The Informant - kẻ chỉ điểm

yinyang

Sự kết hợp hoàn hảo giữa “The Insider” và “A Beautiful Mind”.

Đạo diễn: Steven Soderbergh
Diễn viên: Matt Damon – Tony Hale – Patton Oswalt
Biên kịch: Scott Z. Burns
Sách: Kurt Eichenwald
Hãng phim: Warner Bros. Pictures
Thời lượng: 108 phút
Đây là phim dựa trên một câu chuyện có thật. Whitacre là một nhân viên cấp cao của công ty ADM, một công ty chuyên nghiên cứu và sản xuất các chế phẩm nông nghiệp để tăng năng suất cây trồng. Mark và 2 nhân vật quản lý của công ty đã tham gia vào phi vụ thông đồng tăng giá sản phẩm để bán cho nước ngoài. Vì vợ, anh đã báo cho nhân viên FBI chuyện này, nhưng việc cần làm là tìm ra bằng chứng để kết tội. Thế là Mark phải trở thành một kẻ chỉ điểm. Trong 2 năm 6 tháng anh đã thu âm tất cả 200 cuốn băng cho FBI cùng nhiều cảnh quay khác, trong khi mọi thứ tưởng đã hoàn tất, FBI phát hiện anh đã biển thủ công ty 5tr$, và cả tiền “lại quả” cho phi vụ nâng giá. Mark từ một nhân chứng trở thành kẻ tội phạm, tệ hơn nữa là anh bị công ty kết tội biển thủ. Tệ hơn nữa, FBI phát hiện ra những lời nói của anh, đều là nói dối, anh nói dối FBI, anh nói dối công ty, anh nói dối với cả bản thân mình… anh đã dựng chuyện để trở

Hầu hết các cảnh trong phim đều có mặt nhân vật này. Vì anh là điệp viên bất đắc dĩ nên đã gặp phải nhiều tình huống cười ra nước mắt trong lúc điều tra.
Các lời độc thoại của Mark trong phim mang tính châm biếm cao, và nó hơi cao siêu một chút, có thể gây khó hiểu. VÌ vậy phim này chống chỉ định cho những ai xem phim để giải trí, nó không phải là 1 phim hài mà là một phim châm biếm có nội dung nghiêm túc.

Matt Damon là người hùng của phim hành động nhưng trong phim này, nhân vật của Matt hoàn toàn khác hẳn. Một nhân viên béo ị, với cặp kính dày cộp, nhìn ngố cực. Để “hy sinh” ngoại hình đẹp trai của mình, anh đã phải tăng ít nhất là 45 pound, và để tăng cân như vậy, anh gần như phải ăn mọi lúc mọi nơi.

Thật khó tưởng tượng người hùng Bourne làm sao có thể là một diễn viên hài. Thế nhưng theo Whitacre người thật (còn sống nhoa), Matt đã làm rất tốt vai trò của mình, anh thật sự là 1 Mark Whitacre thứ 2.
Bộ phim khá khó hiểu, rất nhiều khán giả đã ra về giữa chừng, có người đã ra về sau khi phim chiếu được ít phút. Thật đáng tiếc. Bộ phim đã nhận được 75% người nhận xét tích cực trên rottentomatoes, một trang web nổi tiếng chuyên đánh giá phim ảnh. Cho tới thời điểm hiện tại, doanh thu của phim đã là 27tr$ trên toàn thế giới. Dù là một bữa cơm khó nhai với nhiều khán giả nhưng đây là một bộ phim hay và có tính châm biếm cao.
PS: Trong ngày công chiếu, Matt đã có thể lấy lại vóc dáng như xưa. Anh này phát hành sách dạy giảm cân chắc thành công lắm đây ;))

Bộ phim sẽ bắt đầu công chiếu tại các rạp trên toàn quốc vào ngày 16 tháng 10 năm 2009

poly

Banned
Ðề: The Informant - kẻ chỉ điểm

chú yinyang cũng là dân đi coi họp báo
sao toàn cop bài TCBC không ghi nguồn thế
lại chả bao giờ cho 1 dòng review nào là sao ?
phim này poly ko họp báo
nhưng theo một số bạn xem rồi thì nói phim ko phải loại giải trí
nếu ai ko rành về kiểu kinh tế cty chứng khoán thì sẽ rất chán

yinyang

chú yinyang cũng là dân đi coi họp báo
sao toàn cop bài TCBC không ghi nguồn thế
lại chả bao giờ cho 1 dòng review nào là sao ?
phim này poly ko họp báo
nhưng theo một số bạn xem rồi thì nói phim ko phải loại giải trí
nếu ai ko rành về kiểu kinh tế cty chứng khoán thì sẽ rất chán
Poly ko họp báo ko có nghĩa là poly muốn nói sao thì nói
Bài này mình tự đi bài chứ không có copy paste nguyên xi cái tcbc đâu. Mà tcbc ở mô? CHo xin cái link dzới

Còn dzụ kinh tế thì hok thấy xuất hiện nhiều, chỉ nói nhiều về công tác điều tra thôi, còn về chứng khoán? hoàn toàn không.

Và nó không phải là film hài giải trí => đúng

PS: Với lại cái trình của em ko đủ để hiểu tất cả các lời thoại châm biếm nên ko dám bàn nhiều, mà mấy cái này lại chính là tinh thần của phim.

poly

Banned

Bài này mình tự đi bài chứ không có copy paste nguyên xi cái tcbc đâu. Mà tcbc ở mô? CHo xin cái link dzới

Còn dzụ kinh tế thì hok thấy xuất hiện nhiều, chỉ nói nhiều về công tác điều tra thôi, còn về chứng khoán? hoàn toàn không.

PS: Với lại cái trình của em ko đủ để hiểu tất cả các lời thoại châm biếm nên ko dám bàn nhiều, mà mấy cái này lại chính là tinh thần của phim.

hehe
ok để poly nói về cảm giác khi đọc bài viết của bạn
hiện tại do ko đi họp báo nên ko lấy TCBC
TCBC là cái gì ?

là cái bản thông cáo báo chí poly cầm trên tay tóm tắt nội dung ( file word ) cũng như thông tin liên quan và CD hình
cho các bạn họp báo xong về đọc thêm thông tin đi bài
thế nên chả bao giờ có link trên net mà poly có để show

poly đã nói poly ko coi họp báo
chỉ nêu lại nhận xét của người khác
mà cái này ko liên quán án kinh tế thì hơi lạ
hoặc ít nhất cũng là những hoạt động kinh tế
ò coi như ko có cứng khoán
bạn ko cảm hết phim mà sao bài trên khen thoại quá xá ?

và tại sao poly có cảm giác là từ TCBC chứ ko phaỉ từ cảm nhận
tại vì poly toàn thấy thông tin là nhiều chứ cảm xúc thì ít
và cách hành văn rất kỳ

Tệ hơn nữa, FBI phát hiện ra những lời nói của anh, đều là nói dối, anh nói dối FBI, anh nói dối công ty, anh nói dối với cả bản thân mình… anh đã dựng chuyện để trở

Bộ phim khá khó hiểu, rất nhiều khán giả đã ra về giữa chừng, có người đã ra về sau khi phim chiếu được ít phút. Thật đáng tiếc. Bộ phim đã nhận được 75% người nhận xét tích cực trên rottentomatoes, một trang web nổi tiếng chuyên đánh giá phim ảnh.

1 -nếu của bên gala dùng để quảng cáo thì đúng hơn , chứ câu này của cá nhân nhận xét thì poly ko hiểu ý
2- có cảm giác cop thiếu
3-khán giả ở đâu ? khi nào ? nếu ở VN thì liên quan gì 75% người nhận xét tích cực ? nên cảm giác ko phải khán giả VN
Và cuối cùng bạn có thật sự thấy tiếc khi ko hiểu hết tinh thần của phim ko ?

Chỉnh sửa lần cuối:

yinyang

thiệt tình, tui chỉ mún mở cái topic để bà con tham gia thảo luận tự dưng ông này nhảy dzô nói nhảm nhí gì vậy trời.
Nếu anh thích đọ tay đôi thì dzô PM chứ đừng làm rác cái forum này.
1. Tôi không về sớm, tôi ở lại coi để xem diễn tiến film nó thế nào. Hiểu hay không thì nó là cái trình của tôi, bản thân tôi đã tự nhận là cái trình tôi ko cao rồi mà.
2. Tiếc là tiếc cho những người chưa coi tới cuối cùng đã bỏ về, ít ra tôi ko hiểu nhiều hơn là những người chưa xem hết đã phán "phim dở". :-q
3. Cái hình của Poly to oành mà cái tcbc thì ko rõ nhân dạng, tất nhiên là tôi biết cái bìa đó là tcbc nhưng mà cũng ko cần thiết phải "lộ" hết ra vậy đâu, ha.
4. Nếu nói giống tcbc thì cứ scan cái đó lên, hay anh có cần tôi phải post cái tcbc đó lên đây cho mọi nguời cùng đọc, tôi có giữ soft-copy của nó mà.
5. Những câu thoại dạng như: "Chúng ta nên bắt con voi vào cái lều để nó "đới" ra ngoài hay để nó "đới" từ ngoài dzô trong" thì tôi hiểu thưa anh. Còn anh thì đố mà biết nó nằm ở mô. :-q
6. Đây là box bình lựng phim nghĩa là có quyền bàn tán mọi thứ xugn quanh bộ phim chứ ko phải là nơi chỉ dành cho reviewer (như Poly chăng)
7. Về "kinh tế" trong phim, ngời ta chỉ đề cập tới vấn đề price fixing, gây bất lợi cho các nước đặc biệt là các nuóc đang phát triển vì phải mua với giá cao. Ở đoạn đầu phim, có cảnh Mark nhận 1 bản báo cáo toàn số màu đỏ. Vậy thôi, kinh tế trong phim là vậy đó. Đây là phim hài châm biếm, nên nó ko có lý do gì để bàn nhiều về kinh tế cả.
8. Thì tôi văn dở nên làm chưa hay và nhiệm vụ của tôi là "gây sự chú ý" ko phải "gây sự"
9. Poly có nhièu bài post bị deleted nghĩa là... :-q
10. Poly wanna be the famous and the only reviewer?

Nói thẳng toẹt ra đây không viết bài sai quy định nên ko ngán, Mod có thể xoá những bài ko liên quan, kể cả bài post này.

buonnguqua

Active Member

Hãng nào nhập phim này thì coi như đã sai lầm rồi ,
VN cần phải nhập những phim dành cho não phẳng cơ :))

poly

Banned

ôi
căng thẳng thế
những cái poly chỉ ra cho chú rút kinh nghiệm mà chú ko nghiệm ra thì thôi vậy

Chỉnh sửa lần cuối:

nham18

Member

Hãng nào nhập phim này thì coi như đã sai lầm rồi ,
VN cần phải nhập những phim dành cho não phẳng cơ :))

Ặc... bác buonngu nói đúng quá :eek: Cái hồi nhập phim Watchmen về chiếu đó, cho tới bi giờ em hỏi đám bạn "pro phim" của em thì tụi nó còn hỏi "Watchmen là cái gì ?". Trong khi "Bại binh phục hận" và "Biệt đội chuột lang" thì đứa nào cũng biết ;))

dnghi

Member

ôi
căng thẳng thế
những cái poly chỉ ra cho chú rút kinh nghiệm mà chú ko nghiệm ra thì thôi vậy

Bác lại làm "kẻ chỉ điểm" nữa rồi! [-XThể loại này là châm biếm đấy nhé!:cool:

poly

Banned

Bác lại làm "kẻ chỉ điểm" nữa rồi! [-XThể loại này là châm biếm đấy nhé!:cool:

bác cứ đọc kỹ
những gì e viết
e chưa xem mà
e có nói phim dở đâu
chỉ nói lời người khác
và nói là ko phải phim giải trí
còn những gì e nhắm vào chỉ là bài viết và cách viết
chứ ko nhắm cá nhân

yinyang

Hix, vào đây đọc phim mà thấy 2 anh ì xèo thế này.
ờ thiệt tình tui cũng hok mún mà người ta cứ làm màu mè lên.

Ặc... bác buonngu nói đúng quá Cái hồi nhập phim Watchmen về chiếu đó, cho tới bi giờ em hỏi đám bạn "pro phim" của em thì tụi nó còn hỏi "Watchmen là cái gì ?". Trong khi "Bại binh phục hận" và "Biệt đội chuột lang" thì đứa nào cũng biết
watchmen ngay cả tụi Me~o đang coi cũng bỏ về giữa chừng khá nhiều. Với lại phim gì mà 3 tiếng, coi xong mụ mị luôn.

bác cứ đọc kỹ
những gì e viết
e chưa xem mà
e có nói phim dở đâu
chỉ nói lời người khác
và nói là ko phải phim giải trí
chứ ko nhắm cá nhân
nhắm vào film đi nhắm vào bài viết làm gì. Chủ thớt chỉ đặt vấn đề cho bà con bàn lựng thôi mà

poly

Banned

ờ thiệt tình tui cũng hok mún mà người ta cứ làm màu mè lên.

watchmen ngay cả tụi Me~o đang coi cũng bỏ về giữa chừng khá nhiều. Với lại phim gì mà 3 tiếng, coi xong mụ mị luôn.

nhắm vào film đi nhắm vào bài viết làm gì. Chủ thớt chỉ đặt vấn đề cho bà con bàn lựng thôi mà

hehe
giờ chưa rảnh
sẽ viết bài góp ý với chú nhiều hơn
nhưng poly sẽ dùng từ nhã nhặn hơn để chú đỡ shock
vì chú teen quá
chú ko thể nói đừng chú ý vào bài viết
ngay cả chú cũng dùng từ " đi bài " thì phải có trách nhiệm chớ
đâu thể nào viết cẩu thả tâng bốc khen ,
rồi nói chỉ đặt vấn đề bàn luận
kêu mọi người thôi đừng chú ý bài viết mà chú ý phim
rồi nói poly làm màu mè lên
lập luận gì kỳ vậy ?

yinyang

hehe
giờ chưa rảnh
sẽ viết bài góp ý với chú nhiều hơn
nhưng poly sẽ dùng từ nhã nhặn hơn để chú đỡ shock
vì chú teen quá
chú ko thể nói đừng chú ý vào bài viết
ngay cả chú cũng dùng từ " đi bài " thì phải có trách nhiệm chớ
đâu thể nào viết cẩu thả tâng bốc khen ,
rồi nói chỉ đặt vấn đề bàn luận
kêu mọi người thôi đừng chú ý bài viết mà chú ý phim
rồi nói poly làm màu mè lên
lập luận gì kỳ vậy ?
rồi bác có thấy ai dzô đây comment về cái fillm nữa không?
Nhờ bác cả đấy.
Giờ muốn lấy ý kiến mọi người về cái film này e là họ cũng ngại ko dám dzô đây post nữa.
Sợ khen chê rồi gặp bác nói là cẩu thả này nọ nên chắc cũng chả ai dám thể hiện quan điểm.
Em rút, nhường đất cho poly đẹp trai vậy =;

À wên nữa, góp ý cho em chân thành thì bác nên PM em chứ post lên đây làm bà con sợ hay là bác thích THỂ HIỆN bác là 7x sõi đời?

Chỉnh sửa lần cuối:

dnghi

Member

bác cứ đọc kỹ

Just kidding! Minh cũng tin là poly theo tinh thần góp ý ấy!
Bản thân mình đọc chỗ khựng đã thấy là lỗi "Cut & Paste" rùi!

thangtb

Member

what the heck? sao lại fighting?
em ủng hộ new reviewer, bất kể cop TCBC hay ko ko biết
nhưng đã là reviewer thì nên có 1 vài suy nghĩ riêng các bác ạ :), vài lời góp ý :D

poly

Banned

giờ mới rảnh viết trao đổi với yinyang
trước khi nói sâu về bài viết của bạn
xin nói rõ poly muốn góp ý về cách bạn viết bài
poly ko thích PM gì chi mệt , góp ý bàn luận và mọi người cùng đọc , vô tư
tại sao poly muốn góp ý với bạn
bạn cũng tự nhận mình là người "đi bài" , gây chú ý cho mọi người về phim sắp chiếu trên rạp
thì tự mình bạn hiển nhiên phải biết mình có trách nhiệm về những thông tin mình đưa ra
điều đó làm cho bạn có uy tín và mọi người tin vào bài mà bạn đi
poly chả có vấn đề gì cá nhân mà phải bắt bẻ hay nhảy dzô nói nhảm nhí gì
poly ko có được lợi gì từ điều này
ko phải vì vé họp báo hay gây cho vui
poly làm điều này vì bạn
có thể giờ bạn ko nhận ra
bạn chỉ nghĩ post đại một cái tin tổng hợp cop tá lả vô 1 là xong 1 bài giới thiệu phim
bạn có nghĩ là sao này viết review chuyên nghiệp , hơn bạn sẽ đi viết báo
thế trên con đường phát triển đó , ai sẽ giúp hay góp ý cho bạn ?
bạn ko nghĩ poly là 1 người trong số những độc giả sẽ đọc và góp ý cho bạn sao ?
nói thật là cũng ngạc nhiên sao bạn cay cú và bới móc cá nhân thế ?
người ta chỉ góp ý cho mình thôi mà
sai thì sửa , sao lại nghiêm trọng thế
những gì poly góp ý vỏi bạn vỏn vẹn thế này poly sẽ ko edit mà sẽ cop lại vô đây

hehe
ok để poly nói về cảm giác khi đọc bài viết của bạn
hiện tại do ko đi họp báo nên ko lấy TCBC
TCBC là cái gì ?

là cái bản thông cáo báo chí poly cầm trên tay tóm tắt nội dung ( file word ) cũng như thông tin liên quan và CD hình
cho các bạn họp báo xong về đọc thêm thông tin đi bài
thế nên chả bao giờ có link trên net mà poly có để show

poly đã nói poly ko coi họp báo
chỉ nêu lại nhận xét của người khác
mà cái này ko liên quán án kinh tế thì hơi lạ
hoặc ít nhất cũng là những hoạt động kinh tế
ò coi như ko có cứng khoán
bạn ko cảm hết phim mà sao bài trên khen thoại quá xá ?

và tại sao poly có cảm giác là từ TCBC chứ ko phaỉ từ cảm nhận
tại vì poly toàn thấy thông tin là nhiều chứ cảm xúc thì ít
và cách hành văn rất kỳ

Tệ hơn nữa, FBI phát hiện ra những lời nói của anh, đều là nói dối, anh nói dối FBI, anh nói dối công ty, anh nói dối với cả bản thân mình… anh đã dựng chuyện để trở

Bộ phim khá khó hiểu, rất nhiều khán giả đã ra về giữa chừng, có người đã ra về sau khi phim chiếu được ít phút. Thật đáng tiếc. Bộ phim đã nhận được 75% người nhận xét tích cực trên rottentomatoes, một trang web nổi tiếng chuyên đánh giá phim ảnh.

1 -nếu của bên gala dùng để quảng cáo thì đúng hơn , chứ câu này của cá nhân nhận xét thì poly ko hiểu ý
2- có cảm giác cop thiếu
3-khán giả ở đâu ? khi nào ? nếu ở VN thì liên quan gì 75% người nhận xét tích cực ? nên cảm giác ko phải khán giả VN
Và cuối cùng bạn có thật sự thấy tiếc khi ko hiểu hết tinh thần của phim ko ?

những cái trên poly góp ý với bạn bạn thấy sai điểm nào vô lý cái nào chúng ta cùng bạn luận
nói thật với bạn cứ ngày xưa poly viết bài cũng ngu bỏ mịe
mà mình ngu ko ai chỉ cho mình thì mình cứ vậy tiếp thôi
có ai sinh ra là tự biết hết đâu
đàn anh đi trước chỉ dạy hay đọc người khác rút kinh nghiệm
chứ chẳng có lý do gì mà poly lại muốn mình là người duy nhất viết review hết
nếu bạn có lý do mà bạn muốn mình là người viết review duy nhất thì chỉ bảo cho poly với
thế thôi
poly chưa bàn tới những bài viết sau của bạn
vì nó đậm chất chỉ trích cá nhân và nhiều điều ko liên quan
vậy hen

yinyang

ừ ha, đi sớm qua chả ai beiét nó là thế nào nên cũng không bàn tán được, nên lần sau làm kiểu khác :D
Bà con ủng hộ nhoa

còn poly: Nếu anh muốn góp ý? PM , PM cũng như viết bài thôi. Còn nếu anh muốn thể hiện? Qua topic khác nhé, đừng phá topic của em. Xấu mặt nhau cả thôi.
@mod: em nghĩ nên xóa mấy bài ko liên quan đi thì hay hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

còn poly: Nếu anh muốn góp ý? PM , PM cũng như viết bài thôi. Còn nếu anh muốn thể hiện? Qua topic khác nhé, đừng phá topic của em. Xấu mặt nhau cả thôi.
@mod: em nghĩ nên xóa mấy bài ko liên quan đi thì hay hơn.

hehe rảnh viết tiếp với bạn đây
poly chả giờ thích PM
hỏi cácbác trên forum này có bao giờ poly PM cho ai ko
bởi gì poly thhường viết những bài mà có thể bổ ích cho người khác trong nhiều lĩnh vực ,
poly ngoài đời cũng ghê gớm lắm rồi chứ ko cần thể hiện gì hết trên đây hết
bài trước bạn nói đừng nhắm vào bài viết mà nhắm vào phim
giờ lại kêu đừng phá topic của em , xấu mặt nhau cả thôi ?
hehe phải hiểu thế nào đây ?
rồi lại kêu mod xoá bài đi
xin trích những câu của chính bạn
9. Poly có nhièu bài post bị deleted nghĩa là... :-q
Nói thẳng toẹt ra đây không viết bài sai quy định nên ko ngán, Mod có thể xoá những bài ko liên quan, kể cả bài post này.

Bên trên