Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

edc

Active Member
Ðề: Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

Bac edc than mem.
Tính theo giá rổ hiện nay thì bộ loa và amply của em tầm dưới 35 củ.
E ở Hạ Long, Quảng Ninh.
Hiện nay đang định cư ngắn hạn trên thanh xuân, HN. Rất vui được giao lưu với bác.
phone của em: 0982 232 173.
Thể bộ nghe nhạc của bác đang ở TX ah. Nếu bác ở đây mình ghé qua học hỏi chút kinh nghiệm. Thanks

hongai47

em chỉ công tác trên này thôi bác ạ đến hết thứ 5 tuần này. nếu bác gần đó thì em qua nhà bác giao lưu tý. e thấy bác cũng có rất nhiều các coment trên diễn đàn. toàn các bài có chất lượng cả nên em nghĩ chắc gặp cao thủ rồi. rất huy vọng được gặp bác.

edc

Active Member

em chỉ công tác trên này thôi bác ạ đến hết thứ 5 tuần này. nếu bác gần đó thì em qua nhà bác giao lưu tý. e thấy bác cũng có rất nhiều các coment trên diễn đàn. toàn các bài có chất lượng cả nên em nghĩ chắc gặp cao thủ rồi. rất huy vọng được gặp bác.
Mình ở Bách Khoa h hành chính. Mai bác rảnh mình mời đi cafe

win123vn

Active Member

Sao mọi người ko bàn luận tới ss hifi nhỉ, các bác có biết ở Hà nội đâu bán ko nhỉ, minh muốn làm 1 cái cho em P4 của mình thành con chim Vành Khuyên khà khà

nsnhd

Well-Known Member

Bác vinhforever nói chuẩn nè. Bạn muốn nghe nhạc tốt trên HTPC đầu tiên là Main tốt, Sound tốt. 2 thằng này có liên quan đến nhau. SOUND card nó quyết định 1 phần chất âm cho dù bạn có passthough ra amply decode. Cái này mình đã thử 2 con sound Xfi titanium và Prodigy 7.1 passthough ra amply. thì 2 sund khác nhau cho chất âm khác nhau. Trong khi đó sound onboard nghe nó ù và không thoát âm.

Nếu kết nối HTPC/Soundcard qua cổng digital SPDIF ra Amp/Receiver và cấu hình để xuất ra được dưới dạng "BIT PERFECT", tức là âm thanh nguyên bản không bị biến dạng đưa vào Receiver xử lý. Lúc đó thì không cần HTPC/Sound card cao cấp mà chỉ cần Amp/Receiver có DAC xịn là tốt rồi.
Hiện mình đang dùng Notebook cỏ gắn với Sound USB X-FI Surround 5.1 cũng cỏ nốt kết nối với Ya Receiver qua Optical. Dùng Foobar2000 xuất "Bit Perfect" nhạc DTS-CD qua Receiver giải mã nghe cũng ok lắm. Tuy nhiên với dạng FLAC thì mình chưa chắc là âm thanh PCM xuất qua Rec có phải là "Bit perfect" chưa vì âm lượng có thể thay đổi được trên soundcard. Mời các bác góp ý.

hongai47

Qua một số bác đã sử dụng cho thấy sound usb thì con chip không được xịn lắm, muốn xịn thì phải rất đắt tiền nên tốt nhất là sử dụng sound cắm trực tiếp trên mainboard. Trường hợp của bác dùng laptop thì cũng chỉ sử dụng được usb suond thôi nhỉ.

hongai47

Sao mọi người ko bàn luận tới ss hifi nhỉ, các bác có biết ở Hà nội đâu bán ko nhỉ, minh muốn làm 1 cái cho em P4 của mình thành con chim Vành Khuyên khà khà
Gọi Hi-end cho nó oách thôi chứ hifi đã hết hơi rồi bác ạ. sức mình tới đâu thì chơi tối đó thôi. cuộc chiến nào cũng mất mát và thương đau, cuộc chiến của audio còn dài lắm, bác cá từ từ trải nghiệm nhé.

nsnhd

Well-Known Member

Qua một số bác đã sử dụng cho thấy sound usb thì con chip không được xịn lắm, muốn xịn thì phải rất đắt tiền nên tốt nhất là sử dụng sound cắm trực tiếp trên mainboard. Trường hợp của bác dùng laptop thì cũng chỉ sử dụng được usb suond thôi nhỉ.

