Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

bonghongtra

Active Member
Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Cái việc quản lý phim HD, hay là nội dung bất kỳ, có hẳn một môn học và phương pháp phân loại, lưu trữ.

Mình không chơi HD nhiều như mấy bác (cũng có vài TB thôi), nhưng nghề của mình là việc liên quan đến lưu trữ thông tin, nhìn bằng con mắt nghề nghiệp thì đó là không hiệu quả, nhất là chi phí điện cho mỗi lần xem hiếm hoi :-D. Một vài ngày thì không sao nhưng nhiều ngày nhiều tháng nó sẽ là con số không nhỏ, và nếu chia cho số lần "xem" thì nó quá là đắt là khác. Bác cứ thử nhẩm với giả sử hệ thống của bác chủ sẽ ngốn ít nhất 200Watt điện, mỗi ngày khoảng 4KWh, mỗi tháng 120KWh sẽ hết bao nhiêu tiền điện?
Ấy là chưa kể tỉ lệ lỗi đĩa, HDD thường phải thay thế đến 20% sau 3 năm, hoặc các chỉ số như chi phí/mỗi GB, với trường hợp bác chủ, thì sẽ thấy rằng 75TB HDD của bác ấy tốn bao nhiêu phí để mua và chạy? So với 1 hệ thống lưu trữ tương đương (với hiệu quả gần tương đương), ví dụ đĩa Blueray (đừng nghĩ BlueRay nhỏ nhé, mỗi đĩa nó là 25GB-50GB đấy, và chỉ tốn khoảng 40ngàn/đĩa => tiền mua ổ 3T là 3 triệu nếu dùng BlueRay sẽ khoảng 75 đĩa2GB~2TB nhưng chi phí duy trì sẽ rẻ hơn nhiều, cứ tính cho 5 năm lưu trữ đi coi).

Nếu xếp hạng thì những hệ thống nghiệp dư như bác chủ cũng coi là to rồi, nhưng so với megashare.vn hay fshare.vn (hiện hữu ở VN) thì nó vẫn là nhỏ, so với thế giới thì còn bé nữa.
Khi nào bác chủ đạt đến con số 1000TB thì sẽ thấy rằng dùng cái gì có lợi và không là gánh nặng chi phí (nhất là chi phí tính cho mỗi view hoặc mỗi phim lưu trữ).
Tất nhiên, mỗi kiểu lưu trữ sẽ có ưu và nhược riêng. HDD chỉ hợp khi bạn cần truy xuất nó tương đối thường xuyên hay không biết trước lúc nào cần và phải có ngay, như megashare hay fshare thì HDD là bắt buộc. HDD cũng là nơi lưu tạm cho download, sao chép di chuyển hoặc trong đầu HDPlayer để xem ngay, nhưng để lưu trữ lâu dài lâu lâu lắm mới xem lại thì chưa chắc đã hay nha.

So sánh như Bác này em bó tay rồi.
Vâng bác mua và ghi hết 100TB dữ liệu ra đĩa đi ạ
Bác tính mỗi ngày 10k tiền điện phục vụ gia đình so với có thể là vài trăm bác vứt lung tung trong ngày đi ạ
Bác lại so hệ thống của 1 cá nhân với 1 đơn vị kinh doanh lưu trữ chuyên nghiệp ạ.
......

datthanh07

Cái việc quản lý phim HD, hay là nội dung bất kỳ, có hẳn một môn học và phương pháp phân loại, lưu trữ.

Nếu xếp hạng thì những hệ thống nghiệp dư như bác chủ cũng coi là to rồi, nhưng so với megashare.vn hay fshare.vn (hiện hữu ở VN) thì nó vẫn là nhỏ, so với thế giới thì còn bé nữa.
Khi nào bác chủ đạt đến con số 1000TB thì sẽ thấy rằng dùng cái gì có lợi và không là gánh nặng chi phí (nhất là chi phí tính cho mỗi view hoặc mỗi phim lưu trữ).
Tất nhiên, mỗi kiểu lưu trữ sẽ có ưu và nhược riêng. HDD chỉ hợp khi bạn cần truy xuất nó tương đối thường xuyên hay không biết trước lúc nào cần và phải có ngay, như megashare hay fshare thì HDD là bắt buộc. HDD cũng là nơi lưu tạm cho download, sao chép di chuyển hoặc trong đầu HDPlayer để xem ngay, nhưng để lưu trữ lâu dài lâu lâu lắm mới xem lại thì chưa chắc đã hay nha.

Ở đây đang nói đến vấn đề lưu trữ trong gia đình, tiêu chí là "cần là có ngay tức khắc" và điều quan trọng hơn cả là đam mê bác ah./

naminh71

Active Member

Bài viết của bạn thiệt là hữu ích, mình cũng đang có ý định xây dựng hệ thống lưu trữ, giờ có bai hướng dẫn của bạn đỡ quá

Phần kết luận

Để kết luận, thiết nghĩ tôi cũng nên nói vài điều khi kết thúc phần 1 (phần cứng – hardware), để không có một vài câu hỏi của anh em chưa được trả lời còn khó chịu trong lòng mà bản thân tôi cũng thấy áy náy nữa.

1/ Như đã nói ở đầu, vì trình độ anh em mình trong diễn đàn mỗi người mỗi khác, do đó có vài người đã quá giỏi trong nghề nên biết rành sẽ cảm thấy bài gì mà dài lê thê. Trong khi số khác lúc hiểu, lúc “bơi”. Tôi đã cố gắng trung dung dữ lắm để không ai cảm thấy nản “khi bơi” hoặc nhàm khi đã quá biết. Cũng mong mọi người tỏ ra thông cảm và góp ý thêm với tôi về điểm này để các phần sau được viết với dung lượng thông tin vừa cho đa số anh em nhất.

2/ Xin nhắc lại, tôi viết bài không nhằm khoe kiến thức hay khoe của, mà mục đích chính là trình bày, chia xẻ lại kinh nghiệm thành công cũng như thương đau mà anh em mình hay nói giỡn với nhau là “thú đau thương” hay “học phí” để mọi người nếu có cùng hoàn cảnh sẽ tiết kiệm thời gian mày mò tìm kiếm, tránh được chuyện mất tiền nhiều khi vô lý chỉ do mình không biết. Trên nguyên tắc đó, nếu mọi người dể ý sẽ thấy, tôi đã trình bày các nguyên tắc lựa chọn chung về các thiết bị bên trong một hệ thống lưu trữ nho nhỏ dùng trong gia đình. Nào là đầu tiên phải tính toán như thế nào cho chính xác, mua thứ gì lắp cho hợp lý, tại sao và ... tại sao. Tôi không bao giờ giúi vô tay bạn bất cứ món gì rồi biểu ra đi mua cái giống vậy mà không có bất cứ lời giải thích nào.
Bây giờ có thể bạn tìm được, mua được nhưng sau một vài tháng hoặc đến năm sau hàng không nhập về nữa hoặc nhà sx discontinued nên không thể kiếm ra thì sao? Khi bỏ công ra ngồi viết, ước muốn nhỏ nhoi của tôi là những kinh nghiệm ấy vẫn hữu ích cho các bạn vì lý do nào đó chậm chân đến sau (vài ba năm sau ví dụ vậy) vẫn có thể học hỏi kinh nghiệm từ những bài này mà tìm mua, sử dụng các thiết bị phần cứng phù hợp, rẻ tiến.

3/ Một vấn đề nổi cộm râm ran thảo luận cho đến phút cuối đó là tính hiệu quả khi thiết lập một hệ thống lưu trữ dữ liệu HD trong gia đình. Chúng ta nên nhận ra một điều căn bản ngay từ đầu là đề tài này nó mang hơi hướng nặng về sở thích riêng tư cá nhân khá nhiều. Cũng là từ nhà đến chợ Bến thành, có người đạp chiếc xe đạp cọc cạch cũng vẫn thấy đời phơi phới vui tươi, nhưng có người sẽ cảm thấy cả một bầu trời tối đen như sắp tận thế tới nơi khi không có chiếc SH lái đi. Anh em sinh đôi còn khác tính huống chi cả trăm, cả ngàn người dĩ nhiên sẽ khác nhau khi tính toán trong đầu và build cho riêng mình một cái home media server chứa phim, nhạc,... để giải trí dựa trên sở thích cá nhân của mình. Do đó ta không thể áp dặt ý muốn của mình lên người khác, control người khác. Như vậy là phi lý và bất công.

Lỡ nói thì nói luôn cho rồi. Cá nhân tôi cũng thuộc thành phần lao động làm công ăn lương, tháng nào xào tháng đó. Cái hệ thống của tôi, như đã nói, đâu phải một sớm một chiều là có mà là được gầy dựng trong những năm tháng dài ky cóp từng chút một. Cũng cân nhắc thiệt hơn dữ lắm. Chứ tiền đâu mà bỏ một lúc vài ngàn đô chỉ để mua linh kiện về ráp? Tôi cũng như đa số các bạn ở đây đam mê phim ảnh tích trữ phim qua bao nhiêu đời case/ box mới ra như được hôm nay. Vậy tôi sử dụng nó như thế nào? Hệ thống lưu trữ của tôi mở lên vào nghững ngày cuối tuần bắt đầu từ tối thứ sáu. Khi mà mọi người trong gia đình tôi sau khi đi học, đi làm về có thời gian rảnh ở nhà để giải trí. Một cái script được viết ra để tự tắt cái home server này vào lúc nửa đêm chủ nhật. Còn ngày thường thì tôi đã có cái Nas nho nhỏ (6 HDD) chạy 24/7 đảm đương nhiệm vụ. Tuy vậy cũng không nhiều vì những buổi tối ngày thường trong tuần vợ chồng con cái thường dành thời gian cho nhau như cùng dùng cơm tối với nhau, cùng thảo luận về một đề tài nào đó trong ngày, giúp con làm homework ở trường, vv... đó là thời gian đặc biệt quan trọng trong ngày mà ai trong chúng tôi cũng quý nó và không muốn bỏ lỡ. Tôi muốn trình bày giờ giấc sinh hoạt gia đình riêng của tôi cũng như công suất tiêu thụ của hệ thống lưu trữ nhà tôi để bạn nào có thắc mắc thì nhẩm tính được một tháng tôi phải trả tiền điện cho nó là bao nhiêu. Mặc dù, một lần nữa tôi xin nhắc, vấn đề thuộc về sở thích cá nhân và giải trí mà tính toán, cân đo đong đếm dữ quá thì không khôn ngoan tí nào.

Lúc máy nghỉ ngơi hoàn toàn

Lúc đang xem phim

4/ Cho những câu hỏi về giá cả và mua ở đâu, thì tôi xin trả lời ngắn gọn như thế này. Đa số các linh kiện là tôi lên mạng và mua online. Về giá thì có những cái tôi mua đã lâu sau vài lần đổi box dùng lại nên rõ ràng không thể nhớ giá được. Và điều quan trọng nhất là tất cả chúng tôi đều mua bên Mỹ nên dù các bạn có biết giá thì cũng chỉ mang tính tham khảo là chính, tôi không chắc ở VN sẽ có được giá đó không. Do tôi cũng là dân lao động nghèo nên mua sắm những thứ này cũng phải chờ lúc nó sale mới dám rớ, nếu không thì cũng phiền với bà xã lắm (người vợ nào mà không dè xẻn tằn tiện khi chăm lo cho gia đình phải không các bạn?).
Còn như các bạn vẫn cố muốn biết giá thì tôi xin liệt kê những thứ tôi còn nhớ mang máng như sau:

Ổ cứng 2TB: thường từ $60 - $65
Ổ cứng 3TB: không nhớ rõ nhưng không quá $80 (còn thằng WD Red 3TB mua để test thì $90)
Ổ cứng 4TB: thường từ $120 - $130. Còn mấy thằng WD (mua để test) thì $140.
Case Lian Li hình như $180
PSU Seasonic 850W Gold: $100
Card SATA 8 cổng trung bình $100/cái
Mobo Asus và CPU Intel i3 mua theo cặp vì được giảm giá (chứ cũng ko muốn mua loại i3 chi cho hao tốn, chủ yếu nhắm đến cái mainboard), còn giá thì quên béng mất rồi.
Cặp ram Corsair 8GB $50 (Update: mới mua thêm cặp Adata 2x4GB DDR3 1600 $30 để thành 16GB đặng chạy Raid cho nhanh nhưng chưa có thời gian lắp vô)
Power Sruger Protector $10.
Dây nhợi phụ hợ thì chắc là không nhớ nổi rồi.

Bạn nào còn thắc mắc thì cứ tiếp tục đặt câu hỏi sau đây, tôi hoặc các bạn khác ở đây nếu biết sẽ rất sẵn lòng giúp đỡ các bạn.

Chúc mọi người một ngày đầu tuần - chủ nhật - mọi sự tốt lành.

DanielTran

Well-Known Member

Bác chủ kết luận đây chắc là của đoạn nói về phần cứng, Daniel chờ đọc tiếp đoạn về giải pháp phần mềm của bác. Rất hấp dẫn! Nếu được có thể bác nên dẫn link của các bài rải rác trong topic về ở post #1, để anh em khác vào đọc sau không để lỡ các bài mới.

Về giải pháp lưu trữ cho tương lai, Daniel nghĩ có lẽ bác đã đủ tầm nghiên cứu tiếp đến giải pháp của các công ty lưu trữ chuyên nghiệp như kiểu Google, Mega, Facebook. Daniel nhìn thấy họ nâng cấp theo kiểu module, cứ nhu cầu dung lượng tăng đến đâu thì lại lắp thêm một rack mới vào hệ thống, xem có vẻ rất tiện, nhưng chi tiết cụ thể thì chịu.

Từ topic này thực ra có rất nhiều chủ đề khác có thể khai triển ra. Daniel rất mong được biết cách thức bác mua hàng online từ Mỹ và chuyển về VN như thế nào, nhất là vấn đề thuế và hải quan. Ở nhu cầu của Daniel thì hệ thống này quá khủng, có lẽ Daniel quan tâm hơn đến cái NAS nho nhỏ của bác, ở phần trước bác có viết sẽ có topic riêng cho nó, Daniel xin đặt gạch chờ.

Cảm ơn bác đã share một chủ đề rất thú vị và nhiều gợi mở cho toàn thể anh em HD.

thanhyk

Well-Known Member

Về cách lưu trữ vừa bền vừa ít chi phí (rẻ và ít tốn điện) thì hdd vẫn số 1. Đĩa bluray vừa không tiện khi truy suất dữ liệu còn bảo hao điện là không khác nhau, vd: không sử dụng thì không hao điện, lâu lâu sử dụng mới mở để truy suất thì hao điện cũng na ná nhau (mở đầu đọc bluray hay mở máy tính để xem 1 hdd chẳng hạn), còn nếu hằng ngày đều truy suất thì rõ ràng đĩa bluray thua đứt con nòng nọc với hàng trăm tb...
Trở lại đề tài em đang ngóng tiếp cách raid mềm và hdd ngủ đông làm ntn. Bác chủ cứ viết theo cảm hứng nhé nó sẽ dễ đi vào lòng người hơn, nếu có chi tiết quá càng tốt chứ chẳng hại gì. Điều cần thiết như ae đề nghị bác thêm link các bài ở #1 để dễ theo dõi.

Thanks bác chủ nhiều
(p/s: em vẫn thắc mắc là khi đi âm tường ở phần mặt nạ nếu chỉ đo được 100mb thay vì 1gb thì làm sao gắn switch 1g thì nó ra được 1gb ạ...)

quyzxcv

Active Member

mình quan tâm mini case Cooler Master 4in3 không biết bác mua ở đâu ? giá cả thế nào ?

Vẫn chưa thấy bác Thanksforsharing nói về Hệ điều hành cho Storage Server này nhỉ, có phải bác dùng FREE NAS không ạ?

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Bác ấy không dùng FeeNas.....

htp2005

Active Member

Phần kết luận
Chúc mọi người một ngày đầu tuần - chủ nhật - mọi sự tốt lành.

Chúc bác build đc dàn mơ ước và cũng là niềm mong mỏi của em, mong bác luôn giữ vững niềm tin trước sóng gió mà bà chị sẽ mang lại cho bác :)

Thể theo yêu cầu của số đông các bạn muốn có một bài viết hoàn chỉnh được đặt ở post #1 để tiện theo dõi, tôi đã vừa tổng hợp và trình bày gọn gàng lại rồi đưa lên post #1.

Vâng em cổ vũ nhiệt tình. Vậy là nắm sơ sơ bảo vệ dữ liệu bằng 'raid mềm' phải không ạ. Cái ổ cắm điện Belkin hay quá (bao nhiêu ạ), có phải công tắc nó giống loại công tắc rờ-le tự động 'chống giật' không, khi điện áp tăng đột biến nó nhảy off...
Chúc bác và gia đình ngày nghỉ cuối tuần vui - thoải mái.
Giá thì bạn coi trong phần kết luận.
Cái power surge protector nó nhạy hơn công tắc rơ-le nhiều.
Một công tắc rơ-le của bạn sẽ không bảo vệ máy bạn khỏi một sự gia tằng đột biến của điện thế. Ví dụ một cú sét đánh chớp nháy, khi mà rơ-le còn chưa kịp hiểu ất giáp gì để tự động cúp thì máy của bạn đã âm thầm từ giã cõi đời rồi.

Thaivg

Active Member

Quá khủng! Tưởng bác chủ ở VN thì qua xin tí phim bluray.

nmt1978

Member

Giá thì bạn coi trong phần kết luận.
Cái power surge protector nó nhạy hơn công tắc rơ-le nhiều.
Một công tắc rơ-le của bạn sẽ không bảo vệ máy bạn khỏi một sự gia tằng đột biến của điện thế. Ví dụ một cú sét đánh chớp nháy, khi mà rơ-le còn chưa kịp hiểu ất giáp gì để tự động cúp thì máy của bạn đã âm thầm từ giã cõi đời rồi.

Bác chủ thread mua cái belkin surge protector ở đâu vậy,hàng này input toàn 110-120v, mình ko kiếm đâu ra hàng dùng được với điện ở việt nam

myquartz

Té ra bác chủ ở Mỹ.
Như thế việc mua sắm đồ công nghệ sẽ rẻ hơn và sẵn có so với VN. Phần kết luận bác nói như thế về sở thích cá nhân, chắc bác cũng tính toán chán rồi và cũng có NAS để chơi hàng ngày chứ không chỉ dùng cái hệ thống kia. Và cái bác làm được cũng là rất to so với bình thường bà con vẫn chơi rồi.

Em hóng tiếp phần 2 và 3 của bác! Cảm ơn bác chủ nhiều!

Nhanh ra bài mới bạn nhé. hay lắm:-bd

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Muốn như bác chủ cũng đâu có được...ờ VN thì mua đồ giá chát và khó tìm mà ship thì không rành giá lại cao ...đành có gì setup cái nấy vậy...

tatam

Well-Known Member

Với mức đầu tư về tài chính và kỹ thuật của bác đến như vậy, làm cho các anh em nào muốn show "hàng" cũng "chùn tay" mất ... =; ...

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên