Taken 2: Cũng chỉ là hành động đánh đấm thôi mà!

Angus_Bert

Film critic
Dạo này bận bịu, công việc nó dí cho chạy té khói luôn nên mấy vụ phim ảnh mình bị mất nhiệt, phim mới cũng chẳng buồn ra rạp ngay lập tức nữa. Tuần rồi có Taken 2 mà cũng lỡ đi coi chục bận. Cơ mà thấy trên diễn đàn mình im ắng quá, nên thôi viết bài review cho anh em chém gió vậy.

Cũng nói luôn là mọi người đừng có quan tâm đến điểm IMDB hay Rottentomatoes với review của mấy ông nhà báo Việt Nam làm gì sất, đơn giản là ở góc độ phê bình thì phim Taken nói thẳng chả có vẹo gì ngoài đánh đấm. Nhưng nếu nói thế thì phim Taken làm sao mà được khán giả yêu thích vậy? Nói chung là lều báo, phải xét tùy phim mà quăng gạch.

Khi mình đi coi Taken 2 thì cũng có coi qua điểm của các trang phim, móa ơi nó thấp thảm hại luôn. Mà thấy cũng kì, phim doanh thu khủng mà điểm thấp, thế nên mua vé tâm lí rất thoải mái, sẵn sàng đáp gạch phim không thương tiếc và chửi rủa thậm tệ nếu ra về không hài lòng. Nói cái này mà vẫn tức thằng Resident Evil: Retribution – nhảm éo tả được luôn (sorry ăn nói bỗ bã).

Thôi quay lại chủ đề, chắc nhiều người đi coi rồi, nhưng cũng nói lại nội dung cho những ai chưa coi hay hóng HD (phim này mình khuyên coi HD hơn là ra rạp). Sau phần 1 giải cứu được con gái khỏi tay bọn buôn gái Albania, thì lần này bác Mills nhà ta phải hứng chịu sự trả thù của người thân bọn kia. Đợt này chúng bắt vợ bác.

Nội dung đơn giản ha, phần 1 bắt con gái, phần 2 bắt vợ, cha/chồng đi giải cứu. Ấy thế cho nên hầu như người không có não cũng hiểu tuốt tuồn tuột bộ phim nói về cái gì. Và đây là một điểm lợi thế cho Taken khi không phải mất nhiều thời gian giải thích câu chuyện, cứ tập trung các khâu kịch tính hành động mà phang thôi. Và đơn giản cũng khiến bộ phim ít sạn hơn, người xem không phải thốt lên “Cần Lời Giải Thích!” khi xem.

Nhưng cái đáng nói nhất của Taken 2 là phải chém gió về phần hành động. Các bạn để yên cho mình nói! Phải nói hành động trong Taken 2 là đỉnh của đỉnh =)) Đùa thôi, theo mình là ở mức xuất sắc. Với cái kịch bản hết sức đơn giản như đã nói ở trên thì hiển nhiên phần này phải là phần làm nổi bật bộ phim. Vẫn giữ chất máu lửa như phần 1, những pha cận chiến nhanh, mạnh và gọn khiến người xem rất thích mắt. Không biết có nhiều người theo kịp không chứ mình là nhìn rõ mồn một từng chiêu. Chụp tay, vặn rồi bẻ khuỷu \m/ Nói chung nếu bạn thích những pha đánh đấm chân thật, không màu mè thì Taken 2 là đúng bài rồi nhé.

Cái thứ hai khi khen nữa là phim cho mình thấy rất nhiều bài và kĩ năng tồn tại, tạm gọi vậy đi. Cứ ngồi xem những bài mà bác Mills bày cho cô Kim cách trốn bọn Albania và tìm đến chỗ bắt cóc, rồi ngồi trong xe mà dò đường đến thì mình nghĩ học được món này ra đường cũng không sợ lắm :">

[video=youtube;G_467oXjcw4]http://www.youtube.com/watch?v=G_467oXjcw4[/video]​

Khen một cái nữa, mình khá phục phần quay phim của Taken 2. Thường thì quay các cảnh hành động rất khó và phải chuẩn bị rất kĩ lưỡng, thậm chí nhiều phim chơi quay cảnh hành động rồi CGI vào cho nó đỡ mất công. Nhưng nếu có coi cái clip hậu trường bạn sẽ thấy Taken quay hành động thực ngoài trời luôn, trong những con phố chật hẹp của Istanbul mà dàn được mấy chục cảnh rượt đuổi, lăn lội xe hơi thế thì mình thấy khá phục.

