Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Chắc lâu lâu nữa con 1612 của bác sẽ chết HDMI board. Con 1612 của tôi ngày xưa cũng bắt đầu với triệu chứng đó.

huy812000

Member

Chắc lâu lâu nữa con 1612 của bác sẽ chết HDMI board. Con 1612 của tôi ngày xưa cũng bắt đầu với triệu chứng đó.
Ặc, không lẻ em xui dữ, lúc mua thử chổ bán cả tiếng ngon lành.
Cái chết HDMI board này thì sửa có đắt lắm không bác?
Bác hướng dẫn chi tiết để định bệnh giúp em được không ạ? Vì chổ bán bảo hành uy tín cho em 1 tháng, nếu khẳng định bệnh được thì em thử hỏi chổ bán xem thế nào?

do_long_khach

Well-Known Member

Thôi trong 1 tháng bảo hành bác cứ dùng thật lực đi.

Ặc, không lẻ em xui dữ, lúc mua thử chổ bán cả tiếng ngon lành.
Cái chết HDMI board này thì sửa có đắt lắm không bác?
Bác hướng dẫn chi tiết để định bệnh giúp em được không ạ? Vì chổ bán bảo hành uy tín cho em 1 tháng, nếu khẳng định bệnh được thì em thử hỏi chổ bán xem thế nào?
AVR Denon 1611 của mình đang bật lâu lâu cũng bị nháy hình đen khoảng 1-2s như vậy. nghe đồn là triệu chứng của bệnh ung thư board HDMI đó. bệnh này thì chỉ có nước thay cả bảng HDMI luôn thôi, mà giá thì = 2/3 con 1612 luôn. bác thử chuyển qua tất cả các cổng HDMI test hết xem sao!

huy812000

Member

AVR Denon 1611 của mình đang bật lâu lâu cũng bị nháy hình đen khoảng 1-2s như vậy. nghe đồn là triệu chứng của bệnh ung thư board HDMI đó. bệnh này thì chỉ có nước thay cả bảng HDMI luôn thôi, mà giá thì = 2/3 con 1612 luôn. bác thử chuyển qua tất cả các cổng HDMI test hết xem sao!

Vâng, nghe các bác bảo bị vậy em lo gần chết, vì vừa vét hết sạch gia tài sắm giàn xem phim mà bị vậy.
Nên em đã mất cả ngày lần mò hết cả diễn đàn trong và ngoài nước.
Thế là chiều tối đó em về, rút nhẹ nhàng tất cả các đầu HDMI, sau đó cắm lại. Mở lên, may mắn là nó hết bị rồi.
Nước ngoài nó nói trường hợp này là "HDMI handshake", rất nhiều người bị, và ông Denon dính chưởng nhiều quá. Biết vậy em tránh xa Denon.
Ở vùng xa xôi hẻo lánh, cả nếu cần mua cọng HDMI em cũng phải chạy 30km, nên xài hàng hiện đại mà ở vùng sâu xa hơi bị lo.
May là tạm thời em cái AVR của em cũng đang tạm ổn.

rockloccoc

Well-Known Member

Hỏng HDMI thì dùng cổng Optical trên HDP xuống Optical của Rec là ổn mà. HDMI chỉ thêm cái DTS-HD với True-HD thôi nhưng em này thì âm thanh DTS và DTS-HD cũng chả khác là bao :D

huy812000

Member

Hỏng HDMI thì dùng cổng Optical trên HDP xuống Optical của Rec là ổn mà. HDMI chỉ thêm cái DTS-HD với True-HD thôi nhưng em này thì âm thanh DTS và DTS-HD cũng chả khác là bao :D

Vậy lúc này mình chơi về cổ điển là dây video nối từ AVR lên TV, rồi dây optical nối từ AVR lên TV là xong bác nhỉ?
Còn từ đầu HD chắc cũng chơi cổ điển luôn cho lành nhỉ!

do_long_khach

Well-Known Member

Nói là DTS và DTS HD trên 1612 ko khác nhau nhiều, nhưng cứ xem độ chục bộ bluray rồi quay về phim rip với DTS nghe khó chịu lắm.

