Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

RF7II

Member
Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

hết "cứng" rồi đến "mềm" thôi bác chủ tp ơi :D

xindoiem

Banned

Trước hết em xin cảm ơn bác về bài viết . Nó rất hữu ích và đáng để mọi người thích sưu tầm phim ,dữ liệu quan tâm. Gần 2 Tiếng đồng hồ đọc bài của bác cũng thích khám phá CNTT và HD tuy em hiểu đc khoảng 70-80% nhưng cũng chưa coi xếp vào loại "Bơi" Nhưng đấy là 1 phần . Còn em kết nhất là câu " Đạp Xe Ra Chợ Bến Thành Mà Lòng Vẫn Phơi Phới " Của bác . Dù sao thì em cũng đang học lớp 12 . HDD chưa nhiều cũng tầm 15-20TB . nhưng đa số là toàn tự download phim , dữ liệu về coi ( Cũng nhiều bác thích cái sở thích riêng này) đợi 6-8 Tiếng đồng hồ kéo đc 1 em BDRip rate14-16Mbps là rất thích thú như câu Đạp Xe của bác . ra tiệm chép phát vài TB 1 lúc về nhà thì lại chả buồn xem . Còn quay lại chủ đề chính thì em thấy HDD 2TB h giá cũng tầm 120-130$ rồi sao mà bác bảo 60-65$ em nghĩ là hàng đểu hay cũ thì phải .

xindoiem

Banned

Bác cho em hỏi là em có 20TB Phim HD mà làm như bác nói trên thì ví dụ có rap đc với 4 Cái PC mà cả 4 cái đều đọc lưu trữ , truy xuất dữ liệu được không ? nếu được thì em có thể làm cách nào ???

blackfireNeo

Active Member

nhìn thấy ai cũng có vài chục TB film mà thèm. Chờ bài built phần mềm cho hệ thống của chủ topic để tham khảo làm cái hệ thống ở nhà

voxhung

âm mưu định theo bác chủ, đã thử tìm kiếm lian li pc-d8000 nhưng nghe chừng trong nước không thấy cty nào nhập cái này, muốn theo cũng oải đây :-w

khactuyen

Banned

Thanks bác chủ nhiều, quá chi tiết và pro.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Case tìm chua nhất trong nước toàn case gì đâu không mà giá cũng trên trời...nguồn psu tầm cỡ cũng khó má giá quá chát...bác chủ bên Obama nên dễ dàng mua đồ chơi....vn chịu thôi.

- Xin lỗi nếu như các bạn không thể tự tìm ra phần cứng mong muốn. Vì thế tôi luôn nhấn mạnh khả năng tự tìm tòi, óc sáng tạo mà qua đó cũng tạo được sự hứng thú, niềm đam mê qua thú chơi lưu trữ của mình.
- Tôi sẽ cho đăng tiếp phần 2 và 3 trong những ngày sắp tới, cũng ngắn và nhanh thôi. Tuy nhiên tôi cũng muốn ngừng một nhịp để các bạn có thời gian tìm hiểu thêm về RAID cho biết khái niệm để khi qua phần 2, các bạn biết mình đang làm gì.

blackfireNeo

Active Member

Thấy chủ topic dùng ổ SSD làm ổ OS, nhưng film toàn để trong HDD, vậy tốc độ truy suất film cũng đâu nhanh hơn đc. Nếu bác chủ không chơi game trên PC sever này thì dùng ổ SSD cũng đâu có tác dụng gì nhiều nhỉ?

duc_truong

Hiện ở Viêt Nam mình thấy có 2 lọai case khủng nhất là: Cosmos II của Cooler Master và Obsidian 900D của Corsair. Hỗ trợ được tầm 15 HDD. Giá 6T - 8T. Ai biết loại nào khủng hơn thì chia sẻ nhé.

arionred

Member

Em đang ngó đến cái này:
Case NZXT WHISPER WHI - 001BK Black Aluminum / Steel ATX Full Tower kết hợp với cái chuyển đổi 3x5.25 to 5x3.5 kia sẽ chứa được 20 HDD, khéo chế thêm 1 chút có lẽ sẽ được 22 HDD

Chỉnh sửa lần cuối:

Em đang ngó đến cái này:
Case NZXT WHISPER WHI - 001BK Black Aluminum / Steel ATX Full Tower kết hợp với cái chuyển đổi 3x5.25 to 5x3.5 kia sẽ chứa được 20 HDD, khéo chế thêm 1 chút có lẽ sẽ được 22 HDD

Cái này em cũng đặt bên ModDiY về rồi, hiện đang dùng.

Hơi thất vọng vì thiết kế không được như ưng ý, lắp vào case rất bất tiện, chật chội và phải bẻ thẳng ngàm giữ ổ 5.25 tren case ra mới lắp vào được.

Con Hotswap Orico 6205SS có vẻ hợp lý hơn. Em cũng đang dùng thằng này.

Về case, em đang thích con Lianli AF-77 hoặc Antec1200. Mỗi tội ở mình chả thấy bán.

Khi nói đến phần cứng, đặc biệt là về case tôi rất ngại. Ở chỗ là các bạn ngay cả có tiền cầm tay rồi cũng rất khó mua cái mình ưng ý. Có lẽ tại vì thị trường ở Việt Nam nhu cầu lưu trữ dung lượng cao chưa nhiều, ngoài ra case phần nhiều lại nặng nữa nên có nhập về bán tiền lời chả được là bao so với nhập các loại linh kiện khác. Còn các công ty nếu họ thật sự cần để lưu trữ thì họ sẽ nhờ nhập thẳng các server về chạy luôn chứ không chế biến cài cắm như anh em mình.
Tôi rất khuyến khích và ủng hộ các bạn dùng luôn topic này để chia sẻ các loại hardware "khủng" mà mình sưu tầm, kiếm hoặc chế ra được nhằm hỗ trợ anh em khác khỏi mất công sức đặc biệt là thời gian lùng kiếm.

Chiều tối nay tôi sẽ cố gắng post tiếp phần 2. Hy vọng các phần còn lại sẽ được post lên hết trước tết để mọi người còn vui chơi xuân nữa.

neoone

https://www.facebook.com/photo.php?...0320716417346.368353.819012345&type=1&theater Cái thùng này hồi mua về dùng là 500$ kể cả tiền ship. Hồi mình làm chưa có ai chia sẽ về phần cứng như bác nên mua card sata về thì không dùng được, phải lọ mọ đi order cái card khác. Card cũng để xó gần 2 năm mới dùng được.

Wow, looks cool.
Mình cũng đã xài em này trước khi chuyển qua Lian Li. Nặng bà cố luôn... :)
Tiền ship không chắc cũng phải trên trăm? Được cái cui lắm. Nước ngoài họ xài cái này nhiều.
Thanks for sharing.

neoone

Nói về tinh thần chia sẻ em phải nể phục bác thanksforsharing, bác bỏ công viết lại rất hệ thống. Còn em thì mê phá rồi chụp vài tấm hình thôi chứ mà ngồi viết lại như thế em không làm được. Em vẫn đang đợi tiếp bài viết của bác.

stonehaha

hóng phần quản lý của bác chủ tết về build thử . . . hệ thống của các hạ quá kinh dị nên phần cứng e bỏ qua =))

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Có điều kiện mua phần cứng dễ dàng và chút đam mê như bác chủ thớt thì không khó gì?? nếu là dân cntt thì vấn để bác chủ cũng bình thường...mấy bác ngoài chuyên môn thì thì thấy nó hoành tráng....tóm lại cái khó ở data center là ở phần cứng...phần mềm thì nhiều phương án...data phục vụ giải trí không có gì ghê gớm và phức tạp..tks

La That Thanh

Active Member

"liệu cơm gắp mắm " thôi, cái nề thụộc hàn "đại gia" rồi. Trước khi làm cái "sơ vơ" này phải có nhà lớn nhiều phòng, mỗi phòng có TV khủng. Phải lên kế hoạch xây nhà trước, phòng khách để TV cở nào, phòng ngũ, nhà bếp, toalet, thâm chí sân thượng cũng tính TV để khi có mở tiệc dã ngoại có mà truy xuất dữ liệu luôn. Phải tính cô vợ thích xem loại nào: cải lương, ca nhạc, hình ảnh thời mới cưới, phim Wedding để lâu lâu lấy ra xem lại là có liền.
Hình ảnh các con từ thời mới lọt lòng, các đoạn phim khi du lịch từ trước, à mà còn phải có máy quay phim nữa chớ. Máy này phải thuộc hàng Pro mới tương xứng với "sơ vơ" khủng.
Không mơ thấy nổi, 1 hình ảnh hoành tráng còn hơn màn hình 8k. Lúc này phải có màn 4k ở phòng khách hay 1 phòng xem phim khủng mới xứng với "sơ vơ" này.
Có bao nhiêu người làm được "sơ vơ" này nhỉ

...phần mềm thì nhiều phương án...data phục vụ giải trí không có gì ghê gớm và phức tạp..tks
Bạn nói cho tôi và các bạn khác ở đây biết thử xem phương án phần mềm của bạn hiện nay là gì để biết đâu tôi cũng theo bạn học đạo?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên