Tại sao các nhà đài không phát các kênh VTV1,VTV3...theo chuẩn HD???

aijin

Well-Known Member
Em đang dùng Hoa Lư TV,ngoài những kênh HD ra thì những kênh còn lại chất lượng âm thanh,hình ảnh chán vô cùng...Bây giờ chỉ mong các nhà đài phát thêm VTV1,VTV3...theo chuẩn HD nữa thì tốt quá.

Flatland

Well-Known Member
Em đang dùng Hoa Lư TV,ngoài những kênh HD ra thì những kênh còn lại chất lượng âm thanh,hình ảnh chán vô cùng...Bây giờ chỉ mong các nhà đài phát thêm VTV1,VTV3...theo chuẩn HD nữa thì tốt quá.

Khi nào VTV chính thức phát số mặt đất lúc đó sẽ có HD, mà chuẩn T2 nhé bạn. Theo mình biết thì vào quý 3 ( khoảng tháng 6) VTV sẽ phát thử nghiệm kênh VTV3HD tại HN (và TP HCM) tất nhiên là miễn phí và trên hệ thống DVB-T2 rồi

tan_huy_93

Well-Known Member
VTV phát kỹ thuật số mặt đất ở Tp HCM tần số bao nhiêu các bác nhỉ ???

Em thấy tần số 25 phát kênh sóng đầu là VTV1 mà không biết phải của VTV không.

Ðề: Re: Tại sao các nhà đài không phát các kênh VTV1,VTV3...theo chuẩn HD???

Không biết là K+HD có phát kênh VTV3HD không nhỉ? Và khi nào phát? Bạn nào có biết?

dhpaul

Well-Known Member

VTV phát kỹ thuật số mặt đất ở Tp HCM tần số bao nhiêu các bác nhỉ ???

Em thấy tần số 25 phát kênh sóng đầu là VTV1 mà không biết phải của VTV không.

Hình như tần số đấy của HTV? Em không ở trong Nam nên không rõ, chỉ đọc qua báo.
Còn câu hỏi của chủ thớt, nhà đài muốn lắm, nhưng phải từ từ =))

duyen_pham

Re: Ðề: Re: Tại sao các nhà đài không phát các kênh VTV1,VTV3...theo chuẩn HD???

Không biết là K+HD có phát kênh VTV3HD không nhỉ? Và khi nào phát? Bạn nào có biết?

khoảng tháng 6 này thì k+ phát thử nghiệm thì phải, chắc chỉ lúc nào bóng đá thì hd 16:9, còn lại là úp cết 4:3

minhhuub

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Tại sao các nhà đài không phát các kênh VTV1,VTV3...theo chuẩn HD???

khoảng tháng 6 này thì k+ phát thử nghiệm thì phải, chắc chỉ lúc nào bóng đá thì hd 16:9, còn lại là úp cết 4:3

Upscale đã ko đỡ được rồi, chỉ mong source nó là 16:9 chứ 4:3 lên thì xem nguyên cái tiểu đội nấm lùn :D

aijin

Well-Known Member
Ðề: Tại sao các nhà đài không phát các kênh VTV1,VTV3...theo chuẩn HD???

VTV là truyền hình trung ương VN mà cứ phải xem như hiện nay thì chán quá...hy vọng 1 ngày gần nhất sẽ có HD VTV.

cub8193

Member

có bn tiền đem nuôi thằng con hoang hết rồi còn đâu ma hát đê nữa các cụ

sitetopvn

Active Member

Em thì hy vọng nó nâng chất lượng lên chút và phát chuẩn 16:9

THCN

Member

Mình thì lại nghĩ khác, vì Đài Truyền hình Việt Nam đặc biệt là các kênh VTV1, VTV2, VTV4, VTV5 đa số phát phục vụ cho đồng bào, chiến sỹ, nhân dân... tức đại đa số tầng lớp nhân dân, hiện đa số họ đều xài TV 4:3, anh em mình trước xài 4:3 giờ qua 16:9 thấy người lùn, người ta xem người bình thường lâu nay tự dưng giờ chuyển qua HD thấy người cao... Nói chung chừng nào TV 4:3 ít xuất hiện nữa thì có họa may VTV lên HD, mình nhớ không lầm thì bên Mỹ cũng mới bỏ chuẩn 4:3 cách đây khoảng 2 năm thôi mà mấy bác... Em nói ý kiến cá nhân em mấy bác chém nhẹ tay dùm...

dtsexpert

Active Member

Mình thì lại nghĩ khác, vì Đài Truyền hình Việt Nam đặc biệt là các kênh VTV1, VTV2, VTV4, VTV5 đa số phát phục vụ cho đồng bào, chiến sỹ, nhân dân... tức đại đa số tầng lớp nhân dân, hiện đa số họ đều xài TV 4:3, anh em mình trước xài 4:3 giờ qua 16:9 thấy người lùn, người ta xem người bình thường lâu nay tự dưng giờ chuyển qua HD thấy người cao... Nói chung chừng nào TV 4:3 ít xuất hiện nữa thì có họa may VTV lên HD, mình nhớ không lầm thì bên Mỹ cũng mới bỏ chuẩn 4:3 cách đây khoảng 2 năm thôi mà mấy bác... Em nói ý kiến cá nhân em mấy bác chém nhẹ tay dùm...

định chém bác nhưng lại thôi :)
4x3 hay 16:9 không liên quan gi đến HD đâu bác
Con cái bác viết bên Mỹ, thi nó thi nó bỏ analog chuyển qua kỹ thuật số ATSC (kỹ thuật số mặt đất)
Kỹ thuật số nha bác, có kênh HD, có kênh vẫn SD, cũng không liên quan gi"đến 4x3 hay 16x9 :)
Con chuyện coi 4x3 trên LCD man hinh rộng, bác muốn nguơi không lun thi cứ chỉnh chế độ man hinh zoom, hoặc chỉnh chế độ 4x3 trên 16x9 hơi khó chịu chút vi có 2 vạch đen 2 bên :)

blackcat66

Active Member

thì vẫn phải phục vụ số đông người dân nghèo , nên vẫn 4:3 mà :D

taituxdvn1

các ông ở thành phố thì sướng , hôm nọ mới về quê mới thấy đất nước mình còn nghèo quá , nhà có tivi xem là tốt rồi

dhpaul

Well-Known Member

Đã bao nhiêu lần nhiều người trên này khẳng định việc phát HD hay 16:9 chả ảnh hưởng quái gì đến nhiệm vụ tuyên truyền, cung cấp thông tin cho đại bộ phận người dân mà cứ phải xoắn cái việc không phát vì những cái đó? Vấn đề duy nhất là chưa đủ điều kiện kỹ thuật và nội dung, chấm hết.

earl_grey

Well-Known Member
Các bác mà biết vụ năm vừa rồi VTV còn khánh thành trung tâm băng betacam to vật vã ngã ngửa thì sẽ hiểu số hoá với họ còn khó, nói gì HD. Mà nói chung chả cần, tin tức của họ toàn để "tuyên truyền", chứ có cái quái gì giải trí đâu mà HD cho phí.

duyen_pham

năm nay không nhà nào phát vtv3hd thì k+ phát để phục vụ những trận c1 đỉnh :)) phát giống tttv,bdtv bây giờ vẫn làm ấy, thế là đủ =))

THCN

Member

định chém bác nhưng lại thôi :)
4x3 hay 16:9 không liên quan gi đến HD đâu bác
Con cái bác viết bên Mỹ, thi nó thi nó bỏ analog chuyển qua kỹ thuật số ATSC (kỹ thuật số mặt đất)
Kỹ thuật số nha bác, có kênh HD, có kênh vẫn SD, cũng không liên quan gi"đến 4x3 hay 16x9 :)
Con chuyện coi 4x3 trên LCD man hinh rộng, bác muốn nguơi không lun thi cứ chỉnh chế độ man hinh zoom, hoặc chỉnh chế độ 4x3 trên 16x9 hơi khó chịu chút vi có 2 vạch đen 2 bên :)

Cảm ơn bác chia sẽ, mình cũng đang dùng LCD wide, khi xem nếu zoom lên thì mất khúc trên với khúc dưới, còn chỉnh về chế độ 4:3 thì xem rất ức chế!!!

Các bác mà biết vụ năm vừa rồi VTV còn khánh thành trung tâm băng betacam to vật vã ngã ngửa thì sẽ hiểu số hoá với họ còn khó, nói gì HD. Mà nói chung chả cần, tin tức của họ toàn để "tuyên truyền", chứ có cái quái gì giải trí đâu mà HD cho phí.

betacam không làm HD được à?

bungbia

Đã bao nhiêu lần nhiều người trên này khẳng định việc phát HD hay 16:9 chả ảnh hưởng quái gì đến nhiệm vụ tuyên truyền, cung cấp thông tin cho đại bộ phận người dân mà cứ phải xoắn cái việc không phát vì những cái đó? Vấn đề duy nhất là chưa đủ điều kiện kỹ thuật và nội dung, chấm hết.
Thế các đồng chí ở Trung Nguyên thì xem HD bằng cái gì? Hoặc các dân tộc anh em ở U Minh Thượng thì phải dùng LED 4K với HD receiver để thu hình của cộng hòa xã hội chủ nghĩa VTV á bác???

Bên trên