Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

zzzMSNzzz

Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Cái này hữu ích quá, món này em mờ quá.
Bác bắt tay vào làm thì thấy cũng dễ thôi vì bác thanksforsharing đã hướng dẫn rất chi tiết rồi. Khó khăn gì thì bác lại post lên đây mọi người sẽ hỗ trợ mà :D

airport

Active Member

Bác bắt tay vào làm thì thấy cũng dễ thôi vì bác thanksforsharing đã hướng dẫn rất chi tiết rồi. Khó khăn gì thì bác lại post lên đây mọi người sẽ hỗ trợ mà :D

Bác ấy chỉ vào spam câu bài thôi mà bác. Em tóm được bác này bài nào cũng vào post mấy câu vớ vẩn rồi lại ra, chẳng thấy đóng góp, chia sẻ kiến thức gì cho diễn đàn cả.

Sau một thời gian, cuối cùng em cũng tạm dựng xong một máy Nas Xpenology. Xin phép bác chủ thớt em lấy cấu hình của bác nhé :D

Sao up ảnh qua Flickr ko được nhỉ

Chúc mừng bạn nha. Công nhận case Fractal nhìn lâu cũng ko thấy chán.

Chúc mừng bạn nha. Công nhận case Fractal nhìn lâu cũng ko thấy chán.

Công nhận là em ưng cái case, còn một chi tiết nữa e cũng rất thích nữa là cái đèn led trắng hiển thị đọc hdd, lúc về lắp máy chạy mới biết là có cái đèn này.
Bác Thanksforsharing cho e hỏi, nhiệt độ cpu máy của bác thường là bn. Cấu hình máy của e: Asus H87i-plus, CPU G3220, Ram 2G, 1 ổ Red, nhiệt độ CPU 40 độ, có cao ko bác? với cấu hình như thế bác xem giúp e lượng điện tiêu thụ là khoảng bao nhiêu ah (để mục đích tham khảo). Thanks bác.

Cho em hỏi các bác chút, làm thế nào để kết nối được Nas Xpenology với Apple TV (Gen 3) ah.
Em search trên internet thì Apple TV Gen 2 sau khi JB và cài XBMC có thể sử dụng file video trên Nas như một HD player bình thường ah. Nhưng với cái Apple TV Gen 3 của e thì e không biết làm thế nào

airport

Active Member

Công nhận là em ưng cái case, còn một chi tiết nữa e cũng rất thích nữa là cái đèn led trắng hiển thị đọc hdd, lúc về lắp máy chạy mới biết là có cái đèn này.
Bác Thanksforsharing cho e hỏi, nhiệt độ cpu máy của bác thường là bn. Cấu hình máy của e: Asus H87i-plus, CPU G3220, Ram 2G, 1 ổ Red, nhiệt độ CPU 40 độ, có cao ko bác? với cấu hình như thế bác xem giúp e lượng điện tiêu thụ là khoảng bao nhiêu ah (để mục đích tham khảo). Thanks bác.

Bác Thanksforsharing ở tận Mỹ nên chắc khó đo được lượng điện tiêu thụ của bác. Bác có nhu cầu thì em sẽ đo thử giúp bác, em có bộ đo giống kiểu của bác ấy đấy.
Cũng cậy cục mua được một bộ. Đo thử cái NAS của em mới thấy nó chạy full 8 ổ cứng 3TB cũng hết chưa tới 80W còn khi ngủ thì hết khoảng 30W, cũng khá là tiết kiệm điện.

phamthangv

bác airport chắc dùng case tower ah? cấu hình bác lắp thế nào?
em cũng vừa làm 1 con dùng jonsbo v6. mobo msi b75 trong máy định lắp 2-3 ổ thôi, còn lại em cắm ngoài qua hdd box usb 3.0.

MRDATA

Bài viết rất hay, cảm ơn bác chủ rất nhiều

bác airport chắc dùng case tower ah? cấu hình bác lắp thế nào?
em cũng vừa làm 1 con dùng jonsbo v6. mobo msi b75 trong máy định lắp 2-3 ổ thôi, còn lại em cắm ngoài qua hdd box usb 3.0.