Con chip của sound có giải mã đâu mà cần xịn hả bác, miễn nó xuất được bit-perfect ra Rev thôi mà. Với HTPC cũng vậy thôi.

hongai47

Em đang nói đến chon chip của sound card đấy chứ.

nsnhd

Well-Known Member

Em đang nói đến chon chip của sound card đấy chứ.

Thì mình nói chip của soundcard mà. Nếu bác xuất ra analog thì chất lượng phụ thuộc vào DAC chip của sound, còn bit-perfect là đưa nguyên xi cho Receiver xử lý.

hongai47

1. Sử lý tín hiệu trên main (Em copy trên trang vnav.vn) như sau:
Hỏi:
Em đọc qua mấy trang có câu hỏi tương tự như một vài bác ở đây mà chưa thấy được trả lời: có cách gì đọc thẳng tín hiệu số từ nguồn âm thanh (DVD/CD) và chuyển qua cổng digital out mà ko cần xử lý gì? Em trước đây dùng thử 1 con sound card turtle beach reviera $25, nó bảo có chế độ pass thru như em vừa nói (đọc tín hiệu và gửi thẳng ra ngoài nên tín hiệu ko mất mát gì - nghe ngon như sáo), nhưng lắp vào thì tiếng rất yếu và có nhiều tiếng vọng, nói chung ko nghe được. Giờ em thay bằng con auzentech x-plosion thì tiếng khá hơn nhiều tuy vẫn chưa bằng đầu DVD rời. Đọc thì con này bảo có thể chuyển bất kỳ nguồn âm thanh nào thành dts hoặc dolby digital rồi tống ra ngoài, chứ cũng không phải là đọc cái gì chuyển ra cái đấy. Tóm lại em thấy rất lù mù về cơ chế của mấy thằng sound card này, nó có cần chuyển đổi qua lại số-tương tự ở bên trong nó không (nếu nguồn âm thanh là số). Giờ lại thêm ông ASIO nữa, đọc mà cứ thấy nó nói chung chung chả hiểu nó làm cái gì. Các bác giải thích giúp em cái.

Trả lời:
VẬy chắc bác không đọc kỹ các bài trước và nghiên cứu các thông tin ở trên các trang Web nên mới cảm thấy khó hiểu vấn đề như vậy

Cơ bản là phần đông các anh em đều xài giao diện Windows XP hoặc Vista (với OsX của Apple lại là truyện khác) thì soundcard nào xử dụng trên Windows dùng WDM driver ví dụ như game, nhạc ... Windows đều bắt buộc phải đổi qua tần số mẫu 48kHz để xử lý. Đồng thời thêm quá trình qua rất nhiều giai đoạn của hệ điều hành, phần mềm, phần cứng ... làm tín hiệu bị trễ đi rất nhiều và cũng có thể làm cho tín hiệu bị nhiễu giảm chất lượng. Vì thế với âm thanh CD tiêu chuẩn 16bit/44.1kHz thì những phần mềm nghe nhạc ví dụ như WinMediaPlayer và nhiều phần mềm phổ thông khác... hoặc/và cả Windows sẽ đổi tín hiệu từ 44.1kHz sang 48kHz để đúng chức năng hoạt động với Windows; và sự hoán đổi này thường dễ gây méo IMD làm âm thanh suy giảm so với nguyên thủy vì mọi sự hoán đổi cho dù tốt nhất cũng chỉ bằng bản gốc. Nhờ có sự hoán đổi này nên giao diện Windows mới cho chúng ta tính năng chỉnh cái volume ở bên góc phải cuối là vậy. Mặc dù soundcard có ngõ Optical/Digital nhưng ngõ này không mang tín hiệu digital gốc mà là mang tín hiệu digital đã được Windows xử lý. Cho đến nay có lẽ chỉ có soundcard chipset X-Fi (dùng đúng chipset X-Fi) dùng phần cứng khá tinh vi để hoán đổi sang 48kHz tương đối chất lượng âm thanh là rất ít suy giảm (có thể suy giảm nhưng tai không nghe ra) tuy nhiên độ trễ vẫn như nguyên.

Còn đối với âm thanh DVD thường là 24bit/48kHz thì Windows không cần đổi sang 48kHz nhưng vẫn qua 1 giai đoạn đường đi rất dài (dài đến hơn trăm msec) và vẫn có khả năng làm nhiễu tín hiệu gốc ... Vấn đề âm thanh lấy từ ngõ Optical ra từ máy tính âm thanh vẫn không hay bằng DVD rời 1 trong những lý do chính là do vấn đề này gây ra.

Có thể khiêm tốn nói là sự hoán đổi sang 48kHz là nguyên nhân nhiều nhất và thời gian trễ nhiễu tín hiệu là nguyên nhân kế đó tạo chất lượng âm thanh kém đi so với CDP hay DVDP rời.

Cũng vì vấn nạn Windows như trên nên hãng Steinberg mới ra tiêu chuẩn driver ASIO để khắc phục những khuyết điểm của WDM driver nghĩa là tìm cách sao cho tín hiều gốc từ CD drive hay DVD drive hay từ HDD đi với đường đi ngắn nhất (chỉ dưới msec) bỏ qua rất nhiều đường đi của phần mềm và phần cứng và ra thẳng cái DAC hoặc ngõ Optical/Digital của của soundcard mà không qua giai đoạn hoán đổi sang 48kHz. Khi dùng ASIO driver thì người dùng giao diện Windows khi chỉnh volume phía bên góc dưới phải sẽ không còn tác dụng. Và đương nhiên không phải soundcard nào tương thích với ASIO driver cho tín hiệu ở ngõ optical/digital chất lượng như nhau vì còn yếu tố các soundcard "bảo dưỡng" tín hiệu gốc kỹ như thế nào nữa. Vì thế em vẫn khuyến khích tìm soundcard tốt là vậy cho dù đã có ASIO driver và dùng DAC rời ngoài chỉ với ngõ Optical/Digital. Tiếc rằng ASIO driver chưa tương thích với các phần mềm như WinMediaPlayer, ClassicMediaPlayer, PowerDVD, WinDVD, .... nên việc dùng ASIO driver để xem phim với âm thanh 5.1, 7.1, DD, DTS,... là chưa khả thi. Tuy nhiên nghe Stereo như CD hay MP3 ... thì rất tốt ; hoặc thâu và phát như phòng thâu studio âm thanh 5.1 hay 7.1 với phần mêm Pro tương thích. Theo quảng cáo thì phần mềm master DVD của Sony tương thích với ASIO driver 5.1 nên biết đâu có thể dùng phần mềm này khả thi xem phim DVD với âm thanh 5.1 với ASIO driver. Tiếc rằng em không có phần mềm Sony này để thử nên không biết kết quả hư thực ra sao?

Trên chỉ là nói về giao diện Windows nếu các cụ dùng máy Apple với hệ điều hành "OsX với Core Audio" thì mọi truyện đơn giản và tốt hơn nhiều. Apple for MultiMedia still win! Tiếc rằng phần cứng lẫn phần mềm của Apple rất hạn chế để xem phim lụi. Rõ chán
2. Xử lý âm thanh trên card sound.
Vi dụ cấu trúc card âm thanh như sau:
Qua hình ảnh cho thấy tín hiệu phải qua Chíp của Suond trước khi đến DAC. Qua đó ta thấy kể cả về tín Hiệu số thì Chip Của Sound cũng đóng vai trò quan trọng còn DAC chỉ là phần sau đó thôi. DAC có thể của Sound và cũng có thể là của Riceiver.
Thế mới cần Card xịn chứ nếu không thì mình dùng Card onboard cho rồi vì card sound onboard nhiều main cũng đã có cổng S/PDIF (sony philip digital interconnect format).
Có gì không phải bác bỏ qua nhé.

nsnhd

Well-Known Member

Bác dùng từ Chip nên còn chung chung, nếu mở board mạch ra thì có rất nhiều chip trên card. Thường thì mình thấy mọi người đánh giá card sound xịn là phải có DAC chất lượng cao.
Tuy nhiên vấn đề ở đây chỉ đơn giản là card sound cộng với driver cho nó có xuất được bit-perfect (không bị biến đổi như bài trích dẫn ở trên) qua cổng SPDIF ra Receiver hay không mà thôi.
Như trường hợp đối với card X-fi Surround 5.1 (không phải là card xịn, bị rất nhiều người chê chất lượng DAC của nó) mình dùng Foobar2000 thì xuất được bit-perfect ra Receiver. Tuy nhiên mình thử với MPC, Fddshow, KMP, ZoomPlayer thì không được, chứng tỏ plug-in/software của Foobar ngon hơn. Hiện mình đang tìm cách xuất Flac theo dạng PCM bit-perfect ra Rec mà chưa kiểm chứng được chất lượng.

hongai47

Có lẽ văn của em kém quá nên diễn tả bộ vi sử lý trên sound còn khó hiểu. Hy vọng thời gian tới, vấn đề này sẽ có bác nào dân kỹ thuật chuyên sâu giải thích sẽ hay hơn.
Còn theo ý kiến của em cứ múc em card sound nào có hỗ trợ ASIO driver (hiện nay thường là ASIO 2.0).
Bác nào có ý định mua sound của creative thì tham khảo link sau để được hàng đảm bảo theo yêu cầu của mình.
Sơ nét về Creative's sound cards - vozForums

Linh Hung

Cardsound ASUS do bac mua bao nhieu tien vay?nghe co on khong bac?

Linh Hung

Sound critive nghe nhạc không hay đâu, chất âm khô và cứng. nó chỉ phim và games thôi.

Bac bi nham lan roi, toi hoi ASUS chu co hoi Creative dau, con hay hay khong la do cam nhan moi nguoi thoi, chu khong thi cai hang Creative no to nhu the no ban cho ai neu khong hay, Toi dung cardsound cach day 13 nam roi, du cac loai roi, hay hay khong toi khong dam nhan xet nhung neu noi ve phan mem kem theo thi Creative la nhat luon

win123vn

Active Member

Gọi Hi-end cho nó oách thôi chứ hifi đã hết hơi rồi bác ạ. sức mình tới đâu thì chơi tối đó thôi. cuộc chiến nào cũng mất mát và thương đau, cuộc chiến của audio còn dài lắm, bác cá từ từ trải nghiệm nhé.
Ý mình là muốn dùng PC như nguồn phát CD như CDPlayer, vi bjo đầu CDP xịn thì đắt, trong khi đĩa cD zin thì cũng cực đắt. Đã bác nào dùng con card M- Audio chưa nhỉ, dòng hifi ấy, mình đang tính đầu tư 1 con, nhưng nghe mấy bài trên thì có vẻ sound xịn cũng ko đưa ra dc chất lượng nhạc gốc của CD

edc

Active Member

Bac bi nham lan roi, toi hoi ASUS chu co hoi Creative dau, con hay hay khong la do cam nhan moi nguoi thoi, chu khong thi cai hang Creative no to nhu the no ban cho ai neu khong hay, Toi dung cardsound cach day 13 nam roi, du cac loai roi, hay hay khong toi khong dam nhan xet nhung neu noi ve phan mem kem theo thi Creative la nhat luon

Bacs dùng 13 năm đủ các loại sound rùi mà còn không nhận xét được ah?? =))=))

hongai47

Cardsound ASUS do bac mua bao nhieu tien vay?nghe co on khong bac?

giá mới là 3.850k bác ạ?
Theo cảm nhận của em là rất hay, creative thì ko bằng đâu vì card asus này dùng nhiều dac cao cấp bác xem đặc tính kỹ thuật theo đường link gửi kèm thì cũng biết rồi còn gì.
Tuy nhiên theo ý kiến của em thì kiểu gì cũng phải xử lý sạch nguồn điện cấp đã cụ thể là bằng Biến áp cách ly hoặc UPS online thì test nó mới chuầt được.

Linh Hung

Bacs dùng 13 năm đủ các loại sound rùi mà còn không nhận xét được ah?? =))=))
Bac co ve khi doc cac bai viet hay bi bo sot hoac doc khong ky nhi? Nguoi ta dang hoi la soundcard ASUS mua bao nhieu tien thi bac lai tra loi la dung Creative khong tot, nguoi ta noi la dung 13 nam ma con chua dam nhan xet loai nao hay thi bac lai noi la khong nhan xet duoc...Toi thua suc nhan xet duoc duoc nhung toi khong dm nhan xet kieu chu quan nhu bac la Creative dung khong ra gi, nhung cai nhan xet cua toi no chi phu hop voi toi thoi, chac gi bac da thich loai soundcard toi dung..nen chang bao gio toi lai di nhan xet kieu chu quan nhu bac ca. Trong cung 1 tam tien, moi hang se co 1 the manh cua no, xe weave cua Honda 16 trieu, xe sirius cung tam tien day, nhung neu cho toi chon toi se lay honda vi tiet kiem xang, nhung co khi nguoi khac lai chon Sirius vi hinh dang no ca tinh hon...Chinh vi the nen khong nen dua ra nhung nhan xet chu quan nhu the thien ha nguoi ta cuoi cho vi minh khong hieu biet gi ca.

Bên trên