Thành lập team Rip đầu tiên của VN (HDViE team)

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

TQN

Ðề: Thành lập team Rip đầu tiên của VN (HDViE team)

Đề xuất với bác Chip cấu trúc box Team Rip HDVN - HDViE!

Chia thành box nhỏ sau.

-Thảo luận kỹ thuật: Có rất nhiều thứ anh em phải tìm hiểu, H.264 là mới mẻ, kiến thức là vô tận.
-HDViE Riping: Thảo luận cụ thể những gì anh em chúng ta đang làm, làm như thế nào cho tối ưu.
-Đánh giá sản phẩm - Đúc kết kinh nghiệm: Thảo luận, đánh giá sảc phẩm của chúng ta và các sản phẩm của những Team khác. Đúc kết ra những kinh nghiệm cho Team của HDVN.

Anh em góp ý nhé!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đề xuất với bác Chip cấu trúc box Team Rip HDVN - HDViE!

Chia thành box nhỏ sau.

-Thảo luận kỹ thuật: Có rất nhiều thứ anh em phải tìm hiểu, H.264 là mới mẻ, kiến thức là vô tận.
-HDViE Riping: Thảo luận cụ thể những gì anh em chúng ta đang làm, làm như thế nào cho tối ưu.
-Đánh giá sản phẩm - Đúc kết kinh nghiệm: Thảo luận, đánh giá sảc phẩm của chúng ta và các sản phẩm của những Team khác. Đúc kết ra những kinh nghiệm cho Team của HDVN.

Anh em góp ý nhé!

Good idea, ghi nhận và sẽ thực hiện.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nó làm hộ mình tới đâu..?
Mỗi film mỗi khác, cái starrip nó nhận biết được cái khác này à...:confused:

Dùng Profile chẳng qua là "mỳ ăn liền", muốn ok thì phải "thủ công"...mà thủ công thì tuỳ hoàn cảnh cụ thể, không có công thức chung. Chẳng có Film nào giống film nào, vậy thì làm gì có công thức, profile chẳng có ý nghĩa gì cả.

Bác Chip mở box cho anh em đi! Có rất nhiều vấn đề cụ thể, đâu vắn tắt được!

Sau chuyến ra Bắc, mình sẽ fix team HDViE, sau đó set quyền cho thành viên vào box riêng của nhóm.

buonnguqua

Active Member

Nó làm hộ mình tới đâu..?
Mỗi film mỗi khác, cái starrip nó nhận biết được cái khác này à...:confused:
Cho hỏi bác dùng nó chưa <:p
Dùng Profile chẳng qua là "mỳ ăn liền", muốn ok thì phải "thủ công"...mà thủ công thì tuỳ hoàn cảnh cụ thể, không có công thức chung. Chẳng có Film nào giống film nào, vậy thì làm gì có công thức, profile chẳng có ý nghĩa gì cả.
Em cá là ối thằng cả internal lẫn scene group đều dùng Profile :rolleyes:

TQN

Cho hỏi bác dùng nó chưa <:p

Cái thằng starrip mình chưa có dịp xài qua. Còn thằng StaxRip thì mình có xài thử. Sau đó gỡ lun.

Em cá là ối thằng cả internal lẫn scene group đều dùng Profile :rolleyes:

Không riêng gì bạn, mình cũng đoán thế.
Mọi người cứ nghĩ là "Tây" thì nó ngon...ừ thì chính xác nhưng không phải thằng nào cũng vậy. Đầy bọn xử lý video lởm vãi lúa, bạn xem cái file "Cherry Blossoms Romance Spring in Japan"(Hình như là của ông CHD gì đấy) đi, mấy thằng ngốc xử lý Forced Film quá i-tờ.

Kể cả cái vụ DGIndex hay AVCIndex, không phải trong trường hợp nào cũng gút. Hay AviSynth, có nhiều plugin ok nhưng đôi khi soft khác lại ok hơn, v.v...

Nói nhiều thành nói dai...:D Mấy hôm nữa anh em tha hồ mà thảo luận. Nói thật là mình cũng a-ma-tơ lắm, nhưng mấy thằng Tây giỏi giỏi lúc đầu nó cũng a-ma-tơ mà...:D

Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

duycom

Ban Quản Trị

em cũng muốn tham gia, nhưng mà hiện tại thì ko có máy ạ, với cả chưa có tí kiến thức nào về rip hết :|

HDViet.Com

Em cá là ối thằng cả internal lẫn scene group đều dùng Profile

Nếu encode chỉ nằm ở mức add souce vào Megui, chọn Profile, click nút encode rồi ngồi chờ thì ai cũng làm được hết bro ạ :)
Mình ko dám nói láo các bác, cũng đã bước chân vào cái "thú vui" này từ 5-6 năm nay, từ SD cho đến HD sau này. Nhưng so sánh với các encoder của các nhóm internal thì vẫn còn gà mờ lắm.

Encode nói ra thì ở VN này vẫn còn là khái niệm mới mẻ, nhưng ai đã dính vào rồi thì cứ như bị dính vào HD vậy, ko bỏ được. Cái cảm giác ngồi chờ cả tiếng đồng hồ(thậm chí cả ngày) để thấy sản phẩm mình ra lò, so sánh nó như thế nào với source ban đầu, rồi up lên cho mọi người xem và chờ mọi người so sánh, đánh giá... phê lắm các bác ạ :D

Hồi nào đến giờ em cũng rất muốn có một forum chuyên về encode nhưng chưa làm được, nay anh Chip còn lập ra cả một team thì quá tuyệt. Có điều hiện giờ bận quá , ko thể gia nhập team được :(. Đành thất hẹn lần sau vậy :D

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

cái cảm giác của SK mình cũng đã trải qua, có điều việc của mình giản đơn hơn: convert phim quay bằng máy gia đình sang định dạng chuẩn dvd. Nói thì đơn giản vậy nhưng bắt tay vào mới biết nó phức tạp và chuyên sâu vô cùng. Để làm ra sản phẩm thì rất đơn giản, nhưng làm thế nào mà file vừa nhỏ, chất lượng lại cao... là cả một vấn đề. Khó nhưng rất thú vị.

hd1026

Member

Bên đây có topic về encode hay quá! E cũng đang khoái cái vụ này để rip đống video cồng kềnh! Hồi đầu chỉ rip avi divx/xvid vớ vẩn nhưng từ khi thấy ông Y2Kevtjai bên Boajang rip DVD mà bắt đầu thấy thèm rip x264 :D Tiếc cái là con CPU Pen4 2.7 cũ quá rồi nên ko dám rip nhiều! :|

Mang nguyên bài viết của ông ý cho mọi người trao đổi và nghiên cứu!
ông này có vẻ chuyên nghiệp lắm, nhìn vào dung lượng, chất lượng và kĩ thuật filter thì cứ phải gọi là ... :-??^:)^#:-s

[quote name='Y2Kevtjai' date='Feb 26 2009, 07:41 PM' post='1972850']

Search Keywords: Y2Kevtjai X264 Encode

My previous encode from the SSTV Broadcast is CRAP after a 2nd thought.
So no more CRAP Encodes. Here is a TRUE PROPER X264 Encode by me!

This is the Eien MV from the DVD. No annoying TV Logo's.
Source has been Inverse Telecined for less jerky playback.

Denoising, deblocking and sharpening has been applied.
There wasn't much pre-filtering needed since the source was quite good already.

For the results see the screenshots I made ;)
When you compare watch the screenshot AT ITS NATIVE FULL SIZE!!!

I have done the following filtering:

- Inverse Telecine results in less jerky movements
- Deblocking to gain details back in high motion scenes
- Denoising to prevent wasting bitrate
- Deringing results in smooth and sharp edge
- Slight sharpening
- Increase contrast slightly since many complained the movements couldn't be seen that well

After filtering the DVD Original. See DVD Filtered.
1) Look at the facial expressions. They look more clear.
Give special attention to the left male dancer. The eyebrows are more visible now.

2) Look at BoA's red/purple jacket. Colors are more solid after removing the noise.
Though the denoising has been done with care so there's no oversmoothing. Details still remained.

3) Look at the pants. Grooves are more visible and sharper.

4) Look at the door in the background. The noise gave it a weird color.
Now it's more pure black without ringing in the edge.

My Opinion
Overall the DVD has better color, contrast and saturation. Especially noticeable in dark scènes.
Also it has tones more details.

The TV Broadcast from SSTV was just HORRIBLE. Color has a EWW greenish color.
And where are the details?? Everythings looks so washed out and broken.

========== [ Download ] ==========
This MP4 file is NOT compatible with iPod.
The MP4 file extension doesn't tell anything about being compatible with portable devices!

Enjoy my Quality Encode. Smallest file size and highest quality are my standards ;)

Credits: Big thanks to Bonobi@JPS for the DVD ISO
Note: When you play the video. It'll be automatically anamorphic resized to 720 x 540 DAR 4:3

[/quote]

ở 4rum mình có ai làm đc như thế này ko để e theo học 1 khoá! :D
dạo này thử dành thời gian lọ mọ mấy cái này cũng tốn thời gian thật mà chả thấy tiến bộ gì! :|

Chỉnh sửa lần cuối:

HDViet.Com

@hd1026: nói thật thằng Y2Kevtjai nó cũng gà lắm luôn :))

Thứ nhất: Chưa crop
Thứ hai: Chưa chuyển từ PAR(Pixel Aspect Ratio)--->DAR(Display Aspect Ratio)

kepin

Well-Known Member

Em rất hoan nghênh ý kiến của anh Chip. Thời gian đầu chưa có tính thương mại thì các anh em trong nhóm Rip chủ yếu làm việc trên tinh thần đam mê là chính, vì vậy em xin phép chia sẽ kho acc của em cho các thành viên tích cực nhất của team rip. Món quà này thực ra không có giá trị lớn nhưng em muốn cho các thành viên chúng ta biết là tất cả mem HD đều ủng hộ anh em . Chúc anh em vui vẻ và triển khai dự án thành công

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em rất hoan nghênh ý kiến của anh Chip. Thời gian đầu chưa có tính thương mại thì các anh em trong nhóm Rip chủ yếu làm việc trên tinh thần đam mê là chính, vì vậy em xin phép chia sẽ kho acc của em cho các thành viên tích cực nhất của team rip. Món quà này thực ra không có giá trị lớn nhưng em muốn cho các thành viên chúng ta biết là tất cả mem HD đều ủng hộ anh em . Chúc anh em vui vẻ và triển khai dự án thành công

Xin ghi nhận thành ý của bạn. Nhóm rip quyết sẽ không phụ lòng anh em đã đặt niềm tin.

Many thanks.

kepin

Well-Known Member

Xin ghi nhận thành ý của bạn. Nhóm rip quyết sẽ không phụ lòng anh em đã đặt niềm tin.

Many thanks.

Tất cả xuất phát từ niềm đam mê HD mà anh :)

TQN

Encode nói ra thì ở VN này vẫn còn là khái niệm mới mẻ, nhưng ai đã dính vào rồi thì cứ như bị dính vào HD vậy, ko bỏ được. Cái cảm giác ngồi chờ cả tiếng đồng hồ(thậm chí cả ngày) để thấy sản phẩm mình ra lò, so sánh nó như thế nào với source ban đầu, rồi up lên cho mọi người xem và chờ mọi người so sánh, đánh giá... phê lắm các bác ạ :D

Hồi nào đến giờ em cũng rất muốn có một forum chuyên về encode nhưng chưa làm được, nay anh Chip còn lập ra cả một team thì quá tuyệt. Có điều hiện giờ bận quá , ko thể gia nhập team được :(. Đành thất hẹn lần sau vậy :D

Em cũng thế bác à, hy vọng sắp tới bác thu xếp được thời gian tham gia với anh em cho vui!
Có nhiều anh em cùng nhau "châm cứu" thì vui quá!
Thanks!

hd1026

Member

Thứ hai: Chưa chuyển từ PAR(Pixel Aspect Ratio)--->DAR(Display Aspect Ratio)

Cái này là sao? PAR và DAR sao lại chuyển đổi qua lại??? :|

Dù sao e chưa thấy ai làm pro hơn hắn! :rolleyes:
Bro thử up sản phẩm của mình lên cho mọi người thưởng thức đi xem có hơn ko? :bz

tieuthieugia

Well-Known Member

ủng hộ 2 tay 2 chân
em xin tình nguyện dùng film của HDViE cho gia đình khẹc khẹc...:p

TQN

Cái này là sao? PAR và DAR sao lại chuyển đổi qua lại??? :|

Dù sao e chưa thấy ai làm pro hơn hắn! :rolleyes:
Bro thử up sản phẩm của mình lên cho mọi người thưởng thức đi xem có hơn ko? :bz

VD: MPEG-2 PAL 16:9
PAR: 720x576 (16:9) ~ DAR = tự nhân chia cộng trừ nhé..!
Làm phép tính đi: 720 chia cho 576 = 1.25 (không phải 16:9)...! Tự đặt câu hỏi và tự trả lời đi..!

Không hiểu thì...:rolleyes:

buonnguqua

Active Member

Bên đây có topic về encode hay quá! E cũng đang khoái cái vụ này để rip đống video cồng kềnh! Hồi đầu chỉ rip avi divx/xvid vớ vẩn nhưng từ khi thấy ông Y2Kevtjai bên Boajang rip DVD mà bắt đầu thấy thèm rip x264 :D Tiếc cái là con CPU Pen4 2.7 cũ quá rồi nên ko dám rip nhiều! :|

ở 4rum mình có ai làm đc như thế này ko để e theo học 1 khoá! :D
dạo này thử dành thời gian lọ mọ mấy cái này cũng tốn thời gian thật mà chả thấy tiến bộ gì! :|
Máy yếu thì cứ khừ DVD rip ,
bác nào thử rip 2 cái DVD Dòng máu anh hùng thành file 500MB như bọn Tây xem nào :)

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên