Thời đại bất phân thiện ác

mecome2kill

Ðề: Thời đại bất phân thiện ác

chính xác là do xã hội thui..... vd như death note ..... nếu bạn là người thân trong nha bị lê văn luyện giết..... kẻ mà giờ đang ngồi rung đùi kể chuyện tình đơn phương ấy..... tự nhiên có người giết nó dùm, thế bạn sẽ thấy thế nào 80% mọi người sẽ rất hả hê vì cái ác đã đền tội.... 20% còn lại sợ vì kẻ giết nó cũng là kẻ giết người....... bạn đi ngoài đường thấy thằng tài xế đâm chết người còn cán qua cán lại vài lần...rất bức xút...nhưng bạn không thể làm gì.....có ng giết thằng đó thì lại có người nghĩ chết là đáng....đơn giản thế thui......đó là lý do vì sao trong death note nhân vật chính trở thành anh hùn đó bạn

mình là mình đek quan tâm, giết 1 thằng thì có khi 2 thằng như thế xuất hiện. Cái ác đền tội, liên quan gì đến mình không? Việc nó làm không ảnh hưởng đến mình, mình k quan tâm ( có khi vì mình vô cảm ). Còn chuyện cán người mà cán qua cán lại vài lần, dưới cái nhìn của thằng tài xế ( có thể đúng có thể sai ): đâm bị thương nhẹ thì đền tiền + mất việc, đâm bị thương nặng, đền tiền + mất việc + vào tù; đâm bị đến mức liệt hay gì đó không lành được thì tiền + vào tù + mất việc và người nhà thằng bị thương nó làm khổ gia đình bạn cả đời => đâm chết mịa đi, cũng vào tù cũng mất việc nhưng ít ra không bị làm khổ. Thằng lái xe nó cũng chỉ chọn phương án tối ưu cho mình mà thôi.

Xã hội trong truyện, phim và xã hội trong đời sống hoàn toàn khác nhau. 1 cái là thực, 1 cái là ảo. Xã hội trong truyện, phim là cái xã hội k tưởng, nơi cái ác bị trừng trị, vân vân và vân vân, nó chỉ phản ánh mong muốn của con người thôi. Xã hội thật, cái thiện và cái ác không tồn tại, đạo đức và vô đạo đức không thể định nghĩa. Vì thế mà luật pháp mới ra đời để tất cả tuân theo như chuẩn mực; nhưng chính luật pháp lại có thể dùng để biến người có tội thành vô tội ( luật sư cãi nhau ác lắm, biến sai thành đúng khó gì đâu ) . Nếu ai cũng là người tốt, có đạo đức thì xã hội bây giờ đã như phim. Tôn giáo sinh ra cũng là thứ để hướng con người đến cái thiện ( 1 số quốc gia hình như dùng tôn giáo thay luật pháp luôn thì phải ), nhưng lịch sử chứng minh tôn giáo đã được sử dụng vào nhiều mục đích khá "..." như Witch hunt, crusade hay dark ages. Không phải bây giờ mới là thời đại bất phân thiện ác mà từ khi con người xuất hiện đến giờ, thiện và ác nó đã không phân biệt được. Tất cả là do cách nhìn.
Bạn chủ topic nhìn những nhân vật này là giả dối, độc ác; còn mình nhìn họ thấy đáng thương, cố gắng chống lại cái ác nhưng rồi sẽ nhận ra mình chính là cái ác. Không giả dối, cũng không độc ác; chỉ có sự cố gắng 1 cách thái quá

mỗi người thích 1 thể loại khác nhau chứ không áp đặt như lời chị nói, phim khai thác một vấn đề rất khác trong khía cạnh về con người chứ có nói đến anh hùng nào đâu chị.

sokitro456

Bởi vì có những kẻ đáng chết,nhưng không bh chết,những kẻ chẳng có tài cán gì lại có quyền dạy bảo,quản lí người khác.Những người mà công lý,pháp luật,luật sư không bao giờ có thể đụng tới.Điều này ở Mĩ còn hạn chế,chứ ở một số nước khác thì đầy rẫy.Như triều tiên như Mr X nên người ta cần 1 người hùng thôi.Nhưng không thể cho người này trở thành người hùng được.Bởi một XH tự do không có chỗ cho superheroes,robinhood mà mỗi người như chúng ta phải hiểu rõ ta có thể làm gì,quyền lực của chúng ta đến đâu,lúc ấy cái ác mới biến mất.Nên việc mấy anh trong dexter,breaking bad bị tác giả làm cho ngày càng lún sâu vào tội ác,để khán giả thấy bản chất thật của họ thôi.
em nói linh tinh các bác đừng gạch nhìu quá.

dtrinh1911

Ðề: Re: Thời đại bất phân thiện ác

Thiện ác bất phân...! Thực ra có phân biệt thiện ác hay không, không hề đơn giản. Ranh giới thiện ác xưa nay vẫn là rất mong manh, cho nên đánh giá sẽ rất khó khăn trong cuộc sông nêu ta không có nhiều góc nhìn để phân tích. Đạo lý ở đời là điều tồn tại mãi mãi, còn đạo đức sẽ thay đổi theo nhận thức, văn hóa và phong tục tập quán của mỗi thời đại, mỗi quốc gia, mỗi dân tộc... Trước đây mình có nhớ hình như lengockhanhi hay mod nào có nội dung chữ ký như sau: sau một bộ phim hay ngoài việc giải trí ra thì con giúp ta sống tốt hơn. Thời đại bây giờ vấn đề đạo đức và suy nghĩ thay đổi rất khác, bản thân chúng ta lại đem nhận thức về đạo đức của XH này để đánh giá XH khác thì hơi khập khiễng.
Còn đối với phim ảnh thì sẽ phản ánh nhiều mặt của cuộc sống nên chúng ta không nên quá áp đặt rằng phim phải thế này hay thế kia. Chỉ có vấn đề là: Ôi, nội dung phim này không phù hợp với mình rồi.

Nhiều bạn ở đây phán kẻ này đáng chết kẻ kia đáng chết quá. Mình chả hiểu các bạn từ đâu cho mình cái quyền phán xét chuyện sống chết của người khác vậy?!

noob

Member
Trên đời này làm gì có "thiện" và "ác" đâu mà phân biệt? Đối với Nhi những người như Kira, Dexter... là kẻ ác nhưng đối với những người thấp cổ bé họng, những người thân của nạn nhân thì Kira, Dexter... thật sự là những anh hùng. Vì sao họ bị gọi là kẻ ác? Vì họ không nắm trong tay pháp quyền mà thật ra còn đối đầu với nó. Kẻ ngoại đạo luôn là người sai. Thử tưởng tượng nếu những người đứng đầu chính phủ, quân đội có được những khả năng như Kira, Dexter... thì xã hội sẽ về đâu?

Cuộc đời vốn không công bằng, nếu bạn được chuyển vào phòng cấp cứu cùng lúc với 1 bộ trưởng và cả hai đều nguy kịch như nhau, thử hỏi người ta sẽ cứu ai?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Theo mình, quan niệm thiện-ác trong phim thời kỳ này không còn rạch ròi như thời... cổ điển. Mỗi con người đều có phần thiện và ác của mình, chỉ khác nhau ở hàm lượng mỗi loại. Những bộ phim thành công hiện nay đều khiến khán giả thắc mắc và tranh luận về thiện - ác, đúng - sai. Càng thắc mắc, càng tranh luận thì bộ phim càng thành công. Đã qua rồi cái thời người tốt đậm đặc và kết thúc có hậu.

Trong các phim series thì mình lại khoái nhất Dexter và Breaking Bad mới chết.

Nói nốt: ai cũng "thiện" đối với người thân, nhưng rất có thể họ sẽ cực kỳ "ác" đối với kẻ thù, đặc biệt là trong lúc bị kích động mạnh. Đó là bản chất tự nhiên của con người, khó mà tránh được.

Lấy một ví dụ nhé:

thằng đó tán người yêu bạn -> có thể bỏ qua
thằng đó sàm sỡ người yêu bạn -> nóng máu rồi đó nha, bạn đã sẵn sàng cho nó chảy máu mũi nếu có thể
thằng đó hiếp người yêu bạn -> không còn là đấm đá thông thường, bạn có thể sẵn sàng đập nó đến ngất xỉu
thằng đó hiếp xong rồi giết luôn -> bạn có tính xổ chấp với nó được chưa?

thay vì người yêu, thằng đó làm như trên với vợ bạn -> nào, trạng thái ác của bạn đã nâng lên 1 bậc
thay vị vợ bạn, thằng đó làm thế với con bạn thì sao -> thôi, luật pháp làm qué gì nữa, vì bạn có còn thiết gì nữa đâu

Nhiêu đó mới ví dụ vậy thôi, để cho thấy rằng sự "ác" của con người thiện là tồn tại và không hề nhỏ bé, chỉ cần cho nó một động cơ đủ lớn, nó sẽ bộc lộ mãnh liệt.

Ai cũng thiện, ai cũng ác.

kagoma

Nhi không thể hiểu được tại sao xã hội ngày nay lại có thể ưa thích và hâm mộ những kiểu anh hùng giả dối và độc ác như vậy. Bạn có ủng hộ họ không ?

Bạn sai 1 chỗ rất lớn
phải nói là trong xã hội ngày nay có những người
đừng có vơ đũa cả nắm như thế, một số người (không rõ là đa số hay thiểu số) rồi cho là tất cả (xã hội)
Có người đồng tình, có người phản đối, đó là lẽ đương nhiên. Xã hội là vậy
Con người cũng vậy, luôn có "thiện" và "ác" trong mỗi người. Nhưng có phần khó hơn vì không thể đo đếm để lấy đa số làm đại diện được. Còn muốn pure white ư, kiếm trong chuyện cổ tích cho con nít ấy, cuộc sống không có đâu.

Bạn nói họ ích kỷ ư, ai mà không ích kỷ, có ai sống mà không vì bản thân mình
Nếu con cái bạn bị ai đó gây nguy hiểm đến tính mạng, bạn có sãn sàng sống mái với kẻ đó không? Chắc là có
Nếu là con của ông A bà B không quen biết nào đó? Chắc là không
Như vậy không phải là ích kỷ sao vì khi con bạn có việc gì đó, thì bản thân bạn cảm thấy a b c gì đó (tôi không rõ)

Còn nhiều nữa nhưng mình chẳng muốn viết dài, đây là chuyện mà chúng ta không có quyền phán xét (theo ý kiến của nhiều bạn, chắc là các bạn nữ) chỉ đưa ra ý kiến

Chúc bạn và mọi người luông sống tốt (tốt, xấu thế nào thì theo "định nghĩa" của mỗi người nhé)

Mình thì ủng hộ một phần những nhân vật trên (dọn rác cho xã hội, không chừng mình cũng nắm trong thành phần rác rưởi đó =((

lengockhanhi

Film critic
Khi viết bài này Nhi chỉ muốn thể hiện 1 mối hoài nghi về nhận thức của xã hội ngày nay, có một cái gì không ổn trong đó.
Trước đây, khán giả có thể có thiện cảm với những kẻ ác trong phim (ví dụ trong phim Scarface, Godfather, Hoffa, Le Samurai ...) nhưng vẫn có thể nhận định được hành vi nào đúng, hành vi nào sai. Còn trong nhưng phim truyền hình Nhi kể, tính giải trí của phim dựa chủ yếu trên những hành vi sai và cách suy nghĩ sai, cũng như nó điều khiển khán giả đến một mức độ chính khán giả trở nên tán thành điều sai đó. Trong phim Dexter, anh ta không thực sự làm đổ máu một người lương thiện nào, nhưng vấn đề nguy hiểm ở chỗ chính biên kịch sắp xếp cho những kẻ chống lại Dexter phải chết, để khán giả thấy hài lòng. Điều nguy hiểm nằm ở chỗ khán giả mong muốn những kẻ thù của Dexter phải chết, và người hùng của họ được sống. Đó chính là vấn đề !

Trong phim Breaking Bad cũng thế, nhiều khán giả nhận định là kết thúc Season 4 làm họ bị sốc, một số người cảm thấy White quá ích kỉ, thậm chí họ dành thiện cảm cho Gus Firing hơn, và cảm thấy hụt hẫng vì Gus chết quá dễ dàng, trong khi ông thầy giáo đã thực sự trở thành một kẻ xấu: ông ta mong muốn và thực hiện hành vi giết người, thậm chí đầu độc trẻ con để đạt mục đích của mình.

Nhi thực sự có theo dõi những phim kể trên, Dexter Nhi theo cho đến Season 6, còn Breaking Bad Nhi theo đến Season 5. Nhi hiểu những gì mình xem. Nhi không sống theo kiểu đạo đức giả, hay lên lớp ai, vì phải thú nhận là khi còn đi học, Nhi đã từng là 1 người ích kỉ và thủ đoạn, hay ít ra là Nhi đã từng muốn trở thành người xấu, vì lúc đó Nhi cho rằng người xấu là những kẻ mạnh và chiến thắng. Nhi đã làm nhiều người phải khóc và chiếm đoạt nhiều thứ từ tay người khác bằng mọi giá. Nhi cảm thấy hối hận và sợ chính mình khi nghĩ lại những kỉ niệm đó. Ngoài đời thực, Nhi đang sống theo cách mang lại hạnh phúc cho người xung quanh và yêu thương họ, Vậy mà trong khi xem phim, chính Nhi cũng trở nên ủng hộ điều ác, và yêu thích những việc làm ích kỉ, Nhi cũng mong là bộ phim sẽ kéo dài mãi, đồng nghĩa với việc phủ nhận điều đúng, ủng hộ điều sai. Nó làm Nhi thấy hoài nghi, lo lắng, vậy thôi.

PS: Có nhiều người nói rằng Nhi áp đặt, trịch thượng và phiến diện, Nhi muốn nói cho họ biết rằng: Trước khi Nhi trả lời trực diện với 1 ai trên diễn đàn này, Nhi đều tìm hiểu cẩn thận, đọc những gì họ đã từng viết, để hiểu họ là ai, suy nghĩ thế nào, rồi Nhi mới trả lời. Nhi không bao giờ trả lời với ai chỉ sau 1 câu nói của họ cho mình. Mong các bạn trước khi phán xét điều gì về Nhi, xin làm ơn hiểu rõ Nhi thực sự nghĩ gì và là ai.

mình coi phim để giải trí mà coi mấy bộ phim này cũng thấy đau đầu ác và thiện nó cứ lẫn lộn với nhau

Lioncoeur

Tiểu chuẩn phân biệt thiện ác, hay như thế nào là cái ác/cái sai, theo mình là không khó xác định. Ở đây cần phải phân biệt rõ cái ác theo sự thật với cái ác được nghe nói lại, ghi chép lại, được ngụy trang... Thiện/ác là cái thật sự xảy ra, cho nên đừng vác những câu nhảm nhí của đám tác giả trẻ thời nay hay ca tụng như "kẻ thắng là chính nghĩa" "đằng sau cái ác là một câu chuyện..." blah blah blah... Chuẩn mực Thiện/ác tự bản thân nó không hề thay đổi, chỉ có con người bóp méo nó đi thôi. Mà đã bóp méo thì có gì để mà bảo là đúng với sai nữa.

Với mình, tiêu chuẩn phân biệt cái ác/cái sai rất đơn giản. Chủ tâm gây tổn hại đến người khác để kiếm lợi cho mình, đó là ác/sai. Đương nhiên sai thì cũng có mức độ lớn nhỏ, ở đây chỉ nói đến sự phân biệt thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangvu171819

Đừng để bị đạo diễn làm rối đầu óc, thích = xem, ko thích = ko xem, người ta xem + mình ko thích = im lặng, mình xem + người ta ko thích = xem một mình và qua trọng hơn hết là hãy quên ngay bộ phim sau khi xem xong, dù nó nhân văn đến đâu, đó là cách xem phim của mình! Thân
P/s: Để tim xem Dexter xem sao B-)

scoobido

Cảm ơn Khả Nhi vì đã làm rất nhiều những bình luận sâu sắc về các bộ phim trên diễn đàn và câu hỏi mà Nhi đặt ra cũng là câu hỏi mà mình vẫn đang tự hỏi trong đầu mình, tại sao lại có nhiều bộ phim như thế và có vẻ ngày nay đang được hâm mộ thì phải, và liệu xem phim này xong thì có ảnh hưởng gì đến lối suy nghĩ của người xem không?

Về câu hỏi của Nhi thì mình không ủng hộ nhân vật nhưng để xem một bộ phim thì mình cũng chú ý nhiều đến khía cạnh giải trí và cũng không muốn đặt mình vào vị trí của nhân vật nếu nhân vật đó có cái xấu hay cái tốt do kịch bản và đạo diễn xây dựng. Với mình xem phim chỉ để xem mà thôi nhưng với trẻ nhỏ thì chúng ta nên cảnh giác đôi chút vì chúng có thể vô tình học theo các hành động hay là hành động như nhân vật mà vẫn nghĩ mình là đúng.

dongthanhnam

Mình thích và cũng có những ý nghĩ như bạn lengockhanhi

love_yejin

Huyền Thoại

chả hiểu sao từ lúc bắt đầu xem phim, mình luôn thích các nhân vật phản diện, luôn thích cái ác thắng, có lẽ mình cũng nên gia nhập đám rác rưởi kia, he he

antoniofibo

nhân vật sống theo phần đông khán giả, bạn nhìn vào nhân vật có thể hiểu được phần đông mọi người muốn gì khi họ hóa thân vào nhân vật :-B

Bên trên