Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Với cấu hình máy này nếu mình nâng cấp CPU là core i7 thì có xem là tạm ổn với 4K không các bác. Nhờ các bác giúp dùm. Thank

bác có thể đầu tư 1 em i5 ivy + 1 vga rời là ok
không cần phải lên i7

sircuong1303

Well-Known Member

bác có thể đầu tư 1 em i5 ivy + 1 vga rời là ok
không cần phải lên i7

Với cầu hình của bác cuongdoannhat thì cũng ko cần lên i5 làm gì, nếu vga có driver tối ưu hơn thì chỉ cần nâng cấp vga là dc rùi. Mà túm lại, chỉ cần các bác thực sự kiên nhẫn hơn thui mà.

Thật ra mà nói, mối bận tâm lớn nhất về phần cứng khi muốn chơi Bluray 4K sau này không phải là CPU hay VGA mà chính là HDD để chứa và network mạnh để tải về thôi.

sircuong1303

Well-Known Member

Thật ra mà nói, mối bận tâm lớn nhất về phần cứng khi muốn chơi Bluray 4K sau này không phải là CPU hay VGA mà chính là HDD để chứa và network mạnh để tải về thôi.

Bác mod nói chí lý, mạng ở bên nước ngoài nó khác nước mình. Có đời thủa nào, 1 năm đứt cable quang 3-5 lần như ở VN ko, chưa nói đến tốc độ nhé =)). Mạng cable quang mà khi đứt 1 phát thì ko khác gì mạng dial-up điện thoại những ngày đầu.

Toietmoi

Well-Known Member
Ngoài việc chi rất nhiều tiền cho phần cứng còn lo nó bị die bất kể lúc nào, khi đó công sức suy tầm bao nhiêu phim ảnh, ca nhạc đi tong hết.

culacvang

Well-Known Member
bác thớt có thể tư vấn cho mình về linh kiện cũng như giá cả 1 bộ HTPC bình dân xem fim hd, xuất đc âm thanh DTS với loa 5 chấm đc ko...nhu cầu của mình chỉ là lướt web, xem fim hd,thỉnh thoảng nghe vài bài nhạc...
thank thớt nhiều :)

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

bác thớt có thể tư vấn cho mình về linh kiện cũng như giá cả 1 bộ HTPC bình dân xem fim hd, xuất đc âm thanh DTS với loa 5 chấm đc ko...nhu cầu của mình chỉ là lướt web, xem fim hd,thỉnh thoảng nghe vài bài nhạc...
thank thớt nhiều :)

Bro dự chi tối đa bao nhiêu cho nhu cầu HTPC, amply của bro hỗ trợ cổng optical hay HDMI.

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

mình dự chi khoảng 7-8tr :)
amply thì cổng hdmi

Gửi bro 1 cấu hình trong tầm tiền để tham khảo như sau. Nếu bro ở HN thì mình sẽ báo giá chi tiết vào inbox luôn.

CPU: AMD Kabini™ Athlon 5150 - R3 Radeon 128 Core 1.6Ghz / 25W / L2 2MB / 4Core / 28nm / Socket AM1
MAIN: ECS KAM1-I
HDD: Kingmax SME35 Xvalue 120GB 2.5" SATA3 6GB/s 2.5"(Đọc 540MB/s, Ghi 150MB/s)
HDD: WESTERN DIGITAL Caviar GREEN 1TB/SATA3/64MB
RAM: Gskill NS 4GB DDR3 Bus 1600Mhz
PSU: Cooler Master 400W GX-2 Pro - Active PFC - 80PLUS BRONZE
CASE: Antec ISK600 (Mini Tower)

ISK600_q_view_zps82bf9590.jpg~original

Chào các bác,
Thấy các bác bàn về 4K sôi nỗi nên cũng xin hỏi về 4K

Mình không coi 4K video trên youtube nỗi vì mạng hơi chậm nên bị dựt
Mình không biết có phải tại máy pc củ (Intel Quad Core Q6600 2.4GHz) hay màn hình HD 720P mình không

Nên download xuống và play với VLC thì playback ngon lành

Vậy có thể nói mình máy PC mình thuộc hạng nào không?

Đang chờ em này ship về
http://www.costco.com/JVC-65"-Class...LED-Ultra-HDTV-DM65USR.product.100141061.html
$1500 on sale

Dang tham khảo thêm làm sao phát full 4K @60, full color RGB 4:4:4

bác nào biết xin chỉ giùm

cám ơn

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Chào các bác,
Thấy các bác bàn về 4K sôi nỗi nên cũng xin hỏi về 4K

Mình không coi 4K video trên youtube nỗi vì mạng hơi chậm nên bị dựt
Mình không biết có phải tại máy pc củ (Intel Quad Core Q6600 2.4GHz) hay màn hình HD 720P mình không

Nên download xuống và play với VLC thì playback ngon lành

Vậy có thể nói mình máy PC mình thuộc hạng nào không?

Đang chờ em này ship về
http://www.costco.com/JVC-65"-Class...LED-Ultra-HDTV-DM65USR.product.100141061.html
$1500 on sale

Dang tham khảo thêm làm sao phát full 4K @60, full color RGB 4:4:4

bác nào biết xin chỉ giùm

cám ơn

Nếu bác chịu khó đọc từ trang đầu tiên thì sẽ thấy là những video của bác tải từ youtube về đều chưa đủ độ khó để thử thách đối với định dạng video 4K vì bitrate của những file này đều chưa đến 10Mbs. Bro thử với những video ở link bên dưới xem sao nhé.

http://www.hdvietnam.com/diendan/116-phim-tai-lieu-documentaries/945254-demo-1link-chia-se-mot-so.html

Vậy nên, bro cứ mua màn trước đã, về phần cấu hình thì bro cứ phải chờ thui ạ vì hiện tại phần cứng đã tối ưu nhưng phần mềm chưa khai thác dc phần cứng đó thì cũng vô dụng.

Re: Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

- Về card đồ họa hỗ trợ 4k của nvidia nếu bác nào định mua có thể tham khảo danh sách sau: 4K | Supported GPUs | GeForce
- Với intel hd graphics thì từ Intel HD4000 trở lên như bác srcuong nói là đã hỗ trợ được rồi
- Với card đồ họa của amd thì chắc phải vào kiểm tra từng con thôi vì em kiểm tra trên web của nó AMD Desktop Graphics chẳng có list cụ thể như của nvida và bác srcuong cũng đã nói là hiện tại driver của nó chưa support tốt cho 4k ( Cái này là cái mà em ko ưa nhất ở bọn amd vì driver lúc nào cũng là vấn đề muôn thủa từ trước đến nay)
Một vài thông tin hi vọng có ích cho các bác nào đang muốn xây dựng htpc để xem phim 4k.

AMD list rõ lắm mà tren spec tab

AMD Radeon™ R9 Series Graphics

VThanhgtvt

Well-Known Member

Cấu hình như vậy liệu có xem được 4K không các bác nhỉ?

MSI Z77-G45 gaming+I3-3225+Sniper 2x4G 1600+Seasonic HT 850w

sircuong1303

Well-Known Member

Cấu hình như vậy liệu có xem được 4K không các bác nhỉ?

MSI Z77-G45 gaming+I3-3225+Sniper 2x4G 1600+Seasonic HT 850w

i3 3225 có tích hợp Intel HD4000 thì xem dc 4K định đạng file nén .MP4 chuẩn H264, còn xem file 4K theo chuẩn H265 thì bị giật hình, ko thể xem dc.

sircuong1303

Well-Known Member

Làm thêm em vga bác.

Có vga rời cũng chưa chắc đã xem mượt tất cả các file 4K ở thời điểm này, khi mà phần mềm chưa tối ưu dc phần cứng. Bác cứ đọc từ trang đầu tiên sẽ thấy. Mình đã thử tất cả rùi, từ vga cùi nhất GTX650 đến vga cao cấp nhất là GTX980 bác ạ.

haibt

Member

Chờ Power dvd15 sẽ xử lý được chăng ?

VThanhgtvt

Well-Known Member

Làm thêm em vga bác.

i3 3225 có tích hợp Intel HD4000 thì xem dc 4K định đạng file nén .MP4 chuẩn H264, còn xem file 4K theo chuẩn H265 thì bị giật hình, ko thể xem dc.

Có vga rời cũng chưa chắc đã xem mượt tất cả các file 4K ở thời điểm này, khi mà phần mềm chưa tối ưu dc phần cứng. Bác cứ đọc từ trang đầu tiên sẽ thấy. Mình đã thử tất cả rùi, từ vga cùi nhất GTX650 đến vga cao cấp nhất là GTX980 bác ạ.

SK 1155 em này có VGA cao nhứt roài mà vẫn không ổn ah bác? Thêm VGA cũng không giải quyết được gì ah?

lemon_9x

Cho mình hỏi là việc xữ lý phim 4K là do CPU hay VGA ? cái K-codec có mục thiết lập GPU Cuda xử lý phim nữa?

Bên trên