếu đúng như bác nói thì mình có thể khiếu nại với nhà sản xuất được không!

@hien20071982:

Mỗi khi bạn cắm đầu đĩa Bluray or DVD vô thì trên TV hay xuất hiện dòng chữ 1920x1080p@ 60Hz or 50 Hz.

Cái này là thông số về dòng điện sử dụng trên sản phẩm đó ( 50Hz 220 v ) chứ kg phải là tần số quét của tấm nền đâu bạn ạ.

hoangminhngoc55

thông số của Lg công bố không chính xác đâu bác, nhất là thời gian đáp ứng và dòng quét, tgđư thì khó nhận biết nhưng dòng quét nhìn là biết liền, bữa em có xem kỹ tại WonderBuy vì ở đó họ để 2 cái LG42LD650 200hz và SS37c650 100hz cạnh nhau, dùng ổ cứng di động phát cùng 1 phim,rồi chỉnh TruMotion lg trong menu người dùng và motion plus ss trong tùy chọn cả 2 ở mức cao nhất là 10 thì nhận thấy 100hz ss mượt hơn thấy rõ so với 200hz lg, kết luân cá nhân 200hz LG thua xa 100hz SS.bác nào ở tphcm có thể đến WonderBuy để kiểm chứng thực tế.

Bạn test với 2 tivi có số in như nhau xem thế nào?

tridungvietnam

chào các bác

Chủ đề này quả thật là nóng khi bác chủ thớt "gan dạ" dám thách thức sự " trung thành" của các tín đồ Samsung và Sony.

Em thì em chả máu thương hiệu nào cả bác ạ. Mà chỉ chọn sản phẩm nào có chất lượng phù hợp nhu cầu và giá cả hợp lý thôi ạ.Vì em quan niệm rằng thế kỷ 21 với trình độ toàn cầu hóa thì các hãng lớn là như nhau cả vì tất cả phải ít nhất đạt đến 1 trình độ cơ bản nào đó về chất lượng, công nghệ thì mới có thể đứng chân trên thị trường ngày nay.

Tuy nhiên đến năm 2010 này thì có vẻ về công nghệ thì Samsung lại đi trước Sony 1 bước khi tung ra 1 loạt sản phẩm có tính năng khá hấp dẫn như 3D, đọc file video, Allshare.

Em đã test thử TV Samsung , tìm hiểu thông tin của TV Sony và đưa ra những nhận xét như sau:

1/ Về thiết kế:

Cả hai đều có thiết kế khá đẹp ( monolithnic Sony và kim loại SS).
Tuy nhiên TV của Sony lúc nhìn ngang thì kg đẹp lắm vì quá dày ( NX800 dày đến 64 mm, trong khi đó em C8000 chỉ có 23.9 mm).Kg biết có phải do Sony cố ý hay kg nhưng theo e thì 64mm với 1 TV LED là quá dày ạ.

2/ Về tính năng:

E kết nhất tính năng USB movies của Samsung. Với tính năng này thì có lẽ các bác kg cần mua 1 cái HD Player nữa vì TV đã đảm nhận đầy đủ vai trò rồi.
Hỗ trợ HDD đến 2 TB
14 định dang video ( mkv, tp, vvv). Em test với rất nhiều Film Full HD như Avatar, Ninja Assasin, Alice in Wonder land..v.v. đều chạy rất tốt kg bị giật hình-hình ảnh sáng đẹp.
Phụ đề tiếng Việt.hiển thị rõ, kg bị lỗi font.
Khả năng lựa chọn file và phát theo nhóm
Không giới hạn kích thuoc File ( em đọc những file FullHD đến 25 GB mà vẫn chạy mượt ).với những file này thì con laptop của e cứ mà ngắc ngoải.

Tính năng này của Samsung có từ Series 4 trở lên của tất cả các san phẩm.

Tuy nhiên dưới Series 5 thì chỉ đọc được HD , từ Series 5 trở lên mới đọc FullHD.

Nên nếu mua 1 em Samsung thì các bác tiết kiệm được khối tiền khỏi mua HD player và dành tiền đầu tư cho dàn loa.hihi

Trên TV NX800 cũng có tính năng này nhưng chỉ hỗ trợ đến 320 GB là max.
Định dạng chỉ có 2 loai là MPEG 1 và 2.
FIle size kg lớn quá 2 GB.

Nên nếu mua e này bác phải mua 1 cái HD player ạ.hix..lại phải thêm tiền

3/ Âm thanh out:

TV Sony e kg có điều kiện test.

Riêng với thằng Samsung thì khi bác xem phim bằng USB HDD thì chỉ cần lấy 1 sợi dây Cáp OPTICAL cắm thẳng từ TV xuất ra dàn loa 5.1 thì tha hồ mà thưởng thức âm thanh Surround.( với điều kiện là File Movies phải có âm thanh DTS or Dolby DIgital).

4/ Công nghệ 3D:

Nếu bác mua e C7000 or 8000 thì kg cần phải bỏ 50 USD mua thêm bộ phát 3D gắn ngoài như Sony NX800.

Lại thêm USB movies thì bác có thể xem phim 3D ngay trên HDD , kg cần phải mua đầu Bluray ạ. Lại tiết kiệm thếm 1 khoảng ( hihi..e thích nhất là tiết kiem tiền).

5/ Allshare:

Chỉ cần 1 mạng wifi và 1 cái laptop, 1 con C8000. em thoải mái truy cập và đọc Film HD or nhạc trên laptop của e..

Thích thì nối thêm âm thanh OPTICAL out ra dàn 5.1 là hoành tráng..hehehe

dichtv

Member

@hien20071982:

Mỗi khi bạn cắm đầu đĩa Bluray or DVD vô thì trên TV hay xuất hiện dòng chữ 1920x1080p@ 60Hz or 50 Hz.

Cái này là thông số về dòng điện sử dụng trên sản phẩm đó ( 50Hz 220 v ) chứ kg phải là tần số quét của tấm nền đâu bạn ạ.

Cái này nghe lạ nhỉ ? Bác nào biết giải thích rõ hơn được không?

Chỉnh sửa lần cuối:

dngduc

Member

Theo tớ cái này cụ hien20071982 nhầm nhọt ! Cái đó là độ phân giải và tần số frame rate do thiết bị phát hình đang truyền sang TV. Việt Nam dùng điện 50hz toàn quốc mà TV nhà em 60hz đều :p

dungmz

Banned

Bạn test với 2 tivi có số in như nhau xem thế nào?

37,40,46" đều mượt như nhau bạn à, mình bảo đảm 100% là sự thật. lưu ý thông số kỹ thuật mỗi hãng có cách tính và quảng cáo khác nhau, ví dụ thời gian đáp ứng hãng này là 3ms nhưng lại thua 6ms của hãng khác.

Cái này nghe lạ nhỉ ? Bác bào biết giải thích rõ hơn được không?

bác trên đúng đó bạn,tất cả những tivi có tần số quét hình 100,200hz... trong menu hình ảnh bạn chỉ thấy ghi là monito plus ss, Motion Picture pana, TruMotion lg..., mặc dù menu sử dụng tiếng việt nhưng tính năng nổi bật này lại hiển thị tiếng anh và bạn có thể tinh chỉnh tùy thích.

hoangminhngoc55

37,40,46" đều mượt như nhau bạn à, mình bảo đảm 100% là sự thật. lưu ý thông số kỹ thuật mỗi hãng có cách tính và quảng cáo khác nhau, ví dụ thời gian đáp ứng hãng này là 3ms nhưng lại thua 6ms của hãng khác.

bác trên đúng đó bạn,tất cả những tivi có tần số quét hình 100,200hz... trong menu hình ảnh bạn chỉ thấy ghi là monito plus ss, Motion Picture pana, TruMotion lg..., mặc dù menu sử dụng tiếng việt nhưng tính năng nổi bật này lại hiển thị tiếng anh và bạn có thể tinh chỉnh tùy thích.

Nghe bạn nói vui quá, bạn có thể giải thích rõ hơn được không?

dungmz

Banned

Nghe bạn nói vui quá, bạn có thể giải thích rõ hơn được không?

chịu khó search google rồi dịch ra đọc nhé bạn, có mấy bài viết nước ngoài được nhiều chuyên gia đánh giá nói rõ vấn đề này lâu rồi, còn dòng bạn tô đỏ chỉ là ví dụ của riêng mình thôi.

Mua theo con mắt và túi tiền của mình là chủ yếu các bác ơi, cãi lộn mất hòa khí diễn đàn hết.. Trước giờ quan điểm của e Sony rất ngon, nhưng đó là từ thời TV CRT, giờ thì các hãng đều phát triển về mẫu mã và chất lượng sp của mình nhiều, Pana, SS, LG đều có chỗ đứng của riêng mình hết.. Giờ mà có trên 30 chai ta ra STĐM, kêu nó đặt giúp SS plasma C7000, sony NX 700, Pana 50v20, LG led borderless gì gì đó cạnh nhau, coi test chán chê rồi thích mắt con nào mua con đó thôi :D

tridungvietnam

Mua theo con mắt và túi tiền của mình là chủ yếu các bác ơi, cãi lộn mất hòa khí diễn đàn hết.. Trước giờ quan điểm của e Sony rất ngon, nhưng đó là từ thời TV CRT, giờ thì các hãng đều phát triển về mẫu mã và chất lượng sp của mình nhiều, Pana, SS, LG đều có chỗ đứng của riêng mình hết.. Giờ mà có trên 30 chai ta ra STĐM, kêu nó đặt giúp SS plasma C7000, sony NX 700, Pana 50v20, LG led borderless gì gì đó cạnh nhau, coi test chán chê rồi thích mắt con nào mua con đó thôi :D

chính xác..mà sao ít người chịu làm thế mà cứ hùa theo đám đông nhỉ.

Hùa theo đám đông...lỡ mua về rồi có khg hài lòng vẫn phải cắn răng mà khen..hahaha...

lovehd

Well-Known Member

Em châm tiếp cái!

Em xin so sánh cụ tỷ luôn, không nói chung chung.

Em đang lăn tăn giữa 3 em LED 3D này:
- Samsung 55C8000 (giá 69 triệu)
- Sony KDL-55NX810 (giá 77 triệu)
- Sony KDL-52LX900 (giá 81 triệu)

Các bác chọn giúp em với ạ, tiêu chí: giá cả, chất lượng hiệu ứng 3D, các tính năng (giả lập 2D sang 3D, xem 3D ngày từ ổ cứng, wifi, tần số quét...) và chất lượng hình ảnh.

Chắc thế này thì khỏi cần oánh nhau các bác nhỉ? Giúp em với nhé, Tết nhất đến nơi rồi!

tidusend

Em châm tiếp cái!

Em xin so sánh cụ tỷ luôn, không nói chung chung.

Em đang lăn tăn giữa 3 em LED 3D này:
- Samsung 55C8000 (giá 69 triệu)
- Sony KDL-55NX810 (giá 77 triệu)
- Sony KDL-52LX900 (giá 81 triệu)

Các bác chọn giúp em với ạ, tiêu chí: giá cả, chất lượng hiệu ứng 3D, các tính năng (giả lập 2D sang 3D, xem 3D ngày từ ổ cứng, wifi, tần số quét...) và chất lượng hình ảnh.

Chắc thế này thì khỏi cần oánh nhau các bác nhỉ? Giúp em với nhé, Tết nhất đến nơi rồi!
Đại gia đại gia..............#:-S#:-S#:-S
EM ko rõ đâu...........bac toàn chơi hàng giệu.....em chịu

osiric

Well-Known Member

Samsung 55C8000 thì có dịp tét em nó với phim HD rùi, ok hết chỉ có giá là quá cao thui
Nếu là tui thì ko mua con nào trong 3 con này hết

lovehd

Well-Known Member

Vẫn chờ các cao thủ cho ý kiến phân tích! :)

Theo em thấy bác khoang múc đã . Nếu quả thật tết này bác chưa cần 1 con về phục vụ tết . Còn sét về tính năng , kiểu dáng , @internet ....... Như nhu cầu của bác thì ............

Nếu bác đã chơi hàng đỉnh thì . Bác nên cố đợi đến tháng 3 hoặc đầu tháng 4 đi . 1 loạt con mơi ra tại thị trường , theo em thì giá cũng chỉ hơn xíu ........... Tuy nhiên lúc đó bác đỡ bị lỗi thời rồi

P/s : Lúc đó SONY chơi được Mkv nhe bác .......... mới nghe đồn là lướt web bằng Opera mini nữa kìa ......... Kiên nhẫn xíu lại khối cái hay bác à

lovehd

Well-Known Member

Thế chờ à các bác? Em chờ thì cũng được thôi vì vẫn có con series 7 để xem HD. Mỗi tội cái tính em đã nói mua là nó cứ xốt xồn xột cả lên :D

Thế túm lại nếu em cứ xốt xồn xột quá mức thì trogn 3 em kia em nên lấy em nào.

PS: em đảo mấy siêu thị điện máy không thấy chỗ nào bày con SS Series 8 và con Sony LX900 để xem thử, thế mới căng!

Vậy tức là bác đang có 1 con SS LED C7000 rồi ư ?

Nếu vậy chuyển qua SONY chơi đi . Theo như cá nhân cùng 1 hãng , thì rất ít có sự thay đổi lớn về công nghệ Chip sử lý màu sắc .

P/s : 1 trong 2 con đó bác dư giả thì chơi hẳn con cao nhất là LX900 . Còn không thì NX810 ( dưới 1 con trên chục con SONY rồi ) .

Nếu đoán không lầm bác đang ngắm mấy em 46 inch đổ lại ?

Nếu chơi HD , Nhất là chơi 3D . Thì màn hình càng to , càng thể hiện rõ hiệu ứng 3D nhất nhe Bác

Và 1 điều nữa . Đã chơi 3D thì bác đừng bao giờ chơi giả lập VD : giả lập Quang LÊ hát với Mai Thiện Vân chuyển qua 3D . Hix . Thực ra chức năng giả lập thêm vô cho có để dễ bán mà thôi bác à .

Chức năng giả lập có thể do nhà sản xuất dự tính tới khả năng nguồn phim 3D trên thị trường còn ít . Nên mới cho vô để những người yêu thích công nghệ 3D có thể xem trước phim 2D giả lập 3D giải xầu thôi bác à .

2D là phim 2D .... Cho dù có giả lập kiểu nào đi chăng nữa thì gốc vẫn là 2D . Hiệu ứng 3d , chiều xâu hình ảnh thì không thể đem so với 1 phim gốc 3D quay bằng máy quay 3D chuyên dụng được

Bác thử hình dung bác xem THC giả lập sang 3D > chập hình lên ....... Sau đó .......... Bác đeo kính 3D vô xem > chở lại y keng cây xè beng như cũ thì ...... Ngại lắm bác à .:D

Chỉnh sửa lần cuối:

meomatto

Active Member

Có hìu thì cứ cái nào đắt nhất mà mua là khỏi phải nghĩ.
@Trungakira: Chú viết hay sai chính tả thế? nên để ý nhé! :D

Bên trên