Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

minhneo

Member
Ðề: Phần 3 - Tôi đã quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Ý tưởng hay nhưng Gấu không thích điều này. Ở nhà có có máy mà con than tốn điện. Bác chủ viết thêm phần khắc phục thảm hoạ luôn cho đủ bộ

quyzxcv

Active Member

bác làm hướng dẫn nas đi nếu hợp lý thì tết này quất luôn

thanhyk

Well-Known Member

Em đang dùng 2 nas buffalo 8 bay TS-VHL, cài windows server 2008R2...không có gì khác nữa. Bác có thể cho em lời khuyên, hướng dẫn bảo vệ data và cách cho ổ cứng 'ngủ đông' khi không truy cập như thế nào ạ. Chủ yếu raid gì free dễ dùng, không ảnh hưởng các ổ khác khi thêm vào/ lấy ra, chuẩn NTFS...
Em vẫn chưa hiểu cách tạo linh thư mục share vào thư mục quản lý: bình thường mount nguyên ổ thì ok, còn giả dụ hdd1 trong chứa thư mục 'lossless', thư mục 'truyện tranh', hdd2 cũng có 2 thư mục như vậy. Làm cách nào tạo thư mục share trong C tên 'lossless', 'truyện tranh' và mount các thư mục phù hợp trên 2 hdd vào 2 thư mục share này...

dungsin_lqd

Well-Known Member

"cách spanned volume" có mất dữ liệu đang có hay không, hdd của em dùng nhiều loại 1T 2T 3T thì có bị cắt xén dung lượng khi spanned volume hay không bác chủ. Bác chủ có đề cập 1 vấn đề là khi 1 HDD bị die thì data trên các HDD khác die theo hay là HDD die luôn....tks bài viết bác chủ

Ý tưởng hay nhưng Gấu không thích điều này. Ở nhà có có máy mà con than tốn điện. Bác chủ viết thêm phần khắc phục thảm hoạ luôn cho đủ bộ

Ý bạn muốn nói khắc phục thảm hoạ là thảm họa như thế nào?
Sắp tới nếu có thời giờ rảnh, tôi sẽ viết một bài về cứu dữ liệu từ một hard drive bị hư.

Em đang dùng 2 nas buffalo 8 bay TS-VHL, cài windows server 2008R2...không có gì khác nữa. Bác có thể cho em lời khuyên, hướng dẫn bảo vệ data và cách cho ổ cứng 'ngủ đông' khi không truy cập như thế nào ạ. Chủ yếu raid gì free dễ dùng, không ảnh hưởng các ổ khác khi thêm vào/ lấy ra, chuẩn NTFS...
Em vẫn chưa hiểu cách tạo linh thư mục share vào thư mục quản lý: bình thường mount nguyên ổ thì ok, còn giả dụ hdd1 trong chứa thư mục 'lossless', thư mục 'truyện tranh', hdd2 cũng có 2 thư mục như vậy. Làm cách nào tạo thư mục share trong C tên 'lossless', 'truyện tranh' và mount các thư mục phù hợp trên 2 hdd vào 2 thư mục share này...

Nếu vậy thì bạn nên cứ giữ nguyên nas chạy Win 2K8 R2 đi và dùng SnapRaid. Bạn phải mạnh dạn bắt tay vào làm thì mới biết thực hư chỗ nào mình bị kẹt, chưa hiểu chỗ nào. Chứ còn cứ đứng lắng quoắn vòng ngoài thì khó đoán lắm. Bạn đã có "tay nghề" và mạnh dạn cài Win server vào nas Buffalo thì mấy cái chiện mount không thành vấn đề.

Còn như bạn nói "còn giả dụ hdd1 trong chứa thư mục 'lossless', thư mục 'truyện tranh', hdd2 cũng có 2 thư mục như vậy. Làm cách nào tạo thư mục share trong C tên 'lossless', 'truyện tranh' và mount các thư mục phù hợp trên 2 hdd vào 2 thư mục share này..." thì thằng SnapRaid (hoặc FlexRaid) làm gọn gàng luôn. Vậy nên tôi mới chọn nó. Chứ trong mấy cái HDD của tôi (giả sử như là phim Bluray) thì một hoặc hai ổ cứng cho dù là 4TB cũng không làm gì chứa đủ mà phải nằm rải rác lung tung mọi chỗ, nhưng cuối cùng vẫn được gom về thành chỉ một folder Bluray được share trong C drive đó thôi. Bạn chờ mai mốt tôi post bài về share link volume thì bạn sẽ thấy.

thanhyk

Well-Known Member

Thanks bác chủ. Ae học hỏi nhiều từ bác, ae nào khi làm được hãy post lên như một sự tri ân...

Di Oi Gi

các bạn có biết tôi quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào không ?

Tất cả dữ liệu HD tôi up 1 bản vào google, hy vọng đến đời các cháu... google vẫn tồn tại...

Thanks bác chủ. Ae học hỏi nhiều từ bác, ae nào khi làm được hãy post lên như một sự tri ân...
Cám ơn bạn. Mấy ngày nay cũng đang hóng hóng xem có ai đó post lên thành quả của mình đặng tôi cũng học hỏi gì thêm chăng?

thantai96

Re: Ðề: Phần 3 - Tôi đã quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Còn tôi thì vẫn đang dùng SnapRaid. MỘt phần vì không phải trả tiền, một phần thì, như bạn nói, SnapRaid có chức năng cứu được dữ liệu khi bị bit rot (thằng FlexRaid không có - chính xác hơn nó thấy được bit rot nhưng lại không sửa)

Vậy sau này có bài viết nào tương tự như bài này nhưng sử dụng snapraid không bro :)

Ðề: Re: Ðề: Phần 3 - Tôi đã quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Vậy sau này có bài viết nào tương tự như bài này nhưng sử dụng snapraid không bro :)

Tôi hy vọng thời gian sắp tới sẽ có người post lên cái mà họ thử nghiệm (dùng SnapRaid) để anh em khác học hỏi. Mà có lẽ như vậy lại hay hơn và sẽ được cổ vũ nhiều hơn.

Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Chờ bài kế tiếp của bác.... Xin hỏi thêm luôn cái case Lilan Li bác mua ở dâu vậy.... mình rất thích hàng của lilan li... hì hì

Newegg, bạn ơi. Chỗ này bán hàng Lian Li rẻ (nhưng cũng tùy thời điểm nó sale).

nsongthoicnghe

Cám ơn bác rất nhiều, mặc dù chưa có điều kiện theo đuổi niềm đam mê này nhưng mình vẫn ngóng từng phần bài của bác và ngộ ra nhiều điều. Cám ơn một bài viết tâm huyết và chất lượng. Năm mới chúc bác và gia đình những điều tốt đẹp nhất và có nhiều đóng góp cho diễn đàn hơn nữa.

airport

Active Member

Trước tiên em xin cám ơn bác chủ topic đã mở ra một topic rất hay, có thể nói là lâu lắm rồi em mới có cảm giác hồi hộp, mong đợi các bài viết như thế này trên một số diễn đàn mà em tham gia.
Cách viết rất khúc triết, dí dỏm và đánh đúng vào nhu cầu của em trong vấn đề lưu trữ, bảo vệ data.
Sau khi nghiên cứu bài của bác, giờ đây em xin tiếp nối một số kiến thức, kinh nghiệm thực tế với hệ thống PC NAS của em.
Lẽ ra em cũng nên phân loại ra từng chapter giống của bác là lần lượt đi từ phần cứng rồi mới đến phần mềm nhưng vì bác chủ đâ trình bày đầy đủ rồi nên em xin upload luôn cái NAS mà em đang có.
Case em dung là NZXT H2, em đánh giá là khá bảnh bao với màu trắng sach sẽ, và quan trọng nhất là có thể đưa được 8 hdd vào hệ thống khay ổ cứng buit-in sẵn với 2 quạt 12cm thổi trực tiếp.
Các bác có thể tham khảo thêm hình ảnh theo link: NZXT H2 Classic Silent Midtower Chassis -White - CS-NT-H2-W
Phía trên là 3 khay lắp hdd, em đã lắp luôn cái hot swap để có thể lắp được thêm 3 hdd nữa, đang tính mua cái của coolermaster hoặc orico để có thể lắp được thành 5hdd cắm dọc nhưng vì số lượng hdd chưa tới mức đó nên tạm thời cứ dung 3 khe hotswap đã.
Main của em là loại main chuyên dung cho htpc, điện năng tiêu thụ khi chạy chỉ dưới 20W, đảm bảo tiêu chí tiết kiệm khi chạy 24x7.
Tên của main là AT5IONT-I, với thông số cụ thể như sau: Bo mạch chủ AT5IONT-I được tích hợp sẵn vi xử lý 2 nhân Atom D525 1.8Ghz, hỗ trợ 2 khe bộ nhớ SO-DIMM DDR3 và được thiết kế với một tấm tản nhiệt thụ động khá lớn đè sẵn lên CPU và các vùng lân cận. Ngoài ra, sản phẩm còn được trang bị thêm 1 khe PCIe x4 cùng 2 cổng USB 3.0, 2 cổng USB 2.0, eSATA và kết nối WiFi b/g/n.
Nhờ vào việc tích hợp nền tảng ION 2 của NVIDIA với 512MB bộ nhớ, AT5IONT-I có thể đảm đương được một số tác vụ thiên về xử lý đồ họa cũng như khả năng xuất hình thông qua cổng DVI và HDMI. Chính điều này đã làm cho bo mạch chủ của Asus trở nên đáng giá cho các cấu hình của HTPC.

Tuy nhiên vì main bé tẹo nên chỉ có 2 cổng SATA onboard, để có thể xây dựng thành NAS em đã phải lùng mua card Raid LSI M1015 với 2 khe cắm cable để có thể mở rộng thành 8 HDD thông qua sợi cáp sas. Nhưng mua được card raid rồi, còn phải qua một công đoạn nữa là flash về IT Mode thì mới có thể dụng làm sata extender trên main, cái này các bác có thể tham khảo thêm trên mạng về món flashmode cho card raid LSI.
Link tham khảo về raid card đây: IBM ServeRAID M1015 / LSI SAS9220-8i PCI-Express PCIe 8-port 6Gb/s SAS+SATA Controller with RAID 0,1 support.@ SCSI4ME.COM

Chính vì tìm card này không đơn giản và cũng khá đắt nên em đã mua luôn vài cái cất tủ làm dự phòng, nhỡ vì lý do gì đó card có lăn ra chết thì có sẵn cái thay thế luôn.
Sau khi chuẩn bị đầy đủ phần cứng, em đã dựng lên 1 cái PC NAS như hình phía dưới đây

[

IMG]http://img.otofun.net:82/qUpload/uploads/2014/T01/2014-01-18-14.10.34.jpg[/IMG]

Về phần mềm:
Hệ điều hành em dùng thử nghiệm xem NAS chạy có ổn không là windows server 2012, snapraid và hôm qua thì đang cài thử bản trial của FlexRaid, thấy cũng ổn. Tuy nhiên trong vài ngày tới sẽ giành nhiều thời gian hơn để chạy thử sau đó mới dám đưa dữ liệu thật vào để lưu trữ.

Chỉnh sửa lần cuối:

sammyvn076

Bác cho em hỏi, HD player vd Popcorn A300 có thể kết nối USB 3.0 hay wire vói Network-attached storage không?. Thankw su chia sẻ của bác rất nhiều.

Bác cho em hỏi, HD player vd Popcorn A300 có thể kết nối USB 3.0 hay wire vói Network-attached storage không?. Thankw su chia sẻ của bác rất nhiều.

Trên lý thuyết là được bác ạ. Vấn đề còn lại nằm ở chỗ bác cài đặt thế nào cho hệ thống mạng nhà mình.

airport

Active Member

Tiện có cụ BỤP bên OF ở đây cho em hỏi luôn là bác hiện đang dùng cage của orico loại 3 khay CD ra 5 khe hdd có ổn không và giá bao nhiêu tiền ạ.

Trauvanght

Active Member

Quá cụ tỷ!
Thanks bác thớt!

ongtrumkon89

Well-Known Member

tiếp tục hóng cao nhân build phần nas :D Chứ hệ thống kia chỉ thích hợp vs mấy cụ chép phim thoai , dân thương tụi e chưa dám nghĩ tới trong thời điểm kinh tế buồn dữ dội dư này :D

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Case bác Airport chơi đẹp nhưng em thấy main dung làm HTPC NAS của bác chưa ổn it nhất bác nên chơi main ATX dòng Z77X hay B85 trở lên và nên dung main nào có nhiều cổng sata càng tốt (6-8port) Main cần nhiều PCI Ex để sau này mở rộng HDD cho tiện...tks

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên