Tình một đêm với Nvidia Shield - Máy chơi game chạy Android 5.1

oldfriend

Moderator
Như tiêu đề, mình có cơ hội được dùng thử hàng hot Nvidia Shield bản 16Gb kèm tay cầm chơi game.

Trải qua một đêm "điên cuồng" với em nó, mình nhận xét luôn - nó là một máy chơi game + chạy Android ^^. Chi tiết giải thích bên dưới.

Sơ qua về ngoại hình:

Nếu so với Android box, em nó có ngoại hình thuộc hàng đẳng cấp, kiểu như xe hơi trái đất lần đầu nhìn thấy Transformer vậy. Đẹp, cứng cáp, tản nhiệt tốt. Chơi em nó cả đêm mà chỉ âm ấm thôi, chạy cực êm.

Mặt sau với khe tản nhiệt, khe cắm thẻ, 2 cổng USB 3.0, Lan, HDMI 2.0 và nguồn.

Thiết kế cổng nguồn vào kiểu như Iphone, đầu dẹt, cắm mặt nào cũng được, nhưng mình thấy nó hơi mong manh dễ gãy :D, chắc xài đồ xịn nên sợ. Cổng HDMI in 2.0 của em nó cũng làm mình có cảm giác không được khít, chọt vào vẫn có cảm giác lỏng lẻo, không có khít khìn khịt, giống như mình là người đến sau ko được xài hàng zin :D

Sau đít có thêm một khe tản nhiệt nữa

Hộp đựng cũng quá đẹp, dây nhợ gọn gàng, tay cầm nhìn xịn, có cảm ứng trên tay cầm, nghe bảo có voice nữa mà test chưa được.

Bạn sẽ mất khá thời gian để làm quen với cái tay cầm này ^^

Khởi động lần đầu tiên, máy mang đến cho mình một cảm giác lạ và hơi bất ngờ, thích thú, dù cảm giác này trôi qua nhanh nhưng ít nhiều cũng gây chút ấn tượng.

Yêu cầu mở tay cầm hoặc remote để máy nhận

Trải qua các bước xác nhận linh tinh thì vào giao diện chính, mình lao ngay vào cái Kodi, cài Es file, cài xyz và máy đơ :D. Cảm giác đơ cũng thật tuyệt, máy vẫn hoạt động bình thường, các ứng dụng đang cài bị đơ vẫn hiển thị là đang cài đặt, vào ứng dụng khác vẫn bình thường. Nói chung là cái nào đơ thì mặc đơ, cái khác vẫn chạy như ko có gì xảy ra.

Quên nó đi, mình test thử khả năng chơi HD... kết quả: "Nếu bạn tìm kiếm một thiết bị giải HD chuyên dụng, thì Nvidia Shield không phải là lựa chọn tốt nhất cho bạn".

Nó có thể chơi tốt các file 4K

Nó có thể chơi tốt file H.265

Và các file thông dụng khác

Em nó passthrough được DTS và DD
, mình ghi rõ nhé, chỉ chơi được DTS và DD, còn các món ăn chơi khác như DTS-HDMA thì nó sẽ ra DTS (thực tế amply mình nó còn ko ra luôn, nó vẫn hiển thị PCM), TrueHD thua luôn.

Những vấn đề khác hãy nhờ Kodi thần thánh, Kodi sẽ giải quyết phần lớn nhu cầu cho bạn vi dụ như bluray iso, 3D iso....

Trình player mặc định không có gì để tùy biến, ko có nút chọn sub, ko có nút chọn âm thanh, nói chung cầm cái tay game mà chỉnh mình bối rối quá.

Em nó khá kén chọn với remote rời, mình cắm cái keyboard mini kiêm chuột thì hai nút chuột trái phải em nó ko nhận, search google thì thấy nhìu comment than phiền cái tay cầm này phải cho nó học lại phím trong Kodi.... nói chung là thế ^^

Và bởi vì em nó ko chiều theo ý mình, mình bắt nó up FW lên 1.2 ngay trong đêm ^^, xem có cải thiện gì ko. Lưu ý là up lên FW 1.2 thì bạn có Android 5.1

(tiếc quá, khúc này lo test, ko lo chụp hình, vì có gì đâu mà chụp ^^ )

Có thời gian mình sẽ test nhiều hơn. Nhưng có thể cam đoan với các bác dễ tính là mọi vấn đề play phim đều có thể giải quyết với Kodi, em nó chạy bản Kodi 15 cực nhanh và mượt.

Về phần hình ảnh, có thể khẳng định ngay, em nó nằm ở một đẳng cấp khác hoàn toàn so với tất cả các đầu android box khác, kể cả đầu HDP và với riêng mình, nó sếp cùng chiếu với Oppo =))

Mình chưa bao giờ nghĩ là xem tivi online chất lượng lại có thể cải thiện đẹp đến mức mắt thường có thể nhìn thấy rõ.

Xem VTV3 mà cứ ngỡ coi offline 720p, hình ảnh nổi khối, có chiều sâu, màu sắc được cải thiện đáng kể.

Bác nào có tivi 4K chắc sẽ hạnh phúc lắm khi xem 4K bằng file hoặc trên youtube 4K, hình ảnh chính hãng Nvidia ^^

(youtube 4K xem đẹp thật, dù tivi ko phải 4K nhưng coi cứ gọi là ^^ )

Kho game mình đếm được có 70 game, tất nhiên những game mình thích như Crysis phải trả tiền hoặc coming soon, và hầu hết đều phải trả tiền, có tải thử vài game miễn phí nhưng chạy cả đêm chưa tải xong.

Mình ko biết trải nghiệm game khi mua có khác với bản miễn phí trên CHPlay không, nên cài thử

đêm cuối trước khi ta chia tay.....

Vào thẳng vấn đề.

Dành cho dân ghiền phim ảnh online như mình, Kodi bản 15 beta 2 chạy cực ngọt trên Nvidia Shield. Ngay khi cài xong, bấm chạy lần đầu hầu như ko thấy thanh loading, nó gần như vào thẳng màn hình kodi, tốc độ khởi động và tắt kodi cực nhanh, nhanh nhất trong tất cả các con mình đã xài.

Sẵn đây mình trả lời thắc mắc cho nhiều anh em phân vân không biết lắp mạng nào, lắp gói bao nhiu Mb thì xem online được, cứ nhìn thực tế của mình đi.

Nhà mới của mình không còn port viettel 15Mb như mình muốn cho nên đành chấp nhận lắp đỡ gói rẻ tiền nhất của VNPT để đọc báo cho đỡ buồn. Nó đây, gói 5Mb cáp đồng VNPT giá 100k/ tháng + 10% VAT (test speedtest trực tiếp trên thiết bị wifi, down chỉ hơn 2mb, up thì ko thấy đâu =)) )

Và mời các bạn trải nghiệm video

[video=youtube;GXqVOHyJ8po]https://www.youtube.com/watch?v=GXqVOHyJ8po&feature=youtu.be[/video]

Mình rất hạnh phúc với gói cáp đồng rẻ tiền này vì nó xem mượt Start movie HD + HBO HD (2 kênh mình thích nhất), xem online chất lượng tối đa 720P ko lag (ko nói đến thời điểm đứt cáp hoặc bị chặn này kia nhé). Chỉ cần nâng chất lượng phim online lên cao hơn 720p thì mới xuất hiện tình trạng buff.

Các addon xem online trên Kodi ghi là full HD nhưng có rất nhiều phim chỉ 720p thôi, vẫn xem tốt =))

Các bạn để ý thông số hình ảnh, chỉ cần lớn hơn 720p là mạng nhà mình xem lag liền. Nó đây:

Kho phim phong phú, nhìu nguồn ghi là full HD nhưng trong đó cũng có lẫn 720, thoải mái đi, cứ làm tới, mạng cùi như mình còn chơi được nói chi cáp quang,

Mình ko có nạp tiền mua game, chơi đỡ game miễn phí trên Google game

[video=youtube;pb2rT0KmIZY]https://www.youtube.com/watch?v=pb2rT0KmIZY&feature=youtu.be[/video]

Mất ít phút để làm quen với tay cầm, phản ứng nhanh và nhạy, tất nhiên ko thể so với PS4, có cảm giác gần bằng tay cầm PS3, cái này cũng ko rõ lắm, vì mình ít chơi game.

Kết luận:
- Bạn thích thiết bị chơi game + thông minh: hãy mua Nvidia Shield

- Bạn thích thiết bị có cấu hình khủng: hãy mua Nvidia Shield

- Bạn thích thiết bị chạy ngon Kodi, được đội ngũ Kodi hỗ trợ tối đa: hãy mua em nó.

- Bạn thích tay cầm có voice để chat, để ra lệnh bằng giọng nói cho google (mình thích cái này ghê): mua em nó ngay, mình vểnh chân lên mở youtube, tiếng Anh dở tệ nhưng vẫn đọc được mấy chữ như Doreamon, Kawa, Peppa pig.... để mở hoạt hình cho con xem :D

Và đừng mơ mộng hão huyền là em nó sẽ chơi được HD audio, cứ thực tế và mơ về một tương lai xa lắm đi ^^

P/s: trước khi chia tay đã luyện xong 1 phim tình cảm Hàn Quốc mùi mẫn với em nó (coi từ đầu đến cuối phim). Cảm ơn chủ nhân Nvidia Shield đã cho mình ngủ mấy đêm với em nó :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: Tình một đêm với Nvidia Shield - Máy chơi game chạy Android 5.1

đã nói rồi. Nvidia thuộc 1 đẳng cấp khác mà. Hàng thương hiệu có khác. Nghe bảo vụ hd-audio phải mua code gì đấy, nhìn cái cấu hình em này thì đã nhận thấy 1 điều là: pro. Cứ ngủ với em nó 1 2 đêm nữa đi nhé rồi trả mình cũng được, phải rước em này ngay thôi. Nghe so sánh em này với Oppo mà ...cảm giác....thèm.... :D

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Tình một đêm với Nvidia Shield - Máy chơi game chạy Android 5.1

đã nói rồi. Nvidia thuộc 1 đẳng cấp khác mà. Hàng thương hiệu có khác. Nghe bảo vụ hd-audio phải mua code gì đấy, nhìn cái cấu hình em này thì đã nhận thấy 1 điều là: pro. Cứ ngủ với em nó 1 2 đêm nữa đi nhé rồi trả mình cũng được, phải rước em này ngay thôi. Nghe so sánh em này với Oppo mà ...cảm giác....thèm.... :D

sắm tivi 4K luôn đi anh ơi, coi youtube 4K mượt lắm ^^

nhhh

Well-Known Member

Test thêm vài addon trong Kodi luôn đi bác chủ. Kodi mà không có addon thì phí lắm...Chưa thấy bác đề cập tới Kodi nó chạy ra sao trên Androi5.1 Cùng với một số addon việt nam.

oldfriend

Moderator

Test thêm vài addon trong Kodi luôn đi bác chủ. Kodi mà không có addon thì phí lắm...Chưa thấy bác đề cập tới Kodi nó chạy ra sao trên Androi5.1 Cùng với một số addon việt nam.

tối về test kỹ, mới test sơ qua vài addon thì ngon khỏi chê. Chạy mượt lắm ^^, con này dc Kodi hỗ trợ mà.

nhhh

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Tình một đêm với Nvidia Shield - Máy chơi game chạy Android 5.1

tối về test kỹ, mới test sơ qua vài addon thì ngon khỏi chê. Chạy mượt lắm ^^, con này dc Kodi hỗ trợ mà.

Vậy là tiếp tục đêm tình thứ 2...Lần này anh cho em chớt... :)).

Không có optical gặp receiver không có hdmi luôn là hết thưởng thức DTS luôn, sao nó không làm thêm 1 cổng optical giống các android box thông thường nhỉ?

oldfriend

Moderator

Không có optical gặp receiver không có hdmi luôn là hết thưởng thức DTS luôn, sao nó không làm thêm 1 cổng optical giống các android box thông thường nhỉ?

Hạn hế của nó ^^

nghiadhd

Active Member

change log của bản 1.2

Disables auto suspend for HID devices (to address issues reported by Logitech K400 owners)
Adds native MPEG2 codec to SHIELD Android TV
Delivers a SHIELD Accessories Upgrade for SHIELD Remote for snappier response.
Adds notifications for low battery on SHIELD Remote.
Optimizes streaming experience for Google Play Movies and Netflix.
Delivers enhancements for NVIDIA GameStream. Upgrade to the latest version of GeForce Experience on your PC for the best experience.
Boosts audio level for recorded or broadcasted gameplay using NVIDIA Share.
Delivers enhancements and user experience improvements for SD card functionality
Disables mute key on SHIELD Wireless controller for HDMI output
Enables 4K image viewing support
Fixes audio drops for Netflix 4k video over onkyo receiver
Updated Google Music app
Other misc performance and bug fixes

dungtoandung

Well-Known Member

Đẳng cấp thật, hình ảnh đẹp thế, lại có Kodi mượt thì sao phải suy nghĩ. Dùng chuyên để xem online các bác nhỉ.. Lại phải cân nhắc để lên đời đây.

vanninhthuan119

Well-Known Member

Chán nhất là cái vụ này, không có optical, muốn có phải cài qua receiver ngõ HDMI, nhiều khi xem tv phải bật cả giàn âm thanh (chỉ để lấy hình lên tv), phí điện:D

nghiadhd

Active Member

Hóng tình đêm 2 của bác oldfriend

oldfriend

Moderator

Hóng tình đêm 2 của bác oldfriend

đêm 2 con em bệnh, đành từ giã người tình để lo cho con. Tin vui là addon BSB đã chạy ngon trên em này, các addon khác cũng chạy ngon.

nghiadhd

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Tình một đêm với Nvidia Shield - Máy chơi game chạy Android 5.1

đêm 2 con em bệnh, đành từ giã người tình để lo cho con. Tin vui là addon BSB đã chạy ngon trên em này, các addon khác cũng chạy ngon.

Ya, khi con đã bệnh thì người tình hay vợ lớn thì cũng vứt xó hết. Hix mùa này nóng lạnh bất thường nữa!

nhannguyen1992

tò mò khoản game của em này, nghe nói có khoảng tầm 40 game được viết dành cho nó để chơi với cái gamepad

oldfriend

Moderator
toàn game tính tiền, tiếc tiền nên hok có mua, đang tải mấy game free, mà free như đặt bom, bắn máy bay... thì cũng thường, haiz

nghiadhd

Active Member

Bác oldfriend xem thử có cài apk rời và app.vn for Android được ko? hehe kho đó thì bao la game

meocon

Well-Known Member

Cái này nhiều đêm mới khám phá dc chứ 1 đêm gì :)

trihuyphusp

Member

Quá đã! không biết hiệu năng chơi game của sản phẩm này khi so sánh với PS4 hoặc Will thì sao nhỉ. So sánh thì thấy kho game trên thiết bị này giá bán rất rẽ so với các game trên PS4.

Bên trên