Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

hongai47

Em đang băn khoăn không hiểu có thể dùng card âm thanh để nghe âm thanh hai kênh stereo cho dân hi-end từ HTPC không nhể (Với điều kiện lọc nguồn điện AC tốt, nguồn computer đảm bảo ổn định). Thấy bảo cứ phải đầu CDP hoặc phải kết hợp HTPC, HDP, CDP với DAC. Có vẻ cầu kỳ quá. Không biết ý kiến các cụ thế nào.

hongai47

Ðề: Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

Tình hình là em cũng đang muốn mua card audio để làm nguồn phát từ con p4 sử dung main 865 (Hiện vẫn đang dùng card cùi onboard), dữ liệu audio lossless thì dùng từ hdd 2tb nối qua dây 3,5 vào pre onkyo P338f bằn đầu jác hoa sen tiếp theo qua pow m588f cũng dùng dây hoa sen.
Loa thì đấu biwide em Audio Reseach M4.
Nguồn dùng cho hệ thống dùng UPS online 1000av/650w.
Dây loa thì made in china
So sánh với nguồn phát là em CDP denon dcd 1400 có vẻ tiếng ấm hơn.
Nhưng thấy các bác trên diễn đàn cứ bảo phải dùng CDP hay DAC rời mà CDP thì tiền đâu mà mua đĩa với dung lượng cả TB, còn DAC thì bèo cũng phải 7 Củ (Tr) thấy có vẻ chát quá.
Nhận xét của cá nhân em là dùng THP là ổn
Có bắc là cùng hoàn cảnh thì chia sẻ cho em với, thấy vật vá quá. Muốn đú mà money thì thiếu.
Hi end thì gọi cho nó tây thôi miễn là có hệ thống âm thanh nghe ổn là được.

ngdhieu

Well-Known Member

Tình hình là em cũng đang muốn mua card audio để làm nguồn phát từ con p4 sử dung main 865 (Hiện vẫn đang dùng card cùi onboard), dữ liệu audio lossless thì dùng từ hdd 2tb nối qua dây 3,5 vào pre onkyo P338f bằn đầu jác hoa sen tiếp theo qua pow m588f cũng dùng dây hoa sen.
Loa thì đấu biwide em Audio Reseach M4.
Nguồn dùng cho hệ thống dùng UPS online 1000av/650w.
Dây loa thì made in china
So sánh với nguồn phát là em CDP denon dcd 1400 có vẻ tiếng ấm hơn.
Nhưng thấy các bác trên diễn đàn cứ bảo phải dùng CDP hay DAC rời mà CDP thì tiền đâu mà mua đĩa với dung lượng cả TB, còn DAC thì bèo cũng phải 7 Củ (Tr) thấy có vẻ chát quá.
Nhận xét của cá nhân em là dùng THP là ổn
Có bắc là cùng hoàn cảnh thì chia sẻ cho em với, thấy vật vá quá. Muốn đú mà money thì thiếu.
Hi end thì gọi cho nó tây thôi miễn là có hệ thống âm thanh nghe ổn là được.

Cái mâu thuẫn của bác là chơi hệ thống Pre-pow thứ dữ mà lại tiếc tiền sắm đầu phát ạ.

Người chơi audio thích sự đơn giản, nghĩa là chỉ cần bấm nút, bỏ đĩa vào, bấm play và thưởng thức, tối kỵ lọ mọ trên màn hình. Trong phòng nghe không có cái TV.

Bác chơi HTPC là ưa thích sự phức tạp rồi ạ.

edc

Active Member

Cái mâu thuẫn của bác là chơi hệ thống Pre-pow thứ dữ mà lại tiếc tiền sắm đầu phát ạ.

Người chơi audio thích sự đơn giản, nghĩa là chỉ cần bấm nút, bỏ đĩa vào, bấm play và thưởng thức, tối kỵ lọ mọ trên màn hình. Trong phòng nghe không có cái TV.

Bác chơi HTPC là ưa thích sự phức tạp rồi ạ.

Em nói thật chứ, các bác cứ đề cao quan điểm chơi này chơi kia.......... em xin đi thẳng vào vấn đề. Cuối cùng cũng chi là nghe nhạc để giải trí, thư giãn, cảm thụ âm nhạc.... chứ chơi cái gì ah. Vì "" Bản chất nghe nhạc thì như nhau, nhưng phương thức hay cách thức thực hiện thì khác nhau""
- Nhiều $$$ thì mua đồ nào thứ đó
- Ít tiền thì HTPC chơi các thể loại
Chốt 1 phát nữa: Các bác muốn đi từ A=====> B để nghe nhạc. Dù các bác đi theo con đường thẳng hay con đường vòng, đi may bay hay tàu, xe đạp hay xem máy....... thì cuối cùng vẫn là nghe nhạc. Tùy theo điều kiện của mình mà lựa chon cho phù hợp. Cái từ "chơi" nó chả có ý nghĩa gì cả. mà phải chả về đúng nghĩa của nó là " nghe nhac"

Chỉnh sửa lần cuối:

hongai47

Thú thực với bác là em cũng không thích cái sự phức tạp như của bác nói đâu có điều mình thì nghèo mà cứ đòi chơi sang. Nếu nhiều tiền thì cũng đâu tư theo bài bản tuy nhiên thóc ít quá phải cóp nhặt từ từ. Vả lại ở đây muốn mọi người cùng tìm cách khác cho nguồn phát đâu nhất thiết phải dùng cdp, dac rờ.
Đôi với đồ chuyên dụng nếu đầy đủ thì rất tốt tuy nhiên ở đây nếu ổn thì phương án tận dụng này sẽ rất tiện. Nếu bác có đến hàng nghìn cái cd thì việc lựa chọn sẽ đơn giản rất nhiều.
về khía cạch kinh tế chỉ tính đơn giản thế này nếu chúng ta có đến tự in 400 đĩa cd loại bèo nhất là 5k/cd x 400 = 2 củ (gần đủ mua ổ 2tb chứa quá nhiều luôn) đấy là tính loại nhà nghèo còn nếu mua 400 cd loại F1 (30d/chiếc) chà số tiền là con số đáng kể rồi, còn nếu bác mà mua đĩa xịn hơn nữa hihi em ko giám tính đâu chắc nhiều tiền hơn mua bộ giàn đến nơi.
Đối với nguồn phát là HTPC điều mà nhiều người đang quan tâm nhất là do bị nhiễu nhưng vẫn đề ở đây với điều kiện là chúng ta có nguồn được lọc nhiễu tương đối tốt, còn nhiễu về do các linh kiện điện tử thì chúng ta điều biết mọi anh thiết bị sử dụng đến ic thì đều sinh nhiễu cả chứ đâu riêng gì computer sao mình lại cứ ghén nó là thế nào.
Trong cái vòng luần quẩn của thú chơi lắm công phu để đạt đến mức cảnh giới phải chuyển sang nghe hát nhép ngoài chợ mất thôi.

hongai47

bác nói chỉ hợp với em thanks bác cái

win123vn

Active Member

Thú thực với bác là em cũng không thích cái sự phức tạp như của bác nói đâu có điều mình thì nghèo mà cứ đòi chơi sang. Nếu nhiều tiền thì cũng đâu tư theo bài bản tuy nhiên thóc ít quá phải cóp nhặt từ từ. Vả lại ở đây muốn mọi người cùng tìm cách khác cho nguồn phát đâu nhất thiết phải dùng cdp, dac rờ.
Đôi với đồ chuyên dụng nếu đầy đủ thì rất tốt tuy nhiên ở đây nếu ổn thì phương án tận dụng này sẽ rất tiện. Nếu bác có đến hàng nghìn cái cd thì việc lựa chọn sẽ đơn giản rất nhiều.
về khía cạch kinh tế chỉ tính đơn giản thế này nếu chúng ta có đến tự in 400 đĩa cd loại bèo nhất là 5k/cd x 400 = 2 củ (gần đủ mua ổ 2tb chứa quá nhiều luôn) đấy là tính loại nhà nghèo còn nếu mua 400 cd loại F1 (30d/chiếc) chà số tiền là con số đáng kể rồi, còn nếu bác mà mua đĩa xịn hơn nữa hihi em ko giám tính đâu chắc nhiều tiền hơn mua bộ giàn đến nơi.
Đối với nguồn phát là HTPC điều mà nhiều người đang quan tâm nhất là do bị nhiễu nhưng vẫn đề ở đây với điều kiện là chúng ta có nguồn được lọc nhiễu tương đối tốt, còn nhiễu về do các linh kiện điện tử thì chúng ta điều biết mọi anh thiết bị sử dụng đến ic thì đều sinh nhiễu cả chứ đâu riêng gì computer sao mình lại cứ ghén nó là thế nào.
Trong cái vòng luần quẩn của thú chơi lắm công phu để đạt đến mức cảnh giới phải chuyển sang nghe hát nhép ngoài chợ mất thôi.

