Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

edc

Active Member
Re: Ðề: Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

Nếu loa đắt tiền quá tôi nghĩ người chủ cũng nên nghĩ đến giải pháp Media Center của các hãng âm thanh, chứ htpc dù gì cũng là hàng cây nhà lá vườn, chỉ đi lắp ghép các linh kiện với nhau, về đồng bộ thì lúc nào cũng thua audiophile 1 bậc.

Bác thấy người ta hay gọi audiophile chứ có ai gọi là HTPCphile hay PCphile đâu. Em nghĩ những ai nghĩ mình là audiophile nên được bảo vệ như loài " động vật quý hiếm " vì cái sự nghe và chơi nhạc của họ.

thanhyk

Well-Known Member
Các bạn tư vấn mình xuất âm thanh từ HTPC. HTPC mình mainboard mini-itx zotac z68 có xuất âm thanh 5.1 ngõ 3 ly, có card vga lùn HD-6570, mình mới mua DAC Ps audio digital link III có cổng optical vào (main mini không thể dùng sound card). Mình dùng HTPC để giải trí đủ kiểu xem phim online âm thanh trên tivi, xem phim/ nghe nhạc / hát kok từ dữ liệu trên HDD bằng phần mềm xem phim / nghe nhạc / walaoke... Mình sử dụng 2 tivi và vga setup ex.. gì gì ra 2 tivi độc lập (1 chính, 1 phụ)

Mình đang kết nối các ngõ trên HTPC: cổng DVI (vga)-->jack chuyển HDMI ra tivi 1, cổng 3 ly (onboard)-->chuyển A/V ra A/V in trên tivi 1, cổng HDMI (vga) ra tivi 2. Cổng optical (onboard) ra DAC kết nối dàn nghe nhạc / karaoke.

Các bạn hướng dẫn mình setup âm thanh trên HTPC để âm thanh ra được các cổng trên. Đều nghe âm thanh được khi xem phim online trên tivi 2, xem phim HD từ HDD bằng phần mềm xem phim, nghe nhạc lossless / karaoke qua DAC và dàn âm thanh karaoke. Vì mình không làm được.

thanks các bạn giúp đỡ.

Chỉnh sửa lần cuối:

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Re: Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

Các bạn tư vấn mình xuất âm thanh từ HTPC. HTPC mình mainboard mini-itx zotec 77 gì đó có xuất âm thanh 5.1 ngõ 3 ly, có card vga lùn HD-6570, mình mới mua DAC Ps audio digital link III có cổng optical vào (main mini không thể dùng sound card). Mình dùng HTPC để giải trí đủ kiểu xem phim online âm thanh trên tivi, xem phim/ nghe nhạc / hát kok từ dữ liệu trên HDD bằng phần mềm xem phim / nghe nhạc / walaoke... Mình sử dụng 2 tivi và vga setup ex.. gì gì ra 2 tivi độc lập (1 chính, 1 phụ)

Mình đang kết nối các ngõ trên HTPC: cổng DVI (vga)-->jack chuyển HDMI ra tivi 1, cổng 3 ly (onboard)-->chuyển A/V ra A/V in trên tivi 1, cổng HDMI (vga) ra tivi 1. Cổng optical (onboard) ra DAC kết nối dàn nghe nhạc / karaoke.

Các bạn hướng dẫn mình setup âm thanh trên HTPC để âm thanh ra được các cổng trên. Đều nghe âm thanh được khi xem phim online trên tivi 2, xem phim HD từ HDD bằng phần mềm xem phim, nghe nhạc lossless / karaoke qua DAC và dàn âm thanh karaoke. Vì mình không làm được.

thanks các bạn giúp đỡ.
Bạn cắm thế OK rồi. Việc còn lại là setup trên các phần mềm thôi. Bạn dùng phần mềm gì, con DAC kia giải mã ra 5.1 hay gì, và cuối cùng là con Amp phục vụ cho 2 TV kia thế nào thì mới tư vấn được.

thanhyk

Well-Known Member
Cảm ơn bạn, mình có sửa lại HDMI--> HDMI tivi 2.
Việc setup xuất âm thanh mình nghĩ chủ yếu trên HTPC. Hiện giờ đang setup cổng optical làm default thì DAC nhận được và ra dàn Ok, còn lại các cổng HDMI và 3 ly thì tịt ngòi...
Phần mềm nghe nhạc xem phim trên HTPC thì cũng foobar 2000, Walaokepro, NTkaraok, Splash Pro Ex, MPC - home cinema, Window Media Player, VLC media player vậy thôi...
Mình mới đầu tư dàn (trên dàn mẫu kok mình có chụp hình) để tận dung HTPC giải trí đa phương tiện. Dàn kok thì đầu 4 lỗ DH3600, mixer Makie 1402, effect Lexicon MX-400, EQ Ashly 3102, Compressor BBE Maxcom, Power Crown XTI-2000, 02 cặp loa EV XZ1i, subwoofer Velodyne Veemini, cặp microphone không dây AT4100, bây giờ có DAC Audio Digital Link III (2 kênh để nghe nhạc lossless, pc dùng mainboard mini nên không gắn soundcard được), headphone Beats dr. dre pro (cắm trên mixer để nghe mình hát)... hết. Đang gom lúa để kiếm headamp hoặc amp nào có ngõ headphone nghe với loa Jbl 4312XP có sẵn, bạn nào biết amp nào phù hợp tư vấn giúp. Dàn kok của mình nghe tốt lắm, chỉ chờ thay loa sân khấu là hát nhạc sống được luôn...

Trở về vấn đề chính, bác nào hướng dẫn setup âm thanh trên HTPC giúp mình nhé. Thanks

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

TV 2 của bạn khi cần xem phim mà chạy Splash thì bạn chỉ việc vào setting/audio và chọn HDMI là cả hình và tiếng nó ra theo HDMI. TV1 thì trước khi xem bạn phải chọn audio device là analog (hoặc speakers) và phi dùng phần mềm xem phim bạn chọn audio = 2chanels/ stereo thì nó mới ra tiếng. KLhi bạn muốn xem 2 phim trên cả 2TV thì bạn phải mở mỗi phim bằng 1 phần mềm rồi gí chuột kéo nó sang màn hình tương ứng là được. Tóm lại các trình xem phim bạn có thể chọn cho tiếng ra đường nào tùy thích, còn mấy soft nghe nhạc/ hát thì âm thanh nó chỉ ra theo đường mặc định của hệ thống (default).

thanhyk

Well-Known Member
Không làm được bạn ơi. Mainboard có cổng âm thanh 5.1 và optical, khi mình dùng dây 3 ly ra 2 đầu A/V kết nối A/V audio in của tivi vẫn không ra âm thanh, nhưng thử cái headphone 3 ly thì âm thanh tai nghe khá nhỏ. Optical ra Dac thì bình thường. Còn Vga 6570 thì có 1 cổng HDMI và 1 DVI cũng không ra âm thanh khi xem phim online, chỉ nghe được cổng HDMI khi dùng phần mềm play phim từ HDD và chọn HDMI.

Nói túm lại, mình có 1 Vga card HD6570, mainboard mini Zotac Z68 cổng âm thanh 5.1 và optical, dùng win 7. Trước mình dùng HDMI --> HDMI cho tivi 1 (màn hình chính) xem online thì có âm thanh qua HDMI, còn bây giờ tivi chính dùng cổng DVI/HDMI đành chịu, mà cả tivi 2 (màn hình phụ) xem online dùng HDMI-->HDMI cũng không có tiếng nốt.
Các bạn giúp mình setup để nghe âm thanh được cho 2 tivi, 1 cái theo cổng HDMI và 1 cái cổng 3 ly, mình không cùng lúc play chung phần mềm, thường thì 1 tivi dùng phần mềm, 1 tivi online (hoặc nghe nói 2 phần mềm play khác nhau cũng cho phép xuất âm thanh 2 đường..)

phamhongson

Well-Known Member

Bạn chưa vọc hết rồi. Bạn mới chỉ nghĩ đến PC mà quên viẹc setup CÁC THỨ KHÁC:
1. TV bạn kết nối với giắc 3,5 và DVI/HDMI thì bạn phải setup TV cho nó nhận tiếng từ cổng Analog thì nó mới nhận tiếng từ cổng AV, còn nếu không thì nó sẽ nhận tiếng từ đường HDMI và nó câm luôn là đúng. Mình không rõ TV của bạn thế nào nhưng một số TV nó chỉ cho phép nhận hình đường HDMI, tiếng đường AV ở cổng HDMI số 2 hoặc số 3 và AV input số 2. Bạn mở hướng dẫn TV dọc và làm theo là ngon.
2. Chỉ có cổng HDMI trên HD6570 mới cho ra cả hình và tiếng, cổng DVI chỉ cho ra hình. Bạn dùng cáp 1 đầu HDMI 1 đầu DVI (hoặc cáp HDMI + giắc chuyển) thì TV nào lấy tín hiệu từ cổng này làm gì có tiếng. Cạc hình cho phép kết nối 2 màn hình hiển thị rất nhiều kiểu nhưng phần âm thanh thì khác, phải tìm hiểu và vọc dần mới ra, đừng bao giờ dùng từ "nghe nói" trong khi bấm chuột vài cái vọc là rõ ngay.
3. Khi xem phin online thì tiếng luôn ra từ device audio mặc định. Do đó nếu muốn nó ra theo ý muốn thì trước khi xem online phải set lại default.
Túm lại bạn chưa hiẻu các nguyên lý sơ đẳng nhất về PC cũng như kết nối hình/ tiéng TV và cũng chưa chịu học hỏi giáo sư Gồ nên bạn còn vất vả.

edc

Active Member
Re: Ðề: Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

..................................................

Em cũng đang trong hoàn cảnh của bác. Thích nhưng ít xiền, loanh quanh mãi vẫn xem hát dê và nghe nhạc bằng cái PC xứng đáng cho vào phòng truyền thống của ngành công nghệ thông tin.hihi

edc

Active Member
Không làm được bạn ơi. Mainboard có cổng âm thanh 5.1 và optical, khi mình dùng dây 3 ly ra 2 đầu A/V kết nối A/V audio in của tivi vẫn không ra âm thanh, nhưng thử cái headphone 3 ly thì âm thanh tai nghe khá nhỏ. Optical ra Dac thì bình thường. Còn Vga 6570 thì có 1 cổng HDMI và 1 DVI cũng không ra âm thanh khi xem phim online, chỉ nghe được cổng HDMI khi dùng phần mềm play phim từ HDD và chọn HDMI.

Nói túm lại, mình có 1 Vga card HD6570, mainboard mini Zotac Z68 cổng âm thanh 5.1 và optical, dùng win 7. Trước mình dùng HDMI --> HDMI cho tivi 1 (màn hình chính) xem online thì có âm thanh qua HDMI, còn bây giờ tivi chính dùng cổng DVI/HDMI đành chịu, mà cả tivi 2 (màn hình phụ) xem online dùng HDMI-->HDMI cũng không có tiếng nốt.
Các bạn giúp mình setup để nghe âm thanh được cho 2 tivi, 1 cái theo cổng HDMI và 1 cái cổng 3 ly, mình không cùng lúc play chung phần mềm, thường thì 1 tivi dùng phần mềm, 1 tivi online (hoặc nghe nói 2 phần mềm play khác nhau cũng cho phép xuất âm thanh 2 đường..)
BÁc muốn có âm thanh đường HDMI và analog cùng thì bác phải setup sound
1+ Vào mục Playback device > tìm biểu tượng spaeker out (analog ) click mouse right Set default device ( đường analog )
2+ Vào mục Playback device > tìm biểu tượng Digital spaeker out (HDMI) click mouse click right set default device communication ( đường HDMI )
3- Sử dụng software play music, film mặc định theo đường analog hoặc HDMI theo đúng sound đã setup thì bác thích ( xuất tinh ) vào chỗ nào cũng được.
4- Chú ý khi dùng passthought DTS và AC3 lên TiVi bác phải xem TIVI có hỗ trợ decoce âm thanh không nhé, k giải mã được thì cũng k có tiếng đâu.
5- Config software phải ngon nhé
6- Setup đường out sound trên VGA nữa nhé
7- cày mãi mà không có âm thanh thì em khuyên bác giải tán luôn HTPC mua HDP cho nó lành

thanhyk

Well-Known Member
Thanks các bác, em nghĩ mình không kiểm tra cẩn thận làm phiền các bác. Hiện giờ xem film online âm thanh ra HDMI bình thường rồi. Riêng về cổng 5.1 em nghĩ nó có vấn đề nên làm hoài không được, tình hình là em thử cái tai nghe thì âm thanh rất nhỏ (quá nhỏ) và khả năng là chỉ còn 1 kênh vì jack cắm rất lỏng so với 4 lỗ màu khác còn lại (4 lỗ này cũng thử jack cắm chặt chẽ nhưng không phải lỗ headphone nên không có tiếng). Vậy các bác tư vấn có thể sửa cái lỗ 3 ly này ở đâu, họ sẽ thay nguyên cụm 5.1 hay có thể chỉ thay lỗ heaphone bị lỏng này thôi.

thanhyk

Well-Known Member
.... Cuoi cung nghe lai headphone khong co van de, nhu vay do day chuyen 3 ly --> A/V bi hu, hoac cong A/V tivi bi loi. Xin loi, may tinh bi loi font em chua cai lai duoc. Thanks

phamhongson

Well-Known Member

TV của bạn không hỏng, PC cũng vậy. PC bạn có thể cắm tai nghe vào bất kỳ lỗ nào trong số các lỗ cắm 3,5 và setup cho nó đúng chức năng (tự PC sẽ nhận ra là bạn cắm vào lỗ nào và bấm chuột vào đó nó cho phép bạn gán cho nó bất cứ chức năng gì như headphone, Mic, front hay center/sub...). TV cũng tương tự, bạn có thể cắm đường AV vào bất kỳ đường AV nào trên TV và chuyển input của TV về dúng cổng đó là TV sẽ phát ra tiếng ngay (còn hình đương nhiên không có). Sự chơi cũng lắm công phu các cụ dạy rồi, mà trong cái công phu đó nó bao hàm cả kiến thức. Lỗi font mà bạn chưa biết cách khắc phục thì thành thật khuyên bạn nen mua cái HDP cho lành, HTPC chỉ nên dùng khi trình IT của bạn tương đối.

edc

Active Member
.... Cuoi cung nghe lai headphone khong co van de, nhu vay do day chuyen 3 ly --> A/V bi hu, hoac cong A/V tivi bi loi. Xin loi, may tinh bi loi font em chua cai lai duoc. Thanks

Em góp y bác nhé, nó hơi khó nghe chút >-). Bác tham gia diễn đàn đã lâu. Vậy mà việc cỏn con vậy đã tư vấn. Phải độc lập tác chiến đã chứ, khi vượt quá tầm của mình thì cần giúp đỡ.

hieuykhoa

Member

các bác yêu cầu cao nhỉ? iem thì chỉ lấy bộ dàn mini làm DAC thôi, optical từ soundcard cùi ra optical của dàn mini là chiến thôi!
có điều kiện làm thêm amp với loa to nữa là quá rồi, em nghe không gian nhỏ, nghe chứ không xem nên em chỉ 2 kênh thôi ạ!
// cơ mà cái dàn mini làm luôn cái headamp khá ngon đáy các bác ạ :p

ngophuongnam_2006

Active Member

Bộ dàn nhà mình setup như sau:
HTPC: Main intel H57DD, chip I5 655K..., sound Onkyo SE200PCI.
Nghe nhạc: mình chuyển qua sound Onkyo sau đó kết nối với Pre Pow Onkyo M304, P504 đánh loa JBL L890, nghe nhạc khá hay
Xem phim: chuyển qua AVR (mình xài Marantz SR6005) bằng ngõ HDMI
Sở dĩ phải chuyển hơi bất tiện như thế (thật ra cũng không có gì lâu, chỉ việc chọn Playback device, rồi chọn device SE hay AVR thôi) vì khi xem phim mình passthrough qua AVR để xuất ra âm thanh DTS HD hoặc True HD. Phim mà có âm thanh này thì phải nói là tuyệt vời, hơn hẳn DTS.
Còn khoản Stereo thì SE200PCI mà chơi lossless với định dạng WAV, FLAC thì phải nói là không thua kém mấy em CDP tầm trung đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

spkt

Banned

Nhờ các bạn tư vấn hộ mình đang sd win 8 64 bit, card sound audigy 2 zs sb0350, dạo gần đây mình cài win 8 64bit thì nó không cài được driver creative, driver của microsoft thì nghe bass nó cứ ù ù. Mình muốn đổi lên 1 em card khác có thể tương thích với win 8 64 bit, có internal decode AC3/DTS vì mình không có REC or AMP, kết nối với loa 5.1= analog thôi để xem phim nghe nhạc = tai Sens HD201. Dấu gấu được 2tr tiền Tết tây mong các bạn tư vấn giúp với. Chắc là chia tay với creative thôi vì driver của nó vớ vẩn quá. Mình đang ngắm 1 số e sau đây:

1. Auzentech X-Mystique 7.1 Gold
2. Auzentech X-Plosion 7.1 Cinema
3. HT OMEGA STRIKER 7.1
4. Asus Xonar D2/PM e này thì phải cố lắm đây.

Các bạn nào đã có điều kiện nghe qua các e này rồi cho mình xin tí nhận xét nhé. Chân thành cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối:

danielbulldogz

mấy bác tư vấn giùm e cái soundcard vừa nghe nhạc hay vừa xem film hay, hiện tại phòng ngủ e đag sài amp ya a1010, loa m10. thanks mấy bác nhiều.

Bên trên