So sánh WD Elements 3TB mới và WD MyBook Essentials

hbinhlove2003

Well-Known Member
Thấy con WD Elements 3TB mới ra bán có 3tr và con WD MyBook Essentials 3TB thì giá 3tr250k, có anh em nào xài rồi cho ý kiến dùm, có khác nhau gì nhiều ko ? Vì ở nhà cũng đang xài 2 ổ WD MyBook Essentials 3TB nhưng đỏ chói rồi

salenguyenduong

Ðề: So sánh WD Elements 3TB mới và WD MyBook Essentials

Mẫu Mybook hiện tại tên rút gọi là HDD WD MYBOOK thôi a nhé, ko còn đuôi đằng sau nữa.

albatron

Member

Hôm trước mua có 2t9 cái My Book 3TB, thế mà giờ lại tăng giá. lạ thật

salenguyenduong

Hôm trước mua có 2t9 cái My Book 3TB, thế mà giờ lại tăng giá. lạ thật

giờ kiếm cả SG có khi mới tìm dc 1,2 cái Mybook 2T, 3T đó a.
Thực ra ruột của 2 dòng này đều là WD Green, giao tiếp USB 3.0, bổ trợ thêm 1 số phần mềm backup hay đồng bộ hóa data thôi, ko khác biệt nhiều đâu a.
Trước kia dòng Elements có thiết kế khác thì có nhiều khác biệt chứ giờ nó thay đổi thiết kế, mẫu sản phẩm y chang Mybook nên em nghĩ chất lượng cũng ko khác biệt.

meomatto

Active Member

Em là em cứ chỉ thích là Ổ gắn trong 3,5" + Box rời cơ động thôi. Chơi mấy cái Box liền ổ này ko hay cho lắm vì cồng văn kềnh cực ý. :D

hbinhlove2003

Well-Known Member

Em là em cứ chỉ thích là Ổ gắn trong 3,5" + Box rời cơ động thôi. Chơi mấy cái Box liền ổ này ko hay cho lắm vì cồng văn kềnh cực ý. :D
Box rời làm sao bền và ổn định = box zin chính hãng hả bác

meomatto

Active Member

Box rời làm sao bền và ổn định = box zin chính hãng hả bác
Mua cái box xịn xịn cỡ như Orico trở lên thì chả bao giờ phải nghĩ bác ạ. Em dùng 2 cái từ 2011 đến giờ cứ phe phé các kiểu chả sao. Ổ 3T nó nuốt gọn. :D

vinagoh

Well-Known Member

Mua hdd có box được hb 3 năm, hdd rời chỉ 2 năm mà thôi. :)

salenguyenduong

Với những bác xài nhiều ổ cứng gắn trong 3.5" như bác này thì đó là biện pháp hay và hiệu quả.
Nhưng lưu ý phải tìm box tốt, có nguồn ổn định thì ổ cứng mới bền.
Nhược điểm là Box ORICO chỉ dc bh 12 tháng còn hdd gắn trong bh 24 tháng mà thôi

Với hdd box thì luôn được đánh giá cao hơn vì sản xuất đồng bộ và đc bh chính hãng tới 3 năm, dài hơn các ổ gắn trong 1 năm.
Nói chung hàng điện tử cũng chưa đánh giá được loại nào tốt hơn loại nào, dòng nào tốt hơn dòng nào...

quanghaith2

Well-Known Member

Mua cái box bảo hành lên tận 3 năm, trong khi cái ổ ngoài thì hãng sợ cắm vào đồ ko đảm bảo nên chỉ 2 năm :D

dungtam25

Well-Known Member

Mua cái box xịn xịn cỡ như Orico trở lên thì chả bao giờ phải nghĩ bác ạ. Em dùng 2 cái từ 2011 đến giờ cứ phe phé các kiểu chả sao. Ổ 3T nó nuốt gọn. :D

Nhiều box quá,em mua dock Orico cho gọn,dock cắm chết HDP,xem ổ nào cứ cắm vào dock mà xem thôi,các ổ còn lại,mua hộp nhựa đựng cho nó gọn,nhẹ

Nhiều khi HDD box dzin cũng bị thiếu nguồn điện.Em có 1 box Element,xem blu-ray,hình ảnh có đoạn nhão ra,mang lên HDP khác thử,không bị đoạn đó,mà bị đoạn khác.Em cậy box ra,cắm vào dock Orico,xem tới lui,không đoạn nào bị.
Thế là box mybook,elemen,dù còn bảo hành,em cậy ra muốn xem thì cắm vào dock.
Em cậy rất kỹ,không thấy dấu cậy,sau này có gì,bỏ vào box rồi xách đi bảo hành.
Mấy em My book cậy ra chỉ toàn là WD Green thôi.

VThanhgtvt

Well-Known Member

E cũng khoái hdd rời hơn...

Nhiều box quá,em mua dock Orico cho gọn,dock cắm chết HDP,xem ổ nào cứ cắm vào dock mà xem thôi,các ổ còn lại,mua hộp nhựa đựng cho nó gọn,nhẹ

Nhiều khi HDD box dzin cũng bị thiếu nguồn điện.Em có 1 box Element,xem blu-ray,hình ảnh có đoạn nhão ra,mang lên HDP khác thử,không bị đoạn đó,mà bị đoạn khác.Em cậy box ra,cắm vào dock Orico,xem tới lui,không đoạn nào bị.
Thế là box mybook,elemen,dù còn bảo hành,em cậy ra muốn xem thì cắm vào dock.
Em cậy rất kỹ,không thấy dấu cậy,sau này có gì,bỏ vào box rồi xách đi bảo hành.
Mấy em My book cậy ra chỉ toàn là WD Green thôi.

Vậy khi nào bạn cạy 1 cái box nữa nhớ quay video quăng lên youtube cho ae tham khảo với.
Với box Seagate thì tôi làm gọn gàng trong 15 - 20 phút ko tì vết. Còn WD thì mở box ra là tan nát. Các chốt gài đều bị bể nên tởn luôn vì mất bh.

meomatto

Active Member

Nói chung là đã xác định là chơi chuyên sâu thì kiểu gì cũng phải chơi kiểu Box/Dock rời + ổ gắn trong 3,5" nó mới chuẩn ạ! Mấy cái kia thì lướt lát thôi chứ lằng nhằng lắm :D

vn199x

Member

giờ kiếm cả SG có khi mới tìm dc 1,2 cái Mybook 2T, 3T đó a.
Thực ra ruột của 2 dòng này đều là WD Green, giao tiếp USB 3.0, bổ trợ thêm 1 số phần mềm backup hay đồng bộ hóa data thôi, ko khác biệt nhiều đâu a.
Trước kia dòng Elements có thiết kế khác thì có nhiều khác biệt chứ giờ nó thay đổi thiết kế, mẫu sản phẩm y chang Mybook nên em nghĩ chất lượng cũng ko khác biệt.

Bro chuyên bán ổ cứng nên có thể cho mình hỏi thằng Element mới này có sử dụng WD quick view của hãng để tắt ổ cứng an toàn không vậy?! MyBook Essentials thì rất ok. Safe remove phát là ổ tắt luôn. không biết elements mới này thì thế nào. :)

vn199x

Member

Bro chuyên bán ổ cứng nên có thể cho mình hỏi thằng Element mới này có sử dụng WD quick view của hãng để tắt ổ cứng an toàn không vậy?! MyBook Essentials thì rất ok. Safe remove phát là ổ tắt luôn. không biết elements mới này thì thế nào. :)

có ai biết không ạ?! :)

thmac

Member

Mình ngoài lề 1 chút đối với mấy box WD 2.5':

Đa số mấy hãng khác bên trong box đều thiết kế 2 phần: 1. Mạch giao tiếp giữa HDD chuyển ra USB. 2. Là HDD.
Khi hư có thể tận dụng lại đc box hoặc HDD.

Còn mấy con WD 2.5 (USB 3.0): Thì board trên HDD đc thiết kế ra cổng USB luôn. Khi trực trặc là bỏ luôn chẳng tận dụng đc gì.

meomatto

Active Member

Em ghét nhất cái kiểu là cái box bị hỏng nhưng phải cắn răng vứt cả cái ổ dữ liệu đang ngon đi. Chính vì thế mà ExHDD chả bao giờ có cửa ăn được HDD+Box/Dock. :D

VThanhgtvt

Well-Known Member

Em ghét nhất cái kiểu là cái box bị hỏng nhưng phải cắn răng vứt cả cái ổ dữ liệu đang ngon đi. Chính vì thế mà ExHDD chả bao giờ có cửa ăn được HDD+Box/Dock. :D

Cụ biết mua mấy cái hộp xốp để đựng hdd ở đâu ko ah? Chỉ e với?

VThanhgtvt

Well-Known Member

Nếu ở Sài Thành mình tặng cho một em Board ra USB. :D

Mỗi hãng có thiết kế riêng của từng hãng pro ơi. Ví dụ: Transend, ... thì là HDD 2.5inch của WD.

B có nhã ý thì ở HN cũng đâu là vấn đề. B ship ra cho e đi. E chịu phí...

Bên trên