Đề nghị các bác quay lại chủ đề chính, chơi Hifi bằng THPC đi. em cũng đang vật vã vì vụ này. Theo em dc biết, nếu dùng PC làm nguồn và đưa ra ampli, thì hệ thống PC ko cần cao cấp, chỉ cần mỗi cái duy nhất là sound card, và em dc biết là soundcard loại chuyên audio hifi nhé. hiện trên thị trường có vài loại chuyên hifi thế, (khác loại 5.1 nhé) các bác quan tâm thì mình cùng thảo luân ở đây đi.

maybach63

Active Member

Em đang băn khoăn không hiểu có thể dùng card âm thanh để nghe âm thanh hai kênh stereo cho dân hi-end từ HTPC không nhể (Với điều kiện lọc nguồn điện AC tốt, nguồn computer đảm bảo ổn định). Thấy bảo cứ phải đầu CDP hoặc phải kết hợp HTPC, HDP, CDP với DAC. Có vẻ cầu kỳ quá. Không biết ý kiến các cụ thế nào.
Bác chủ Show cái bộ Audio Hi-end lên rồi anh em tư vấn cho!Mà thấy cái PC của bác thuộc hàng Low-end roài chắc ko hợp với bộ Hi-end của bác đâu,chơi Hi-end sao bác ko làm con DAC ngon rồi out digital từ PC ra!Em mà có tiền chơi đồ Hi-end thì cũng phải sắm cái CDP/DAC nó Hi-end một chút :p

hongai47

Bác chủ Show cái bộ Audio Hi-end lên rồi anh em tư vấn cho!Mà thấy cái PC của bác thuộc hàng Low-end roài chắc ko hợp với bộ Hi-end của bác đâu,chơi Hi-end sao bác ko làm con DAC ngon rồi out digital từ PC ra!Em mà có tiền chơi đồ Hi-end thì cũng phải sắm cái CDP/DAC nó Hi-end một chút :p
Gọi là hi - end cho nó Tây thôi, chủ yếu xây dựng bộ để nghe và hợp hoàn cảnh thôi bác ạ, nồi tròn thì vung tròn, nồi méo mình ghè cho nó bớt méo.
Ở đây gọi là đông, tây y kết hợp với thuốc nam thêm với cúng bái. Thành ra là kiếm được gì thì ghép đấy. Đợi em mua được thêm ít đồ đồng nát nào thì sẽ báo cáo tiếp các bác. Ảnh thì xin cho nợ mấy ngày.

hongai47

Báo cáo bác là trên em đã nói rồi hiện tại con pc cùi của em nghe onboard còn hay hơn con denon dcd1400 tuy nhiên dây nối từ đầu denon xuống pre bằng loại tự làm (dây mic) nên chưa biết thế nào để em mượn dây tín hiệu và đầu cd xịn hơn xẽ báo cáo thêm.
Em thấy lấy HTPC làm nguồn phát là rất khả thi.
Bác nào chơi audio card chán thì ới cho em làm cái nhé.

