Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Cho mình hỏi là việc xữ lý phim 4K là do CPU hay VGA ? cái K-codec có mục thiết lập GPU Cuda xử lý phim nữa?

Bác chịu khó đọc từ trang 1 đến trang này thì ra ngay vấn đề thui ạ :D.

saigon1975

vừa rồi cái htpc ở nhà cập nhật lên cái què j xem 4k (video 4k tải về từ youtube) hết lag , hình như là amd catalist j j đó

hiện driver Catalyst Control Center omega 14.2 ( gọi tắt CCC omega 14.2 ) đã hoàn thiện cải thiện rất nhiếu cho dòng HD 79xx trở lên

Mời các bác vào đây https://media.xiph.org/tearsofsteel/tearsofsteel-4k.y4m.xz để download phim 4K dạng RAW hầu như chưa nén, đây là phim ngắn Tear of steel có độ dài khoảng 12 phút, file download có dung lượng 66GB là 1 file nén khi bung ra có dung lượng 180GB, chỉ có thể xem khi copy vào SSD, tính ra bit rate khoảng 240MB/s
Trong site này còn mấy phim nữa dung lượng khủng hơn nhiều em không thể download được.

quá khủng, em down cái 1080p về test thôi đã xem ko nổi rồi.
Mà sao bác tìm ra được mẫy trang này hay thế, bác còn trang nào tương tự share em với/

sircuong1303

Well-Known Member

quá khủng, em down cái 1080p về test thôi đã xem ko nổi rồi.
Mà sao bác tìm ra được mẫy trang này hay thế, bác còn trang nào tương tự share em với/

Cấu hình của bác ra sao mà ko xem dc 1080P vậy :(.

yupee

Member

Không xem được 1080p là do ổ cứng chạy không kịp nên nó giật thôi, copy vào SSD là xem được

sircuong1303

Well-Known Member

Không xem được 1080p là do ổ cứng chạy không kịp nên nó giật thôi, copy vào SSD là xem được

Có xem 1080P dc hay ko thì ko do ổ cứng bác à, em chứa film BD iso 3D trên ổ cứng cắm ngoài, cắm vào cổng usb 2.0 trên laptop vẫn xem mượt mà, ko lag, ko giật.

Cấu hình của bác ra sao mà ko xem dc 1080P vậy :(.

cũng thường thôi bác tận dụng dàn máy cũ làm htpc mà :D.
CPu: q9550
Ram:4gb
VGA: gt240
chắc do em config sai :D

em cũng nghĩ thế do HDD em đang dùng là ATA cổ :D

sircuong1303

Well-Known Member

cũng thường thôi bác tận dụng dàn máy cũ làm htpc mà :D.
CPu: q9550
Ram:4gb
VGA: gt240
chắc do em config sai :D

em cũng nghĩ thế do HDD em đang dùng là ATA cổ :D

Cài PowerDVD thì tự nó dùng vga để decode sẵn rùi, ko cần bác phải config nhiều.

yupee

Member

Có xem 1080P dc hay ko thì ko do ổ cứng bác à, em chứa film BD iso 3D trên ổ cứng cắm ngoài, cắm vào cổng usb 2.0 trên laptop vẫn xem mượt mà, ko lag, ko giật.
Đây là ông bạn down phim từ site không nén bác ạ, bitrate 300M/s ổ cứng thường không chịu nổi

phithien

Well-Known Member

Đây là ông bạn down phim từ site không nén bác ạ, bitrate 300M/s ổ cứng thường không chịu nổi
ko biết bác nói 300 là gì 300 MB/S hay là 300 Mbps. Nếu là 300 mbps thì chỉ khoảng 40 MB/S thì HDD đọc tốt, anh em ở đây dùng mạng lan Gigabit copy phim trung bình từ 80 MB/S tới 100 MB/S là bình thường. Còn bác nói 300 MB/S thì em chưa thấy phim nào có bit khủng khiếp như vậy

yupee

Member

ko biết bác nói 300 là gì 300 MB/S hay là 300 Mbps. Nếu là 300 mbps thì chỉ khoảng 40 MB/S thì HDD đọc tốt, anh em ở đây dùng mạng lan Gigabit copy phim trung bình từ 80 MB/S tới 100 MB/S là bình thường. Còn bác nói 300 MB/S thì em chưa thấy phim nào có bit khủng khiếp như vậy
Là 300MB/s bác ạ, mời bác vào đây download và kiểm nghiệm https://media.xiph.org/tearsofsteel/tearsofsteel-4k.y4m.xz

Re: Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Có vga rời cũng chưa chắc đã xem mượt tất cả các file 4K ở thời điểm này, khi mà phần mềm chưa tối ưu dc phần cứng. Bác cứ đọc từ trang đầu tiên sẽ thấy. Mình đã thử tất cả rùi, từ vga cùi nhất GTX650 đến vga cao cấp nhất là GTX980 bác ạ.

bác có thử GTX 960 chưa
mình dịnh đổi con này để cho TV 4K jvc mới về DM65USR

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

bác có thử GTX 960 chưa
mình dịnh đổi con này để cho TV 4K jvc mới về DM65USR

GTX980 cao cấp nhất còn chạy bị lag với file 4K theo chuẩn H265 mà bác, GTX960 thì mình nghĩ cũng vậy. Hẵng cứ đợi anh phần mềm Powerdvd 15 coi sao đã.

boymuoi

Có bác nào dùng card GTX 960 chơi 4K chưa. Cho mình biết thử chơi 4K mượt ko, mình đang tính tậu 1 em, nhưng nhge nói chơi vẫn bị giựt, nên chưa dám tậu.

yupee

Member

Mời các bác download mấy clip phim ngắn encode H265 về test máy
https://www.fshare.vn/file/4Q3YCKHIS55W - Big bunny
https://www.fshare.vn/file/1MSSD8OH3NSP - Sintel
https://www.fshare.vn/file/AG3RB21O1V3F - tear of steel

Những file này chạy bằng tất cả các phần mềm xem phim đều giật, trừ phần mềm này, có lẽ nó hỗ trợ decode bằng card màn hình: PotPlayer 1.6.52515 / 1.6.52896 Beta
Em đã test trên màn hình 4k, card màn hình R9-270x giá 3.5M

cuccu198

cho em hỏi sao khi em mở đĩa bluray thì màn hình nó chuyển về 30hz di chuột thấy chậm quá,nhưng xem video thì bình thường là sao ạ?

sircuong1303

Well-Known Member

cho em hỏi sao khi em mở đĩa bluray thì màn hình nó chuyển về 30hz di chuột thấy chậm quá,nhưng xem video thì bình thường là sao ạ?

Tức là khi bro load đĩa bluray thì lúc vào đến phần hiển thị menu có cảm giác hơi chậm một chút đúng ko ạ, còn khi xem film thì mượt bình thường. E nghĩ như vậy là bình thường, e chỉ sợ lúc xem film nó chậm, nó giật thui, chứ ở phần menu thì ko sao cả.

yzrm1_spn

Active Member

Luật pháp Mỹ rất chặt chẽ, 1 cty lớn như Google Youtube đã dán nhãn 4K lên clip của họ, thì có nghĩa nó chắc chắn phải đạt các tiêu chuẩn về 4K !
Mình thấy: [Luật pháp Mỹ] vs [cty lớn như Google Youtube] vs [dán nhãn 4k] không liên quan lắm. :)):)):)). Mình cũng hay tải video lên youtube, 4K thì chưa chứ FullHD, HD,... thì Youtube chỉ quan tâm đến kích thước Width + Height của video để dán nhãn (resolution). Ý mình là trên youtube(và bất cứ đâu??) chỉ có 1 tiêu chuẩn dán nhán duy nhất là độ phân giải - Resolution (rõ ràng nó là như thế, làm gì có các tiêu chuẩn, đơn giản nó chỉ là độ phân giải), mình có thể upscale video có độ phân giải thấp bất kì lên 1080p, tải lên youtube nó vẫn có nhãn FullHD, hoặc 1 video gốc 1080p mình encode lại với bitrate cực thấp xem lờ mờ chả thấy gì, khi tải lên youtube nó vẫn là FullHD.

Khi tải lên youtube còn có bước "xử lý", mình đoán là họ encode lại đến 1 chuẩn nào đấy mà họ đặt trước, và khi xem mình có thể chọn 1080p, 720p, 480p, 360p, 240p, 144p cho phù hợp với màn hình + đường truyền - Tất nhiên các sự lựa chọn không lớn hơn độ phân giải của video tải lên.

Bên trên