Tập tò chụp ảnh + Học hỏi là chính

ankhanhmai

Active Member
Ðề: Tập tò chụp ảnh + Học hỏi là chính

Em tiếp tục được học. cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm

Tomykhoai

Active Member

Các Bác có kinh nghiệm cố gắng truyền đạt cho anh em nhé. Thành lập hội súng trường của HD ĐN chơi cho vui. Em chưa có súng trường em mang súng ngắn đi bắn cũng được hehe

ankhanhmai

Active Member

Tấm 1 và 7 có vẻ có độ chuẩn hơn các bức khác. Nếu chi tiết các Bác có thể cho thêm các thông số kỷ thuật tại các bức ảnh ( như khẩu độ ảnh, góc chụp, độ sáng ( tự động hay bán tự động ) , số giây khi bấm ảnh cũng như các tốc độ khi lia hình để có được các bức này ....) .Để lên được như vậy về thông số như vậy thì các Bác khác sẽ rút kinh nghiệm cho các bức khác để cho mình có một tấm hình ưng ý hơn,
Em ném đá tý ...mong các Bác né ra khéo trúng đầu ....;)) :>

Em chưa có kinh nghiệm cũng như kỹ thuật để nói, để em tìm hiểu kỹ tí rồi sẽ đưa các thông số các bức ảnh. hì hì học hỏi là chính mà bác

dino

Active Member

Em chưa có kinh nghiệm cũng như kỹ thuật để nói, để em tìm hiểu kỹ tí rồi sẽ đưa các thông số các bức ảnh. hì hì học hỏi là chính mà bác
đúng rồi bữa nay bác nào up ảnh xong phải điền thêm EXIF(thông tin về tiêu cự, khẩu, tốc ...) ở dưới nữa nha để anh em khác học hỏi :x

makiemsau

Well-Known Member

tấm này của anh Toàn, để chụp phơi đêm anh cần
- Cắm máy trên tripod để cố định máy, nên cần tripod chắc chắn để tránh máy ảnh bị gió thổi rung khi phơi sáng
- Iso : 100 : để ảnh có độ trong, mịn
- S : tầm 10s,15s, hay 30S tùy theo chủ đích a muốn phơi sáng ntn, trong bức ảnh trên a nên phơi tầm 15s là OK để có thể thấy được dãi ánh sáng dài dưới đường do xe máy chaỵ tạo ra
- F : nên đóng khẩu mức tối đa để ảnh đạt trường sâu, ảnh nét và tạo được các đen hình tia sao.

Pânning của Lionh3art : chủ thể cần panning đều ko nét, nên chọn Background đằng sau chủ thể xa xa 1 tí và là các BG có sự đồng nhất để tạo độ blur đều, đẹp, các BG em chọn là vùng trời trắng xóa nên có Panning, cũng ko đẹp .
Về tốc độ chụp panning nên tùy theo chủ thể tốc độ như thế nào mà mình chọn tốc độ cần panning.
Về chế độ Focus nên chon chế độ AF-C lấy nét liên tục ,và chọn chế độ bắn liên tục khi dịch máy theo chủ thể

@dino : óanh đèn và em búp bê mạnh quá làm bị bẹt và bị out nét đáy
Cảm ơn bác Huy nhá, em chưa có kinh nghiệm chụp nên nhờ các bác tư vấn nên đã sáng tỏ nhiều vấn đề. :D

huybank

Member

Làng Vân ( chụp từ đèo Hải Vân ) đây là nơi ở của làng phong., chụp bằng OK fisheye

#2. Cầu Sông Hàn ( tấm này chụp lúc mới cầm máy :D )

anbinhdo

Well-Known Member

đúng rồi bữa nay bác nào up ảnh xong phải điền thêm EXIF(thông tin về tiêu cự, khẩu, tốc ...) ở dưới nữa nha để anh em khác học hỏi :x

Cảm ơn bác Huy nhá, em chưa có kinh nghiệm chụp nên nhờ các bác tư vấn nên đã sáng tỏ nhiều vấn đề. :D

Hi trong Hội hiện đang có 4 máy, chắc phải cử từng Bác ra rửa máy và cho biết thêm thông số của máy để anh em học hỏi và rút kinh nghiệm cho từng Bác và hướng phấn đấu có thể đầu tư một súng với bản thân ( với các Anh em ai có thêm niềm đam mê ) ;) ;) ;)

anbinhdo

Well-Known Member

Làng Vân ( chụp từ đèo Hải Vân ) đây là nơi ở của làng phong., chụp bằng OK fisheye

#2. Cầu Sông Hàn ( tấm này chụp lúc mới cầm máy :D )

Tấm 1 có điểm nhấn nhiều hơn Tấm 2 nhất là biết lựa chọn khung ảnh cũng như hình ảnh ( ngoại cảnh lẫn phối lưu giữa 3 điểm Trời- đất - Biển ) và độ sáng rất chuẩn ..tấm này nên đi thi ảnh thiên nhiên ( tấm này nếu lấy cận hình phông trước nữa thì khỏi chê ! :-c :-c

conan2901

Active Member

trang của bác dino nhiều ảnh đẹp quá :D

anbinhdo

Well-Known Member

http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?p=998689 Mới chụp bộ Doll các bác vào đâm giúp em :D

Bác Hưng chơi với Búp Bê nhiều quá...có phải mua bên Nhật không đấy, đẹp quá...hi hi
Để phân tích về ảnh tạm lượt vài tấm tiêu biểu để anh em thưởng thức bình loạn tý cho nó soong nồi chảo chén nhé Bác Hưng :-j :-j :-j
Chúc Vui

makiemsau

Well-Known Member

bác Bình chụp xấu quắc =))

conan2901

Active Member

công nhận lão Bình cờ hụp xấu quắc =))

cachuaxanh_133

Bác, em biết ngay là em bị ném đá ở tấm hình này, ko ngờ bác mở hàng trước, hừm.

Bên trên