Thông tin các trạm phát sóng Kỹ thuật số mặt đất của VTV, VTC, AVG ở các vùng miền VN

bitcoin

Member
Ðề: Thông tin các trạm phát sóng Kỹ thuật số mặt đất của VTV, VTC, AVG ở các vùng miền VN

VTV khởi động dự án xây dựng tháp truyền hình Việt Nam

[video=youtube_share;Duf8FmqlKEM]http://youtu.be/Duf8FmqlKEM[/video]

colory

Ðề: Thông tin các trạm phát sóng Kỹ thuật số mặt đất của VTV, VTC, AVG ở các vùng miền VN

Mình nghe nói ở SG thì thu được VTC1 HD nữa mà sao mình lại thiếu mất kênh HD này nhỉ :D
Các kênh khác thì thu bình thường, nhưng dạo này sao VTV1 HD lại chỉ có âm thanh, còn màn hình đen thui (đôi khi kênh VTV1 HD lại thu âm thanh của VTV3 HD nữa). Mình bị kênh VTV1 HD hơn 1 tuần rồi :(

bitcoin

Member

Mình nghe nói ở SG thì thu được VTC1 HD nữa mà sao mình lại thiếu mất kênh HD này nhỉ :D
Ở miền Nam thu được HTV9 HD trên DVB-T2 của AVG với chất lượng SD. Miền Bắc thu được VTC1 HD cũng trên T2 của AVG với chất lượng SD luôn b-(.

Các kênh khác thì thu bình thường, nhưng dạo này sao VTV1 HD lại chỉ có âm thanh, còn màn hình đen thui (đôi khi kênh VTV1 HD lại thu âm thanh của VTV3 HD nữa). Mình bị kênh VTV1 HD hơn 1 tuần rồi :(
Tui cũng bị tình trạng giống bạn. Còn nữa, có khi VTV1 HD có hình nhưng không có tiếng. Mỗi khi bị như vậy, tắt rồi bật đầu thu trở lại thì hết :-??.

undpnd

Tui cũng bị tình trạng giống bạn. Còn nữa, có khi VTV1 HD có hình nhưng không có tiếng. Mỗi khi bị như vậy, tắt rồi bật đầu thu trở lại thì hết :-??.

Các bác dùng cái đầu gì mà bị như vậy? và nhà các bác ở đâu? nhà em dùng VTV HD2 sao không bị như vậy nhể?

bitcoin

Member

Các bác dùng cái đầu gì mà bị như vậy? và nhà các bác ở đâu? nhà em dùng VTV HD2 sao không bị như vậy nhể?

Tui ở Bình Dương, đang xài đầu thu VTV HD/T2.

tan_huy_93

Well-Known Member

Em ở Thủ Dầu Một dùng TV có tích hợp DVB-T2 xem thấy bình thường :)

Nếu đang bị mà tắt STB mở lại là hết thì nên xem lại STB, nó bị lỗi phần mềm hoặc hỏng cái gì đó rồi.

colory

Theo mình biết, tại khánh hòa thì trạm phát sóng KTS DVB-T2 của AVG đặt tại nóc của tòa nhà KS Havana (38 Trần Phú, 42 tầng~150m)
Còn của VTC phát DVB-T ở trụ phát sóng, bưu điện tỉnh Khánh Hòa 4 Lê Lợi.

Còn đài địa phương KTV, và VTV thì tình hình chắc phải chờ. Chờ cái trug tâm phát song mới của đài KTV tại Cầu Dứa xây dựng. Chờ cái trung tâm của VTV tại phía nam sân bay cũ xong GD1 (I/2015)

rua bo

Well-Known Member

VTV lãng phí tiền bạc (hàng trăm triệu USD). Số tiền đó nên đầu tư các kênh HD mới hợp lý.
VTV khởi động dự án xây dựng tháp truyền hình Việt Nam

[video=youtube_share;Duf8FmqlKEM]http://youtu.be/Duf8FmqlKEM[/video]

Hôm nay sóng dvb t2 avg đả phát sóng ở đà nẵng 75ch.trong đó mả hoá hết 70 ch

dinhmuahd

Các bác cho em hỏi có phải dải 34 của VTC ở hn dạo này có vấn đề ko, em mới mua đầu VTV HDT2 mà ban ngày ko bât đc, tối tầm 8h mới thấy có sóng @@

vnmaths

Member

VTV lãng phí tiền bạc (hàng trăm triệu USD). Số tiền đó nên đầu tư các kênh HD mới hợp lý.
Đúng rồi đó. Giờ còn phát analog nữa đâu mà cần tháp cao mấy trăm mét. Chỉ cần tháp 100m, mật độ dày, phát sóng DVB-T2 là ngon rồi. Chỉ vẽ ra để ăn tiền.

budapest

Đúng rồi đó. Giờ còn phát analog nữa đâu mà cần tháp cao mấy trăm mét. Chỉ cần tháp 100m, mật độ dày, phát sóng DVB-T2 là ngon rồi. Chỉ vẽ ra để ăn tiền.

Không đâu bác ơi, phát analog hay kts đều dễ bị suy hao lắm đấy bác. Để tránh suy hao, thì cả 2 đều cần tới anten cao thật là cao > để sóng bay xa thật là xa.

Sóng KTS có ưu điểm nén được nhiều kênh hơn, nhưng nó lại cần có nhiều điểm bù trên một địa hình của một khu vực bác nhé. Nếu không có nhiều điểm bù, thì cũng tịt thôi - đây là điểm yếu chí mạng của KTS. Nhưng so với analog thì vẫn kinh tế hơn nhiều (vì để dư ra được nhiều tần số để sử dụng vào việc khác).

vnmaths

Member

Không đâu bác ơi, phát analog hay kts đều dễ bị suy hao lắm đấy bác. Để tránh suy hao, thì cả 2 đều cần tới anten cao thật là cao > để sóng bay xa thật là xa.

Sóng KTS có ưu điểm nén được nhiều kênh hơn, nhưng nó lại cần có nhiều điểm bù trên một địa hình của một khu vực bác nhé. Nếu không có nhiều điểm bù, thì cũng tịt thôi - đây là điểm yếu chí mạng của KTS. Nhưng so với analog thì vẫn kinh tế hơn nhiều (vì để dư ra được nhiều tần số để sử dụng vào việc khác).

Ý mình là đầu tư nhiều tháp thấp với mật độ dày thì kinh tế hơn 1 tháp cao 300m-400m. Bởi tháp cao 300m-400m thì sóng cũng chỉ bay xa được 100km là cùng do giới hạn bề cong trái đất. Trong khi tháp 100m, công suất 5KW có thể bay xa 40-50km. Vậy nên đầu tư nhiều tháp thấp để phủ kín hay làm 1 tháp cao ngất chỉ để ngắm cho sướng là chính? :)

Một ví dụ cho bạn thấy, cái "tháp" này của nước Đức phát sóng DVB-T tại TP Leipzig là tận dụng ống khói của một nhà máy của Đông Đức đã phá sản (hơi thấp nhưng công suất máy là 50KW-100KW, anten đểu trong nhà cũng bắt được). Không cần đẹp lung linh nhưng cần hiệu quả.

thegioi05

Active Member

Theo mình thì việc xây dựng tháp này nếu biết cách khai thác hợp lý thì nó mang lại lởi nhuận rất lớn về du lịch, đơn cử như tháp truyền hình ở thượng hải, tòa tháp đôi ở Malaysia..... Công trình này ngoài tháp anten này ra còn những công trình phụ trợ đi kèm nên sẽ trở thành một địa điểm thu hút khách du lịch.

VTV thì chưa có phải không bác?

http://www.hdvietnam.com/diendan/80-truyen-hinh-hdtv/884553-dau-thu-dvb-t2-cua-vtv-44.html
sóng vtc ko kén ăng ten lắm,sóng vtv và avg bác xoay angten về hướng Sơn Trà,ngay cầu Mân Quang nhìn
thẳng lên núi.mình đả thấy 2 trụ angten rất cao.hỏi mấy bác bên quân đội thì ko phải rada,còn trạm BTS
thì chắc ko cần phải lên núi như vậy.nghe giang hồ đồn là phát tận 2KW
mai đi làm minh sẻ chụp hình cho mấy bác ở đà nẵng tham khảo

Tống Công minh

Active Member

Mình để anten trên hàng rào quay về Sơn Trà và chỉ thu được các kênh VTC thôi và chất lượng tốt tới hơn 90%, nhưng không có các kênh VTV. Chắc phải kéo anten lên nóc nhà xem sao.

colory

Khu vực Nha Trang sao lại mất tín hiệu của VTC từ chiều qua đến giờ (AVG vẫn xem bình thường), có ai ở đây bị giống mình không?

budapest

Để mở rộng phạm vi vùng phủ sóng, Trung Tâm Kỹ Thuật Truyền Dẫn Phát Sóng - Đài Truyền Hình Việt Nam mới thực hiện tắt hệ thống máy phát DVB-T2 để tiến hành chuyển từ Trạm 43 Nguyễn Chí Thanh sang Trạm phát sóng Mễ Trì.

dinhmuahd

Cái này thông tin cũ rồi, xong từ 14-8 rồi mà, nhưng bây giờ cột cao mà sóng lại yếu hơn :)))(

Bên trên