SONY W804A VÀ CHUẨN KẾT NỐI MIRACAST

manhtran71

Well-Known Member
Ðề: SONY W804A VÀ CHUẨN KẾT NỐI MIRACAST

Các bác cho em hỏi nói chung tivi xem hd qua Miracast như trên hoặc trực tiếp ổ cứng qua usb thì chọn phụ đề như thế nào, giả dụ phụ đề srt có nhiều file nhiều thứ tiếng hoặc có cả phụ đề việt add mềm vào phim. Em không biết nút nào trên tivi để chọn phụ đề.
Thanks

Cái nút phía trên cùng remote dưới phím bấm chuyển cổng kết nối (HDMI....) hình ô vuông có mấy cái chấm đấy bác, nếu nhiều sub bác bấm nhiều lần.

manhtran71

Well-Known Member

Có bác nào dùng zenfone 6 kết nối Miracast chưa. Tôi đã thử các kiểu mà không kết nối với W804A được hình như Miracast trên Zenfone 6 không hỗ trợ trên dòng tivi Sony các bác ah

Mình thử rồi hơi khó, chắc do FW chưa ổn định. Có lần kết nối được nhưng chỉ vài giây nó lại out, rồi không kết nối lại được lần nào nó bảo không hỗ trợ, có lần nó lại tự reset phone luôn. Có cơ hội mình sẽ thử lại lần nữa rồi báo cáo các bác :).

tuananhusd

cam ơn manhtran71 mình cũng bi y vậy được vai giây la uot

renhat

Well-Known Member

55w800 e đang có giá cực tốt 29trxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx. bác có nhu cầu alo e nha!

manhtran71

Well-Known Member

Không hiểu zenphone khó nhằn thật, do máy của ông anh nên mình chưa có cơ hội vọc vạch nhiều, tiếc thật.

chodientu1

cảm ơn bạn đã cung cấp thông tin hữu ích

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: SONY W804A VÀ CHUẨN KẾT NỐI MIRACAST

Bác chưa đọc kỹ site quảng cáo. Nó chỉ có khi đi kèm USB wifi direct của Sony. Cái này bác phải mua.
vậy có kiu gì kết nối iphone với tivi ko bác ? tivi thì xài Lan, iphone thì xài wifi ? em mún stream hình ảnh của IP lên tivi đễ xài cái hayhaytv :))

manhtran71

Well-Known Member

vậy có kiu gì kết nối iphone với tivi ko bác ? tivi thì xài Lan, iphone thì xài wifi ? em mún stream hình ảnh của IP lên tivi đễ xài cái hayhaytv :))

Iphone thì chỉ có Apple TV để stream hình ảnh lên TV thông qua thiết bị này, nhưng nếu dùng Apple TV (không biết có cài app được không) thì làm con androi box cài thẳng app Hayhay luôn bác, khỏi Iphone. Còn apple có cái cáp nối gì đấy để kết nối bằng cổng HDMI bác có thể nghiên cứu.

Iphone thì chỉ có Apple TV để stream hình ảnh lên TV thông qua thiết bị này, nhưng nếu dùng Apple TV (không biết có cài app được không) thì làm con androi box cài thẳng app Hayhay luôn bác, khỏi Iphone. Còn apple có cái cáp nối gì đấy để kết nối bằng cổng HDMI bác có thể nghiên cứu.
xài adroid box thì thêm 1 mớ remote nữa :)) em thích gọn gọn nên mới muốn xài cái DT thôi, chăc làm cái ATV !! thanks bác đã support

kientrung84

Re: Ðề: Re: Ðề: SONY W804A VÀ CHUẨN KẾT NỐI MIRACAST

mình dùng laptop card Intel HD4000 bạn, dùng đc bình thường

Vâng. Không phải là tất cả, nhưng thường thì hay gặp thế. VD con của em intel HD3000 và card wifi là Realtek RTL8723AE thì cài là nó báo không hỗ trợ. Máy giá rẻ hay đi với card wifi của hãng Realtek.

eolohd

Active Member
Ðề: Re: SONY W804A VÀ CHUẨN KẾT NỐI MIRACAST

Báo cáo bác là sau mấy ngày suy nghĩ, lăn tăn, cuối cùng chiều nay em đã tìm ra câu trả lời, thật đơn giản mà mình "ẩu" quá nên không phát hiện ra.

Bài test của em đến đây là hết. Chắc đến đây các bác đã hiểu rõ bản chất của Miracast như thế nào rồi.

Cảm ơn các bác đã quan tâm theo dõi! :)
Các bác cứ máy móc ở chỗ Miracast sử dụng wifi-direct thì phải bật wifi-direct lên. Sai là sai ở chỗ đó. Nói thế này cho dễ hiểu:
- Tính năng wifi-direct có trong TV nhà bác và Miracast là 2 tính năng riêng rẽ.
+ Wifi-Direct để kết nối peer-to-peer truyền dữ liệu giữa 2 thiết bị (thay thế cho bluetooth vì nhanh hơn). Sử dụng khi các bác cần truyền data giữa 2 thiết bị hỗ trợ wd.
+ Miracast khi khởi động lên sẽ SỬ DỤNG GIAO THỨC wifi-direct để truyền dữ liệu (chẳng lên quan gì cái dòng wifi-direct trên TV của bác), nôm na là nó có chứa wd trong miracast rồi.
- Dù là wd, miracast hay ap.. đều phải SỬ DỤNG CHIP WIFI trong TV của bác, nên khi bác kích hoạt Miracast, nó phải mở wifi lên và sử dụng giao thức wd để truyền.
Điều này giải thích vì sao cái dòng wd của TV vẫn tắt mà dòng wifi lại mở.
Dù sao các bác thực nghiệm rất tốt, đi đến kết quả cực kỳ ấn tượng.

kientrung84

Re: Ðề: Re: SONY W804A VÀ CHUẨN KẾT NỐI MIRACAST

Các bác cứ máy móc ở chỗ Miracast sử dụng wifi-direct thì phải bật wifi-direct lên. Sai là sai ở chỗ đó. Nói thế này cho dễ hiểu:
- Tính năng wifi-direct có trong TV nhà bác và Miracast là 2 tính năng riêng rẽ.
+ Wifi-Direct để kết nối peer-to-peer truyền dữ liệu giữa 2 thiết bị (thay thế cho bluetooth vì nhanh hơn). Sử dụng khi các bác cần truyền data giữa 2 thiết bị hỗ trợ wd.
+ Miracast khi khởi động lên sẽ SỬ DỤNG GIAO THỨC wifi-direct để truyền dữ liệu (chẳng lên quan gì cái dòng wifi-direct trên TV của bác), nôm na là nó có chứa wd trong miracast rồi.
- Dù là wd, miracast hay ap.. đều phải SỬ DỤNG CHIP WIFI trong TV của bác, nên khi bác kích hoạt Miracast, nó phải mở wifi lên và sử dụng giao thức wd để truyền.
Điều này giải thích vì sao cái dòng wd của TV vẫn tắt mà dòng wifi lại mở.
Dù sao các bác thực nghiệm rất tốt, đi đến kết quả cực kỳ ấn tượng.

Thớt này do bác chủ lập ra để thể hiện cho "phát hiện mới" của bác ấy là có thể thực hiện Miracast qua mạng wifi gia đình. Tuy nhiên em có niềm tin vào đúng định nghĩa của Miracast nên đưa ra được bằng chứng bác bỏ và chỉ ra rằng bác chủ đã ngộ nhận.

Thực ra thớt này có thể và nên gỡ bỏ. Vì nó không nêu lên một phát minh, phát hiện gì mới.

Trong một thớt nào đó về đầu HD cũng trên diễn đàn này - em từng đọc qua, em cũng thấy các bác thực hiện bài test cái đầu HD cũng ngộ nhận kiểu này, cho rằng điện thoại phản chiếu lên tivi (qua đầu HD) là thông qua mạng wifi gia đình.

eolohd

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: SONY W804A VÀ CHUẨN KẾT NỐI MIRACAST

Thớt này do bác chủ lập ra để thể hiện cho "phát hiện mới" của bác ấy là có thể thực hiện Miracast qua mạng wifi gia đình. Tuy nhiên em có niềm tin vào đúng định nghĩa của Miracast nên đưa ra được bằng chứng bác bỏ và chỉ ra rằng bác chủ đã ngộ nhận.

Thực ra thớt này có thể và nên gỡ bỏ. Vì nó không nêu lên một phát minh, phát hiện gì mới.

Trong một thớt nào đó về đầu HD cũng trên diễn đàn này - em từng đọc qua, em cũng thấy các bác thực hiện bài test cái đầu HD cũng ngộ nhận kiểu này, cho rằng điện thoại phản chiếu lên tivi (qua đầu HD) là thông qua mạng wifi gia đình.

Bác nói đúng, mất công người đọc sẽ bị ngộ nhận và bị hiểu sai. Thà không biết, chứ biết kiến thức sai thì rất nguy hiểm.

manhtran71

Well-Known Member

Bác nói đúng, mất công người đọc sẽ bị ngộ nhận và bị hiểu sai. Thà không biết, chứ biết kiến thức sai thì rất nguy hiểm.
Trước khi xoá, 2 bác giúp mình giải toả thắc mắc được không? Thứ nhất các bác nói rằng kết nối smartphone tới TV là trực tiếp không thông qua modem wifi (bác kientrung84 đã có công test thử để chứng minh) và mình cũng thực hiện như vậy, tắt modem wifi đi, nhưng khi ấy smartphone của mình không tài nào phản chiếu được hình ảnh lên TV. Mình cho smartphone kết nối wifi dỉrect của TV, smartphone nhận diện được TV nhưng cũng không thể thực hiện được phản chiếu, vậy bây giờ mình làm sao đây? Trước đó vẫn phản chiếu được nếu không tắt modem wifi? Không lẻ con Sky làm mình ngộ nhận.

Chỉnh sửa lần cuối:

vanlinh2905

Well-Known Member

Trước khi xoá, 2 bác giúp mình giải toả thắc mắc được không? Thứ nhất các bác nói rằng kết nối smartphone tới TV là trực tiếp không thông qua modem wifi (bác kientrung84 đã có công test thử để chứng minh) và mình cũng thực hiện như vậy, tắt modem wifi đi, nhưng khi ấy smartphone của mình không tài nào phản chiếu được hình ảnh lên TV. Mình cho smartphone kết nối wifi dỉrect của TV, smartphone nhận diện được TV nhưng cũng không thể thực hiện được phản chiếu, vậy bây giờ mình làm sao đây? Trước đó vẫn phản chiếu được nếu không tắt modem wifi? Không lẻ con Sky làm mình ngộ nhận.
không rõ nhưng mình dùng xperia m2 và w700b thì ok. ko cần bật modem wifi
cả tv sideview cũng ok

swedenboy

Member

Nhân tiện bàn đến miracast trên TV sony mình cũng hỏi luôn: Mình mới mua sony 42W700B, test miracast trên đt sony của show room thì ok, nhưng con Nexus7 (2013) xài Android 4.4.4 cast lên không được, toàn vị văng ra, không mirroring screen được trong khi nếu bật app youtube vẫn có thể cast đoạn video đang coi qua TV, TV sideview dùng cũng bình thường.

Nếu downgrade xuống Android 4.3 thì screen mirroring hoạt động tốt. Các bác có cao kiến gì trong vấn đề này cho mình tham khảo, do mình vẫn muốn dùng Android 4.4.4 :D

Cảm ơn

quachuy2004

Thường thì ít khi dùng đến cái này vì chủ yếu phát ảnh hay video qua DLNA cho đỡ tốn pin các bác ạ.

eolohd

Active Member

Nhân tiện bàn đến miracast trên TV sony mình cũng hỏi luôn: Mình mới mua sony 42W700B, test miracast trên đt sony của show room thì ok, nhưng con Nexus7 (2013) xài Android 4.4.4 cast lên không được, toàn vị văng ra, không mirroring screen được trong khi nếu bật app youtube vẫn có thể cast đoạn video đang coi qua TV, TV sideview dùng cũng bình thường.

Nếu downgrade xuống Android 4.3 thì screen mirroring hoạt động tốt. Các bác có cao kiến gì trong vấn đề này cho mình tham khảo, do mình vẫn muốn dùng Android 4.4.4 :D

Cảm ơn
Khi bác cast youtube thì nó chạy qua giao thức DLNA/UPNP, không phải miracast/widi, do vậy vẫn chạy bình thường.
Miracast/widi phụ thuộc rất lớn vào bản ROM trên cả điện thoại lẫn TV/thiết bị nhân. Mình test trên 4.4.2 và 4.2.2 là ngọt nhất. DO vậy nếu máy bạn 4.4.4 mà không chạy thì đành phải downgrade hoặc đợi bản fix/update từ hãng thôi.

- Kết nối wd là kết nối độc lập, không có nghĩa là bạn kết nối wd rồi thì phản chiếu được. Lúc này nó kết nối tương tự Bluetooth, chỉ dùng để truyền file.
- Tắt modem đi rồi bạn phải thực hiện bật Miracast trong điện thoại và trên TV, bấm kết nối và accept trên TV. Nếu không được thì 1 trong 2 thiết bị có vấn đề hoặc bản ROM của con Sky có vấn đề.

swedenboy

Member

Cập nhật:

Đã download ROM mới cho N7, mirroring đã hoạt động lại.

1 chút lưu ý nhỏ cho AE nào hay dùng mirroring: cài app Resolution changer trên Playstore vào dùng nhé. chỉnh lại resolution trên thiết bị của mình về 1080x1920, dpi khoảng 216-228 (mình set 216), thì khi mirroring hình ảnh sẽ rất đẹp do đúng độ phân giải + full screen, không bị sọc 2 bên.

Bên trên