Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Như video của bác srcuong có thể thấy rằng intel Hd4000 đã tích hợp giải mã bằng gpu vì khi xem phim cpu hoạt động không đáng kể. Bác đã test thử gt640 bao giờ chưa, nó có giải quyết tốt vấn đề 4k được không. Nếu nó xử lý được thì thật tốt vì như vậy mọi người không cần phải mua đến những con như gtx650 để xem phim 4k làm gì. Chỗ bác làm việc có nhiều đồ để test thử thật thích, tha hồ được thử nghiểm đối với các sản phẩm khác nhau mà không phải ai cũng có cơ hội để kiểm chứng hết được.

Bên này e chỉ thiếu đúng bộ dàn 7.1 và TV UHD 84" thui ạ :D.

nsnhd

Well-Known Member

Bên này e chỉ thiếu đúng bộ dàn 7.1 và TV UHD 84" thui ạ :D.

Đối với cty thì là chuyện nhỏ mà, đầu tư thêm góc thử 4K giờ là hot ấy chứ, ko có nhiều nơi làm, có khi giúp tăng doanh số đó bác

sircuong1303

Well-Known Member

Như video của bác srcuong có thể thấy rằng intel Hd4000 đã tích hợp giải mã bằng gpu vì khi xem phim cpu hoạt động không đáng kể. Bác đã test thử gt640 bao giờ chưa, nó có giải quyết tốt vấn đề 4k được không. Nếu nó xử lý được thì thật tốt vì như vậy mọi người không cần phải mua đến những con như gtx650 để xem phim 4k làm gì. Chỗ bác làm việc có nhiều đồ để test thử thật thích, tha hồ được thử nghiểm đối với các sản phẩm khác nhau mà không phải ai cũng có cơ hội để kiểm chứng hết được.

E thấy rằng việc mới test video có độ phân giải 4K trên TV Full HD vẫn có điểm chưa hợp lý. Đơn giản là mình kết nối với TV full HD qua cable HDMI v1.3 hoặc 1.4 thì vẫn đảm bảo số khung hình hiển thị trên màn hình là 59-60. Nhưng khi kết nối với TV UHD với các cổng HDMI v2.0 lại là vấn đề hoàn toàn khác vì đầu xuất ra trên đa số các linh kiện ( laptop, main, vga ) vẫn chủ yếu là HDMI v1.4 ( trừ vga GTX970, GTX980 có sẵn HDMI v2.0 nhưng giá còn khá cao) thì số khung hình chỉ đảm bảo ở tầm 24-30 thui à.

Vga GT640 thì bên mình ko có nhưng mình sẽ thử với vga GAINWARD GeForce® GT 730 SilentFX có 384 nhân đồ họa để xem tình hình có khả quan ko.

em có tivi 4k, bác nào cho mượn acc Fshare tải về test thử?!

Đã inbox acc Fshare cho bro rùi nhé :D.

sircuong1303

Well-Known Member

Up thêm 1 clip về khả năng xem các file video có độ phân giải 4K đuôi .MP4 của gpu Intel HD4000 để mọi người cùng tham khảo.

Test 4K với intel HD4000 lần 2
[video=youtube;2Q6H2dZc1UI]https://www.youtube.com/watch?v=2Q6H2dZc1UI[/video]

lequynhan

Well-Known Member

Up thêm 1 clip về khả năng xem các file video có độ phân giải 4K đuôi .MP4 của gpu Intel HD4000 để mọi người cùng tham khảo.

Mấy hôm trước lấy link file Astra - Satellite demo (HEVC) Format: MPEG-TS của Mr Cường mà xem máy nhà chỉ CPU Xeon E3-1245 v2 với P4000 mà không thể chơi nổi trên K-Lite_Codec_Pack_1055_Mega. Down vào SSD. Xem CPU max binh luôn :D

sircuong1303

Well-Known Member

Chiều nay mình đã test lại với cả 2 GPU là GT730 và GTX650 của Nvidia thì thu dc kết quả sau: Cả 2 GPU này đều xem dc file video có độ phân giải 4K với bitrate cao tầm >100Mbs, 24fps. Nhưng với flie video có độ phân giải 4K nhưng với số khung hình 60/s thì cả 2 đều xem ko mượt, bị giật hình. Mọi người có thể tham khảo ở 2 clip bên dưới.

Test 4K với Nvidia GT730
[video=youtube;KOUjyGRpPbc]https://www.youtube.com/watch?v=KOUjyGRpPbc[/video]

Test 4K với Nvidia GTX650
[video=youtube;4QbUjPmgqsQ]https://www.youtube.com/watch?v=4QbUjPmgqsQ[/video]

hpmsvbvm

thế quái nào em thử phát file 4K có hơn 30Mbps (quay từ điện thoại) mà cũng giật nhỉ :p cấu hình cũng ko tệ nhé: Intel e8500 + amd 6850 + 2*2gb ddr3. phát thông qua kmp bác ak. mà nhân tiện đây em hỏi luôn:năm sau chuẩn hevc h.265 phổ biến rồi, ko biết các thiết bị nào hỗ trợ nhỉ??? chỉ việc nâng cấp phần mềm, codec??? hay phải thay cả phần cứng nữa

Ðề: Re: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

thế quái nào em thử phát file 4K có hơn 30Mbps (quay từ điện thoại) mà cũng giật nhỉ :p cấu hình cũng ko tệ nhé: Intel e8500 + amd 6850 + 2*2gb ddr3. phát thông qua kmp bác ak. mà nhân tiện đây em hỏi luôn:năm sau chuẩn hevc h.265 phổ biến rồi, ko biết các thiết bị nào hỗ trợ nhỉ??? chỉ việc nâng cấp phần mềm, codec??? hay phải thay cả phần cứng nữa

Thay tất tần tật bác nhé. Ngay cả TV 4K hiện giờ có cổng hdmi 2.0 cũng phải thay.
Như tôi đã nói ngay từ đầu rồi, hãy kiên nhẫn chờ đợi, chớ có dại dột đi làm chuột bạch.

Thay tất tần tật bác nhé. Ngay cả TV 4K hiện giờ có cổng hdmi 2.0 cũng phải thay.
Như tôi đã nói ngay từ đầu rồi, hãy kiên nhẫn chờ đợi, chớ có dại dột đi làm chuột bạch.
Chốt lại thì 4K cho đại gia lo còn những ng như em thì chơi kiểu cũ down phim 720p/1080p về copy vào u sờ bờ rồi nhét vào đít TV or cắm HDMI bật lên xem cũng đc :D. Em đang lăm le cái mua cái lap cũ về để hy sinh làm cái HTPC gọn gọn, vẫn thích cái android box nhưng k thấy có con nào cấu hình ra hồn, htpc thì kẹt về cái giao diện win k trực quan như bên thiết bị chuyên dụng cho giải trí :(

caothudeche

Moderator

Chốt lại thì 4K cho đại gia lo còn những ng như em thì chơi kiểu cũ down phim 720p/1080p về copy vào u sờ bờ rồi nhét vào đít TV or cắm HDMI bật lên xem cũng đc :D. Em đang lăm le cái mua cái lap cũ về để hy sinh làm cái HTPC gọn gọn, vẫn thích cái android box nhưng k thấy có con nào cấu hình ra hồn, htpc thì kẹt về cái giao diện win k trực quan như bên thiết bị chuyên dụng cho giải trí :(
Làm gì đến mức căng thế bác
Đợi chút thời gian nữa sắm con Android box 4K vài tr thôi mà.
TV thì giá full HD và 4K chả chênh là mấy.

Làm gì đến mức căng thế bác
Đợi chút thời gian nữa sắm con Android box 4K vài tr thôi mà.
TV thì giá full HD và 4K chả chênh là mấy.
em chơi đt android cũng lâu rồi nên dòm qua android box nhìn cấu hình nản lắm, nếu android box mà chạy chip qualcomm 800 thì quá tuyệt vời(đau cái là hiện tại xbmc k support cho nó :v trong khi bản qualcomm 600 thì đc). tuy phim trên xbmc chất lượng ko tốt nhưng vẫn tạm đủ coi(bản thân thây tệ hơn mấy bản mHD size tầm 2,x Gb). Và TV 4k giá trên trời mà bác lại bảo chả chênh mấy thì có hơi quá@@(tv 4k vẫn quá phí pham tiền của)

Nghe đồn thổi thằng VidonBox cũng ngon lắm mà?

phithien

Well-Known Member

Nghe đồn thổi thằng VidonBox cũng ngon lắm mà?

mod cứ thử rồi biết :D . em có 1 đống android box. xài chán òm. mới nhảy vào HD, xài android box thì được, sau đó cũng phải chuyển hướng sang Dune hay popcorn(cảm giác như là nghiệp dư vs chuyên nghiệp). giờ chỉ còn Oppo là em chưa có thôi

dungsin_lqd

Well-Known Member

mod cứ thử rồi biết :D . em có 1 đống android box. xài chán òm. mới nhảy vào HD, xài android box thì được, sau đó cũng phải chuyển hướng sang Dune hay popcorn(cảm giác như là nghiệp dư vs chuyên nghiệp). giờ chỉ còn Oppo là em chưa có thôi

Chơi oppo 105D luôn bác nhé....

yupee

Member

Em cắm PC vào màn hình 2K thì phim 4K của bác chạy mượt, khi cắm vào màn hình 4K (qua DP) thì file 125Kbps và file bóng đá 60fps giật không thể xem được luôn -> phải có màn hình để thử mới được

Hôm nay mới nhận được con OpenHour Chameleon ship từ Amazon. Order em nó vì thông tin trên Amazon là HDMI 2.0 . Vội vã gắn vô test gần 2h thì có kết quả thế này

- Em nó thực sự chỉ lên được 4k 30fps. Chọn output lên 60 Hz là đơ như cây cơ và con TV 4k báo không tín hiệu mặc dù gắn vào cổng HDMI 2.0 và dùng cáp HDMI 2.0 đúng chuẩn. Kết luận 4k 60 Hz là quăng lựu đạn

- Ngoài cái tật xấu quăng lựu đạn 4k 60 Hz ra thì em nó chơi tốt tất cả các file quăng lên bao gồm BLuray ISO, ISO 3D 5.1 và 7.1 đều ngon lành. Thậm chí 4 file 4k mà bác sircuong 1303 quăng lên em nó nhai ngọt ngào như ăn kẹo vậy trong khi cổng USB con Vizio nhà em lại chơi không được mới đau.

- Giao diện đẹp, online update ngon lành . Có cái XBMC không có phim và kênh truyền hình VN để xem. Túm lại em cảm thấy con này thật đáng đồng tiền bác gạo khi bác nào có ý định chơi 4k với TV 4k

P/S : Tập tành chơi android box nên chưa rành , bác nào biết cách cài chương trình để xem mấy kênh truyền hình VN thì chỉ em với. Thanks

Thật ra các bạn nói là đang chơi phim 4K trên màn hình TV 4K thì có phần đúng nhưng chỉ là 4K theo kiểu mp3 (như trong chơi nhạc) mà thôi chứ ko phải là lossless đâu. Nhiều người cho rằng đạt đến độ phân giải 4K, hoặc có người trí tuệ hơn nhấn nhá đến phần 30Hz hoặc 60Hz. Nhưng 4K nó đâu có đơn giản chỉ có vậy. Khi nào có dịp tôi sẽ phân tích tại sao. Nói chung thời của 4K chưa chín mùi ít nhất là cho đến cuối năm sau (2015).

Re: Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Thật ra các bạn nói là đang chơi phim 4K trên màn hình TV 4K thì có phần đúng nhưng chỉ là 4K theo kiểu mp3 (như trong chơi nhạc) mà thôi chứ ko phải là lossless đâu. Nhiều người cho rằng đạt đến độ phân giải 4K, hoặc có người trí tuệ hơn nhấn nhá đến phần 30Hz hoặc 60Hz. Nhưng 4K nó đâu có đơn giản chỉ có vậy. Khi nào có dịp tôi sẽ phân tích tại sao. Nói chung thời của 4K chưa chín mùi ít nhất là cho đến cuối năm sau (2015).
Hóng bài này của bác . Nói chung là theo ý bác chắc có lẽ 4k bao gồm cả đầu phát, nội dung và tivi 4k. Đầu phát thì giờ thật sự chưa có thằng nào xuất được HDMI 2.0. Mà nghe đồn là android 4.4 thì buffer cũng không lên nổi 4k @ 60Hz, phải chờ lên android 5.0. Tình hình này chắc có lẽ Noel này xúc đại con GTX 970 hoặc 980 có HDMI 2.0 xuất thẳng lên TV xem sao. Mà 1 con không biết nó handle nổi 1 cái 4k @30 hz và 1 cái 4k@60hz đồng thời không. Bác nào rành về GTX 970 hoặc 980 cho em chút ý kiến về vấn đề này . Còn nội dung 4k dạng raw thì that sự cực hiếm. Bác nào có thì up lên em test thử cái AB cùi bắp nhà em cái

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Hóng bài này của bác . Nói chung là theo ý bác chắc có lẽ 4k bao gồm cả đầu phát, nội dung và tivi 4k. Đầu phát thì giờ thật sự chưa có thằng nào xuất được HDMI 2.0. Mà nghe đồn là android 4.4 thì buffer cũng không lên nổi 4k @ 60Hz, phải chờ lên android 5.0. Tình hình này chắc có lẽ Noel này xúc đại con GTX 970 hoặc 980 có HDMI 2.0 xuất thẳng lên TV xem sao. Mà 1 con không biết nó handle nổi 1 cái 4k @30 hz và 1 cái 4k@60hz đồng thời không. Bác nào rành về GTX 970 hoặc 980 cho em chút ý kiến về vấn đề này . Còn nội dung 4k dạng raw thì that sự cực hiếm. Bác nào có thì up lên em test thử cái AB cùi bắp nhà em cái

VGA GTX970, GTX980 thì bên mình có hàng nhưng đang thiếu màn hình có độ phân giải 4K nên test những vga kia trên màn full HD thì ko ý nghĩa lắm bro à.

Re: Ðề: Re: Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

VGA GTX970, GTX980 thì bên mình có hàng nhưng đang thiếu màn hình có độ phân giải 4K nên test những vga kia trên màn full HD thì ko ý nghĩa lắm bro à.
Đúng rồi bác , mấy thằng đó test trên màn hình 4k hoặc TV 4k @ 60 Hz mới lên hết được năng lực của nó

Bên trên