Cơ mà rõ ràng nếu không có gì để chê thì phim này không thể nhận điểm siêu thấp như vậy được. Chửi thẳng luôn, ngoài đánh đấm ra chả có vẹo gì cả, tất cả những mối quan hệ, tình cảm trong phim mình phải nói là đơ như cây cơ, không cảm giác được cha mất con, chồng lo cho vợ và con gái, tình cha con cũng hời hợt. Đặc biệt là cho anh bạn trai Kim vào không biết để làm gì luôn, thấy mỗi cảnh nằm hôn nhau, tay anh kia bóp vếu cô Kim là hấp dẫn. Ngoài ra còn một số đoạn hơi sạn, và khó hiểu, có khi bị cắt thì phải. Và kết thúc theo mình là ứ thỏa đáng, làm kiểu để có phần 3.

Tóm lại thì theo mình là á, ai buồn buồn đi coi vui mắt ok, nhưng coi thì đừng có khó tính về nội dung quá nha. Taken 2 chỉ hay khi coi để giải trí, hành động thôi. Còn nếu ai khó tính, hay tiết kiệm và kiên nhẫn được thì cứ chờ HD.

Angus_Bert @ HDvietnam.com chém gió​

anh0424

Active Member
Ðề: Taken 2: Cũng chỉ là hành động đánh đấm thôi mà!

coi phim này thì mình cũng chỉ cần có thế :D

Hehe... em đón là tụi đàng em (đại loại là thế) sẽ trả thù có thể là bắt con gái tiếp nhưng nếu vậy thì dể qua nên em nghĩ có thể bắt mẹ, ai ngờ đúng thiệt, để coi HD rồi bình tiếp, cám ơn chủ thớt, không em lại tốn tiền oan nữa :D!!

Em mới xem phim này sáng nay! Coi thấy bác Mills tài quá nào là đo bán kính bằng dây giày rồi ném bom .............từ từ tới ống khói.... rồi những lúc đếm giây nghe tiếng động ôi khiếp ^^

bemtigon

Active Member

Theo em thì phim này đáng để đi coi rạp..phân âm thanh cà cảnh hành động rõ là pro nên coi rạp thích hơn. còn các phim nặng về tâm lý hình sự thì ở nhà luyện HD vừa nhập tâm vừa suy ngẫm chả bố con thàng nào làm phiền :>

Angus_Bert

Film critic

Theo em thì phim này đáng để đi coi rạp..phân âm thanh cà cảnh hành động rõ là pro nên coi rạp thích hơn. còn các phim nặng về tâm lý hình sự thì ở nhà luyện HD vừa nhập tâm vừa suy ngẫm chả bố con thàng nào làm phiền :>

Hôm nay em đi coi ở Galaxy Nguyễn Du lúc 17h35, móa ơi đoạn đầu siêu ức chế với cái loa, nó đánh rè chịu không nổi luôn. Lát sau may mấy ông bên Galaxy tắt đi, nhưng surround cảm giác giảm :|

ITRed

Hôm nay mới đi coi về xong, cảm giác là thất vọng tràn trề, ko phải ở phần nội dung (vì đã xác định là nó dở và mình cũng đã đoán được trước rồi) mà là ở phần hành động, thứ nhất là những cảnh đánh nhau cận chiến ko biết là do quay phim hay là do bác Liam quá già rồi, mà tôi cảm giác lực ra đòn rất yếu, đánh nhìn ko thật chút nào hết, nếu so sánh 2 cảnh cận chiến cuối cùng trong Taken và Taken 2 thì đúng là 1 trời 1 vực. Thứ hai là film có quá nhiều những tình huống kiểu như "cha cần con tập trung nghe cha nói", cái này là đặc sản của Taken nhưng qua Taken 2 thì nó bị lạm dụng 1 cách quá đáng, điển hình là tình huống 2 vợ chồng bị bắt, bác Mills thản nhiên móc đt gọi cho con gái và bọn Albania cũng chơi rất đẹp, để bác nói xong xuôi giẫm nát cái đt rồi mới chịu bắt :)).

Film cũng có vài điểm hay, nhưng ko đủ để cứu vớt những hạt sạn to đùng kể trên, cảnh mà tôi cảm thấy đã nhất là đoạn rượt nhau bằng xe hơi, đường phố Istanbul thì chật hẹp mà tổ lái thì rõ hay, dàn dựng cảnh này công phu lắm đây. Ngoài ra còn phải kể đến khả năng tracking siêu phàm tới mức godlike của bác Mills, ảo tới mức khó tin nhưng ko phải là ko có cơ sở, nếu có cái gì hơn được Taken thì chắc chắn đó phải là tracking.

Ai pro cho hỏi có đoạn này mình xem ko hiểu, tại sao lúc bác Mills quay lại chỗ bọn Albania lại phải nhớ lại đường lúc mình bị bắt? Trong khi đó, có rất nhiều thứ để dẫn tới chỗ đó như cái máy GPS chỉ đường tới Đại sứ quán Mỹ hay lúc chạy trốn chả lẽ bác ấy lại ko nhớ đường?

poly

Banned
thứ nhất là những cảnh đánh nhau cận chiến ko biết là do quay phim hay là do bác Liam quá già rồi, mà tôi cảm giác lực ra đòn rất yếu, đánh nhìn ko thật chút nào hết, nếu so sánh 2 cảnh cận chiến cuối cùng trong Taken và Taken 2 thì đúng là 1 trời 1 vực.

Theo poly là do quay phim quá tệ, cực kỳ tệ. Handheld mà quá rung, mà rung này kiểu như bị choáng ko chủ đích chứ ko phải rung kiểu moving theo nhân vật. Điều này là khán giả không cảm nhận được thế đánh và đòn đánh. Thêm 1 điểm là nhạc phim bị ngược với hành động, ai để ý kỹ sẽ thấy, dùng nhạc kém vô cùng.

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Re: Taken 2: Cũng chỉ là hành động đánh đấm thôi mà!

Ai pro cho hỏi có đoạn này mình xem ko hiểu, tại sao lúc bác Mills quay lại chỗ bọn Albania lại phải nhớ lại đường lúc mình bị bắt? Trong khi đó, có rất nhiều thứ để dẫn tới chỗ đó như cái máy GPS chỉ đường tới Đại sứ quán Mỹ hay lúc chạy trốn chả lẽ bác ấy lại ko nhớ đường?

Vì chỗ bác ấy thoát ra hay bật GPS lúc sau là một chỗ khác. Còn chỗ bác ấy track lại là bác ngồi trong xe đếm số nghe âm thanh. Vì thế phải quay lại chỗ bắt cóc để track đến đó.

Đoạn cận chiến cuối cùng theo mình tệ, nhìn không hề rõ cái gì và khúc hạ gục nhìn cứ như bị cắt. Giết ông trùm càng ảo lòi hơn.

Stormhdvn

Well-Known Member

Các bác review chắc e khỏi ra rạp koi , đợi bản hd thôi haizzzz

Chắc bác chủ coi ở rạp bị cắt nhiều rồi nên chưa thấy hay. Taken phải đợi HD, coi bản Extended mới đã, máu me đúng kiểu phim hành động. Taken hồi trước không được chiếu mà, Taken 2 làm gì không bị VN cắt xén

nhaem62

Member

Đành đợi Taken 2 của hdvietnam chiếu thôi, mong có sớm

ITRed

Re: Ðề: Re: Taken 2: Cũng chỉ là hành động đánh đấm thôi mà!

Vì chỗ bác ấy thoát ra hay bật GPS lúc sau là một chỗ khác. Còn chỗ bác ấy track lại là bác ngồi trong xe đếm số nghe âm thanh. Vì thế phải quay lại chỗ bắt cóc để track đến đó.

uhm mình cũng đã nghĩ là như vậy nhưng cứ hỏi lại cho nó chắc, btw từ đầu tháng 9 tới giờ coi film phí tiền ko, được mỗi cái Savages là đáng đồng tiền bát gạo.

snicker740

Member

Mình coi ở rạp ngay ngày trước công chiếu, Xem bản Digital chất lượng rất ok. Đúng như bác nói. Xem để giải trí cuối tuần thì đươc.
Sáng nay ngồi đọc rì viu của bác cười đổ cả ly cafe. Nhất là đoạn.... bóp vếu. ha ha....

Các bác nén gạch quá thui chờ bản HD rùi coi. Mà dạo này hết mùa phim rùi nên toàn phim lỏm, chờ tới mùa noel nữa chắc mới có phim hay.

Hải Đăng

Có càm giác các chú cá viên chiên dạo này đang đi theo vết xe đổ của ...xô bít Việt Nam
Viết bài rì viu hay các vấn đề có tính kỹ thuật rất hay để tiêu đề câu view, cảm thấy ko thích cho lắm
Các bác làm ăn thế này em chả có cảm hứng đọc đâu!
Thân mến

Zerovietnamese

mình thích liam mình thích taken 1 và mình thích ... xem HD ở nhà hơn =)) cho đỡ bị cắt

minhminh2010

Bác chủ thân mến,

Taken 1 là phim mà em xem đã thấy thích ngay, bởi vì phim đó là phim có mục đích. Mục đích của ông bố rất nhân văn, đấy là đi cứu cô con gái bị bắt cóc, nó đề cao tình cảm cha con. Em thích Taken 1 & 2 hơn cả Dredd 3D và Resident Evil vì ít nhất nó có 1 mục đích hay, chứ 2 fim kia em hoàn toàn không thích cái concept của nó, nên cho dù cảnh hành động có hay, thì cũng không phải gu của em.

Với em, Taken 1&2 có đủ 4 yếu tố cho fim hành động hay (Theo anh Nam):
1. Nhân vật chính là đàn ông, Liam có phong cách tưng tửng rất hay
2. Khởi hành lúc trời yên bể lặng: đầu phim là cảnh cuộc sống tĩnh lặng hàng ngày rồi mới đưa ra tình huống truyện để xuất hiện cảnh hành động
3. Liam không đơn độc, tuy ông í không có 1 nhân vật đi bên cạnh từ đầu đến cuối, nhưng tình cảm dành cho đứa con gái đã nâng bước cho ông.
4. Hành động có mục đích: cứu con gái/cứu vợ cũ. Em thấy mục đích này gần gũi hơn nhiều so với Dredd hay Resident Evil (em so sánh là bởi vì 3 fim này em xem gần nhau)

http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/146515-kinh-nghiem-nao-cho-gia-tri.html

Tuy vậy, Taken 2 có vài điểm mà em thấy vô lý:
1. Ý tưởng buồn cười: Phần 1 tả vợ cũ có chồng mới rất ngon, giàu có, yêu thương bà í và con gái riêng. Đến phần 2, để tạo ra tình huống, ông chồng mới đã bị dìm hàng cho tơi tả, để bà vợ cũ có lý do cùng vs cô con gái vi vu sang Thổ Nhĩ Kỳ

2. Những điều vô lý:
- Em k spoil nhưng mà buồn cười lắm, lúc chuẩn bị bắt, bị n thằng chĩa súng vào người, ông bố vẫn có thời gian gọi điện cho cô con gái đến vài phút=)))
- Cô con gái bị dí súng, xin thằng cầm súng “Please dont do it” rồi thằng đó chần chứ, thế là ông bố đứng đằng sau bắn chết luôn. Em cười tí chết, người yêu em bảo em cười nhỏ thôi người ta khó chịu, em vừa dừng lại thì nguyên rạp cười.
- Ông í ghết n người trên Istabul, vậy mà chỉ 1 cuộc điện thoại cho bạn mà đã không có vấn đề gì=)) Mỹ thật là ngon

3. Cảnh hành động: như p1, không đặc sắc lắm, không có 1 đối thủ cân xứng cho ông í phô diễn tài năng. Tất cả các cảnh hành động rất nhanh và không bạo lực, coi không đã lắm. Hơn nữa, em không thấy được sự sáng tạo trong các cảnh hành động. Với em, cảnh hành động fim này không hay bằng Transporter or The expendibles 2.

Tham khảo: http://www.hdvietnam.com/diendan/107-binh-luan-tu-do/95447-phan-tich-cac-yeu-quyet-dinh.html

Tóm lại, phim Taken 2 rất đáng để em bỏ tiền ra đi xem, xem xong rất đã. Các cảnh hành động làm em cười té ghế (em xin lỗi), và nội dung nhẹ nhàng, tính giải trí cao.

jetzhu83

Member

có ai thấy là toàn bộ film, thằng Mills chỉ xài 1 cây súng lục bắn từ đầu tới cuối phim mà không cần nạp đạn ko? bắn tới cuối phim mới còn lại 1 viên.

do_long_khach

Well-Known Member

Thôi đợi ra rạp HDVN cho đỡ bị cắt vây.

Bên trên