Airport có post hình (dùng case tower) lên trong topic này đó, nhiều quá nên tôi không biết nó nằm trang nào.
Case jonsbo v6 màu black - Silver mà làm HTPC nhìn lung linh phải biết.

phamthangv

Airport có post hình (dùng case tower) lên trong topic này đó, nhiều quá nên tôi không biết nó nằm trang nào.
Case jonsbo v6 màu black - Silver mà làm HTPC nhìn lung linh phải biết.

em đã tìm ra, bác nào muốn xem thì về trang 23 nhé :v

latruong

Member

Cho em hỏi các bác chút, làm thế nào để kết nối được Nas Xpenology với Apple TV (Gen 3) ah.
Em search trên internet thì Apple TV Gen 2 sau khi JB và cài XBMC có thể sử dụng file video trên Nas như một HD player bình thường ah. Nhưng với cái Apple TV Gen 3 của e thì e không biết làm thế nào

Bác cài thêm Plex Media Server và Plex Connect là giải quyết được thôi

Bác cài thêm Plex Media Server và Plex Connect là giải quyết được thôi

PLEX stream được từ NAS, nhưng bạn vẫn phải có 1 máy MAC để chạy PMS (Plex Media Server) và máy MAC này sẽ kết nối với cái ổ NAS của bác? Bác ko thể lấy film trực tiếp từ NAS và stream lên aTV. Máy MAC phải ON và PMS phải RUNNING, bởi vì Film sẽ được transcode trên máy MAC và chuyển sang aTV.

Bác muốn xài NAS thì xài với XBMC sẽ OK, ko cần máy tính gì cả

Em search trên mạng thì thấy thế này, có cách nào kết nối trực tiếp NAS và Apple TV ko bác latruong, chứ nếu phải bật một máy MAC nữa thì em thấy không hay lắm.

Bài viết rất hay và bổ ích :D

latruong

Member

PLEX stream được từ NAS, nhưng bạn vẫn phải có 1 máy MAC để chạy PMS (Plex Media Server) và máy MAC này sẽ kết nối với cái ổ NAS của bác? Bác ko thể lấy film trực tiếp từ NAS và stream lên aTV. Máy MAC phải ON và PMS phải RUNNING, bởi vì Film sẽ được transcode trên máy MAC và chuyển sang aTV.

Bác muốn xài NAS thì xài với XBMC sẽ OK, ko cần máy tính gì cả

Em search trên mạng thì thấy thế này, có cách nào kết nối trực tiếp NAS và Apple TV ko bác latruong, chứ nếu phải bật một máy MAC nữa thì em thấy không hay lắm.

Bác cài Plex Media Server và Plex Connect trên NAS đó.
Thành quả của mình nè

40 độ thì tôi nghĩ là bình thường, máy tôi cũng cỡ đó.
Ổ Red hay Blue ít tỏa nhiệt nhiều như tụi Seagate 3TB 7200rpm. Xem nhiệt độ của mấy cái ổ trong nas của tôi nè.

Bạn dùng nhiều ổ Seagate 3TB 7200rpm cho NAS thì mới sợ nóng máy hao điện, còn thì chỉ một ổ Red thôi thì vấn đề hao điện (cho dù chạy 24/7) thì chẳng đáng là bao.

Bác cài Plex Media Server và Plex Connect trên NAS đó.
Thành quả của mình nè

Bác latruong có bộ cài Plex Connect và Python đầy đủ không ah, e down Plex Connect từ dường link http://synology.mdevries.org/spkrepo/packages và cài Python 2.7.2-1 theo yêu cầu nhưng khi cài Plex Connect vẫn yêu cầu cài Python 2.7.2-1
Trên Apple TV thì phải làm gì nữa ko bác ?

Thanks in advance.

Chỉnh sửa lần cuối:

phamthangv

ổ cứng của em 35 độ.

quocvn

Cuộc chơi cũng lắm CÔNG PHU.
Thanks AD for your sharing.

quocvn

Cuộc chơi cũng lắm CÔNG PHU.
Thanks AD for your sharing.

Phablet

Active Member
Các bác cho em hỏi làm sao mình biết được nhiệt độ của CPU vậy?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên