Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

arionred

Member
Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Cái này em cũng đặt bên ModDiY về rồi, hiện đang dùng.

Hơi thất vọng vì thiết kế không được như ưng ý, lắp vào case rất bất tiện, chật chội và phải bẻ thẳng ngàm giữ ổ 5.25 tren case ra mới lắp vào được.

Con Hotswap Orico 6205SS có vẻ hợp lý hơn. Em cũng đang dùng thằng này.

Về case, em đang thích con Lianli AF-77 hoặc Antec1200. Mỗi tội ở mình chả thấy bán.

Case NZXT WHISPER WHI - 001BK Black Aluminum / Steel ATX Full Tower rất rẻ, chỉ hơn 3tr 1 chút xíu.
Còn cái khay 5HDD kia có thể thấy rõ là bất tiện, nó chỉ hợp với case thật rộng và ổ lắp cố định hiếm khi lôi ra, nhưng mà với tiêu chí rẻ thì nó vô địch. ;-)

pinochio

Active Member

Hóng phần 2 của bác chủ đây

Thấy chủ topic dùng ổ SSD làm ổ OS, nhưng film toàn để trong HDD, vậy tốc độ truy suất film cũng đâu nhanh hơn đc. Nếu bác chủ không chơi game trên PC sever này thì dùng ổ SSD cũng đâu có tác dụng gì nhiều nhỉ?
Tới trang thứ 16 tôi thấy mới có người nhìn ra được chiện này. Thật ra tôi gắn cái SSD không phải để truy xuất phim nhanh đâu. Nó chỉ là loại Sata II thôi, hồi đó mua tính là để cho máy của đứa con. Sau này quyết định không dùng nữa nên quăng vô luôn cái server này cho nó tiết kiệm điện thêm chút, mà Intel cũng thuộc loại drive bền nên cũng an tâm.
Bạn tinh mắt thật luôn.

khactuyen

Banned

Case NZXT WHISPER WHI - 001BK Black Aluminum / Steel ATX Full Tower rất rẻ, chỉ hơn 3tr 1 chút xíu.
Còn cái khay 5HDD kia có thể thấy rõ là bất tiện, nó chỉ hợp với case thật rộng và ổ lắp cố định hiếm khi lôi ra, nhưng mà với tiêu chí rẻ thì nó vô địch. ;-)

H kiếm case NZXT WHISPER khá khó bác ạ, hiện ko còn NPP nào nhập dòng này nữa.
Bác đang dùng case này? cho mình vài cảm nhận nhé, thanks.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Bạn nói cho tôi và các bạn khác ở đây biết thử xem phương án phần mềm của bạn hiện nay là gì để biết đâu tôi cũng theo bạn học đạo?

Hệ thống em cũng đang dần hoàn thiện thôi...em chơi theo mô hình của bác justbenice và em mới chỉ có 20T HDD thôi...em không chọn những phương án phức tạp và cầu kỳ thích sự đơn giản dễ dùng...tks

blackfireNeo

Active Member

Thanks bạn ^^. Thật ra tại thấy bài viết của bạn hay mà giọng văn rất dí dỏm, trình bày nhiều cái đúng cái suy nghĩ của mình nữa, chẳng hạn như cái này "Nhiều lúc đang suy nghĩ một chuyện chợt nhớ đến bộ phim nọ thế là nhào ra xem lại cái đoan phim đó. Thiệt nó đã gì đâu". Nên mình đọc các bài viết của bạn khá kỹ, cả những comment của các bạn khác nữa, để rút ra những cái hay để xây cái hệ thống lưu trữ của mình ^^

Elpee

Member

Vào đọc hoa cả mắt. Viết gì mà lắm thế. Quả phí sức.
Dầu gì cũng cám ơn bác chủ.

Cám ơn bác chủ thớt đã chia sẻ đam mê của mình

Daithanhthai

Active Member

sau khi mời 3 "thợ" chuyên về mạng trong thời gian 2 tuần để xử lý vấn đề GIGABIT từ trệt lên lầu 1, cuối cùng chiều nay mình cũng đã có giải pháp và thành công. Khá đơn giản . :D
Điều kiện đầu tiên là phải bấm đúng chuẩn theo công thức : switch -> dây LAN -> mặt nạ tường -> dây lan -> máy tính ( hoặc hdplayer) đều phải cùng chuẩn , mình thì dùng chuẩn A . Cái cùng chung chuẩn này khá quan trọng
Sau khi bấm đúng chuẩn,thiết bị mạng của bạn là loại tốt, dây LAN đi âm tường cũng là loại tốt, ban có khả năng bị trương hợp dù card LAN máy tính + swich đều là support gigabit nhưng kết quả sau khi đi âm tường thì chỉ đạt 10-100mbs. Mình xử lý bằng cách sau : mua 1 cái hub-swich loại 4port gigabit nhỏ xíu, cắm vào lỗ cắm của mặt nạ tường rồi cám dây LAN máy tính vào cái swich này, kết quả mình đạt gigabit và copy từ máy trệt tới máy lầu 1 ( khoảng 40m dây ) đạt tốc độ max là 110MB ( mega BYTE ) /s đến 80-90 MB/s tùy vào tốc độ của HDD.
Nói thật là mình đang cảm thấy nhẹ nhõm khi xử lý đc việc này.
Chuyện đi dây LAN ngoài kô âm tường là rât kém thẩm mỹ. mình thích thật gọn nhẹ và thẩm mỹ.
Em suy đoán có lẽ nó bị suy hao tín hiệu và suy hao điện năng nên giảm tốc độ truyền tải. Cái switch kia giúp phục hồi tín hiệu và điện năng khi dẫn đi xa và qua nhiều đoạn nối. Nói cũng như dùng Brigde khi chuyển tiếp wifi

pvanvu_bunny

Active Member

Thấy chủ topic dùng ổ SSD làm ổ OS, nhưng film toàn để trong HDD, vậy tốc độ truy suất film cũng đâu nhanh hơn đc. Nếu bác chủ không chơi game trên PC sever này thì dùng ổ SSD cũng đâu có tác dụng gì nhiều nhỉ?

thật sự thì người dùng khi mua SSD thì họ chỉ nhắm đến 2 cái quan trọng nhất thôi :
1. Tốc độ Boot vào Windows cực nhanh , nhanh hơn HDD nhiều
2. Tăng tốc độ bật ứng dụng và cài đặt phần mềm

Còn việc truy xuất đến Film chỉ là vấn đề nhỏ thôi bạn ah . Cũng lưu ý là SSD được bán với cái giá rẻ mạt ,nhất là vùng Bắc Mỹ [Canada + USA]

pvanvu_bunny

Active Member

MÌnh xin trích một doạn của bác chủ thớt :

- Một cái case đẹp? Không phải. Vì sẽ đóng vai trò của một máy lưu trữ dữ liệu, nên yếu tố hàng đầu và quan trọng nhất là case phải được thiết kế sao cho dòng không khí làm mát trong nó là tối ưu nhất. Ngạc nhiên? Tôi khuyên các bạn luôn nhớ một điều trong đầu là không phải cái case nào cũng giống cái case nào cho dù là đắt hay rẻ tiền. Vì tôi không khuyến khích các bạn sử dụng video card rời trong hệ thống lưu trữ, do đó các nguồn sinh nhiệt sẽ là: CPU, chipset, ram (không đáng kể), và nhất là các HDD. Bằng cách nào không cần biết, phải cho dòng không khí liên tục luân đổi qua những bộ phận này. Đó là nguyên tắc vàng! Có vào thì phải có ra. Tức khi lựa case phải bảo đảm dòng không khí mát sẽ đi vào một đầu (thường ở phía trước) và ra ở đầu khác để luôn giữ nhiệt độ trong case bằng hoặc cao hơn nhiệt độ môi trường một chút. Bạn cũng có thể sử dụng PSU như là một nguồn thông khí nóng ra ngoài.

+ Mình ko biết bác chủ dùng phần mêm nào xem phim , nhưng nếu dùng [MPC + madVR + LAV video decode ] mà ko có 1 video card rời loại tốt , thì coi sẽ bị hiện tượng giật ,rung nhòe hình vì ko kham nổi madVR , ngay cả ở mức low setting , còn highest setting thì coi như thua . Mà MPC mà ko có madVR + LAV video decode thì cũng coi như là Windows Media Player

Bác ấy rõ ràng đã đề cập là hệ thống lưu trữ rồi còn gì ??? Nó chỉ có nhiệm vụ đơn giản là chạy 24/7 luôn sẵn sàng để thiết bị khác truy xuất đến file thôi, còn việc phát hình là việc của thiết bị kết nối đến chứ có phải cái File Server kia phát đâu.

blackfireNeo

Active Member

Theo mình thấy, và cũng đang sử dụng, SSD đúng là boot win, cài ứng dụng, truy suất ứng dụng nhanh thiệt, nhưng chỉ hữu dụng khi chạy soft cài trên đó (như chơi game chẳng hạn). Còn hệ thống của chủ topic là lưu trữ, nên đâu có chạy soft j trên SSD, có chăng là chạy win sever nhanh hơn thui

blackfireNeo

Active Member

thật sự thì người dùng khi mua SSD thì họ chỉ nhắm đến 2 cái quan trọng nhất thôi :
1. Tốc độ Boot vào Windows cực nhanh , nhanh hơn HDD nhiều
2. Tăng tốc độ bật ứng dụng và cài đặt phần mềm

Còn việc truy xuất đến Film chỉ là vấn đề nhỏ thôi bạn ah . Cũng lưu ý là SSD được bán với cái giá rẻ mạt ,nhất là vùng Bắc Mỹ [Canada + USA]

Theo mình thấy, và cũng đang sử dụng, SSD đúng là boot win, cài ứng dụng, truy suất ứng dụng nhanh thiệt, nhưng chỉ hữu dụng khi chạy soft cài trên đó (như chơi game chẳng hạn). Còn hệ thống của chủ topic là lưu trữ, nên đâu có chạy soft j trên SSD, có chăng là chạy win sever nhanh hơn thui

MÌnh xin trích một doạn của bác chủ thớt :

+ Mình ko biết bác chủ dùng phần mêm nào xem phim , nhưng nếu dùng [MPC + madVR + LAV video decode ] mà ko có 1 video card rời loại tốt , thì coi sẽ bị hiện tượng giật ,rung nhòe hình vì ko kham nổi madVR , ngay cả ở mức low setting , còn highest setting thì coi như thua . Mà MPC mà ko có madVR + LAV video decode thì cũng coi như là Windows Media Player

Nhìn bạn xổ nho (chử in đậm) là tôi kết bạn rồi đó, Rà trúng đài! Chờ mai mốt tôi post bài "Tôi đã xây dựng cho mình cái HTPC như thế nào" chắc là có nhiều vấn đề sẽ thảo luận đã nữa.
Tôi sử dụng HD Player và HTPC để xem phim riêng, chứ không dùng chung.
Cái HTPC của tôi hiện đang xài card HD 7770 GDDR 5 1GB (xem hình).

Còn tại sao phải dùng cái card này mà không dùng cái khác mắc tiền hơn, tốt hơn hoặc là rẻ tiền hơn, bèo hơn. Xin xem bảng so sánh ở dưới thì biết.

Card HD 7770 hiện nay được cho là tối ưu và hiệu quả nhất hiện nay dùng cho HTPC với madVR.
Vì nó vượt qua phạm vi nội dung của topic này nên tôi không tiện nói thêm. Bạn nào muốn biết thêm về madVR thì vào diễn đàn doom 9. Một rừng ở đó.

explorer

Well-Known Member

Thấy vài Bác băn khoăn vấn đề Case, thử tính xem bỏ ra bao nhiêu tiền sẽ có cái case giống Bác chủ

Giá trên ebay ở đây : Lian Li PC D8000 No Power Supply ATX Full Tower Case Black | eBay

Ship từ Mỹ về tới Sài Gòn sẽ là 495 USD trọn gói. Nhiều tiền à

Thấy vài Bác băn khoăn vấn đề Case, thử tính xem bỏ ra bao nhiêu tiền sẽ có cái case giống Bác chủ

Giá trên ebay ở đây : Lian Li PC D8000 No Power Supply ATX Full Tower Case Black | eBay

Ship từ Mỹ về tới Sài Gòn sẽ là 495 USD trọn gói. Nhiều tiền à

Không có giá cao như vậy đâu. Chịu khó để ý lâu lâu Newegg bán giảm giá (sale) thì khoảng $200 - $250 thôi. Còn không biết tiền ship thì họ tính sao thôi.
Nhìn cái Avatar của bạn là muốn gia nhập HD Sì gòn rồi.

explorer

Well-Known Member

Không có giá cao như vậy đâu. Chịu khó để ý lâu lâu Newegg bán giảm giá (sale) thì khoảng $200 - $250 thôi. Còn không biết tiền ship thì họ tính sao thôi.
Nhìn cái Avatar của bạn là muốn gia nhập HD Sì gòn rồi.

Ồ, nếu mua được giá $200 ở Mỹ, thì ship về tới VN chỉ có $325 tất cả mà thôi

albatron

Member

có 1 thắc mắc là bác chủ thớt khuyên gắn đệm long đen cao su vào ổ cứng trước khi gắn vào case để tránh rung. Nhưng như thế lại giảm sự truyền nhiệt từ ổ cứng đến case rồi

có 1 thắc mắc là bác chủ thớt khuyên gắn đệm long đen cao su vào ổ cứng trước khi gắn vào case để tránh rung. Nhưng như thế lại giảm sự truyền nhiệt từ ổ cứng đến case rồi
Vậy thì bạn chưa đọc kỹ phần Case của tôi rồi.
Có một câu mà tôi nhấn mạnh là tôi không bao giờ xem case như là một giải pháp tản nhiệt cho ổ cứng. Điều đó thật là ngây thơ mà ta thường thấy ở các nhà sx đầu HD Player thường quảng cáo khi họ bỏ quạt đi vì bị chê là ồn.
Nói không biết bạn có tin không. Cái datacenter này của tôi thời gian lúc mới bật lên, tiếng các ổ HDD quay còn ồn hơn 15 cái quạt trong case đang hoạt động.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên