Thời đại bất phân thiện ác

lengockhanhi

Film critic
Những năm gần đây trên màn ảnh truyền hình bỗng nhiên có hiện tượng lạ: Kẻ độc ác trở thành người hùng, là nhân vật chính. Các bạn có thấy điều này kì lạ không ?

3 serie truyền hình sau đây có bản chất giống nhau là biến kẻ ác thành anh hùng: Death Note (anime của Nhật), Dexter, Breaking Bad. Trong cả ba bộ phim, nhân vật chính có một khả năng đặc biệt, và khá thông minh, nhưng anh ta lại dùng tài năng đó để làm những việc trái với pháp luật. Nhân cách của những con người này bị méo mó khá nghiêm trọng, họ đều là những kẻ giả dối, có lòng ích kỉ, độc đoán hơn người. Những tình huống trong phim đều xoay quanh câu chuyện những kẻ ấy đã làm điều ác như thế nào, cuộc sống 2 mặt, giả dối vời gia đình và thủ đoạn của họ nhằm đối phó, che dấu ra sao trước những người lương thiện khác. Cao trào kịch tính trong phim diễn ra khi hành vi của những kẻ tội phạm này có nguy cơ bị lật tẩy, từ đó vô hình trung khán giả bỗng nhiên đứng về phía kẻ xấu và ủng hộ những nguời này, họ không muốn người hùng của mình bị bắt và kết án, ngược lại họ cảm thấy thỏa mãn và hứng thú mỗi khi người hùng của họ tránh né thành công lưới luật pháp, tiêu diệt được mối nguy từ phíi cảnh sát và người thân.

Trong Death Note, nhân vật Raito khi khám phá ra quyền lực được giết người của mình, anh ta đã sử dụng nó như một trò chơi, bản chất của hành vi đó là lòng ích kỉ và tự tôn. Trong Breaking Bad, một thầy giáo chỉ vì đồng tiền đã biến thành một trùm ma túy, ngày càng lún sâu vào tội ác, sẵn sàng làm mọi thứ vì tiền và bản thân mình. trong Dexter, nhân vật chính là một sát nhân hàng loạt sống cuộc đời 2 mặt, mặc dù động cơ tự đặt ra là thực thi công lý, nhưng phương tiện sử dụng lại hết sức xấu xa. Trong cả 3 bộ phim có rất nhiều những nạn nhân vô tội phải chết chỉ vì đã cản đường những "anh hùng" này.

Nhi không thể hiểu được tại sao xã hội ngày nay lại có thể ưa thích và hâm mộ những kiểu anh hùng giả dối và độc ác như vậy. Bạn có ủng hộ họ không ?

vntp2k

Member
Ðề: Thời đại bất phân thiện ác

Phim có nhiều thể loại, nhiều cách diễn đạt, nhập vai.
Có thể là loại phim nhập vai vào vai chính diện khá nhàm nên các NSX làm kịch bản phim theo hướng nhập vai phản diện.
Theo ý mình thì cũng ko có gì là sai trái, quan trọng nhất là đoạn kết phim có thể hiện được tính "nhân văn" hay ko, để tránh người xem bị "nhập vai thực sự vào cái ác".

choadancago

chưa được xem phim này nhưng cũng có nghe nói nhiều rồi,
mà phim này xem trên website nào thì chạy tốt các bạn hí
muốn xem phim mà khó tìm đc site ngon để xem

Nhi không thể hiểu được tại sao xã hội ngày nay lại có thể ưa thích và hâm mộ những kiểu anh hùng giả dối và độc ác như vậy. Bạn có ủng hộ họ không ?
Vì cái gọi là mất niềm tin và pháp luật, sự hèn nhát trong tâm hồn và sự méo mó thú tính của con người.

Vì mất niềm tin vào pháp luật ko xử lý đc cái ác nên xuất hiện mong muốn công lý càng lúc càng tàn bạo. Thật ra là để trả thù chứ ko phải công lý.

Vì hèn nhát nên mới cần một hình tượng anh hùng như vậy, và vì hèn nhát nên ko dám thừa nhận cái hình tượng ấy là trả thù chứ ko phải công lý.

Vì méo mó thú tính nên tạo ra cái khoái cảm khi kẻ khác bị hành hạ. Cái méo mó thú tính này đc che đậy bằng mĩ từ mong muốn công lý thực thi.

oldfriend

Moderator
vì ở xã hội nào, chế độ nào cũng có những cái "được này mất kia". Khi phía mất đông hơn hoặc chiếm số lượng kha khá, thì những cái bất mãn với chế độ, với xã hội gây nên sự đồng cảm với cái "xấu mà không xấu", "ác mà không ác", "đúng mà không đúng"... vì vậy tất nhiên là có cả ủng hộ và không ủng hộ...

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Thời đại bất phân thiện ác

ví dụ đơn giản làm ai cũng nghĩ là đúng trong Death note đó là tại sao kẻ xấu xa vẫn nhở nhơ ngoài vòng pháp luật, không bị ai trừng trị... và khi "công lý" được thực thi, tử thần cướp đi mạng sống của "kẻ xấu", thì nạn nhân phân làm 2 loại, 1 loại thảo mãn, hả hê, tôn sùng người thực hiện công lý là thánh, là chúa trong lòng họ. phía còn lại thì hoang mang lo sợ :D

đại khái là thế :D

DanielTran

Well-Known Member

Chà, mình lại có cách giải thích khác. Rất đơn giản là những gì bạn mới được biết về một ai đó, chỉ là một khía cạnh của người ấy. Bạn càng biết nhiều về một người, tức là bạn thấy được nhiều khía cạnh của người ấy, sẽ hiểu người đó hơn. Thông thường nếu lợi ích của bạn không xung đột với người đó, thì càng hiểu một ai đấy, bạn sẽ càng thông cảm / yêu thích người đó. Có câu rằng người ta chỉ yêu cái mà họ hiểu. Một phản ví dụ đó là những bất đồng về ngôn ngữ, văn hóa, tập quán, tín ngưỡng đều thường là nguồn gốc của xung đột.

Chuyện khán giả ủng hộ người xấu trên phim không phải đến gần đây mới có. Chẳng hạn bộ phim Psycho (1960) của Alfred Hitchcock, tin rằng mọi khán giả đều hồi hộp dõi theo cô thư ký trộm món tiền lớn phải làm sao để trốn thoát? Tin rằng họ đều muốn cô có thể dùng số tiền đó để xây dựng hạnh phúc với người tình. Đây là một khía cạnh mà đạo diễn cung cấp để khán giả thông cảm với nhân vật chính khi họ làm điều xấu. Những người khác không bị chi phối bởi lý do cá nhân này sẽ có cái nhìn khách quan hơn. Cũng chính vì vậy mà luật pháp nhiều nước tuy vẫn xử tội đồng lõa khi chứa chấp che giấu can phạm, nhưng thường chỉ xử nhẹ nếu như những kẻ bao che đó là người thân của kẻ phạm tội.

VThanhgtvt

Well-Known Member
Thực tế em thấy cũng có nhiều điểm giống mà...:"> Nhưng đã lên phim thì em lại không thích như vấy!

conan_3150

Death Note nếu ai đã từng đọc truyện thì sẽ hiểu dc nhân vật này ko hoàn toàn đại diện cho cái ác

Wanderman

Member
Rất thú vị khi đọc cảm nghĩ của Lengockhanhi và Daniel Tran, nó thể hiện những cách nhìn khác nhau giữa 2 giới. Tôi cũng tin là lengockhanhi mới nhìn thấy một khía cạnh của bộ phim, mặc dù tôi chưa xem những bộ phim đó.

Một điều nữa, quan niệm các cặp khái niệm đối nghịch nhau như: Thiện - Ác; Tốt - Xấu hoặc khái niệm thế nào là đạo đức? thế nào là vô đạo đức ... người ta vẫn đang tiếp tục cãi nhau ỏm tỏi khi rơi vào một tình huống mà hơi anomaly một tí mặc dù trước đó họ đã thống nhất với nhau về mặt lý thuyết rồi.

Bộ phim là một tác phẩm nghệ thuật, mà nghệ thuật có nhiệm vụ truyền tải thực tế cuộc sống ở một dạng tình huống cụ thể để chúng ta xem xét và tự đánh giá theo cơ địa của bản thân mình, không có mẫu số chung cho tất cả. Tuy nhiên, cái thú vị luôn là những cái mình bất ngờ, lạ lẫm... nhất.

Mình đã xem Death Note cả hoạt hình và phim do người đóng .Nhân vật chính hành xử kẻ xấu theo khả năng a ta vô tình có được ,những gì trái với cái xấu tại sao ko thể cùng hàng với điều tôt được chứ ?Khi mà công lý ko phải lúc nào cũng công bằng cho tất cả ?Tôi mà có được khả năng như anh ta thì ko ít kẻ phải ra đi đấy !

phuong

Member
Ðề: Re: Thời đại bất phân thiện ác

^
Bạn nghĩ 1 con người có thể tốt hơn 1 hệ thống? Bạn định đem lại công lý? Bằng cách giết tất cả những người bạn cho là xấu xa? Tôi xin hỏi làm sao bạn biết người ta sẽ mãi mãi là "người bất lương"? Hay sao bạn biết rằng giết hết "chúng nó" đi cuộc sống sẽ tốt đẹp hơn? Xin lỗi bạn, không hề có ranh giới rõ ràng giữa cái xấu và cái tốt, thế nên "trái với cái xấu" chưa chắc đã tốt đẹp.

lovemyta

Không đâu ạ, cái ác thắng để có lí do làm phần phim tiếp theo...........

Như God Father quá rõ còn gì
Hay gần đây là Bat Man, xem Bat Man 2008 có ai là không sôi máu vì cái xấu, vậy mà cuối cùng có diệt được cái xấu đâu, người mất mà chính Bat Man cũng tật mang

rua123

Member

-Càng lớn mình càng thấy trên đời chả có gì thiện-ác,chỉ có màu xám,tùy hoàn cảnh,tùy thời điểm mà màu xám nó sẽ ngả sang phía nào,đậm hơn hay lợt hơn,mình chưa xem Dexter nhưng mình nghĩ nếu mà có trong tay quyển Death Note,mình cũng ko rãnh mà đi thực hiện lý tưởng như Raito nhưng có vài kẻ sẽ chết trong tay mình ( hehe),còn hoàn cảnh của Mr White người ta gọi là "cùi rồi không sợ lở" nên mình hoàn toàn hiểu

hellomoto

Active Member
phim chỉ để giải trí thôi, còn ai nào bắt trước theo phim thì là vkccmnr :D

Ðề: Re: Thời đại bất phân thiện ác

Mình đã xem Death Note cả hoạt hình và phim do người đóng .Nhân vật chính hành xử kẻ xấu theo khả năng a ta vô tình có được ,những gì trái với cái xấu tại sao ko thể cùng hàng với điều tôt được chứ ?Khi mà công lý ko phải lúc nào cũng công bằng cho tất cả ?Tôi mà có được khả năng như anh ta thì ko ít kẻ phải ra đi đấy !
Ai cho Raito đc quyền phán xét người khác? Kẻ xấu có nhiều mức độ, có phải mức độ nào cũng phải chết ko? Ngoài ra, có đúng kẻ Raito giết là kẻ xấu, kẻ có tội đến mức phải chết ko? Raito nó thông minh ko có nghĩa là nó tuyệt đối khách quan, mà dù có khách quan thì vẫn bị cái chủ quan của xã hội bóp méo. Chưa kể Raito rất nhiều lần giết người ko hề xấu chỉ vì những người đó cản đường mình nhé.
Hơn nữa, cái thế giới Raito tạo ra là cái thế giới của sự sợ hãi. Cũng giống như Tần Thủy Hoàng, nếu Raito thành công thì cái thế giới ấy cũng nhanh chóng sụp đổ sau khi y chết mà thôi.

mecome2kill

Bỏ Breaking Bad ra, đơn giản lão thầy giáo chỉ là nv chính thôi chứ k có người hùng gì cả.

Những anh hùng mà bạn cho là "giả dối, độc ác" ở trên dựa trên cơ sở gì? Luật pháp, đạo đức, tôn giáo?
Hồi trc đọc đc câu này trong quyển sách nào không nhớ nữa nhưng đại ý là Đạo đức hay luật pháp, tôn giáo, etc vô nghĩa, chúng chẳng qua chí là thứ con người tạo ra để gạt đi mặc cảm tội lỗi của mình thôi. Gạt bỏ đạo đức, luật pháp sang 1 bên để làm được mấy việc như trong phim đấy thì khá "cool". Ngoài đời chắc bị tống trại tâm thần từ lâu rồi =))

Tại sao trong truyện trong phim những người đấy luôn bị coi là tội phạm, là khủng bố là vân vân. Vì những người gọi họ dưới cái tên tội phạm cũng luôn sợ đến lượt mình bị sờ gáy. Bây giờ mấy bác làm to nghe tin có thằng có quyển death note trong tay có sợ chết khiếp không? Cái hành động bắt cho bằng được thằng cầm quyển death note chẳng qua cũng chỉ là hành động để bảo vệ bản thân. Và Raito trong Death note giết những thằng truy tìm mình là để bảo vệ bản thân và cũng là bảo vệ quyển sổ khỏi tay những thằng khốn nạn sẽ dùng quyển số vào những mục đích khủng khiếp hơn mà thôi. ( đọc nhiều truyện xem nhiều phim, thông cảm ^^ )

Hồi trước Nhật có bộ truyện Akumetsu mới là đỉnh cao của việc sử dụng bạo lực để chống lại cái ác ( tự nhân bản mình, tìm và giết những lão tham nhũng rồi tự sát luôn )

lemboo

Active Member

có thể là cách đi mới của điện ảnh sau những lối mòn cũ kĩ

xehaibanh

Member

Luật pháp là cái gì? Lẽ phải àh. Cái con khỉ, là tờ giấy lộn thì có. Ai có tiền, khéo lươn lẹo lanh trí thì pl là của kẻ đó. Cái gì mà không phân biệt thiện ác, nghe hãm thiệt. Cái gì đúng là đúng, sai là sai...lắm kẻ nói đạo đức này nọ, khi đụng việc thì lươn lẹo đủ đường. Thằng nào cũng nói lẽ phải...nhưng tới chừng ko có lựa chọn thì lợi ích bản thân vẫn là đầu tiên...đời thằng nào không phũ, đều là người cả, đều là chó cả.

Bên trên