[Thảo luận] HTPC của bạn đang chạy trên OS Windows gì?

Ðề: [Thảo luận] HTPC của bạn đang chạy trên OS Windows gì?

Xin các bạn khi thảo luận ta lưu ý thêm cái này một chút. Đó là khi bàn về OS Windows đang chạy trên HTPC thì ta nên tập trung nói nhiều về driver, software, mạng, sự ổn định ko giật lag,... chuyên dụng cho một HTPC xem phim/ nghe nhạc. Đừng nói về hiệu xuất không khéo lại trùng với đề tài của bên box phần mềm.
Xin cám ơn.

langtu27

Well-Known Member

Vẫn trung thành với win 7 64, win 10 khi thiết lập cho HTPC dùng cả graphic card lẫn sound card như mình luôn gặp trục trặc. Đơn giản và an toàn, dễ sử dụng nên mình vẫn chọn win 7, còn win 10 mình áp dụng cho công việc.

sircuong1303

Well-Known Member

Cái này không chính xác còn driver+soft+chỉnh gì nữa đó, cài mạng,....em lười và có cái em không biết làm.

Với Win 10 chỉ cần có mạng và sẵn driver card mạng là tự down các driver còn thiếu về thui bác à.

saigon1975

E dùng win 10 vẫn chiến World of Warships ầm ầm đây mà bác ơi, chắc là bác cài bị lỗi ở đâu đó rùi.

ec bác nói sao chứ worldoftanks đâu có bản cho win 10, cả clan mình chả ai dùng win 10 chơi worldoftanks cả ( 98 người ).
còn worldofships thì không có chơi nên ko biết thế nào

sircuong1303

Well-Known Member

ec bác nói sao chứ worldoftanks đâu có bản cho win 10, cả clan mình chả ai dùng win 10 chơi worldoftanks cả ( 98 người ).
còn worldofships thì không có chơi nên ko biết thế nào

Cả 2 game này đều của WarGaming.net phát hành thì ko thể có chuyện WoWs chạy dc trên Win 10 còn WoT thì ko chạy dc. E vừa xem lại thì thấy WoT có hỗ trợ Win 10 mà bác ơi. Bác có thể gửi lại cấu hình mà bác đang dùng dc ko.

http://worldoftanks.asia/en/content/docs/update/

Win 10 mình thấy ok hết về thời điểm hiện tại về Driver, nhanh ổn định. Cài win 10 xong chỉ cài mỗi cái driver VGA rời thôi. còn lại tự nhận tất tần tật :D

Nghe bạn nói làm tôi muốn lên Win 10 rồi đây.

sircuong1303

Well-Known Member

Nếu xem bluray iso thì Win 10 có mount ổ ảo luôn khg phải cài thêm pm ngoài

Giống Win 8/ 8.1 bác à, có file iso là mount thành ổ ảo và xem luôn mà ko cần phải cài thêm phần mềm. Trừ khi các file CD ca nhạc của bác ở đuôi .nrg thì bắt buộc cài thêm phần mềm khác để mount ổ ảo thui ạ.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Win 10 mình thấy ok hết về thời điểm hiện tại về Driver, nhanh ổn định. Cài win 10 xong chỉ cài mỗi cái driver VGA rời thôi. còn lại tự nhận tất tần tật :D

Driver hỗ trợ theo win có tốt bằng driver tải từ hãng main về không? Từ trước đến giờ khi cài xong win em thường phải vào trang chủ main board tải về cài đặt hết...dạo này em lười chứ ngày xưa em cũng hay vọc phá tìm hiểu...tks.

tatam

Well-Known Member

Driver hỗ trợ theo Win chỉ là tương thích, còn muốn có bản mới nhất, tối ưu nhất cho phần cứng thì phải tải từ hãng sản xuất phần cứng. Có thể lấy ví dụ: Driver Audio cho card âm thanh onboar Realtek thì hãng làm main cũng có cập nhật driver nhưng mức độ nào đó thôi, còn muốn luôn luôn mới nhất thì phải vào trang chủ Realtek để tải.

Driver hỗ trợ theo win có tốt bằng driver tải từ hãng main về không? Từ trước đến giờ khi cài xong win em thường phải vào trang chủ main board tải về cài đặt hết...dạo này em lười chứ ngày xưa em cũng hay vọc phá tìm hiểu...tks.

tusontay

Huyền Thoại

Trước em dùng từ Windows 95 (giờ vẫn còn cái HDD 5,5" nguyên Windows, năm 2014 kiểm tra vẫn sống), 98, 2000, Me, XP, Vista, 7, 8, 8.1, 10 đủ cả (Windows 7 chỉ dùng bản Ultimate thôi nhé). Ngày trước thì ko nhớ lắm, vì chả có gì so sánh, vừa dùng vừa học mà. Nhưng đến XP em thấy ổn định, khi Vista ra đời thì nhanh nhạy nâng cấp (em yêu khoa học mà) sau về vội, tới khi 7 nó ra thì ko dám lên, vì đã dính bài từ Vista, mãi đến khi thằng bạn nó chuyển cho cái key bản Ultimate N thì cài lên và cảm thấy ổn, 8 & 8.1 ko có phàn nàn gì. Đến khi 10 ra thì em thấy tuyệt vời ông mặt trời luôn, tính năng ổn, mọi thứ OK, tương thích tốt phần cứng, mong MS càng ngày càng hoàn thiện hơn. :D

Quoc Hiep HD

Active Member

Em thì cứ có bản mới là xài. Tuy nhiên hơn 10 năm qua em thấy ấn tượng nhất vẫn là XP, còn củ chuối nhất là Vista và W8. Hiện em xài W10@64 cho Lap, PC tại cơ quan. Riêng PC phòng xem phim thì không tài nào xài được W10. Em đã thử gần 10 phiên bản khác nhau năm 2015 không thành công. Mấy hôm nghỉ tết thử tiếp phiên bản tháng 2/2016, ổn định được 3 ngày, sau đó lại trục trặc, đến ngày thứ 6 thì hy sinh toàn tập dữ liệu của 6 ổ 3TB và 4TB, tiếc đứt ruột, đành quay lại với W8.1. Em thử chán chê và đoán nó xung đột gì đó với cạc hình (em dùng cạc HD5570 từ hồi 2010) nên khởi động không ổn định, có khi khởi động 3-5 làn mới được, đang chạy thỉnh thoảng báo cạc hình bị treo (hang). Túm lại không phải bản nào mới nhất cũng là tốt nhất, W10 và W8.1 kẻ 8 lạng người nửa cân, bác nào PC yếu không chạy được thì cứ XP cho lành chứ W7 và W8 vứt.
Mình đã cài Win10 trên main G31 phải nói nó hay bị treo lúc Khởi động. Chính vì mê win 10 cho cái HTPC mình đã phải nâng cấp cái máy mới. Tóm lại Win 10 là bản nâng cấp hoàn hảo của XP nhưng nó ko thích hợp với main đời cũ, qua những lần nâng cấp giúp bạn bè mình cản nhận Win10 chỉ chạy tốt với những main dùng ram3 trở lên thôi. những máy ram2 cứ đc thời gian ngắn là lỗi.

tatam

Well-Known Member

Đến giờ mình thấy mức độ ổn định thì Win 7, trên Win 10 hay bị treo và khởi động lại không rõ lý do, dù cài mới Win 10 trên Intel core thế hệ 4 hay 6. Cùng cấu hình đó thì Win 7 chạy miệt mài chẳng sao.

MetalCore1985

Active Member

Đến giờ mình thấy mức độ ổn định thì Win 7, trên Win 10 hay bị treo và khởi động lại không rõ lý do, dù cài mới Win 10 trên Intel core thế hệ 4 hay 6. Cùng cấu hình đó thì Win 7 chạy miệt mài chẳng sao.

Lạ nhỉ. Mình cũng cài update từ Win 7 lên, chọn cách cài mới, sau đó Win 10 tự active vĩnh viễn luôn chạy ngon lành lắm bác. Máy mình Core i3-4160 nhá :)

saigon1975

Cả 2 game này đều của WarGaming.net phát hành thì ko thể có chuyện WoWs chạy dc trên Win 10 còn WoT thì ko chạy dc. E vừa xem lại thì thấy WoT có hỗ trợ Win 10 mà bác ơi. Bác có thể gửi lại cấu hình mà bác đang dùng dc ko.

http://worldoftanks.asia/en/content/docs/update/

hiện cấu hình của mình

main asrock z68 xtreme zen 3/ 8GB DDR3 1600/ His 7970/ lg 22 inch/ i5 2500k

à xem lại thì cấu hình khuyết khích WOT là win 7/8/XP/Vista - 64 bit ko hổ trợ win 10

còn cấu hình tối thiểu thì lại hổ trợ win 10

ngdhieu

Well-Known Member

Máy cùi thì có nên cài Win 10 hay chỉ nên cài lại Win 7 hả các bác?

Mình xài laptop, cấu hình T7100 + 3GB Ram 2 + Nvidia NVS 140 (nói chung là rất cùi).
Trước giờ chạy win7 32, rồi cài Bluestack chơi game Androi rất ngon.
Nhưng khoảng 1 tháng trở lại đây máy thường xuyên treo khi chạy game, hoặc vào game thì màn hình giựt giựt.
Khởi động lại máy, chạy các CT khác thì lại bình thường. Thỉnh thoảng chạy lại đúng cái game đó cũng chơi được, hơi giựt giựt.
Không biết nâng cấp lên Win10 chạy Bluestack có ổn định hơn không.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Em mới lên win 10 thấy giao diện lạ quá chọt chọt bay bay bắt mắt thật!

Bên trên