[Thảo Luận] Đề Tài Tổng Hợp - Dành cho "Software & Hardware"

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: [Thảo Luận] Đề Tài Tổng Hợp - Dành cho "Software & Hardware"

Chào Mod, Mod chỉ cho mình soft nào gọn nhẹ chuyển nhạc lossless sang MP3 để tiện nghe trên di động ah. Xin cám ơn.
Phần mềm loại này có nhiều lắm bác..! Sau đây chỉ là một...

JetAudio (hàng TỐT & miễn phí) => "Download" tại ĐÂY!

01. Sau khi cài đặt => Cho chạy JetAudio.
02. "Click" vào thẻ "Convert" => "Convert Audio".
03. Tại phần "Output Format" => Chọn "MP3".
04. "Click" vào nút "Config" => Chọn "Bitrate" (bác muốn..!)

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Hệ Điều Hành LINUX

Công ty LINUX đã có đến 17 năm cạnh tranh với Windows...và nay không còn nữa..!

Một tin BUỒN cho những ai yêu thích hệ điều hành LINUX. Công ty Mandriva (Pháp) đã chính thức tuyên bố phá sản vào ngày 20-05-2015.
Mặc dù Mandriva tạo ra €553.000 doanh thu trong năm 2013, nhưng đã không đủ để tiếp tục phát triển trong năm 2015.
[Tại ĐÂY!]

...Chia buồn cùng những "Fan" của LINUX..!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Đề tài ngoài lề...
...Mong được chia sẻ cùng các bạn những thông tin về sự văn minh, tiến bộ với kỹ thuật CAO.

Chiến đấu cơ "tàng hình" đời mới / F-35B Lightning II / đáp xuống theo chiều thẳng đứng (như là một máy bay trực thăng).
[F-35B Lightning II stealth fighter jet lands vertically on the USS WASP]

[video=youtube_share;551qDxCmgEU]http://youtu.be/551qDxCmgEU[/video]

noelhao

Active Member
[Help]: Tạo ISO Bluray 3D!

Mình có chút vấn đề như sau:
Thông thường các Bluray ISO 3D khi mount ra ổ ảo dung lượng nó tăng gần gấp đôi so với dung lượng file ISO. Mình cần chỉnh sửa một ít trong file ISO 3D (ví dụ remux chẳng hạn ...) sau đó save lại hoặc tạo file ISO mới thì dung lượng nó tăng gần gấp đôi so file gốc. Vậy có cách nào tạo file ISO mới mà dung lượng nó không tăng nhiều không?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: [Help]: Tạo ISO Bluray 3D!

Mình có chút vấn đề như sau:
Thông thường các Bluray ISO 3D khi mount ra ổ ảo dung lượng nó tăng gần gấp đôi so với dung lượng file ISO. Mình cần chỉnh sửa một ít trong file ISO 3D (ví dụ remux chẳng hạn ...) sau đó save lại hoặc tạo file ISO mới thì dung lượng nó tăng gần gấp đôi so file gốc. Vậy có cách nào tạo file ISO mới mà dung lượng nó không tăng nhiều không?
Trước đây mình có đọc qua vấn đề này...nhưng rất tiếc là đã không tìm thấy giải pháp cho vấn đề bạn nêu lên..!
Đối với phim 3D, sau khi "Extract" hoặc "Mount" .ISO vào ổ ảo, dung lượng tăng gấp đôi là bởi...1 "Stream" dành cho mắt PHẢI + 1 "Stream" dành cho mắt TRÁI.

noelhao

Active Member

Trước đây mình có đọc qua vấn đề này...nhưng rất tiếc là đã không tìm thấy giải pháp cho vấn đề bạn nêu lên..!
Đối với phim 3D, sau khi "Extract" hoặc "Mount" .ISO vào ổ ảo, dung lượng tăng gấp đôi là bởi...1 "Stream" dành cho mắt PHẢI + 1 "Stream" dành cho mắt TRÁI.

Cám ơn Mod đã trả lời. Nhưng mình vẫn lăn tăn là một số file ISO mình thấy có Folder "FAB!", có nghĩa là nó được sao chép từ disc gốc bằng DVDFab (không biết có đúng không vì mình nhớ đã đọc ở đâu đó nói vậy ...). Bỏ qua disc gốc ( vì công nghệ riêng của nhà sản xuất), nhưng việc tạo File ISO bằng DVDFab mà dung lượng không tăng là có ( Chỉ mount ra ổ ảo nó mới tăng gần gấp đôi), vậy nên mình mới nêu vấn đề trên để AE thảo luận :D
P/S: Mình biết "Đối với phim 3D, sau khi "Extract" hoặc "Mount" .ISO vào ổ ảo, dung lượng tăng gấp đôi là bởi...1 "Stream" dành cho mắt PHẢI + 1 "Stream" dành cho mắt TRÁI." nhưng tại sao người ta vẫn đóng gói được file ISO dung lượng "nhỏ", chỉ tăng khi mount ra ổ ảo!?!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cám ơn Mod đã trả lời. Nhưng mình vẫn lăn tăn là một số file ISO mình thấy có Folder "FAB!", có nghĩa là nó được sao chép từ disc gốc bằng DVDFab (không biết có đúng không vì mình nhớ đã đọc ở đâu đó nói vậy ...). Bỏ qua disc gốc ( vì công nghệ riêng của nhà sản xuất), nhưng việc tạo File ISO bằng DVDFab mà dung lượng không tăng là có (Chỉ mount ra ổ ảo nó mới tăng gần gấp đôi), vậy nên mình mới nêu vấn đề trên để AE thảo luận :D
P/S: Mình biết "Đối với phim 3D, sau khi "Extract" hoặc "Mount" .ISO vào ổ ảo, dung lượng tăng gấp đôi là bởi...1 "Stream" dành cho mắt PHẢI + 1 "Stream" dành cho mắt TRÁI." nhưng tại sao người ta vẫn đóng gói được file ISO dung lượng "nhỏ", chỉ tăng khi mount ra ổ ảo!?!

01. "Structure" của đĩa Bluray gốc không có thư mục "FAB!" - Hình như đã được tạo ra do bởi DVDFab và được dùng để thu thập/chứa đựng những "Info" hữu ích cho công ty DVDFab (về việc "Decrypting"/giải mã, bẻ khóa cũng như lập báo cáo về "Bugs"..!)

02. Chúng ta tìm thấy những "File" .SSIF trong thư mục "Stream" trên đĩa Bluray.
Dựa theo những tài liệu tham khảo...thì những "File" .SSIF này được gọi là "Mirror"/sự "phản chiếu"/của những "fife" .m2ts trên đĩa Bluray.
Những "File" .SSIF này sẽ tự "Copy" ra và chiếm chổ trên HDD...một khi "Extract" hoặc "Mount" .ISO 3D-Bluray vào ổ ảo. Điều này sẽ làm cho dung lượng của đĩa 3D-Bluray tăng gia gấp đôi...là bởi "File System" của "Hard Drive" trên PC không hổ trợ loại "File" "Mirror" nói trên (UDF 2.5 là "File System" được dùng trong việc tạo ra "Mirror"/.SSIF trên đĩa 3D-Bluray).

khachieu

Well-Known Member

Phần mềm quản lý băng thông mạng lan, wifi
Chào bác DATAVIEWER và mọi người, mình có chia sẻ mạng wifi free cho hàng xóm với cam kết chỉ lướt web, facebook, xem báo và gửi email nhưng nhiều lúc họ lại down phim nên khi mình làm việc tốc độ bị chậm rất khó chịu. Mình không muốn cắt hẳn mà chỉ muốn giảm, giới hạn băng thông của họ xuống để họ chỉ có thể lướt web hay facebook ... được thôi. Vậy mong bác DATAVIEWER có phần mềm nào có thể làm được công việc này không cho mình xin nhé. Thank

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Phần mềm quản lý băng thông mạng lan, wifi
Chào bác DATAVIEWER và mọi người, mình có chia sẻ mạng wifi free cho hàng xóm với cam kết chỉ lướt web, facebook, xem báo và gửi email nhưng nhiều lúc họ lại down phim nên khi mình làm việc tốc độ bị chậm rất khó chịu. Mình không muốn cắt hẳn mà chỉ muốn giảm, giới hạn băng thông của họ xuống để họ chỉ có thể lướt web hay facebook ... được thôi. Vậy mong bác DATAVIEWER có phần mềm nào có thể làm được công việc này không cho mình xin nhé. Thank
Nếu hộp "Wireless Router" của bác có hồ trợ chức năng này...bác có thể "Setup" trên "Router" về vấn đề giới hạn băng thông/"Bandwidth" cho mỗi "Computer" trong "Network".
[Bác "check" kỹ hộp "Router" về chức năng này..!]

bujcat

Member

Nhờ Mod và các cao thủ trợ giúp: mình gặp vấn đề không lạ, nhưng chưa giải quyết được: tự nhiên trong ổ E xuất hiện folder lạ, không thể xóa, đã thử khá nhiều cách mà không được.
Trước đây cũng có lần bị như thế, phải format ổ mới hết, bác nào có cách gì hiệu quả mong chỉ giáo giúp với, xin cảm ơn trước !

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Nhờ Mod và các cao thủ trợ giúp: mình gặp vấn đề không lạ, nhưng chưa giải quyết được: tự nhiên trong ổ E xuất hiện folder lạ, không thể xóa, đã thử khá nhiều cách mà không được.
Trước đây cũng có lần bị như thế, phải format ổ mới hết, bác nào có cách gì hiệu quả mong chỉ giáo giúp với, xin cảm ơn trước !
Bác nên bỏ lên tấm hình để biết rõ TÊN của thư mục vả tất cả các thành phần chứa đựng bên trong..!

bujcat

Member

Bác nên bỏ lên tấm hình để biết rõ TÊN của thư mục vả tất cả các thành phần chứa đựng bên trong..!

báo cáo bác foldername = "7453" (size=0), subfolder = "23", nhưng không vào được subfolder23 này. Dùng unlocker thì thấy báo đã xóa xong, nhưng nó vẫn đấy; dùng mấy cái khác thì xóa xong nó lại tự đổi tên "7453" thành "1243". Đặc biệt là nó cho đổi tên, nhưng không xóa được, e tạo folder mới có tên "0000" rồi move nó vào đấy nó cũng đồng ý, nhưng bây giờ cái "0000" mới tạo cũng k xóa được nữa.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

báo cáo bác foldername = "7453" (size=0), subfolder = "23", nhưng không vào được subfolder23 này. Dùng unlocker thì thấy báo đã xóa xong, nhưng nó vẫn đấy; dùng mấy cái khác thì xóa xong nó lại tự đổi tên "7453" thành "1243". Đặc biệt là nó cho đổi tên, nhưng không xóa được, e tạo folder mới có tên "0000" rồi move nó vào đấy nó cũng đồng ý, nhưng bây giờ cái "0000" mới tạo cũng k xóa được nữa.
Không chắc 100% là do bởi lỗi gì..!? Tuy nhiên cứ thử theo nhưng "Step" sau...

01. Trước tiên, "Boot" PC vào trong "Safe Mode".
[Nếu không biết...hỏi "Google".]

02. Sau khi đi vào "Safe Mode" => Mở thư mục nói trên => "Delete" từng cái một (bắt đầu từ cái trong cùng...).

bujcat

Member

Không chắc 100% là do bởi lỗi gì..!? Tuy nhiên cứ thử theo nhưng "Step" sau...

01. Trước tiên, "Boot" PC vào trong "Safe Mode".
[Nếu không biết...hỏi "Google".]

02. Sau khi đi vào "Safe Mode" => Mở thư mục nói trên => "Delete" từng cái một (bắt đầu từ cái trong cùng...).

Làm theo bác hay nhiều cách khác, kể cả làm từng bước theo video hướng dẫn trên Utube cũng vô hiệu. Boot bằng usb, del tứ winpe cũng k được mới thấy nó cứng đầu quá mức cần thiết. Đành format thôi bác ợ.

vo7210

Well-Known Member

Tình trạng cái ổ cứng của mình như hình dưới, đã dùng thằng này Western Digital Data LifeGuard Diagnostics Extended Test và Write Zero chạy mất mấy ngày vẫn thế, bây giờ chép dữ liệu vào thì rất chậm, file Media lớn đọc vấp , losless vẫn còn chạy được thỉnh thoảng đơ,có cơ hội nào cứu cho nó hết Bad không mấy bác

noelhao

Active Member

Tình trạng cái ổ cứng của mình như hình dưới, đã dùng thằng này Western Digital Data LifeGuard Diagnostics Extended Test và Write Zero chạy mất mấy ngày vẫn thế, bây giờ chép dữ liệu vào thì rất chậm, file Media lớn đọc vấp , losless vẫn còn chạy được thỉnh thoảng đơ,có cơ hội nào cứu cho nó hết Bad không mấy bác

Nếu nó còn bảo hành thì đi đổi thôi. Còn không thì đành tiển em nó ra nghĩa trang :D
P/s: Xem còn bảo hành hay không ở đây nhé: (nhập Serial Numbers vào sẽ biết) https://wdsupport.wdc.com/warranty/warrantycheck.asp?custtype=end

noelhao

Active Member

Mình xem luôn dùm bạn: Out of Limited Warranty 8/27/2014. Đã hết bảo hành gần một năm ;)). Mình thấy trên diễn đàn một số AE nói thằng WD Green với WD Red cũng same same nhau nhưng qua kinh nghiệm bản thân thì thằng Green dễ chết yểu hơn. Mình có cả chục HDD WD Red mấy năm nay chả sao nhưng mua 2 thằng Green chưa được 1 năm thì 1 em đã có hiện tượng lỗi. Ức cái là nó mới màu vàng chứ chưa bị đỏ như bạn nên chưa đi bảo hành :))

noelhao

Active Member

Của mình đây, còn bảo hành đến 16/01/2017 ( Mới mua chưa lâu mà đã bị như vầy). Thề không bao giờ mua WD Green =))

vo7210

Well-Known Member

Nếu nó còn bảo hành thì đi đổi thôi. Còn không thì đành tiển em nó ra nghĩa trang :D
P/s: Xem còn bảo hành hay không ở đây nhé: (nhập Serial Numbers vào sẽ biết) https://wdsupport.wdc.com/warranty/warrantycheck.asp?custtype=end

Coi như tiêu hả bác, không có dịch vụ sửa chữa nào can thiệp được à bác, cũng cái tội tháy máy nằm yên trong đầu Dun HD từ năm 2011 tới giờ không sao , tết vừa rồi tháo ra tháo vô gắn qua Arỉang 3600HD nên mới bị , có mấy cái ổ cứng trong PC cũ từ năm 2004 còn chạy ngon , kể ra mấy cái dung lượng lớn này chơi nguy hiểm quá , theo mình nghĩ mấy thằng>2T nên để yên trong máy chớ tháo ra xách tới xách lui là dễ tèo như cái của mình

tusontay

Huyền Thoại

@Bác "Võ Tòng": Lỗi 05 này thì coi như tiêu tùng rồi, chỗ em có mấy con (của khách) đang vàng chỉ chờ đỏ là cho đi Nga Ngố thỉnh kinh thôi. :) Copy dữ liệu quan trọng ra đi. Đc chút "lào" hay chút đó. :))
@Bác noelhao: Em cũng sợ WD Green lắm rồi, con 2Tb của em toàn nhạc tuyển (đã checker) ra đi ko hẹn ngày trở lại. :( Nói chung giờ em theo tôn chỉ: "Share là backup". Mỗi cái quê em toàn dân tộc, ko thích nhạc của mình thích. :))

Bên trên