...và đây là quan điểm của mình : cái cuối cùng mà chúng ta thừa hưởng là gì ? là dải sóng âm thanh chui vào qua hai cái tai trâu>>> ...đến cuối cùng là não bộ của ta cảm nhận dc nó là cái thứ gi ? não bộ truyền tin bảo cho ta là " uh nghe hay đấy , khoái đấy ..." vậy thì ta còn đòi hỏi cái gì nữa nào ? cái cảm giác khoái đó chưa đủ hay sao ? hay cứ phải giống giống cái bộ dàn dc gọi là Hi end của ông A B C mua nhiều tiền hơn của mình đến cả chục lần kia ? Có những cái CDP ,amply , đôi loa... giá trị đến gần tỉ bạc, nhưng ta có thực sự cần phải đạt bằng dc cái đó hay ko ? hay mấy ông sản xuất đề cao sản phẩm của mình cho đẳng cấp như vậy? Cái gì cũng có xu hướng của sự cân bằng , bão hòa , nếu sau này cái tai của mình vượt qua cái mức bão hòa đó , vươn tới một điểm cao mới thì lúc đó là lúc ta cần phải thay đổi , nâng cấp lên cho phù hợp với yêu cầu hiện thời...
Trở lại vấn đề của Toppic này thôi : sau chút thời gian tìm hiểu và mần mò HD , mình rút ra suy nghĩ như sau :
nếu chơi HD bằng HTPC , phần hình ảnh cần CPU và Video card mạnh , Ram ko cần vượt quá 4 G nhưng cần bus ram càng lớn thì tôt ( dĩ nhiễn phải phối hợp dc với CPU ,Ram của mình 2G kéo nhiệt tình mà chưa bao giờ ăn hết 1,5 G ) phần mềm chơi Media mạnh và config hợp lý. Phần âm thanh : sound card tôt sẽ cho tín hiệu sạch , dây tín hiệu và dây loa tôt , am ply và loa tôt , nguồn âm chất lượng cao ( nhạc lossless ) thì cớ gì mà ko hay dc đây ? Vấn đề nhiễu ? trước đây mình dùng sound on board thì nhiễu chính là bị ở sound on board Codec ALC 888 bởi chất lượng của nó chưa tôt lắm ,hàng đại trà ý mà .Sau khi dùng card rời loại tầm tầm thì ko có vấn đề nhiễu nữa ,.
Theo hiệu ứng đám đông thì nhiều người chơi theo một phong cách sẽ tạo thành một tiền lệ cho người sau , nó ảnh hưởng nhiều tới suy nghĩ của những người sau . Xét về vấn đề kinh tế thì chơi hi end bằng HTPC là rẻ hơn chơi hàng rời rất nhiều , chỉ là hơi lỉnh kỉnh và có chút khó khăn trong vận hành mà thôi .Mình cũng chưa bao giờ dám mơ sẽ sở hữu nhưng con DAC ,CDP... đắt tiền cả , còn nhiều thứ phải lo lắm@-) .

hongai47

Nhận xét của bác rất đúng
E muốn hỏi hiện nay bác đang dùng loại card audio gì vậy.
Bác đã dùng qua rồi thì theo bác chọn con nào. phương án chọn hàng second hand nhé
chi phí dưới 3 tr
Cảm ơn bác trước nhé.

edc

Active Member

Bác vinhforever nói chuẩn nè. Bạn muốn nghe nhạc tốt trên HTPC đầu tiên là Main tốt, Sound tốt. 2 thằng này có liên quan đến nhau. SOUND card nó quyết định 1 phần chất âm cho dù bạn có passthough ra amply decode. Cái này mình đã thử 2 con sound Xfi titanium và Prodigy 7.1 passthough ra amply. thì 2 sund khác nhau cho chất âm khác nhau. Trong khi đó sound onboard nghe nó ù và không thoát âm.

...sound card thì mình đang chạy con creative dòng Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio Sb 0460 5.1-7.1, con này cũng chỉ là vừa vừa thôi vì cũng sản xuât lâu rồi nhưng với mình thì chấp nhận dc.Nó chỉ xuất ra analog thôi nhưng thế là đủ bởi âmply của mình cũng chỉ có ngõ vào analog ( amly xịn mà cũng chỉ có ngõ vào analog thôi đấy , lý do tại sao hàng rời xịn nó đắt là như vậy ).Mình lấy lại của một bạn ở hà nội , là thành viên của HDvietnam mình , giá 1,1 triệu . Cậu này cũng chịu chơi lắm ,nâng cấp lên card ngon hơn nên bán lại cho mình. Bạn cứ seach trên mạng sẽ ra nhiều người bán card cũ lắm ...tren hdvietnam minhf van con day

