So sánh WD Elements 3TB mới và WD MyBook Essentials

tran van

Ðề: So sánh WD Elements 3TB mới và WD MyBook Essentials

Vậy khi nào bạn cạy 1 cái box nữa nhớ quay video quăng lên youtube cho ae tham khảo với.
Với box Seagate thì tôi làm gọn gàng trong 15 - 20 phút ko tì vết. Còn WD thì mở box ra là tan nát. Các chốt gài đều bị bể nên tởn luôn vì mất bh.
Gỡ từ từ nhẹ nhàng cũng ko sao mà bác, em thấy có vài bác đã gỡ rồi đó, gỡ ra rồi lại gắn lại thấy vẫn xài bình thường.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Moá ơi. Có 1 cái board gắn cho hdd 2.5inch đó. Nếu lấy chat YH mình gởi Tín Thành ra Hà Thành nhé. Tks

Hj. E nó xài ntn thế b?

thmac

Member

Mình ngoài lề 1 chút đối với mấy box WD 2.5':

Đa số mấy hãng khác bên trong box đều thiết kế 2 phần: 1. Mạch giao tiếp giữa HDD chuyển ra USB. 2. Là HDD.
Khi hư có thể tận dụng lại đc box hoặc HDD.

Còn mấy con WD 2.5 (USB 3.0): Thì board trên HDD đc thiết kế ra cổng USB luôn. Khi trực trặc là bỏ luôn chẳng tận dụng đc gì.

Mỗi hãng có thiết kế riêng của từng hãng pro ơi. Ví dụ: Transend, ... thì là HDD 2.5inch của WD.

Bạn chưa hiểu ý mình. :-??

meomatto

Active Member

Cụ biết mua mấy cái hộp xốp để đựng hdd ở đâu ko ah? Chỉ e với?
Trước mua 3 xịch/cái giờ chắc phải 5 xịch/cái hộp nhựa đựng ổ rồi ý chứ. Nhựa giờ nó cũng đắt lên ý. Ra các của hàng Vi tính hình như đều có bán hoặc các của hàng HD mà phi vào. :D

phithien

Well-Known Member

Cả HDD+box mà rẻ nhỉ, HDD 3T cũng hơn 2.7 triệu rồi. thêm bảo hành 1 năm(chắc nằm trong box nên dân phá ko đập được nên bh lâu hơn).

airport

Active Member

Với lại HDD cắm trong thì luôn luôn hoạt động mỗi khi bật máy còn với HDD Box thì thỉnh thoảng mới cắm vào máy nên dù thời gian BH dài hơn nhưng thực tế HDD lại vận hành ít hơn so với HDD cắm trong.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Trước mua 3 xịch/cái giờ chắc phải 5 xịch/cái hộp nhựa đựng ổ rồi ý chứ. Nhựa giờ nó cũng đắt lên ý. Ra các của hàng Vi tính hình như đều có bán hoặc các của hàng HD mà phi vào. :D

Theo b có nê cất hdd bằng hộp xốp ko ah? Hay bằng hộp nhựa? ;;)

Mấy em WD My Book 3.5 & My passport 2.5 quay ầm ĩ, két két rẹt rẹt nghe đến sợ, cắm ổ nhận rõ lâu, chả bù em Hitachi touro mobile 2.5 cực kì êm ái, nhận ổ nhanh gấp đôi.

salenguyenduong

Mấy em WD My Book 3.5 & My passport 2.5 quay ầm ĩ, két két rẹt rẹt nghe đến sợ, cắm ổ nhận rõ lâu, chả bù em Hitachi touro mobile 2.5 cực kì êm ái, nhận ổ nhanh gấp đôi.
Bác lấy Hitachi Touro bên em à, Tks bác ủng hộ

vinagoh

Well-Known Member

Với lại HDD cắm trong thì luôn luôn hoạt động mỗi khi bật máy còn với HDD Box thì thỉnh thoảng mới cắm vào máy nên dù thời gian BH dài hơn nhưng thực tế HDD lại vận hành ít hơn so với HDD cắm trong.

Bác này chắc chưa bao giờ xử dụng nên cứ phán bừa.....dòng Mybook nếu kg sử dụng sau khoảng 15p sẻ turn off nhé.

vietdung_790

Active Member

Em ghét nhất cái kiểu là cái box bị hỏng nhưng phải cắn răng vứt cả cái ổ dữ liệu đang ngon đi. Chính vì thế mà ExHDD chả bao giờ có cửa ăn được HDD+Box/Dock. :D

Thấy bác nói thế em hơi bị hoang mang đấy, giờ em đang có 4 cái ext HDD 3.5', giờ mà hỏng thì ....:D
Có bác nào dùng ExtHDD loại 3,5' mà chỉ bị hỏng cái box nhưng cái ổ bên trong lại không bị hỏng chưa? :D

ldlbq

Member

Bác này chắc chưa bao giờ xử dụng nên cứ phán bừa.....dòng Mybook nếu kg sử dụng sau khoảng 15p sẻ turn off nhé.

Cái my book 3tb của mình sau khi disconnect với HDP khoảng hơn 15 phút mà đèn power van sáng trong khi đã turn off hdp, sau đó thì đèn power chuyển sang tình trang chớp tắt liên tuc. Vây là sao hả ban.?

vietdung_790

Active Member

Cái my book 3tb của mình sau khi disconnect với HDP khoảng hơn 15 phút mà đèn power van sáng trong khi đã turn off hdp, sau đó thì đèn power chuyển sang tình trang chớp tắt liên tuc. Vây là sao hả ban.?

Bạn chưa off cái power ở ổ cứng ra thì nó mới thế, rút ổ cắm điện của cái HDD ra là tắt hết.

ldlbq

Member

Bạn chưa off cái power ở ổ cứng ra thì nó mới thế, rút ổ cắm điện của cái HDD ra là tắt hết.

Như vậy thì phải rút phích cắm điện của HDD My Book ra khỏi ổ cắm điện à? Mình cũng đang sử dụng ext-HDD WD Elements 2TB, nhưng khi turn off HDP thì đèn power của HDD Elements cũng off theo mà.

Tình trạng chớp tắt liên tục biểu thị cổng USB của MyBook vẫn được cấp nguồn (HDP tắt nhưng không ngắt nguồn cổng USB đó), nhưng sau 15' không truy xuất dữ liệu thì bản thân ổ tự standby.

Như vậy thì phải rút phích cắm điện của HDD My Book ra khỏi ổ cắm điện à? Mình cũng đang sử dụng ext-HDD WD Elements 2TB, nhưng khi turn off HDP thì đèn power của HDD Elements cũng off theo mà.

Đèn sáng nhưng sờ vào ổ có quay hay không mới quan trọng.
Em MyBook 3TB của mình gắn vào Tizzbird F10, tắt F10 thì ổ cứng cũng tắt theo, đèn tắt.
Em Hitachi Touro cắm vào Tivi Sony, tắt tivi về chế độ standby thì ổ ngừng quay nhưng đèn vẫn sáng.
Một số thiết bị như PC, Laptop, HDP còn có chức năng sạc cho smartphone, tablet ngay cả khi đã tắt thiết bị, cổng USB của nó vẫn được cấp nguồn.
Bọn WD được cái quản lý nguồn điện khá tốt nên cắm nhận và remove lâu hơn bọn khác.

salenguyenduong

Thấy bác nói thế em hơi bị hoang mang đấy, giờ em đang có 4 cái ext HDD 3.5', giờ mà hỏng thì ....:D
Có bác nào dùng ExtHDD loại 3,5' mà chỉ bị hỏng cái box nhưng cái ổ bên trong lại không bị hỏng chưa? :D

Nhiều chứ bác, hỏng box cũng có nhiều chứ.

ldlbq

Member

Tình trạng chớp tắt liên tục biểu thị cổng USB của MyBook vẫn được cấp nguồn (HDP tắt nhưng không ngắt nguồn cổng USB đó), nhưng sau 15' không truy xuất dữ liệu thì bản thân ổ tự standby.

Đèn sáng nhưng sờ vào ổ có quay hay không mới quan trọng.
Em MyBook 3TB của mình gắn vào Tizzbird F10, tắt F10 thì ổ cứng cũng tắt theo, đèn tắt.
Em Hitachi Touro cắm vào Tivi Sony, tắt tivi về chế độ standby thì ổ ngừng quay nhưng đèn vẫn sáng.
Một số thiết bị như PC, Laptop, HDP còn có chức năng sạc cho smartphone, tablet ngay cả khi đã tắt thiết bị, cổng USB của nó vẫn được cấp nguồn.
Bọn WD được cái quản lý nguồn điện khá tốt nên cắm nhận và remove lâu hơn bọn khác.

Tự standby thì đèn power sẽ chớp tắt liên tục hay tắt luôn hả bạn? Con My Book của mình thì cứ chớp tắt như nếu ngắt kết nối USB với HDP thì đèn power tắt luôn.

vinagoh

Well-Known Member

Tự standby thì đèn power sẽ chớp tắt liên tục hay tắt luôn hả bạn? Con My Book của mình thì cứ chớp tắt như nếu ngắt kết nối USB với HDP thì đèn power tắt luôn.

Mình đang dùng 2 Mybook loại 3TB, HDp C-200 và HD900B.
Sau khi khởi động, nếu sau 15p kg truy cập thì hdd tự động standby, nếu truy cập lại phải chở vài giây.
Cả 2 ổ đều tắt đèn sau khi HDp tắt (cả C-200 và 900B).

ldlbq

Member

Mình đang dùng 2 Mybook loại 3TB, HDp C-200 và HD900B.
Sau khi khởi động, nếu sau 15p kg truy cập thì hdd tự động standby, nếu truy cập lại phải chở vài giây.
Cả 2 ổ đều tắt đèn sau khi HDp tắt (cả C-200 và 900B).

Mình kết nối với A410, trước khi tắt A410 (chuyển sang standby) thì mình dùng chức năng disconnect của A410 để disconnect với HDD, rồi chuyển A410 sang standby. Khi đó đèn power của My Book vẫn sáng, khoảng 30 phút sau thì chuyển sang chớp tắt liên tục. Chỉ khi nào mình turn off A41o thì đèn power của My Book mới tắt luôn.

tatam

Well-Known Member

Dòng WD Elements 3TB đã "tuyệt chủng" rồi hay sao các bác? 1 số web giá tốt không còn thấy nữa!

Bên trên