The Twilight Saga: New Moon mới công chiếu đâ gây thất vọng lớn

dotu

Member
Ðề: The Twilight Saga: New Moon mới công chiếu đâ gây thất vọng lớn

Thế nào là blockbuster à? Như The Dark Knight, như POTC Desk's Man Chest, hay như Harry Potter, khủng long nữa thì có Titanic và TLOTR 3

Bao giờ cũng có hai thể loại phim.

1. Phim chạy theo lợi nhuận. Ở đây muốn nói nhưng bộ phim làm với kinh phí rất rẩt lớn, kỹ xảo hoành tráng + có tính hài hước nhằm đánh mạnh vào túi tiền của khán giả, những phim như vậy làm ra cốt để có lợi nhuận thật cao, điển hình của thể loại này phải kể đến những phim như Transformer, King Kong,...

2. Phim mang tính chất nhân văn hoặc có giá trị nghệ thuật cao -> Thường làm để tranh giải OSCAR hoặc các giải thưởng điện ảnh khác, yếu tố tiền nong cũng được chú trọng nhưng không nhiều như phim loại 1 kể trên. Điển hình những thể loại này như: The Shawshank Redemption, Schinder's List, Unforgiven...

Ta có thể thấy phim loại 2 thường được đánh giá rất cao trên IMDB nhưng lợi nhuận thu được lại thấp, có thể đưa 1 vài ví dụ năm ngoái như: Wall-E so với Kungfu Panda, hoặc The Dark Knight so với Slumdog Millionaire....

Nhưng cũng có 1 số phim vừa được các nhà phê bình đánh gia cao, vừa rất ăn khách... tức là hội đủ 2 điều kiện trên, lấy đương cử ra 1 vài ví dụ như: Forrest Gump, TLOTR 3, Gone with the wind, ... hay kể cả The Dark Knight.

Bây giờ xin nói về Twilight nhé:

Thứ 1 về kinh phí: Kinh phí làm phim cùi bắp, phần 1 làm phim hết có 37tr $, phần 2 chưa được công bố kinh phí nhưng chắc ko quá 50tr $ ->> Không thể gọi là phim bom tấn về kỹ xảo được.

Thứ 2 về doanh thu (hay nói nôm na là độ hot): Cùi bắp nốt, khi phần 1 thu về 385tr $ như mình đã nói ở trên, còn phần 2 chắc cũng khó vượt qua được cái mốc 500 600tr $

Thứ 3 về mặt nghệ thuật, siêu bèo cốt truyện thì lỏng lẻo, diễn xuất dở tệ, các nhà phê bình đánh giá là một trong những bộ phim được dựng theo kịch bản truyện dở nhất. Những trang web đánh giá phim như IMDB chấm 4.5 điểm, rottentomatoes một trang web nổi tiếng khắt khe về đánh giá phim thì cho có 20%

=> 3 yếu tố trên đủ đánh giá Twilight là bộ phim như thế nào và quả thật sự tâng bốc của bác chí VN dành cho nó trong thời gian vừa qua là hơi thái quá.
Bác bị ảnh hưởng bởi tính hoành tráng phim Mỹ

Twilight:
1. ko ai dựa trên kinh phí sx ban đầu để đánh giá 1 phim có là bb hay ko
vd: Last Actin Hero, Speed Racer, Water World, Stealth... những phim này ng ta gọi là bom xịt.

2. cái này 'doanh thu sau cùng' mới là tiêu chí cho bb. Có 1 thực tế là có những phim rất đc kì vọng sẽ là sequel đánh giá cao nhưng ko làm đc dù vẫn hốt bạc
vd: Idiana Jones p4, Speed 2, Mummy 3, Terminator 3...

Nghe đâu New Moon đã phá kỉ lục phòng vé của DK và HP với 26 tr USD

3. cái này bác phải tự xem mới đánh giá đc. Các trang info đa chẳng khi nào chính xác hoàn toàn mấy vụ rating này vì có những vote rất gay.

Theo tui bb cũng có 2 loại:
loại 1: đc khán giả mong, đc nsx hi vọng bởi độ hoành tráng kĩ xão, dv nổi, thành công của prequel, quảng cáo rầm rộ...
cái này bb -> bb

loại 2: âm thầm lặng lẽ ra rạp ko nhiều phi phí sx + quảng cáo, rồi vụt sáng
phim chi phí thấp -> bb

MrMilan

Banned

thực ra Twilight và Harry Potter đều dựa trên những tiểu thuyết cùng tên và được bán rất chạy, đa số những người đã coi truyện rồi đều muốn coi phim để xem nó thế nào.
Riêng đối với mình, Twilight chưa đọc một câu và cũng chả biết tác giả nó là ai, còn HP thì có đủ bộ, nghiền ngẫm rất kỹ và phim cũng cố sưu tập đủ bộ, nhưng nói thật so với truyện thì HP điện ảnh chỉ đáng xách dép, bởi vì không thể diễn tả đầy đủ nội dung một tập truyện HP trong một tập phim có 2h-3h đồng hồ, cắt đi thì thiếu, để nguyên thì thành vài tập.
Twilight thành công về mặt doanh thu cũng một phần là PR quá tốt, trên tất cả các báo chí hầu như hôm nào cũng có vài bài dành cho Twilight.
Lượng fan hâm mộ của bộ truyện rất nhiều, nó cũng như HP vậy, chính vì thế doanh thu rất cao, xem xong ai cũng thấy dở ẹc, chính vì vậy rating của nó rất thấp.
Nói tóm lại, ai xem giải trí thì xem, còn không xem cũng chả sao

kendo

Member

thực ra Twilight và Harry Potter đều dựa trên những tiểu thuyết cùng tên và được bán rất chạy, đa số những người đã coi truyện rồi đều muốn coi phim để xem nó thế nào.
Riêng đối với mình, Twilight chưa đọc một câu và cũng chả biết tác giả nó là ai, còn HP thì có đủ bộ, nghiền ngẫm rất kỹ và phim cũng cố sưu tập đủ bộ, nhưng nói thật so với truyện thì HP điện ảnh chỉ đáng xách dép, bởi vì không thể diễn tả đầy đủ nội dung một tập truyện HP trong một tập phim có 2h-3h đồng hồ, cắt đi thì thiếu, để nguyên thì thành vài tập.
Twilight thành công về mặt doanh thu cũng một phần là PR quá tốt, trên tất cả các báo chí hầu như hôm nào cũng có vài bài dành cho Twilight.
Lượng fan hâm mộ của bộ truyện rất nhiều, nó cũng như HP vậy, chính vì thế doanh thu rất cao, xem xong ai cũng thấy dở ẹc, chính vì vậy rating của nó rất thấp.
Nói tóm lại, ai xem giải trí thì xem, còn không xem cũng chả sao

Đúng là HP film chỉ xách dép nhưng mà vẫn thích xem bro à, theo mình truyện có cái hay và phim có cái hay. Anyway, vẫn kết HP hơn Twi nhiều. Twi năm ngoái cũng làm xôn xao giờ tới new moon, chỉ vì chị e phụ nữ thích coi nên nửa kia họp lại chê :)>-

melody23

Member

Nói thật ra 1 câu e đi rạp xem thấy hầu hết con gái toàn xem cái a Robert gì đó chứ mấy ai coi phim, hỏi là tình tiết phim thì chẳng ai nhớ chứ hỏi tới cái CV của Robert thì khối con gái trả lời răm rắp. Cuối tuần này e lại cắn răng đưa bạn gái đi xem giống phần 1 đây, khổ rồi mấy bác ơi

mấy em teen được cái thích theo phong trào, thấy tây nó khen đẹp giai, thì cũng phải thích cho nó giống tây, chứ hồi rob đóng HP thì có đứa nào biết đâu

MrMilan

Banned

mấy em teen được cái thích theo phong trào, thấy tây nó khen đẹp giai, thì cũng phải thích cho nó giống tây, chứ hồi rob đóng HP thì có đứa nào biết đâu

mà thằng này thì cũng làm gì đẹp trai lắm đâu, nếu so với thằng Taylor thì chỉ đáng xách dép cho nó.
8-}

kendo

Member

totally argree with u, cái thằng này chỉ được cái đặt đúng chổ nên người ta thấy được thôi, chứ bt thì ...nhìn chẳng có cảm tình

subin

Active Member

Bác bị ảnh hưởng bởi tính hoành tráng phim Mỹ

Twilight:
1. ko ai dựa trên kinh phí sx ban đầu để đánh giá 1 phim có là bb hay ko
vd: Last Actin Hero, Speed Racer, Water World, Stealth... những phim này ng ta gọi là bom xịt.

2. cái này 'doanh thu sau cùng' mới là tiêu chí cho bb. Có 1 thực tế là có những phim rất đc kì vọng sẽ là sequel đánh giá cao nhưng ko làm đc dù vẫn hốt bạc
vd: Idiana Jones p4, Speed 2, Mummy 3, Terminator 3...

Nghe đâu New Moon đã phá kỉ lục phòng vé của DK và HP với 26 tr USD

3. cái này bác phải tự xem mới đánh giá đc. Các trang info đa chẳng khi nào chính xác hoàn toàn mấy vụ rating này vì có những vote rất gay.

Theo tui bb cũng có 2 loại:
loại 1: đc khán giả mong, đc nsx hi vọng bởi độ hoành tráng kĩ xão, dv nổi, thành công của prequel, quảng cáo rầm rộ...
cái này bb -> bb

loại 2: âm thầm lặng lẽ ra rạp ko nhiều phi phí sx + quảng cáo, rồi vụt sáng
phim chi phí thấp -> bb

Bạn hình như là fan của Twilight, thông số bạn đưa ra cũng chả rõ ràng. New Moon phá kỷ lục ngày đầu công chiếu, nhưng ko phải là với 26tr $ mà là $72,703,754.

Những phim bạn kể trên ngay từ khi ra đời chả phim nào được coi là BB cả, BB tiêu chí đầu tiên là dựa trên kinh phí đầu tư. Độ quảng cáo hoành tráng của phim cũng như kinh phí sản xuất, chứ ko phải là doanh thu. Doanh thu thật ra là đánh giá sự yêu thích và quan tâm của khán giả về bộ phim đó. Bom xịt năm nay phải kể đến đầu tiên là cai G.I Joe.

Còn về trang web đánh giá phim thì đúng là chỉ mang tính tương đối, nhưng nó đại diện cho 1 nhóm người biết xem phim và ý kiến của nó khá chính xác.

Lấy ví dụ một phim 3, 4 điểm IMDB thì ko thể nào là hay được, ko tin bạn cứ liệt kê ra đây.

Mình thấy bạn có vẻ hiểu khá sai về bb.

Jackwonder

nói chung là xem trailer thì so so, ko có gì ấn tượng, nhưng phần vì dc các báo đài nhà ta cũng như trên thế giới pr quá khủng( ko biết dc nhiều nhuận bút ko)
thọai hơi gượng, diễn xuất cũng ko tự nhiên
anyway , cũng phải đưa bạn đi xem :|,

[4ever]emQuynh

Well-Known Member

khi nào có HD thì post lên diễn đàn cho mấy ae ko có điều kiện xem ở rạp (như em là 1 VD) nhận xét, chém gió, quăng tạ ;))
trailer cũng tầm tầm, ko thấy có gì nổi bật, hình như phim này có OST ổn?

subin

Active Member

tôi biết, đóng cái thằng Credic bị chết ở phần 4, xem Twilight cái tôi nhận ra luôn. Nhưng thằng này diễn xuất dở quá tôi chả thèm nhớ tên diễn viên:-j

MrMilan

Banned

tôi biết, đóng cái thằng Credic bị chết ở phần 4, xem Twilight cái tôi nhận ra luôn. Nhưng thằng này diễn xuất dở quá tôi chả thèm nhớ tên diễn viên:-j

10 ông ở đây thì có đến 9 ông là nhận xét thằng này đóng quá dở, chẳng qua là ở Mỹ nó PR quá tốt, không hay cũng thành hay

yinyang

ặc ặc, ai nói nó đóng hay đâu, chỉ có mấy em teen bựa nhà mình yêuquá hoá rồ thôi với lại cái film này nó mang màu sắc thị trường dữ quá, yêu đương, diễn viên đẹp, đợt PR cho newmoon, thấy show toàn hình thằng jacob ngực nở mông săn
Nếu so sánh với HP thì... ch odù HP đã đi qua nhiều chặng nhưng các đánh giá cho nó chưa bao h bị tiêu cực như Twilight Saga này, cứ lên Rotten hay IMDB thì biết, đơn giản là vì HP nó là một câu chuyện cổ thích thời hiện đại, nó trong sáng hơn rất nhiều so với twilight, ngay cả trong phần mới nhất, trọng tâm là chuyện tâm sinh lý đám nhóc đang dậy thì nhưng cũng rất trong sáng, ko tới mức ... phải tìm cách cận kề cái chết mới thấy được người yêu của newmoon, vãi quá, mà kiểu này mấy em teen mê tít mắt.
Còn BB film là film nổitiếng và có doanh thu cao. hết

dotu

Member

Bạn hình như là fan của Twilight, thông số bạn đưa ra cũng chả rõ ràng. New Moon phá kỷ lục ngày đầu công chiếu, nhưng ko phải là với 26tr $ mà là $72,703,754.

Những phim bạn kể trên ngay từ khi ra đời chả phim nào được coi là BB cả, BB tiêu chí đầu tiên là dựa trên kinh phí đầu tư. Độ quảng cáo hoành tráng của phim cũng như kinh phí sản xuất, chứ ko phải là doanh thu. Doanh thu thật ra là đánh giá sự yêu thích và quan tâm của khán giả về bộ phim đó. Bom xịt năm nay phải kể đến đầu tiên là cai G.I Joe.

Còn về trang web đánh giá phim thì đúng là chỉ mang tính tương đối, nhưng nó đại diện cho 1 nhóm người biết xem phim và ý kiến của nó khá chính xác.

Lấy ví dụ một phim 3, 4 điểm IMDB thì ko thể nào là hay được, ko tin bạn cứ liệt kê ra đây.

Tui ko phải fan của Twilight

lol, bác có nhầm chăng? Tất cả phim mà tui nêu tên nếu ko có kinh phí trên 100 tr thì sequel của nó đều là khủng (con số chính xác thì ko rõ)
Water World, Idiana Jones 4, Last Action Hero, Stealth...

Hóa ra phim đạt doanh thu cao vẫn ko la bb nếu nó ko có chi phí cao? Một kiểu khuyến khích phát triển điện ảnh kì lạ chăng?:).

Bao nhiêu ng xem các phim đc gọi là kinh điển mà tự thấy hay (Shawshank, Philadelphia, Gone with the wind, Unfogiven...)? Toàn phim rate cao vút trời đó. Nếu bạn xem mà ko thấy hay nghĩa là vấn đề nằm ở bạn chứ ko phải phim???

Bác chỉ giùm cho tui chỗ nói bb như bác để tui xem cái

subin

Active Member

Tui ko phải fan của Twilight

lol, bác có nhầm chăng? Tất cả phim mà tui nêu tên nếu ko có kinh phí trên 100 tr thì sequel của nó đều là khủng (con số chính xác thì ko rõ)
Water World, Idiana Jones 4, Last Action Hero, Stealth...

Hóa ra phim đạt doanh thu cao vẫn ko la bb nếu nó ko có chi phí cao? Một kiểu khuyến khích phát triển điện ảnh kì lạ chăng?:).

Bao nhiêu ng xem các phim đc gọi là kinh điển mà tự thấy hay (Shawshank, Philadelphia, Gone with the wind, Unfogiven...)? Toàn phim rate cao vút trời đó. Nếu bạn xem mà ko thấy hay nghĩa là vấn đề nằm ở bạn chứ ko phải phim???

Bác chỉ giùm cho tui chỗ nói bb như bác để tui xem cái

Kinh phí >100tr USD là ở mức cùi so với nền điện ảnh hiện nay. Bác có biết POTC 3 làm mất bao tiền ko? Hay Spiderman 3 làm mất bao nhiêu tiền ko? Nếu biết chắc bác chả bao giờ dám nói phim 100tr USD là phim bom tấn của Hollywood cả. Không biết số liệu chính xác thì đừng có ngồi phán linh tinh. Ngay cả những phim hoạt hình như Up hay Wall-e đều có kinh phi xấp xỉ 200tr USD rồi.

Mình thấy chắc bạn chả bao giờ liếc qua mấy trang web chuyên về budget và gross của phim nên mọi thứ cứ mơ hồ thế nào ấy, thôi tranh luận với bạn nhiều cũng thế thôi. Tuỳ bạn cảm nhận.

Móa, cái Water World mà có sequel thì chỉ ma nó đi coi #-o.
Blockbuster có ý nói dìa một bộ phim rất là phổ biến ( nhiều người biết dù nó có dở ) hoặc thành công danh thu.

Oh my God, cái New Moon làm chỉ tốn 50 tr Đô mà mới 1 tuần đã kiếm được gần 300 tr Đô òi .....WOW #:-S.
The Dark Knight đi mà xách dép " Chạng Vạng " nhé =)).

dotu

Member

Kinh phí >100tr USD là ở mức cùi so với nền điện ảnh hiện nay. Bác có biết POTC 3 làm mất bao tiền ko? Hay Spiderman 3 làm mất bao nhiêu tiền ko? Nếu biết chắc bác chả bao giờ dám nói phim 100tr USD là phim bom tấn của Hollywood cả. Không biết số liệu chính xác thì đừng có ngồi phán linh tinh. Ngay cả những phim hoạt hình như Up hay Wall-e đều có kinh phi xấp xỉ 200tr USD rồi.

Mình thấy chắc bạn chả bao giờ liếc qua mấy trang web chuyên về budget và gross của phim nên mọi thứ cứ mơ hồ thế nào ấy, thôi tranh luận với bạn nhiều cũng thế thôi. Tuỳ bạn cảm nhận.

lol, gì phải thế, tui nói trên 100 chứ ko nói 100.
Mà bác phải tính đến thời điểm và quan trọng hơn là xu thế làm phim lúc đó.

300 tr 2006 của bác là bao nhiêu so với 175 tr cho Water World của 1995;)) Hơn nữa lúc đấy có bao nhiêu bộ phim dám đổ hơn 100 tr vào? 95 ăn xôi có 1 1.5k giờ thì 5k :((

Kinh phí >100tr USD là ở mức cùi so với nền điện ảnh hiện nay
@-), với bác quả thật bb đầu tiên phải là siêu kinh phí trước (mà đúng thật, mới đọc đc bb bây giờ ở Mỹ phải như thế, ko cần biết doanh thu thế nào)

Chỉnh sửa lần cuối:

dotu

Member

Blockbuster có ý nói dìa một bộ phim rất là phổ biến ( nhiều người biết dù nó có dở ) hoặc thành công danh thu.

Oh my God, cái New Moon làm chỉ tốn 50 tr Đô mà mới 1 tuần đã kiếm được gần 300 tr Đô òi .....WOW #:-S.

Tui nhầm, phải là prequel mới đúng, ý là các phần theo sau đc hưởng sự thành công của phần trước. Mà bác cũng nhầm nốt, tui nói nếu ko trên 100 thì cũng có prequel thành công

Blockbuster đọc đc trên 1 trang wiki nói khá rõ là bb của Mỹ phải là phim có kinh phí cao...

Twilight nói thật tui ko thích, thấy DK hay hơn

MrMilan

Banned

50 triệu đô cũng đúng, vì thực ra phim không có quá nhiều cảnh kỹ xảo như các phim khác, diễn viên thì cát xê cũng chưa phải là hàng siêu sao, toàn diễn viên trẻ.
sang tập 3 thì chắc phải lên 100 triệu vì diễn viên được PR thành sao rồi, cát xê chắc phải khác

poly

Banned

nghe nói vé premier giá 110k luôn
lần này nó chiếu bản digital
thôi để t5 e đi họp báo rồi review hầu các bác

dnghi

Member

Cãi nhau thấy ớn, để Poly review rồi lên tiếng coi sao? Nhưng mà nói thiệt, để xem rồi film thị trường thì nó sẽ thế nào?! Dù sao làm được film, "dụ" bà con đi coi đông nghịt coi như quá giỏi! Hay dở thế nào chưa biết, quá lắm thì xúm nhau chửi: sao nó giỏi..."dụ"...vậy ta??? hehe

Bên trên