test màn hình tivi IPS & VA

khong_khiem

Active Member
E trích 1 số quạn quan trọng ở đây: Phân biệt công nghệ màn hình tivi IPS, VA và TN

*VA được Samsung và Sony ứng dụng nhiều trên TV của họ, cho góc nhìn rộng và thể hiện màu đen sâu hơn.

*VA dễ bị tổn thương hơn, có thể dễ dàng nhận ra khi người dùng gõ vào bề mặt thì màn hình sẽ bị loé sáng lên, khiến hình ảnh đang hiển thị sẽ bị lưu lại trong một thời gian ngắn. Đây cũng là nguyên nhân khiến cho tuổi thọ của loại màn hình tinh thể lỏng dạng VA không dài, và màu sắc có thể bị thay đổi sau một thời gian sử dụng nhất định.

*IPS nói chung cho góc nhìn rộng và khả năng đảm bảo màu sắc tốt nhất, hơn TN và VA. Ngoài ra, cấu trúc tinh thể lỏng trên IPS cũng giúp cho màn hình LED trở nên bền và có tuổi thọ và khả năng giữ màu tốt hơn các loại khác, không gặp phải hiện tượng loé sáng hay cháy hình khi gõ vào. Tốc độ phản hồi của IPS cũng là tốt nhất, nhờ vậy giúp cho hình ảnh chuyển động nhanh luôn rõ ràng.
Tuy vậy, điểm hạn chế của màn hình IPS là khả năng thể hiện độ sâu đen không bằng được VA.

*VA được xem là phổ biến hơn khi vẫn được sử dụng ở đa dạng các sản phẩm của Sharp, Samsung, Sony và Toshiba.
LG, Philips hay Panasonic có thời gian dịch chuyển sang sử dụng hoàn toàn công nghệ tấm nền IPS trên sản phẩm LED
----------------------------------------------------------------------------------
Hôm trước trực tiếp qua siêu thị xem, a kỹ thuật gõ gõ vào màn hình LG smart model 2015 (e k nhớ rõ model) thì có hiện tượng lóe sáng thật, sau đấy gõ gõ vào e Pana bên cạch thì k thấy hiện tượng j (e Pana này có cả tem dán ips)
-------------------------------------------------------------------------------------
E k có điều kiện, Bác nào ra siêu thị Gõ Gõ vào các loại tivi có khả năng sử dụng ips test giúp e với.....
......gõ nhẹ thôi ạ, manh động quá hỏng tivi của ng ta đấy ạ

ThanhtrangHTKT

Active Member
Ðề: test màn hình tivi IPS & VA

Em cũng cả 2 cái màn máy tính 21" loại S-PVA (HP f2105) và 22" loại e-IPS (Dell 2209wa) thì sau 6 năm thấy màn S-PVA xuống màu thấy rõ và đã có 2 vệt sọc giữa màn hình. Màn IPS lúc đầu nhìn không đẹp bằng màn S-PVA( nhất là màu đen, tưởng phản và độ tươi của màu) nhưng giờ thì nó vẫn giữ được phong độ gần như ngày xưa

LG_VideoWall

@ Khong_Khiem. Có thật LG smart model 2015 có hiện tượng loé sáng thật không ah? Vì sao công nghệ IPS theo bác tốt hơn VA nhưng một số thương hiệu vẫn còn dung VA mà chưa sử dung IPS ah?

khong_khiem

Active Member

a kỹ thuật hôm đó, ấn ấn mấy cái vào màn hình smarrt lg, và làm cùng động tác như vậy vào màn Pana (có dán logo ips) thấy khác biệt nhau quá nhiều,cái Pana k thấy hiện tượng j, còn LG thì thấy vùng sáng quoanh đầu ngon tay. Hôm trước có các đăng trên diễn đàn màn LG cùng model smart 2015 nhưng 40, 42 inch là VA thì phải...

khong_khiem

Active Member

vấn đề mình là ng tiêu dùng, nếu thích thương hiệu LG sẽ khó có thể chọn lựa đc màn IPS:
*trên web thì cái nào cũng là ips nhưng lại: ......thông số kỹ thuật của sản phẩm có thể bị thay đổi mà không cần phải báo trước.Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa.....
*Trên sản phẩm thật, vỏ bao bì, catalogo cũng kg tìm đâu ra logo ips
*cùng 1 model kích cỡ màn khác nhau có thể là ips or va

Pana thì hình như quảng cáo ips trên từng sản phẩm

LG_VideoWall

@ Khong_Khiem. Ah! thế ah, em có nghe tấm nền (panel) IPS được phát triển từ LG Display thế mà trong sản xuất lại dùng (panel) VA cho dòng LG Smart TV model 2015 thì cũng kỳ anh ah. Chắc có nhầm lẫn gì ấy anh

khong_khiem

Active Member

@ Khong_Khiem. Có thật LG smart model 2015 có hiện tượng loé sáng thật không ah? Vì sao công nghệ IPS theo bác tốt hơn VA nhưng một số thương hiệu vẫn còn dung VA mà chưa sử dung IPS ah?

lóe sáng trên LG có thật bác ạ
e đọc đâu đó thì ÍPS gốc gác từ LG.

khong_khiem

Active Member

@ Khong_Khiem. Ah! thế ah, em có nghe tấm nền (panel) IPS được phát triển từ LG Display thế mà trong sản xuất lại dùng (panel) VA cho dòng LG Smart TV model 2015 thì cũng kỳ anh ah. Chắc có nhầm lẫn gì ấy anh

đây là của 1 bác đã đăng trên diễn đàn, e xin phép được up lại. Và cũng trên diễn đàn có bác đã nghi ngờ màn LG không phải IPS (tìm khắp k thấy chữ ips)

khong_khiem

Active Member

k biết đúng hai sai nhưng như trên thì mẫu 40lf630t là VA, và các mẫy có giá thấp LF là VA

LG_VideoWall

Thế ah, đễ lúc mua TV em kiểm tra cho kỹ vụ (panel) này, nếu là VA thì em tránh xa nó ra, chọn model IPS cho nó lành. Gọi 1 phát lên tổng đài kỹ thuật của hãng thì lòi ra ngay anh nhỉ

phuongtv_76

Well-Known Member

2 loại panel này có ưu nhược khác nhau, bài viết trên có một số điểm cũ rồi, VA đã cải tiến rất nhiều

philipvn

Member

Chào bạn,

Bạn đã cất công đi test và làm bài viết về tấm nền TV thì cũng phải kiểm chứng đến nơi đến chốn.
Bạn ghi: Hôm trước trực tiếp qua siêu thị xem, a kỹ thuật gõ gõ vào màn hình LG smart model 2015 (e k nhớ rõ model) thì có hiện tượng lóe sáng thật, sau đấy gõ gõ vào e Pana bên cạch thì k thấy hiện tượng j (e Pana này có cả tem dán ips)
=> chẳng khác gì bạn quơ nguyên đống tất cả các sản phẩm của Smart TV LG model 2015 đều có hiện tượng "lóe sáng thật", vậy bạn kết luận TV của LG dùng tấm nền nào, bạn nói rõ cho mọi người biết đi!

Ý kiến chủ quan của riêng mình!

khong_khiem

Active Member

Chào bạn,

Bạn đã cất công đi test và làm bài viết về tấm nền TV thì cũng phải kiểm chứng đến nơi đến chốn.
Bạn ghi: Hôm trước trực tiếp qua siêu thị xem, a kỹ thuật gõ gõ vào màn hình LG smart model 2015 (e k nhớ rõ model) thì có hiện tượng lóe sáng thật, sau đấy gõ gõ vào e Pana bên cạch thì k thấy hiện tượng j (e Pana này có cả tem dán ips)
=> chẳng khác gì bạn quơ nguyên đống tất cả các sản phẩm của Smart TV LG model 2015 đều có hiện tượng "lóe sáng thật", vậy bạn kết luận TV của LG dùng tấm nền nào, bạn nói rõ cho mọi người biết đi

Vâng, e chưa dám khẳng định cụ thể chính xác là model nào, vì e k nhớ rõ đâu dám khẳng định....vì vậy e nhờ mọi ng cùng ủng hộ test thử xem thế nào. ...thêm vào nữa image về tv lg như e reup trên thì model 40lf630t là va rồi"...........quá đủ điều kiện để ng sử dụng ngi ngờ là ips,va.

osiric

Well-Known Member

IPS hay VA cũng có --> tầm trung và cao cấp
nên so sánh thì nên so cùng đẳng cấp
2 loại này tương đương nhau thui à, tùy mắt mỗi người mà thôi

DigiCity Group

Well-Known Member

Đúng là LG sử dụng cả 2 tấm nền nha các bác, mỗi tấm nền đều có ưu nhược điểm riêng nên a e thích loại nào thì mua loại đó ạ.

khong_khiem

Active Member

Đúng là LG sử dụng cả 2 tấm nền nha các bác, mỗi tấm nền đều có ưu nhược điểm riêng nên a e thích loại nào thì mua loại đó ạ.

48LF540T màn to, giá hợp lý thì lại trong list VA, bác check lại model này cho e với

DigiCity Group

Well-Known Member

48LF540T màn to, giá hợp lý thì lại trong list VA, bác check lại model này cho e với

Theo nhân viên tổng đài số 5023 : 43", 49LF540T sử dụng panel VA nha bác. Thông tin của bác Gaconpro6886 là từ nhà máy ra :D chính xác luôn ạ.

khong_khiem

Active Member

Theo nhân viên tổng đài số 5023 : 43", 49LF540T sử dụng panel VA nha bác. Thông tin của bác Gaconpro6886 là từ nhà máy ra :D chính xác luôn ạ.

Vâng bác,
Cao hơn chút 48LF630T là màn ips k ạ.
UF670T Còn hàng k ạ, thấy các bác trên diễn đàn kêo lỗi thì có vấn đề gì k
..... Nếu có android theo bác nên lấy e nào

DigiCity Group

Well-Known Member

Vâng bác,
Cao hơn chút 48LF630T là màn ips k ạ.
UF670T Còn hàng k ạ, thấy các bác trên diễn đàn kêo lỗi thì có vấn đề gì k
..... Nếu có android theo bác nên lấy e nào

E 49LF630T dùng panel ips đó bác, hàng uf670t hiện tại thì e chịu luôn :D. Dùng android bây giờ bác có thể mua box hoặc dùng w800c của Sony khá ổn ạ.

Bên trên