huy812000

Member

Nói là DTS và DTS HD trên 1612 ko khác nhau nhiều, nhưng cứ xem độ chục bộ bluray rồi quay về phim rip với DTS nghe khó chịu lắm.
Bác chỉ em cách set để AVR 1612 lên DTS HD với.
Hình như nó chỉ lên DTS thôi thì phải.
Em đã set đầu HD 303D là original (tương đường với RAW) và âm thanh là 7.1 luôn!
Còn việc chuyển ở AVR khi nghe nhạc hoặc xem phim có phải bấm trên remote của AVR ở nút Music, Movie phải không bác?
Bấm Movie thì em thấy nó hiện ra DTS Neo, rồi PLC cinema....rồi vài mục khác.
Em chon PLC cinema thì khi xem phim nó hiện chữ DTS.....

binhhc

Moderator

@huy812000: mình cũng chả nhớ chỉnh chọt như thế nào, hình như phần input HDMI để auto nên khi nguồn phát từ HDP là Stereo, DTS hay DTS-HD thì ở AVR nó cũng hiển thị đúng như vậy.

rockloccoc

Well-Known Member

Vậy lúc này mình chơi về cổ điển là dây video nối từ AVR lên TV, rồi dây optical nối từ AVR lên TV là xong bác nhỉ?
Còn từ đầu HD chắc cũng chơi cổ điển luôn cho lành nhỉ!
Bác sai hoàn toàn rồi nhé ! Hình ảnh thì lấy từ cổng HDMI của HDP lên cổng HDMI của Tivi mới cho hình ảnh đẹp được, nhưng nếu bác thích thủ công như bác nói thì tùy bác. Còn bác nào tự sướng là 1612 chơi DTS-HD hay hơn DTS thì cứ thoải mái thôi, em tai trâu nên cũng chả thấy khác gì ! :D

huy812000

Member

Bác sai hoàn toàn rồi nhé ! Hình ảnh thì lấy từ cổng HDMI của HDP lên cổng HDMI của Tivi mới cho hình ảnh đẹp được, nhưng nếu bác thích thủ công như bác nói thì tùy bác. Còn bác nào tự sướng là 1612 chơi DTS-HD hay hơn DTS thì cứ thoải mái thôi, em tai trâu nên cũng chả thấy khác gì ! :D

Hehe........em nói vui theo bác kia thôi! Ý là lỡ xui hư mấy cổng HDMI thì xử vậy xài tạm, chứ không có tiền sửa HDMI board.
Chứ nói gì thì nói vụ hình ảnh, âm thanh thì mấy cổng kia sao bằng HDMI được bác!

xuansan83

Active Member

lâu lắm rồi không thấy bác chủ thớt xuất hiện ! không biết bác có con dùng 1612 ko ? em thì vẫn chung thủy với 1612 :D

DAIYOU

Active Member

Bác chỉ em cách set để AVR 1612 lên DTS HD với.
Hình như nó chỉ lên DTS thôi thì phải.
Em đã set đầu HD 303D là original (tương đường với RAW) và âm thanh là 7.1 luôn!
Còn việc chuyển ở AVR khi nghe nhạc hoặc xem phim có phải bấm trên remote của AVR ở nút Music, Movie phải không bác?
Bấm Movie thì em thấy nó hiện ra DTS Neo, rồi PLC cinema....rồi vài mục khác.
Em chon PLC cinema thì khi xem phim nó hiện chữ DTS.....

Bác làm vậy đúng rồi ,nếu muốn ra DTS hya DTS HD thì phim phải có định dạng am thanh này .

Kế tiếp cài đặt trên Recever tìm cái chữ Soucer chọn Auto thì khi phim nào có định dạng gì nó sẽ tự động chuyển sang chế độ đó.

Một số đĩa ca nhạc Thúy Nga thì thông thường nó có 2 định dạng âm thanh là Stereo với Dollby Digital nên nếu khi nào nó trên Receiver nó hiện PLC Cinema thì thử bấm remote trên Dune chữ Audio chuyển thử xem.

Bên trên