[Thảo Luận] Raspberry PI 2 HD Player Rất Tốt .

huapro

Member
> OpenELEC (official) Version: 5.0.3
> OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=xx,password=xx//192.168.1.105/hdd1 /storage
> mount: can't find /storage in /etc/fstab
-sh: mount:: not found
OpenELEC:~ # OpenELEC:~ #mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1 /storage,videos
-sh: OpenELEC:~: not found
OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1 /storage;
mount: can't find /storage in /etc/fstab
OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1/New Volume /storage;
mount: mounting Volume on /storage failed: Invalid argument
OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1/New Volume /storage/videos;
mount: mounting Volume on /storage/videos failed: Invalid argument
OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1/New Volume /storage/video;
mount: mounting Volume on /storage/video failed: No such file or directory
OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1/New Volume /storage/cifs
mount: mounting Volume on /storage/cifs failed: Invalid
Lỗi ở đâu ạ?

vuthecong78

Well-Known Member
Ðề: [Thảo Luận] Raspberry PI 2 HD Player Rất Tốt .

Bác chủ va mọi người cho em hỏi là: PI2 này không có cổng Optical va Optical thì làm sao passtgrough sound để xem phim 5.1 qua loa? Ở VN có shop nào bán thiết bị 2 cổng này cho PI2?
Theo kết nối của em: Pi2 - HDMI - TV - cổng Optical trên TV dùng dây optical nối từ TV đên cổng Optical trên REC? ( Vậy âm thanh có pasthrough từ Pi2 đến Rec?)
+ Con Pi2 này chơi nhạc lossless thế nào?
Thanks all

Theo mình nghĩ là HDMI của Pi 2-> HDMI in của dàn rồi từ HDMI out của dàn đến HDMI của TV.

hungphutho

Active Member
Ðề: Re: [Thảo Luận] Raspberry PI 2 HD Player Rất Tốt .

> OpenELEC (official) Version: 5.0.3
> OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=xx,password=xx//192.168.1.105/hdd1 /storage
> mount: can't find /storage in /etc/fstab
-sh: mount:: not found
OpenELEC:~ # OpenELEC:~ #mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1 /storage,videos
-sh: OpenELEC:~: not found
OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1 /storage;
mount: can't find /storage in /etc/fstab
OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1/New Volume /storage;
mount: mounting Volume on /storage failed: Invalid argument
OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1/New Volume /storage/videos;
mount: mounting Volume on /storage/videos failed: Invalid argument
OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1/New Volume /storage/video;
mount: mounting Volume on /storage/video failed: No such file or directory
OpenELEC:~ # mount -t cifs -o username=x5,password=xx//192.168.1.105/hdd1/New Volume /storage/cifs
mount: mounting Volume on /storage/cifs failed: Invalid
Lỗi ở đâu ạ?
Bạn dùng NAS là NFS hay SAMBA ?

samba thì
Mã:
mount -t cifs -o username=user,rw //192.168.1.105/videos /storage/videos;
Nếu bạn để user và pass thì là thế này
Mã:
mount -t cifs -o username=myuser,password=mypass,rw //192.168.1.105/videos /storage/videos;
nsf thì
Mã:
mount -t nfs 192.168.1.105:/nfs/video /storage/videos -o nolock;

Nguồn http://wiki.openelec.tv/index.php?title=Mounting_network_shares

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dungtoandung

Well-Known Member

Cac bac cho hoi:
- mình down o trang 1 duoc file OpenELEC-RPi2.arm-5.95.2.img.GZ thì làm thế nào?
down trang OpenELEC Testbuilds for RaspberryPi (Kodi 15.0) Part 2 được file OpenELEC-RPi2.arm-6.0-Milhouse-20150623210355-#0623-gabcff54 là cái gì a?
Mình hơi ếch cái này

hungphutho

Active Member

Toi nay minh co Pi2 de trai nghiem roi

Theo mình nghĩ là HDMI của Pi 2-> HDMI in của dàn rồi từ HDMI out của dàn đến HDMI của TV.
Yes , cũng đúng ý em là vậy , vì trên PI 2 vẫn có thể pasthrough qua HDMI , nếu DTS HD , DTS MA 7.1 , HDMI trên PI 2 nó không như các đầu android khác mà nó ra âm thanh lossless 8 channels ( trong mục audio output có mục chỉnh số kênh ra của HDMI ) , không nhất thiết phải có cổng Optical mà chỉ cần HDMI nối ra dàn rồi dàn đến TV .
Còn nếu muốn dùng Optical phải có DAC

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hungphutho

Active Member

Cac bac cho hoi:
- mình down o trang 1 duoc file OpenELEC-RPi2.arm-5.95.2.img.GZ thì làm thế nào?
down trang OpenELEC Testbuilds for RaspberryPi (Kodi 15.0) Part 2 được file OpenELEC-RPi2.arm-6.0-Milhouse-20150623210355-#0623-gabcff54 là cái gì a?
Mình hơi ếch cái này
Bác down cái OpenELEC-RPi2.arm-5.95.2.img.GZ giải nén ra đươc cái OpenELEC-RPi2.arm-5.95.2.img cái này là bản beta phát hành , còn cái OpenELEC-RPi2.arm-6.0-Milhouse-20150623210355-#0623-gabcff54.tar kia là bản dev nó không có file .img nếu muốn dùng bản dev đó thì bác cứ cài bản phát hành kia đi sau đó chạy ok rồi thì chép cái OpenELEC-RPi2.arm-6.0-Milhouse-20150623210355-#0623-gabcff54.tar đó vào thư mục /storage/.update sau đó khởi động lại openelec là nó sẽ cập nhật nên bản dev đó .

Openelec luôn phát hành cả phiên bản .img và bản .tar để người dùng cài mới hoặc update có thể lựa chọn

EM hướng dẫn cho bác luôn thế này cho bác không phải bỡ ngỡ nhé . và nó sẽ chuẩn cho bác .

B1- Cắm thẻ nhớ vào máy tính
B2- Tải phần mềm định dạng thẻ nhớ "SDFormatter" tại đây https://www.sdcard.org/downloads/for.../eula_windows/ . Cài đặt và chạy nó để format thẻ

B3- Tải hệ điều hành cho PI 2 ở đây http://openelec.tv/get-openelec , bản mới nhất hiện tại là 5.95.2 bác vừa tải đó . ok

B4- Dùng phần mềm Win32 Disk Imager tại đây http://sourceforge.net/projects/win32diskimager để ghi cái file có đuôi .img vào thẻ nhớ(ví dụ bên dưới là làm với có tên file sd.img , của bác là cái OpenELEC-RPi2.arm-5.95.2.img vừa giải nén đó .
chọn đến file đó và write

B5
- Cắm thẻ nhớ vào Pi 2 , vậy là bác có Openelec rồi .

B6 , Bác cứ dùng bình thường bản hiện tại , nhưng nếu bác muốn có bản mới hơn thì có thể update bằng file .tar của các phiên bản khác , ví dụ bản dev bên trên . chép cái OpenELEC-RPi2.arm-6.0-Milhouse-20150623210355-#0623-gabcff54.tar đó vào thư mục /storage/.update sau đó khởi động lại openelec là nó sẽ cập nhật nên bản dev đó .

rua bo

Well-Known Member

Trưa nay, em xách pi2 qua hàng xóm để thử và khoe hàng luôn. Chạy khoảng 15', nó tắt ngúm ko báo trước. Cứ nghĩ lỏng dây, ổ điện, em thử các ổ điện trong nhà mà nó ko lên. Tức mình chạy qua nhà kế bên mượn ổ nối dài về thử cũng vậy. Em nghĩ đi toi cái nguồn hoặc pi2. Quê độ, em cuốn gói chuồn khỏi, về nhà thì lại mở lên. Có bác nào bị giống em ko? (tối qua, em test hơn 4h sáng chạy ngọt ngào, trơn tru, mượt mà). Khó hiểu.

rua bo

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: [Thảo Luận] Raspberry PI 2 HD Player Rất Tốt .

mượt hơn AB nhìu ko bác, để em sắm 1 con :), đu theo anh em trải nghiệm với ^^

Chạy mượt, load nhanh, hiển thị tốt, âm thanh mạnh, nhưng add-on p2p, em chịu thua, ko biết làm sao cài sop với ace để cho nó chạy.

hungphutho

Active Member

Trưa nay, em xách pi2 qua hàng xóm để thử và khoe hàng luôn. Chạy khoảng 15', nó tắt ngúm ko báo trước. Cứ nghĩ lỏng dây, ổ điện, em thử các ổ điện trong nhà mà nó ko lên. Tức mình chạy qua nhà kế bên mượn ổ nối dài về thử cũng vậy. Em nghĩ đi toi cái nguồn hoặc pi2. Quê độ, em cuốn gói chuồn khỏi, về nhà thì lại mở lên. Có bác nào bị giống em ko? (tối qua, em test hơn 4h sáng chạy ngọt ngào, trơn tru, mượt mà). Khó hiểu.
Cái nguồn của bạn có vấn đề , mình chưa bao giờ bị chập chờn 1 chút nào với PI cả , trên android thỉnh thoảng gắn nguồn nó không lên mà phải gắn lại 1 cái nữa . nhưng PI thì tuyệt đối không có bệnh đó
có thể cái nguồn của bạn không phải hàng xịn và đến nơi điện yếu là bị vậy , về nhà bạn điện đủ nó vẫn chạy

Nguồn ảnh hướng khá lớn đến PI đấy nhé , nó quan trọng hơn cả cái thể nhớ , nhiều bác hay bị treo cũng vì cái nguồn dởm .

rua bo

Well-Known Member

Nguồn em đang xài của pisen của Tung cẩu. Để em đổi nguồn khác xem sao.

dungtoandung

Well-Known Member

Mình cắm nguồn, đèn đỏ sáng, đèn xanh nhấp nháy, màn hình TV đen xì, có chữ ngõ vào 1( Kodi) là sao ạ. Đã wire openelec vào sd card

hungphutho

Active Member

Mình cắm nguồn, đèn đỏ sáng, đèn xanh nhấp nháy, màn hình TV đen xì, có chữ ngõ vào 1( Kodi) là sao ạ. Đã wire openelec vào sd card
Bác cho xin cái ảnh để hiểu rõ hơn được không ?

Nếu đợi 1 lúc tầm 5 phút mà nó vẫn vậy thì bác tháo thể ra fomart theo hướng dẫn và write lại os rồi gắn lại vào pi khởi động lại PI rồi cho xem kết quả .

em nghi vấn đề của bác do thẻ nhớ chứ bình thường phải hiện logo openelec sau đó là bước install os một lúc

lohado2

Active Member

Chắc do thẻ nhớ có vẫn đề. Kiếm con thẻ nhớ khác đi bác.

dungtoandung

Well-Known Member

Bác cho xin cái ảnh để hiểu rõ hơn được không ?

Nếu đợi 1 lúc tầm 5 phút mà nó vẫn vậy thì bác tháo thể ra fomart theo hướng dẫn và write lại os rồi gắn lại vào pi khởi động lại PI rồi cho xem kết quả .

em nghi vấn đề của bác do thẻ nhớ chứ bình thường phải hiện logo openelec sau đó là bước install os một lúc

Em đã làm theo bác, fomart thẻ, cài lại openelec, cắm vào chạy ok, sau khoảng 5 phút tự khởi động lại 2 lần rồi lại tắt ngóm, màn hình đen luôn.

dungtoandung

Well-Known Member

Cái thẻ của em 8Gb format xong còn 7,xxxGb, sau khi wire openelec nó báo 149Mb free of 255Mb là bình thường hay có vấn đề ạ

hungphutho

Active Member

Em đã làm theo bác, fomart thẻ, cài lại openelec, cắm vào chạy ok, sau khoảng 5 phút tự khởi động lại 2 lần rồi lại tắt ngóm, màn hình đen luôn.
Nguồn không đủ cấp rồi , bác dùng nguồn loại nào vậy hay là sạc điện thoại , nếu là sạc điện thoại phải là loại của máy tính bảng là tốt nhất nhé .
PI 2 cần tối thiểu nguồn 1A

dungtoandung

Well-Known Member

Hayza, em dùng nguồn của cục sạc dự phòng điện thoại đề 5V không thấy ghi bao nhiêu A. Em có cục nguồn của mays tính bảng 5,3V - 2A nhưng chưa dám căm thử , sợ cháy Pi ;)

lohado2

Active Member

Cái thẻ của em 8Gb format xong còn 7,xxxGb, sau khi wire openelec nó báo 149Mb free of 255Mb là bình thường hay có vấn đề ạ

không sao đâu bác. Dùng cái SD formatter là lại về bình thường ngay

hungphutho

Active Member

Đó là bình thường đó , vì cái phần dùng boot là FAT32 có hơn gần 200mb mà bác nhìn thấy nó trên windows , còn phần vùng EXT4 kia nó là của linux do vậy bác gắn vô windows thì win bó tay không nhận ra .
Như vậy mới phải dùng cái soft kia để fomart cái EXT4 đi trước khi cài mới lại

Bên trên