The Hurt Locker (2009)

Gambit

Ðề: The Hurt Locker (2009)

Gambit coi fim này mà thấy chán ko chịu nổi. có lẽ do ko hợp gu.

Chán như con gián, xem khá lâu rồi. Xem Diều hâu gãy cánh ( BHD) phê hơn.

thangtb

Member

đúng, em đồng ý với bác nào bảo phim này chán! chán vì xem lướt! vì xem phim thấy tưởng chiến tranh mà ko bắn nhau ì xèo, ko rambo, ko cháy nổ hoành tráng!
nhưng HAY! hay là vì tâm lí nhân vật, hay là vì cảm xúc, vì nhịp phim, vì tính cách, vì căng thẳng hồi hộp!
mời bác xem preview 9' đầu tiên của phim để đánh giá lại, thanks!

DanielTran

Well-Known Member

Baì review có spoil cop từ blog Phanxine
The hurt locker được làm theo phong cách phim tài liệu, không chỉ ở cách quay, mà còn ở cách dàn dựng, cách kể chuyện, và đặc biệt là sự diễn xuất của các diễn viên xuất sắc và chân thật đến độ xuyên suốt cả bộ phim tui hầu như bị cuốn vào và tin rằng đây là một câu chuyện có thật được ghi lại dưới ống kính của các nhà làm phim tài liệu. Khoảnh khắc duy nhất khiến tui hoàn toàn rớt ra khỏi bộ phim chính là sự xuất hiện của Ralph Fiennes, ngôi sao nổi tiếng của điện ảnh Anh. Dù chỉ trong 5 phút, và diễn xuất không tệ chút nào (sự thật thì Ralph là diễn viên yêu thích của tui), nhưng sự xuất hiện của Ralph Fiennes làm cho tui ý thức được đây chỉ là một bộ phim. Trên thực tế, Ralph không phải là diễn viên có tên tuổi làm khách mời duy nhất trong phim, nhưng anh là diễn viên dễ nhận diện nhất, nổi bật nhất.

Daniel không nhận ra là Ralph Fiennes xuất hiện trong cảnh nào nhỉ?

quoctrung

Well-Known Member
'Sạn' trong The Hurt Locker (2009)

The Hurt Locker lấy bối cảnh cuộc chiến ở Iraq năm 2004 khi trào lưu chia sẻ video còn chưa nở rộ, nhưng một nhân vật trong phim đã sớm lo ngại hình ảnh của mình bị phát tán trên YouTube.

Bộ phim của đạo diễn Kathryn Bigelow trở thành tâm điểm của Lễ trao giải Oscar 2010 khi vượt qua "siêu phẩm" Avatar để giành tới 6 tượng vàng, trong đó có hai giải quan trọng: Đạo diễn xuất sắc và Phim hay nhất.

Owen Eldridge dùng Xbox 360 của năm 2005. Ảnh: Kotaku.​

Tuy nhiên, người xem vẫn phát hiện một vài sơ xuất của nhà làm phim. Chẳng hạn, chuyên gia dò phá bom mìn Owen Eldridge (do Brian Geraghty thủ vai) sử dụng Xbox 360 - sản phẩm mà một năm sau (2005) Microsoft mới tung ra thị trường. Hơn nữa, Eldridge lại chơi Gears of War, trò chơi được phát hành vào giữa năm 2006.

Eldridge chơi Gears of War trước khi game này ra đời.​

Một lỗi nữa là lúc đang tháo ngòi một quả bom, Eldridge thấy một người quay phim mình và nói rằng: "Chắc anh ta sẽ đưa tôi lên YouTube". Đây là chuyện "viễn tưởng" vào năm 2004 vì dịch vụ chia sẻ video số một thế giới xuất hiện năm 2005 và một năm sau đó mới bắt đầu phổ biến.

Chuyên gia phá bom dự đoán trước thành công của YouTube. Ảnh:
PopWatch.​

Tuy vậy, những lỗi nhỏ trên không làm giảm sức hút của The Hurt Locker - tác phẩm mang đầy tính nhân văn và được vinh danh là "Kiệt tác của dòng phim chiến tranh".

Nguồn

ngocuk

Mình ko xem hết phim vì ko còn hứng....ko hiểu sao.....y như xem watch men hồi trước ...là bom tấn nhưng mà xem vài phút là chán ko xem nữa
Nhưng mình ấn tượng nhất là a thanh niên bản xứ...
quyết ko lùi xe trước thằng mỹ đang dí súng vào đầu..rất lỳ....chỉ lùi khi phát đạn đầu tiên bắn ra...
nhưng ko hề sợ hãi...ko 1 ánh mắt quy phục nào...
chỉ có vũ khí tiên tiến là tao thua mày...
nhưng tinh thần dân tộc thì mày có hơn được tao ko...
mày gan dạ = tao ko...
hay chỉ là những thằng lính đánh thuê với những trang phục bảo hộ đến tận kẽ tóc...
cởi bỏ hết ra, mày hơn được tao cái gì...
phục anh này hơn cái thằng lấc cấc ghỡ bom ko cần giáp....ko biết có phải tại lúc xem phim cứ liên tưởng về cuộc chiến của dân tộc ta ko nhỉ....1 thằng giàu đi đánh chiếm...1 nước ngèo nhưng anh dũng

poly

Banned

Daniel không nhận ra là Ralph Fiennes xuất hiện trong cảnh nào nhỉ?

trong nhóm lính đánh thuê bị hư xe kẹt trong sa mạc, vai chú lính bắn tỉa

Mình ko xem hết phim vì ko còn hứng....ko hiểu sao.....y như xem watch men hồi trước ...là bom tấn nhưng mà xem vài phút là chán ko xem nữako biết có phải tại lúc xem phim cứ liên tưởng về cuộc chiến của dân tộc ta ko nhỉ....1 thằng giàu đi đánh chiếm...1 nước ngèo nhưng anh dũng

1-đây ko phải phim bom tấn, kinh phí chỉ 10tr USD
2-e mong bác giư vững và đem tinh thần đó chống quân bành trướng phương Bắc

DanielTran

Well-Known Member

Bỗng liên tưởng một chuyện thế này. Có một cô vợ già mồm ăn không ngồi rồi, lãnh lương của chồng đều đều nhưng vẫn rủa xả chồng. Vì biết chồng cư xử văn minh không bao giờ đánh mình. Nhưng tuyệt không dám động đến ông bố dượng một câu, vì hé miệng là ông này đập một phát rụng răng, lại còn phải cung phụng ông ấy không dám sai sót!

poly

Banned

Bỗng liên tưởng một chuyện thế này. Có một cô vợ già mồm ăn không ngồi rồi, lãnh lương của chồng đều đều nhưng vẫn rủa xả chồng. Vì biết chồng cư xử văn minh không bao giờ đánh mình. Nhưng tuyệt không dám động đến ông bố dượng một câu, vì hé miệng là ông này đập một phát rụng răng, lại còn phải cung phụng ông ấy không dám sai sót!

bác thật là hiểu chuyện XH
tiếc là hôm trước ko nói chuyện được với bác nhiều
cũng ko có tấm hình chung

haiauden

Member

Bác Daniel ơi, thằng chồng đấy cũng không vừa gì đâu, văn minh lịch sự thật nhưng trái ý nó cũng bị tẩn ra trò.
Nói chung cô này biết khôn thì phải kiếm thêm mấy bà hàng xóm nữa, có rắc rối gì với thằng chồng, ông bố dượng thì la lên cũng có người bênh!

TrungNT

Well-Known Member

Bài viết hay thật, poly có khiếu hành văn đó.
Nói thêm, tui đặc biệt thích câu này:
2-e mong bác giư vững và đem tinh thần đó chống quân bành trướng phương Bắc

Chỉnh sửa lần cuối:

DanielTran

Well-Known Member

Bác Daniel ơi, thằng chồng đấy cũng không vừa gì đâu, văn minh lịch sự thật nhưng trái ý nó cũng bị tẩn ra trò.
Nói chung cô này biết khôn thì phải kiếm thêm mấy bà hàng xóm nữa, có rắc rối gì với thằng chồng, ông bố dượng thì la lên cũng có người bênh!

He he, lạc đề thế này chắc bị hốt quá. Nhưng mà ngứa mồm...

@haiauden: yeah bác nói chí phải, dưng mà nó còn phát lương tháng cho vợ nó sống qua ngày, chứ như ông bố dượng nghiện hút chỉ toàn hạch tiền, đưa bao nhiêu cũng không đủ! Chà, còn nếu như cô vợ này biết khôn, thì đã chẳng già mồm như thế đâu bác!

buonnguqua

Active Member

Ẩn dụ khó hiểu vãi , ai pm em cái giải thích được không :-<
Tình hình là mai vác ổ đi chép cái phim này rồi vào khen chê cùng các bác >:D<

TrungNT

Well-Known Member

Ẩn dụ khó hiểu vãi , ai pm em cái giải thích được không :-<
Tình hình là mai vác ổ đi chép cái phim này rồi vào khen chê cùng các bác >:D<

Không hiểu thì đừng hiểu bạn ơi, mấy ông này lấy chuyện này để nói chuyện "khác" đó

traicam

Well-Known Member

Từ trước giờ Đề tài chiến tranh luôn có khả năng cao về giải thưởng.

Đoạn bắn nhau ở hoang mạc giống bắn haftlife quá.

buonnguqua

Active Member

Phim hay ,
cách dàn dựng mới mẻ
tạo nhiều cảm xúc khi xem,
thể hiện sự chân thực nhưng vẫn thấy nhiều đoạn phét
Và thấy là món "chiến tranh nhân dân" của Muslim thực sự đáng sợ :(

Avatar không có cửa đoạt Best Picture là hoàn toàn xứng đáng

hungpleiku

BĐH HD Gia Lai

Quá đã, quá đã bởi chuyện "cô vợ già" ! nhưng mà các bác ơi, những cô vợ già ngoài đời có hiểu được các bác nói cái gì không nhỉ ?

splendidriver

Mình chưa xem phim này. Chắc phải down thôi, dù phim chiến tranh chả phải gu của mình :D. Đây gọi là ăn theo trào lưu Oscar :-j.

Ài, đôi khi, nghịch ngầm còn nguy hiểm hơn là nghịch ra mặt đấy :-j.

Bên trên