Thám hiểm đảo tôm hùm

Ðề: Thám hiểm đảo tôm hùm

4 5 người mà tốn hơn 4tr tiền ăn trên đảo. Thế thì gom tầm 6tr 7tr cho 6 người đi chơi cả đi và về là vừa a Chip nhỉ

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

4 5 người mà tốn hơn 4tr tiền ăn trên đảo. Thế thì gom tầm 6tr 7tr cho 6 người đi chơi cả đi và về là vừa a Chip nhỉ

Ừ thì cứ theo thực đơn của bọn mình thì giá cũng khoảng khoảng đó. Nói chung ở Bình Ba trước khi ăn tiêu gì cũng biết rõ ràng giá cả, rất minh bạch.

allimage

hình đẹp quá...
cảnh đẹp mà đồ ăn nhìn cũng thèm nữa....
chi phí cho chuyến đi cao không bác...
em cũng muốn làm 1 chuyến...

khangdu

Sao nội dung viết lách không giống giai điệu mấy bài trước vậy thớt !

supham

Member

Chảy nước miếng liên tục. Cày tiền đi chơi thôi. Trước giờ chỉ đưa gấu mẹ + gấu con về vũng tàu chơi 1,5 ngày + đêm mà đi hết 5chai, hải sản lại không bằng! Hic HIc

cenchom

Tình hình là e mới về từ Bình Ba ngày hôm qua. Muốn chia sẻ ngay với các bác cho nóng. :D
Nhìn chung, chuyến đi của bọn em cũng ít nhiều dựa trên bài viết của bác Chip nên chỉ xin góp thêm tí gọi là.
Bọn em xuất phát từ Bến xe phía Nam NT, đi xe dù (16chỗ) đến bến xe Cam Ranh tầm 1h20'. Theo em biết, xe này bắt khách liên miên trên đường, nhét đầy thì thôi, nhưng chạy gần như liên tục, cứ mỗi nửa tiếng là có chuyến xuất bến. Giá vé 25k/người.
Giờ tàu cũng y như bác Chip đã nói: 7:00AM, 10:00AM, 13:00. Nếu đông khách chờ ở cầu tàu Ba ngòi đi Bình Ba, sẽ có tàu khác từ đảo qua hỗ trợ.

Em nghỉ tại nhà bé Tú và cảm thấy RẤT MAY MẮN & mãn nguyện về chỗ ăn ở, sinh hoạt, thân thiện của chủ nhà.
Đón ngay tận cầu tàu Bình Ba, giới thiệu khái quát rùi dẫn về căn nhà sạch sẽ, thoáng mát (có cả máy lạnh) với 2 phòng riêng và 1 khoảng sân sinh hoạt chung. Tiếng là ở chung với chủ nhưng chủ nhà cứ đi suốt, ít khi gặp nhau thành ra rất riêng tư.
Ăn
Giá tôm hùm ngộp em ăn là 1,600k/kg. Các bác lưu ý chọn con nhỏ ăn thịt sẽ chắc và ngọt hơn con lớn (tôm hùm tươi thì ngược lại)
Các loại ốc iếc, sò, hải sản khác giá cả dao động từ 250k-350k/kg. Yên tâm khi mình yêu cầu ăn món gì người ta đều có báo giá trước.
Tiền công chế biến + gia vị cũng khá mềm: 200k-300k/bữa tùy số lượng món
Đồ ăn ở chợ cũng tàm tạm, ăn khá ổn nếu dễ tính và cũng khá rẻ nữa.
CHƠI
Tắm biển: cứ nhắm bãi Nồm mà quất thôi các bác ạ. Bãi này bờ cát rộng, nước trong và không sâu, là bãi tắm phổ biến của toàn dân trên đảo. Buổi tối ở đây các chương trình "Ăn hải sản uống nhạc sàn". Bọn em tự đặt ra thôi :)) chứ cái này là do mấy công ty lữ hành tổ chức hết, ai đi theo đoàn thì có tiết mục này. Ăn uống, nhảy múa, lửa trại khách đi lẻ có thể chơi ké, tất nhiên tùy đoàn khách. :)
Lặn san hô: 2 hôm trước bọn em tính chạy xe ra bãi Nhà Cũ tắm nhưng bị 4-5 anh Hải quân trên đảo chặn lại (chốt nằm trên đường ra bãi này) và thông báo "Hạn chế người dân ra Bãi Nhà Cũ từ tuần trước" mặc dù bọn em có thổ địa là dân trên đảo đi cùng. Cũng chả biết vì sao cấm và cấm bao lâu nhưng các bác có thể ra được nếu thuê tàu đi tham quan (thổ địa bảo thế).
Thế là rồng rắn đèo nhau qua bãi Chướng, đi lên đến đỉnh núi mà nhìn xuống cảnh biển, cảnh đảo mới thấy chuyến đi chả bõ công các bác ạ. San hô ở bãi này đa phần là đã chết nên cũng không đẹp!
Quà
Tùy các bác nhưng bọn em thì quyết định không mua vì người ta mời mua chả cả, đồ khô...
Chi phí: đoàn 5 người, ăn ở đi lại tẹt ga trên đảo 2 ngày 1 đêm ~ 3triệu.
Không phải là rẻ nhất quả đất nhưng là chấp nhận được và trải nghiệm vui là chính.
Nếu các bác đi thì nên đi trong tầm tháng này chứ đến đầu tháng sau là đảo vào mùa mưa rồi.

