Sucker Punch (2011) : trận chiến hoang tưởng trong thế giới hoang tưởng của kẻ hoang tưởng

adenz

Member
Ðề: Sucker Punch (2011) : trận chiến hoang tưởng trong thế giới hoang tưởng của kẻ hoang tưởng

....
Lúc này em mới ngộ ra chân lí giống như Bác Hồ của chúng ta đã ngộ ra trong tập thơ Nhật ký trong tù: "Thân thể ở trong lao, Tinh thần ở ngoài lao...". Tuy bị nhốt trong tù nhưng tinh thần vẫn vui vẻ thoải mái lạc quan thì vẫn hơn khối người ở ngoài kia mà tâm trạng ủ rũ tiêu cực chán nản (trên cái chìa khóa có khắc chữ pleasant dịch ra nghĩa là vui vẻ). Cái giây phút ngộ ra ấy đối với em bây giờ thoát ra ngoài hay không không còn quan trọng nữa, quan trọng tinh thần đã tự do rồi. Còn em Sweetpea chưa ngộ ra được nên thôi giúp em ấy thoát ra ngoài vì dù sao em ấy cũng còn ba mẹ ở ngoài.

Cảnh khi bác sĩ chuẩn bị lấy búa đóng đinh vào mắt em Baby Doll để tẩy não thì bỗng phát hiện mắt em có gì gì đó bất thường nên dừng lại. Gì gì đó chính là ý chí tự do, tinh thần lạc quan bừng lên qua đôi mắt giúp bác sĩ nhận ra em không phải tâm thần như các bệnh nhân khác....

thanks bác lý giải giúp xem phim dễ hơn, nhưng đoạn này mình hiểu khác , là không phải bác sỹ chuẩn bị tẩy não mà là tẩy não xong rồi. và thông qua đoạn ẻm tưởng tượng việc tẩy não là bán trinh trong lầu xanh thì ẻm hoàn toàn tự nguyên ( nói theo kiểu hiểu cách ẩn dụ ở bài dịch trên thì ẻm tưởng tượng thằng bác sỹ tẩy não là "Đại gia" mua trinh và qua đoạn đối thoại tưởng tượng với "đại gia" _ thực tại là lời bác sỹ nói với bệnh nhân khi tiến hành tẩy não_ thì ẻm tự nguyện hiến mình cho "Đại gia" (tự nguyện tẩy não) như đi tìm lấy sự thanh thản và tự do) . Chính qua ánh mắt thể hiện của ẻm nên sau khi tẩy não thằng bác sỹ mới phân vân mà nói chuyện với bà bác sỹ tâm lý để lòi ra thằng quản lý giả mạo chữ ký trong quyết định tẩy não.

Còn đoạn ẻm đâm thằng quản lý lấy chìa khóa là cảnh thằng quản lý định cưỡng đoạt ẻm trước khi giả mạo hồ sơ cho bác sỹ tẩy não (mà theo ẻm tưởng tượng là bán trinh cho đại gia thằng quản lý sẽ thu lợi _ thực tế là tiền hối lộ của lão bố dượng). Theo mình hiểu là nó không cần tiền từ thằng bố dượng hối lộ nữa mà ham muốn em Baby Doll thật sự. Đoạn cuối thấy nó khóc khi muốn cưỡng đoạt mà ẻm chỉ như cái xác không hồn. gương mặt cuối phim của ẻm mình đoán chắc ẻm chính thức đi vào thế giới tưởng tượng rồi.

Phim này xem thấy OK đó chứ, chỉ chê mỗi cái là dàn diễn viên đóng hành động kém quá, nhìn cứ yếu ớt sao sao đó.

Ðề: Sucker Punch (2011) : trận chiến hoang tưởng trong thế giới hoang tưởng của kẻ hoang tưởng

Sau tối hôm đầu tiên xem đc 15p lăn ra ngủ gật, hwa mình đã cố xem trọn bộ phim. Đặc biệt càng về cuối càng bất ngờ. Đến nỗi mình đã phải tua lại để tìm các chi tiết xuất hiện đầu phim, quả thực rất chặt chẽ từng chi tiết nhỏ và ko hề thừa.
Thú vị nhất là giai đoạn cuối của bộ phim làm mình phải suy nghĩ. Đúng là "Thân thể o trong lao mà tinh thần ở ngoài lao"

Nếu các bác thích thể loại film xem xong phải trăn trở như Watchman, Đảo Kinh hoàng, Inception... thì ko nên bỏ qua Sucker_Punch. Khá thú vị (dù mở bài hơi lê thê dẫn đến cảm giác chán nản)

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Mình thấy không đồng ý với cách bác hiểu về bộ phim. Theo mình thì em này thuộc loại cực kỳ hoang tưởg. Không có việc bị lạm dụng tình dục gì cả, chỉ là thằng quản lý thì có lấy tiền để xóa trí nhớ thôi. Nói chung xem phim thuộc loại siêu nhảm .
Mình đồng ý với cái bài của bên gamevn hơn, phim này làm ra kô phải để chúng ta suy nghĩ khi xem mà làm ra để tạo lên 1 cơn sóng đồ chơi, serials, fan hâm mộ 5 cô gái. Giống như ninja rùa, super man, ngừoi nhện ...

Mình thấy không đồng ý với cách bác hiểu về bộ phim. Theo mình thì em này thuộc loại cực kỳ hoang tưởg. Không có việc bị lạm dụng tình dục gì cả, chỉ là thằng quản lý thì có lấy tiền để xóa trí nhớ thôi. Nói chung xem phim thuộc loại siêu nhảm .
Mình đồng ý với cái bài của bên gamevn hơn, phim này làm ra kô phải để chúng ta suy nghĩ khi xem mà làm ra để tạo lên 1 cơn sóng đồ chơi, serials, fan hâm mộ 5 cô gái. Giống như ninja rùa, super man, ngừoi nhện ...

Cũng khó nói lắm bác ạ. Thể loại phim kiểu này chỉ dành cho 1 số ít người thích thể loại phim "downy - não não" - như mình - thôi =)
Nhân tiện hỏi, bác có thích film Wachtman ko?

justbenice

Moderator

Cũng khó nói lắm bác ạ. Thể loại phim kiểu này chỉ dành cho 1 số ít người thích thể loại phim "downy - não não" - như mình - thôi =)
Nhân tiện hỏi, bác có thích film Wachtman ko?

mình thích bác ạ :p

thanhxuht87

Active Member
Ðề: Này bạn, tại sao ta không thể rộng lượng hơn với bộ phim ?

Trở lại trường hợp bộ phim Sucker Punch, Nhi à, mình mạn phép chia sẻ 1 chút cảm xúc bản thân của mình khi xem phim với các bạn trên diễn đàn, Nhi nhé, vì đây là topic của bạn nên nếu có gì không đúng mong bạn góp ý và có gì không phải mong bạn bỏ quá cho, thật ra lần đầu tiên mình xem Sucker Punch là bản thường 110min, cảm giác thật mê ly với những pha hành động mãn nhãn, kỹ xảo trên cả tuyệt vời nhưng mà nội dung phim thì cứ tưng tửng, cực kì khó chịu khi mà ngồi gần 2 tiếng đồng hồ xem phim mà rốt cục không hiểu các nhà làm phim muốn truyền tải thông điệp gì qua bộ phim tới khán giả, tự nhiên sự bực mình bao trùm không khí, tiếc công down, tiếc công xem, và tiếc cả công...xóa vào thùng rác, thế nhưng mọi chuyện không dừng lại ở đó, khi mà bạn của mình down xong bản Extended và share cho mình, mình đã xem lại với 1 sự hoài nghi, chỉ là lời quảng cáo của con bạn thân làm mình thêm hi vọng với thêm 17 phút, sẽ giải quyết tất cả. Quả thật đúng là xem xong mình đã thực sự xúc động, bỏ qua sự khó hiểu trúc trắc trong khâu kể chuyện, bỏ qua khả năng diễn xuất còn non của dàn diễn viên đang lên, thậm chí bỏ qua cả những màn kỹ xảo tuy đẹp nhưng ảo tung chảo, đọng lại trong suy nghĩ của mình là thân phận con người, số phận của Baby Doll có thế nói là khá điển hình kiểu cổ tích như Bạch Tuyết hay cô bé Lọ Lem, chỉ là với Zack Snyder, cổ tích này gai góc hơn và tuyệt nhiên không dành cho trẻ em, gã cha dượng vô nhân tính đã chiếm đoạt hết tài sản mà mẹ đã để lại cho 2 chị em Baby Doll, thú vật hơn, hắn còn đang tâm hãm hiếp em gái của Baby Doll, kế hoạch không thành khi Baby Doll vô tình bắn trúng em gái mình, thế là gã tống cô vào trại tâm thần..., bi kịch của cuộc đời Baby Doll bắt đầu từ gã cha dượng, với 1 cô gái yếu ớt, để vượt qua cô buộc lòng phải chiến đấu, chiến đấu để đi đến tự do, nghĩa là khi bị áp bức thì sẽ có đấu tranh, chỉ là đấu tranh chưa thực sự triệt để khi mà lão cha dượng độc ác vẫn nhởn nhơ, có lẽ đạo diễn cố tình để 1 cái kết thiếu triệt để như vậy để người xem ám ảnh, vì đó là hiện thực cuộc sống, bộ phim tuy nhuốm màu cổ tích nhưng cái kết thì lại không có hậu chút nào, Baby Doll đã bị tẩy não hoàn toàn và thực sự là 1 người tâm thần, biết đâu, khi không còn nhận thức, không con tỉnh táo, không còn bình thường, có thể Baby Doll sẽ hạnh phúc hơn chăng?, sau 127 min, đạo diễn muốn nói điều gì với khán giả, mỗi người có lẽ sẽ tìm thấy lời nói riêng cho chính mình, nhưng chỉ biết là xem lại lần 2 mình đã thực sự bị ám ảnh với hiệu ứng như đã từng xem Black Swan, ít nhiều bộ phim đã mang đến cho người xem 1 chút gì đó, tất nhiên xét về yếu tố nghệ thuật, Zack Snyder đã có sự tụt hậu đáng kể từ sau 300 và Watchmen, hi vọng trong tương lai sẽ có nhiều bộ phim hay hơn để phục vụ công chúng, đôi điều chia sẻ, thân

Lioncoeur

Cảnh khi bác sĩ chuẩn bị lấy búa đóng đinh vào mắt em Baby Doll để tẩy não thì bỗng phát hiện mắt em có gì gì đó bất thường nên dừng lại.

Rút cây đinh ra máu tèm lem mà còn chuẩn bị với dừng lại gì nữa.

wannamax

Hoàn toàn không đồng ý chủ thớt dùng chữ "hoang tưởng". "Hoang tưởng" dùng cho những người bệnh, Babydoll hoàn toàn không bệnh hoạn gì cả. Tôi nghĩ ai cũng cũng có một thời trẻ thơ với một thế giời tưởng tượng, đối với bé trai thì cầm súng, robot, chơi trận giả và nghĩ mình là các chiến binh siêu hùng, còn bé gái thì hóa thành công chúa, cô tiên với những con búp bê. Thế thì tại sao gọi thế giới tưởng tượng của babaydoll là hoang tưởng? Tôi không nhớ đọc rõ tên một cuốn sách đã đọc rất lâu rồi về hồi ký của một tù nhân bị giam cầm trong phòng kín hàng tháng trời, đối mặt với những đêm hỏi cung mà chỉ sau một đêm tóc ông đã trắng xóa. Ông đã dùng một mảnh giấy tạo ra một con vật và trò truyện với nó hàng ngày để giải tỏa tâm lý. Trong trường hợp với Babydoll cũng vậy, nỗi đau mất mẹ, bắn chết em, bị bố dượng đưa vào viện tâm thần, quản chế khắc nghiệt bởi Blue, nổi khao khát tự do đã tạo nên thế giới babydoll, ở trong đó, cô và các bạn là các chiến binh siêu hùng chống lại thế giới tội ác.

Không có chi tiết nào thừa (tôi thích version cut chiếu rạp hơn), những đồ vật xung quanh, những sự kiện, những con người xung quanh babaydoll trong viện tâm thần đều biến hóa trong thế giới tưởng tượng của cô. tất cả những sự kiện có thật ngoài đời đều được babydoll mang và trong thế giới của cô : trộm bản đồ(mission chống đức quốc xã ), bật lửa (mission giết rồng lửa), dao bếp(misstion chông người máy trên tàu hỏa), chìa khóa, phóng hỏa , Rocket chết(mission cuối cùng trên tàu hỏa),Sweet Pea trốn thoát, babydoll bị giữ lại tẩy não..

Chỉ có một thắc mắc (sẽ xem lại) là thật ra có hai thế giới lồng vào nhau, thế giới "phòng trà" của cô Sweet Pea và thế giới "save the world" của Babydoll. Ở thế giới "Phòng trà" của Sweet Pea, Viện tâm thần trở thành phòng trà cao cấp, "Theatre"(nơi giao tiếp để trị liệu) là nhà hát, và các cô là vũ nữ ... Sân khấu của má mì Gorki (^^) là nơi bác sĩ cho các cô gái trị liệu tâm lý bằng âm nhạc.(có phải vì vậy nên thế giới của Pea là chốn phòng trà ?)

Tôi cũng chẳng thuận cái ý kiến cho rằng một bước thụt lùi so với 300, trong khi đây là hai thể loại khác hẳn. Bản thân tôi vẫn thích xem thể loại Sucker Punch hơn, nó kích thích thính giác, thị giác và nhất là trí tưởng tưởng thời bé tưởng chẳng còn nữa ở cái tuổi bề bộn "cơm áo gạo tiền"

Chỉnh sửa lần cuối:

wannamax

Đúng, nhưng thật ra babydoll đã tự tẩy não mình trước khi bác sĩ đến, cho nên cả Blue và bác sĩ cảm giác cô không còn tồn tại.

jun276

Member

cái này thấy có nhiều bác nhầm, tại ngay cảnh sau thấy mặt Baby Doll láng cóng, không có vết thương gì. chắc làm vậy cho đảm bảo tính thẩm mỹ +PG-13

minhthong1981

Active Member

thật ra thì mỗi người thích một kiểu film thôi, như tôi nè, xem liền tù tì film này mà ko có cảm giác chán mà khi xem The Adjustment Bureau lại thấy buồn ngủ, ko hấp dẫn. Bản thân tôi, quan niệm xem film là film đó phải hấp dẫn, có gì đó cuốn hút, ko cần mang nhiều tính triết lý, nói nhiều.
Film này tôi thấy mình có thể nằm xem hết với đầy đủ cảm giác về âm thanh, hình ảnh là mãn nguyện lắm rồi, có mấy film làm được như vậy đâu. Cho nên tôi ko chê bai gì film này, chỉ khó hiểu về phần câu truyện nên sáng sớm tui đã google và tìm ra thread này, đọc thì cũng đã sáng tỏ nhiều điều.
Nói về ấn tượng sâu sắc thì chỉ có vài film tôi ấn tượng thôi: Terminator 2, Apocalypto, Taken,... Nó đọng lại trong tôi mấy ngày sau đó.

em xem nhầm bản bị cắt nên không hỉu gì cả
chán vãi :((

xicklo

Well-Known Member

Cá nhân em không thích xem phim con gái đánh nhau, nhưng đặc biệt thích xem con gái đánh nhau...ngoài đời

splendidriver

Mình thì thấy phim này hay. Lúc xem mình bị cuốn hút vào phim, đặc biệt là những đoạn đánh nhau tưng bừng và hoàn toàn chẳng quan tâm gì đến nội dung phim. Có nhiều tình tiết cài cắm giữa các tầng hoang tưởng có liên quan và ẩn dụ đến nhau khá thú vị. Một phim giải trí xem sướng mắt. Mỗi tội nhân vật nữ chính quá xấu ko ngửi được.7/10

Mình thì thấy phim này hay. Lúc xem mình bị cuốn hút vào phim, đặc biệt là những đoạn đánh nhau tưng bừng và hoàn toàn chẳng quan tâm gì đến nội dung phim. Có nhiều tình tiết cài cắm giữa các tầng hoang tưởng có liên quan và ẩn dụ đến nhau khá thú vị. Một phim giải trí xem sướng mắt. Mỗi tội nhân vật nữ chính quá xấu ko ngửi được.7/10

Bộ phim lại hay ở chỗ những trường đoạn đánh đấm lại có liên quan đến nội dung đó bác :D

coleckion

Member

Mình thấy phim rất hay và khá rõ ràng. Theo mình câu chuyện là có một bệnh viện tâm thần, một hôm có thêm 1 cô tâm thần nữa được cha dượng (linh mục) đưa vào (cô này lỡ bắn chết em gái nên bị tâm thần), ông cha dượng vì muốn chiếm toàn bộ tài sản nên đút lót cho anh hộ lí (blue) để anh này giả chữ kí bà bác sĩ (gorski) cho phép ông bác sĩ khác (đại gia) cho cô này lên "thiên đường". Sau đó cô này với 4 cô khác (gọi nhau bằng mấy cái tên chỉ có bọn tâm thần mới gọi) lên kế hoạch bỏ trốn. Đầu tiên là chôm bản đồ, rồi bật lửa, dao, chìa khóa, ?, nhưng kế hoạch không thành, ba cô có thể đã chết (hoặc chỉ bị nhốt lại), 1 cô bị "phẫu thuật", chỉ 1 cô thoát, sau đó chuyện giả chữ kí bị phát hiện, anh hộ lí (bị thương) bị cảnh sát bắt. Câu chuyện đơn giản, tẻ nhạt và ngắn. Nhưng với tài của mình, đạo diễn đã kể lại câu chuyện dưới con mắt của một trong năm cô gái tâm thần đó. Vì vậy, không có gì cần phải logic hay thực tế hay cần suy nghĩ ở đây cả (suy nghĩ của bọn tâm thần mà). Cũng không cần bất ngờ vì thay đổi "nhân vật chính" cuối phim, vì chẳng có ai là "nhân vật chính" cả, mỗi cô gái đều là "nhân vật chính" trong sự hoang tưởng riêng về cuộc bỏ trốn của mình, đạo diễn chỉ là chọn câu chuyện của Baby doll thôi (cuối cùng cô này "đơ" rồi nên phải chuyển thôi).

splendidriver

Mình thấy hơi lạ vì nhiều người lại bảo cuối phim thay nhân vật chính? Đâu có thay? Nhân vật chính vẫn là Babydoll, toàn bộ câu chuyện phim vẫn là về Babydoll mà? Có gì lạ đâu khi nhân vật chính không phải người sống sót cuối cùng, thiếu gì phim hay truyện có kết thúc như vậy?

@Saothienbinh: Bác phải đọc cả đoạn chứ trích 1 câu như thế ra làm gì? --->

Có nhiều tình tiết cài cắm giữa các tầng hoang tưởng có liên quan và ẩn dụ đến nhau khá thú vị

Nói ko quan tâm nội dung vì thật ra chả cần biết tổng thể bộ phim đang nói về vấn đề gì, chỉ cần biết lúc đó đang đánh nhau tưng bừng đẹp mắt là được, những cái liên quan giữa đoạn đánh nhau và đoạn không đánh nhau thì ai chả biết.

justbenice

Moderator

Mình thấy phim rất hay và khá rõ ràng. Theo mình câu chuyện là có một bệnh viện tâm thần, một hôm có thêm 1 cô tâm thần nữa được cha dượng (linh mục) đưa vào (cô này lỡ bắn chết em gái nên bị tâm thần), ông cha dượng vì muốn chiếm toàn bộ tài sản nên đút lót cho anh hộ lí (blue) để anh này giả chữ kí bà bác sĩ (gorski) cho phép ông bác sĩ khác (đại gia) cho cô này lên "thiên đường". Sau đó cô này với 4 cô khác (gọi nhau bằng mấy cái tên chỉ có bọn tâm thần mới gọi) lên kế hoạch bỏ trốn. Đầu tiên là chôm bản đồ, rồi bật lửa, dao, chìa khóa, ?, nhưng kế hoạch không thành, ba cô có thể đã chết (hoặc chỉ bị nhốt lại), 1 cô bị "phẫu thuật", chỉ 1 cô thoát, sau đó chuyện giả chữ kí bị phát hiện, anh hộ lí (bị thương) bị cảnh sát bắt. Câu chuyện đơn giản, tẻ nhạt và ngắn. Nhưng với tài của mình, đạo diễn đã kể lại câu chuyện dưới con mắt của một trong năm cô gái tâm thần đó. Vì vậy, không có gì cần phải logic hay thực tế hay cần suy nghĩ ở đây cả (suy nghĩ của bọn tâm thần mà). Cũng không cần bất ngờ vì thay đổi "nhân vật chính" cuối phim, vì chẳng có ai là "nhân vật chính" cả, mỗi cô gái đều là "nhân vật chính" trong sự hoang tưởng riêng về cuộc bỏ trốn của mình, đạo diễn chỉ là chọn câu chuyện của Baby doll thôi (cuối cùng cô này "đơ" rồi nên phải chuyển thôi).

Mình thấy chính xác nhất là cách lý giải của bác này.

wannamax

:p
Không có ai bị tâm thần cả. Bạn xem xem lại kỹ đi..cả hội khôn vãi ra đấy chứ :) baby Doll có kế hoạch bỏ trốn ngay khi bị dẫn vào viện tâm thần, các sự kiện đều có thật nhưng dc thêu hoa thắt bướm dưới sự tưởng tượng của Sweet Pea và Baby Doll mà thôi

heartless

Member

Ơ,thế phim này dở lắm hả các bác.Chưa xem nên vào hớng hớt tý:-"

Bên trên