Jackson

Active Member

...sound card thì mình đang chạy con creative dòng Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio Sb 0460 5.1-7.1, con này cũng chỉ là vừa vừa thôi vì cũng sản xuât lâu rồi nhưng với mình thì chấp nhận dc.Nó chỉ xuất ra analog thôi nhưng thế là đủ bởi âmply của mình cũng chỉ có ngõ vào analog ( amly xịn mà cũng chỉ có ngõ vào analog thôi đấy , lý do tại sao hàng rời xịn nó đắt là như vậy ).Mình lấy lại của một bạn ở hà nội , là thành viên của HDvietnam mình , giá 1,1 triệu . Cậu này cũng chịu chơi lắm ,nâng cấp lên card ngon hơn nên bán lại cho mình. Bạn cứ seach trên mạng sẽ ra nhiều người bán card cũ lắm ...tren hdvietnam minhf van con day

Mình cũng đang dùng con SC này, cảm nhận là hay trong tầm giá :D

Chỉnh sửa lần cuối:

hongai47

Kính thưa các bác.
Sau một thời gian bới vết tìm sâu em đã ghép hoàn chỉnh bộ nghe nhạc sử dụng nguồn phát từ HTPC:
1. Lọc nguồn: UPS online leonic công suất 1000va.
2. Nguồn phát HTPC: nguồn hucky lấy từ máy tính elead, main 915 msi, ram2 512, vga agp 128b, đặc biệt audio card ASUS Xonar™ Essence ST PCI.
3. Amply: như các bác đã thấy ở trên: pre onkyo P338f, pow m588f.
4. Loa: Audio reseach AR4 cổ, loa thùng kín.
5. dây tín hiệu: WYREWIZARD của nordost.
6. dây loa: DIY từ dây nồi cơm điện cao tần. 4 sợi đấu biwire. một sợi được làm từ 2 dây nồi cao tần nối lại.
Nhận xét cá nhân:
Chuẩn không cần chỉnh, nghe các ca sỹ như: Như quỳnh, lê huyền, lệ quyên nghe phê như con tê tê.
Đã có cảm nhận khác biệt như sau: một số nhạc chuẩn audiphile, nhạc 24bit/96kz, các bản nhạc rất tinh tế đặc biệt với thể loại vocal và hoà tấu.
Chất lượng của bản thu cũng dẽ cảm nhận hơn.
Đó là một số cảm nhận của cá nhân, xin được chia sẻ cùng các bác.
Rất mong được góp ý.

edc

Active Member

Kính thưa các bác.
Sau một thời gian bới vết tìm sâu em đã ghép hoàn chỉnh bộ nghe nhạc sử dụng nguồn phát từ HTPC:
1. Lọc nguồn: UPS online leonic công suất 1000va.
2. Nguồn phát HTPC: nguồn hucky lấy từ máy tính elead, main 915 msi, ram2 512, vga agp 128b, đặc biệt audio card ASUS Xonar™ Essence ST PCI.
3. Amply: như các bác đã thấy ở trên: pre onkyo P338f, pow m588f.
4. Loa: Audio reseach AR4 cổ, loa thùng kín.
5. dây tín hiệu: WYREWIZARD của nordost.
6. dây loa: DIY từ dây nồi cơm điện cao tần. 4 sợi đấu biwire. một sợi được làm từ 2 dây nồi cao tần nối lại.
Nhận xét cá nhân:
Chuẩn không cần chỉnh, nghe các ca sỹ như: Như quỳnh, lê huyền, lệ quyên nghe phê như con tê tê.
Đã có cảm nhận khác biệt như sau: một số nhạc chuẩn audiphile, nhạc 24bit/96kz, các bản nhạc rất tinh tế đặc biệt với thể loại vocal và hoà tấu.
Chất lượng của bản thu cũng dẽ cảm nhận hơn.
Đó là một số cảm nhận của cá nhân, xin được chia sẻ cùng các bác.
Rất mong được góp ý.

Chúc mừng bác chủ có được bộ nghe như ý. Bác cho em hỏi kinh phí bộ LoaAmply hết bao nhiêu bác? Cũng muốn mua amply và loa nghe nhạc riêng từ HTPC. Vì nghe nhạc ARV không hay, mà mình lại không thích dùng CD. Bác có ở HN k?

hongai47

Bac edc than mem.
Tính theo giá rổ hiện nay thì bộ loa và amply của em tầm dưới 35 củ.
E ở Hạ Long, Quảng Ninh.
Hiện nay đang định cư ngắn hạn trên thanh xuân, HN. Rất vui được giao lưu với bác.
phone của em: 0982 232 173.

Bên trên