Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

Linh Hung

Ðề: Sử dụng THPC làm nguồn phát cho hi end

Bacs dùng 13 năm đủ các loại sound rùi mà còn không nhận xét được ah?? =))=))

Bac co ve la 1 nguoi lau tau vi toi thay bac hay ban luan khong dung muc dich, toi hoi chu thot gia ASUS bao nhieu tien, dung co duoc khong bac lai nhay vao nhanh nhau tra loi la Creative dung khong ra gi, toi noi toi dung 13 nam ma con khong dam nhan xet thi bac lai bao khong nhan xet duoc a? Khong co hang nao la hay ca bac a, moi hang co 1 the manh, noi nhu bac la rat chu quan nen toi khong dam nhan xet kieu nhu bac duoc.Toi chi dam nhan xet phu hop voi toi nhat van la Creative (toi nhac lai la phu hop voi toi). Cho bac 16 trieu di mua xe honda va Yamaha bac chon thang nao,Neu vao toi toi mua Honda cho du co xau ti nhung khong hao xang, nhung chac chan se co nguoi chon Yamaha vi no dep

Linh Hung

Bac mua o dau vay?sao toi xem bao gia tren mang toan 3trieu6 voi 3 trieu 7

hongai47

E mua tại địa chỉ này đó bác.
SPC Computer
Ở tiêu đề nghi là ASUS Xonar™ Essence STX PCI-Ex1 nhưng thực ra đây là con ASUS Xonar™ Essence ST PCI thôi.
Giữa 2 em này về đặc tính kỹ thuật là như nhau chỉ khác về chân cắm thôi, 1 em là pci còn em kia là pci - epress 1x.
Về giá cả thì có thể chênh nhau chút đỉnh thế cũng là thường thôi mà. Cái này e mua được hơn tháng rồi.
Theo nhận xét của mấy anh tây ba lô đánh giá thì con pci cho chất âm hơn em pci ex1.
Sound card này dân audiphile tây ba lô rất nhiều review, search trên mạng thấy cả mớ thế mà ở ta thì không thấy có lấy một bài nào.
Tốt nhất là bác muốn mua thì xem ai có mượn về test thử đã chứ mỗi người mỗi ý, nhỡ may bác lấy về lại ko ưng em lại lại bảo em sui dại, tội em chết.

edc

Active Member

Bac co ve la 1 nguoi lau tau vi toi thay bac hay ban luan khong dung muc dich, toi hoi chu thot gia ASUS bao nhieu tien, dung co duoc khong bac lai nhay vao nhanh nhau tra loi la Creative dung khong ra gi, toi noi toi dung 13 nam ma con khong dam nhan xet thi bac lai bao khong nhan xet duoc a? Khong co hang nao la hay ca bac a, moi hang co 1 the manh, noi nhu bac la rat chu quan nen toi khong dam nhan xet kieu nhu bac duoc.Toi chi dam nhan xet phu hop voi toi nhat van la Creative (toi nhac lai la phu hop voi toi). Cho bac 16 trieu di mua xe honda va Yamaha bac chon thang nao,Neu vao toi toi mua Honda cho du co xau ti nhung khong hao xang, nhung chac chan se co nguoi chon Yamaha vi no dep
k có ý kiến j nữa =))=))

tanminh6000

Có mua thì theo mình nên xài slot x1, PCI để cắm những thứ khác :)

win123vn

Active Member

SPC Computer
Ở tiêu đề nghi là ASUS Xonar™ Essence STX PCI-Ex1 nhưng thực ra đây là con ASUS Xonar™ Essence ST PCI thôi.
Giữa 2 em này về đặc tính kỹ thuật là như nhau chỉ khác về chân cắm thôi, 1 em là pci còn em kia là pci - epress 1x.
Về giá cả thì có thể chênh nhau chút đỉnh thế cũng là thường thôi mà. Cái này e mua được hơn tháng rồi.
Theo nhận xét của mấy anh tây ba lô đánh giá thì con pci cho chất âm hơn em pci ex1.
Sound card này dân audiphile tây ba lô rất nhiều review, search trên mạng thấy cả mớ thế mà ở ta thì không thấy có lấy một bài nào.
Tốt nhất là bác muốn mua thì xem ai có mượn về test thử đã chứ mỗi người mỗi ý, nhỡ may bác lấy về lại ko ưng em lại lại bảo em sui dại, tội em chết.

hic, em này đắt dã man, mình chắc làm em M audio 2496, em này dc đánh giá cũng khá cao, chuyên hifi, loại used thôi, thấy trên này có bác chuyên soundcard bán, mỗi tội trong HCM. đã bác nào dùng em nó chưa thì cho mình xin ý kiến cái nhỉ

Linh Hung

SPC Computer
The em muon cua bac ve test nhe...hihi

edc

Active Member

Dung roi, nhan xet va tra loi kieu bac tot nhat ko co y kien gi nua nhu loi bac noi la hay nhat

Những câu trả lời thông minh của bro làm người khác tụt cảm xúc, nói k nên lời. =)). Tốt nhất bác nên trở về đầu trang đọc nội quy khi post bài, không MOD delete đó. :-O

Chỉnh sửa lần cuối:

edc

Active Member

hic, em này đắt dã man, mình chắc làm em M audio 2496, em này dc đánh giá cũng khá cao, chuyên hifi, loại used thôi, thấy trên này có bác chuyên soundcard bán, mỗi tội trong HCM. đã bác nào dùng em nó chưa thì cho mình xin ý kiến cái nhỉ

Card asus thấy anh em VOZ khen chơi tốt được cả phim và nhạc đó bro. 2 khoản này được các bác ấy đánh giá rất cao.
Bác để ý chân cắm em ASUS Xonar™ Essence STX PCI-ExPCI nhé. các main mới bây h có xu hướng làm chân PCI-Ex là chủ yếu. tùy theo main của bác mà lựa chọn

HungNga

Member

Em nghĩ khó lòng âm thanh từ PC đạt được hi-end được. Các bác xem bọn CDP hi-end làm bằng linh kiện xịn tinh khiết cao ít bị ảnh hưởng của điện từ của các phần khác...
Nên em cho là âm thanh từ PC thì tiện dụng thôi chất lượng còn phải cải tiến và tốn nhiền $ của chúng ta nữa :))
Em đang dùng con Onkyo SE200-LTD xem phim thì còn được nghe nhạc thì thua xa cái đầu CD 2-hand

hongai47

The em muon cua bac ve test nhe...hihi
Cái này đơn giản mà, có điều em ở hạ long. Không biết bác ở nào nhỉ, nếu gần nhau thì mượn ok mà, mình giao lưu là chính mà, có đồ để thử trước khi mua là một lựa chọn sáng suốt.

hongai47

Em nghĩ khó lòng âm thanh từ PC đạt được hi-end được. Các bác xem bọn CDP hi-end làm bằng linh kiện xịn tinh khiết cao ít bị ảnh hưởng của điện từ của các phần khác...
Nên em cho là âm thanh từ PC thì tiện dụng thôi chất lượng còn phải cải tiến và tốn nhiền $ của chúng ta nữa :))
Em đang dùng con Onkyo SE200-LTD xem phim thì còn được nghe nhạc thì thua xa cái đầu CD 2-hand
Cuộc sống có nhiều lựa chọn, cái hay nhất ở đây là tiện dụng. chứ nếu mua đĩa cd loại ngọn thì cực kỳ tốn thóc trừ trường hợp với những người thích sưu tập đĩa cd lại là chuyện khác.
Con Onkyo SE200-LTD cũng thuộc loại hoành tráng đấy chứ, có điều kiện bác thử mượn một con Biến áp cách ly để xử lý nguồn xem âm thanh có khác gì không, cá nhân em cho rằng bác sẽ nhận được sự bất ngờ đấy.

hongai47

Cuộc sống có nhiều lựa chọn, cái hay nhất ở đây là tiện dụng. chứ nếu mua đĩa cd loại ngọn thì cực kỳ tốn thóc trừ trường hợp với những người thích sưu tập đĩa cd lại là chuyện khác.
Con Onkyo SE200-LTD cũng thuộc loại hoành tráng đấy chứ, có điều kiện bác thử mượn một con Biến áp cách ly để xử lý nguồn xem âm thanh có khác gì không, cá nhân em cho rằng bác sẽ nhận được sự bất ngờ đấy.

HungNga

Member

Thế nên nhiều cao thủ đã xúi dục em làm thêm con "harman kardon hd990" khoảng 450obama để nghe nhạc số. Từ Sound qua đường quang vào HD990 (dùng làm DAC) -> pre->pow->loa
Còn cái "biến áp cách ly" thì kg hiểu lắm, bác nói cụ thể hơn (em dân kg phải dân điện tử chính - thích nghe nhạc) lắp đặt nó như thế nào?
(thay cho cái nguồn máy tính hở bác)

hongai47

Thế nên nhiều cao thủ đã xúi dục em làm thêm con "harman kardon hd990" khoảng 450obama để nghe nhạc số. Từ Sound qua đường quang vào HD990 (dùng làm DAC) -> pre->pow->loa
Con này thì đã có nhiều bác lựa chọn. em đã được test thế này.
Cách1: nối từ dune prime 3.0 qua hd990. Cách 2. Ghi ra cd china và chạy trực tiếp trên khay cd của HD990.
Nhận xét Cách 2 nghe ấm hơn chút ít. cách 1 bằng 95% cách 2 khi test tại chỗ. Nếu bác nghe chỉ một cách thì không phân biệt được đâu.
Còn cái "biến áp cách ly" thì kg hiểu lắm, bác nói cụ thể hơn (em dân kg phải dân điện tử chính - thích nghe nhạc) lắp đặt nó như thế nào?
(thay cho cái nguồn máy tính hở bác)
E cũng ko phải dân kỹ thuật nhưng có ít thông tin kỹ thuật chuyển để bác tham khảo.
Cấu tạo của BACL:
- Biến áp cách ly là loại biến áp có cuộn dây sơ cấp và (các) cuộn dây thứ cấp chỉ ghép với nhau bằng từ, không ghép bằng điện, nên cách biệt và độc lập nhau về điện ( các cuộn sơ cấp và cuộn thứ cấp rời nhau).
- Trong biến áp cách ly, điện áp AC sơ cấp đi vào cuộn sơ cấp và sinh ra từ trường biến thiên. Theo định luật cảm ứng điện từ Faraday, sẽ xuất hiện một sức điện động cảm ứng ở các cuộn thứ cấp. Tùy vào sự chênh lệch số vòng dây giữa cuộn sơ cấp và các cuộn thứ cấp mà có tương quan điện áp khác nhau, có thể tăng thế hay hạ thế (so với điện áp sơ cấp).

Công dụng:
- Bất kỳ điểm nào trên cuộn thứ cấp (cuộn hạ áp) đều có hiệu điện thế bằng 0 so với mặt đất, nên ta không bị điện giật khi chạm người vào hạ áp hay vỏ thiết bị.
- Các bộ nguồn xung cũng dùng biến áp cách ly để cô lập nguồn cao áp nắn từ điện lưới với các mức điện áp ngã ra --> chống giật cho các mạch điện, các thiết bị mà nó cung cấp. Mạch nguồn máy tính và biến áp siêu áp plyback / TV là một trong những ứng dụng máy biến áp cách ly.

Như vậy việc sử dụng BACL an toàn hơn nhiều cho người sử dụng cũng như thiết bị so với sử dụng máy biến áp thông thường (cuộn dây sơ cấp và thứ cấp nối với nhau bằng điện).
Tác dụng của biến áp cách ly thì còn nhiều tranh cãi riêng cá nhân em dùng thấy nó hiệu quả rõ rệt, âm thanh giàu nhạc tính hơn.
Nếu bác gần qua em cho mượn luôn cả cái này mà thử một thể.

HungNga

Member

đấy là tác dụng của BACL, lắp đặt kiểu gì hở bác?

hongai47

đấy là tác dụng của BACL, lắp đặt kiểu gì hở bác?
Đương nhiên là tất cả các thành phần đều sử dụng nguồn sau khi đã đi qua BACL bác ạ, tuy nhiên của em là UPS loại online ngoài chức năng lọc nhiễu thì nó còn ổn định được điện nguồn nữa. Loại này có 3 đường dây: nóng, trung tính và 1 dây tiếp đất.
Hiện nay nếu BACL thợ quấn thủ công thường không có phần để thu phần điện bị nhiễu giữa 2 cuộn sơ cấp và thứ cấp (Tức là chỉ có 2 dây nguồn vào nguồn vào chứ không có dây tiếp đất) nên hiệu quả chắc không được 100%.

Linh Hung

Những câu trả lời thông minh của bro làm người khác tụt cảm xúc, nói k nên lời. =)). Tốt nhất bác nên trở về đầu trang đọc nội quy khi post bài, không MOD delete đó. :-O

Cam on bac nhieu nhung toi khong thong minh duoc bang bac dau, vi nguoi ta tranh luan mot van de thi bac lai noi mot van de nen bac moi chinh la nguoi thong minh bac a.

Bên trên