Chào thân ái & Chúc các bác đi vui vẻ. Vì mới về nhà nên chưa xả ảnh trong máy ra được. Các bác đọc chay vậy! :D

scotty

Well-Known Member

Review của bác cenchom đọc thích thế.
Lặn san hô: 2 hôm trước bọn em tính chạy xe ra bãi Nhà Cũ tắm nhưng bị 4-5 anh Hải quân trên đảo chặn lại (chốt nằm trên đường ra bãi này) và thông báo "Hạn chế người dân ra Bãi Nhà Cũ từ tuần trước" mặc dù bọn em có thổ địa là dân trên đảo đi cùng. Cũng chả biết vì sao cấm và cấm bao lâu nhưng các bác có thể ra được nếu thuê tàu đi tham quan (thổ địa bảo thế).
Đi chỗ này chủ yếu là diving mà cấm thì uổng quá nhỉ. Rổ giá thuê tàu, thuê đồ lặn thế nào bác?

cenchom

Nhóm em chỉ muốn snorkeling vs ống thở, tắm biển nên thiết bị tự mang theo. Dọc 2 bên đường vào xóm có 2-3 nhà có đề bảng tổ chức tour lặn biển (có tên Cty Du Lịch hẳn hoi) nhưng thổ địa bảo ở đây dân đảo đa phần lặn chay (tức với ống thở), còn muốn lặn bình hơi như bên Hòn Mun NT thì phải mướn thiết bị từ bên Cam Ranh (tức là bác phải báo trước nửa ngày cho người ta chuẩn bị). Giá thuê tàu thì em k biết vì chỉ mướn xe máy. Nhưng e nghĩ là không mắc, bác tham khảo bọn e thuê hẳn tàu 30c từ Cảng Cầu Đá NT đi lặn san hô ở bãi Tranh, Mini mà mất 600k trong tầm hơn 2h thì thuê tàu của dân trên đảo chắc sẽ rẻ hơn nhiều.

GENERALS

Ban Quản Trị

Oạch vậy khoản lặn biển tại Bãi Nhà Cũ chắc là xong film roài......>>,,<<

GENERALS

Ban Quản Trị

Em vẫn đang hóng giá tôm hùm tươi sống ạ .

Tôm hùm tươi sống mua ngay tại bè thì có 03 loại giá bác ạh, dao động từ 1 - 1.7tr/kg

P/s: A/e BQT & đội tin HDVN vừa có 1 chuyến đi Bình Ba 2 ngày 2 đêm về thật là sảng khoái và hoành tá tràng, hình ảnh, review.v.v sẽ update sau cho các bác nhé heheheheh

GENERALS

Ban Quản Trị

Ăn
Giá tôm hùm ngộp em ăn là 1,600k/kg. Các bác lưu ý chọn con nhỏ ăn thịt sẽ chắc và ngọt hơn con lớn (tôm hùm tươi thì ngược lại)
Các loại ốc iếc, sò, hải sản khác giá cả dao động từ 250k-350k/kg. Yên tâm khi mình yêu cầu ăn món gì người ta đều có báo giá trước.
Tiền công chế biến + gia vị cũng khá mềm: 200k-300k/bữa tùy số lượng món
Đồ ăn ở chợ cũng tàm tạm, ăn khá ổn nếu dễ tính và cũng khá rẻ nữa.
CHƠI
Tắm biển: cứ nhắm bãi Nồm mà quất thôi các bác ạ. Bãi này bờ cát rộng, nước trong và không sâu, là bãi tắm phổ biến của toàn dân trên đảo. Buổi tối ở đây các chương trình "Ăn hải sản uống nhạc sàn". Bọn em tự đặt ra thôi :)) chứ cái này là do mấy công ty lữ hành tổ chức hết, ai đi theo đoàn thì có tiết mục này. Ăn uống, nhảy múa, lửa trại khách đi lẻ có thể chơi ké, tất nhiên tùy đoàn khách. :)
Thế là rồng rắn đèo nhau qua bãi Chướng, đi lên đến đỉnh núi mà nhìn xuống cảnh biển, cảnh đảo mới thấy chuyến đi chả bõ công các bác ạ. San hô ở bãi này đa phần là đã chết nên cũng không đẹp!

Đính chính với bác là ko biết đoàn bác bị chém or thế nào, chứ giá tôm hùm ngộp làm gì có chuyện >600k/kg ta !?!?!? Đoàn em và mấy a/e BQT vừa đi rổ giá vẫn như cũ, tôm hùm ngộp 600k/kg, đoàn em quất 5.5kg hết 3300k hehehehe ^^ Ngon vãi tè và hoành tá tràng.

Về lặn biển, đoàn em vẫn thuê ghe đi lặn biển ngắm san hô ở Bãi Nhà Cũ bình thường, chỉ tốn 400k cho tiền thuê ghe thôi ^^

A Chip chắc chưa nghe gà chỉ Cam Ranh mới ăn Lotte.
Từ bến xe tới quán chưa tới 1km.
Thông thường, tối chủ nhật các nhóm du lịch ghé quán sau khi từ đảo về.
Nếu mọi người ở xa đến kg biết đường thì hỏi chị trực quầy xe Phương Trang.
Nhiều khách du lịch chọn quán Chín Chiều ăn vì tìm trên mạng do xuất hiện đầu tiên và đc lên báo.
Tuy nhiên quán này dân bản địa ít ai chọn.
P.S: dân CR đây.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

A Chip chắc chưa nghe gà chỉ Cam Ranh mới ăn Lotte.
Từ bến xe tới quán chưa tới 1km.
Thông thường, tối chủ nhật các nhóm du lịch ghé quán sau khi từ đảo về.
Nếu mọi người ở xa đến kg biết đường thì hỏi chị trực quầy xe Phương Trang.
Nhiều khách du lịch chọn quán Chín Chiều ăn vì tìm trên mạng do xuất hiện đầu tiên và đc lên báo.
Tuy nhiên quán này dân bản địa ít ai chọn.
P.S: dân CR đây.

Chín Chiều mình đã ghé rồi, rất ấn tượng. Vì anh em đi khoáng nóng nên thời gian còn lại không nhiều, vì thế ăn tối lẹ lẹ để còn kịp xe.

Nhân tiện cho mình hỏi dân địa phương chọn quán nào vậy để lần sau mình rút kinh nghiệm?

Quán Hảo Hảo đầu tiên, xa hơn chút có Hàn Châu.
Chiều cuối tuần phải đặt trc, 2 quán đông và thường hết sớm.
Hàn Châu số lượng gà cố định nên khoảng 6-7h hết, quán đc nhất gà chiên mắm.
Hảo Hảo nhiều hơn nhưng kg gọi trc thì hên xui ah. Quán có món gà chiên mắm với xôi giòn bá cháy. Kg dám hứa nhưng khi nào rảnh e up hình món quán này cho :)

kayhn

Member

Ngày 2: khám phá Bình Ba (tiếp theo)
Chi phí trả cho chủ nhà trên đảo Bình Ba cho 3 ngày 2 đêm ăn chơi bét nhè: 4.271k
Bao gồm: hải sản, công chế biến phục vụ, tắm giặt, ngủ nghỉ, thuê áo phao kính lặn... Tất cả các bữa ăn đều chất lượng và no nê, trong đó có 2 bữa tôm hùm.

Chào anh Chip, em đọc bài review của anh mà thấy thèm quá, anh có thể cho em xin số đt liên lạc của chủ nhà, để em tổ chức nhóm em lên đó được không ah. Cám ơn anh trước

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chào anh Chip, em đọc bài review của anh mà thấy thèm quá, anh có thể cho em xin số đt liên lạc của chủ nhà, để em tổ chức nhóm em lên đó được không ah. Cám ơn anh trước

Số điện thoại chủ nhà mình post rồi, hình như post 52 thì phải.

GENERALS

Ban Quản Trị

Quán Hảo Hảo đầu tiên, xa hơn chút có Hàn Châu.
Chiều cuối tuần phải đặt trc, 2 quán đông và thường hết sớm.
Hàn Châu số lượng gà cố định nên khoảng 6-7h hết, quán đc nhất gà chiên mắm.
Hảo Hảo nhiều hơn nhưng kg gọi trc thì hên xui ah. Quán có món gà chiên mắm với xôi giòn bá cháy. Kg dám hứa nhưng khi nào rảnh e up hình món quán này cho :)

Noted....Thanks bác nhiều và chắc chắn sẽ ghé thử ^^

Bên trên