Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Zenky1234

Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

Với một người dùng bình thường, không có nhu cầu đặc biệt và k phải là dân Pro về linux thì việc setup Debian cho NAS không đơn giản tí nào, việc cài được Debian lên NAS mất chưa đến 15p, nhưng các bước còn lại thì ..làm rồi mới biết. Kkhông biết ngoài bác chủ topic, có anh em nào đã setup hoàn chỉnh một con NAS Buffalo từ debian chưa nhỉ ?.

Có được kernel 2.6.34 thì tuyệt thật ( hỗ trợ NTFS), nhưng dù đã nghịch đủ loại NAS, setup tới lui rất nhiều lần, nhưng phải công nhận là việc setup nó so với dùng FW chuẩn theo cách bình thường thì phức tạp và tốn thời gian hơn rất nhiều.

Đang mày mò làm cái file image giống ghost cho nguyên cái HDD sau khi đã setup đầy đủ để share cho anh em, có lẽ chỉ có cách này mới nhanh gọn nhất, chứ để mọi người setup từng cái có vẻ là hơi quá sức với số đông người dùng.

blacksea

Member

Thanks bác PS2Guy làm theo hướng dẫn của bác chỉ mất 5 phút để xả cái kernel đó vào HDD, khi boot cũng rất nhanh nhanh hơn bản của bufalo rất nhiều update upgrade ngon, dùng puty.winSCB tốt

apt-get install udev usbmount ntfs-3g mc
em đã cài thêm mấy gói này nhưng không thấy tác dụng không tự động mount
khi đánh lệnh mount /dev/sdb /media/usb0 nó thông báo you must specify the filesystem type
lệnh reboot tốt

Chỉnh sửa lần cuối:

Zenky1234

Thanks bác PS2Guy làm theo hướng dẫn của bác chỉ mất 5 phút để xả cái kernel đó vào HDD, khi boot cũng rất nhanh nhanh hơn bản của bufalo rất nhiều update upgrade ngon, dùng puty.winSCB tốt

khi đánh lệnh mount /dev/sdb /media/usb0 nó thông báo you must specify the filesystem type

Chúc mừng bác, em lúc đầu cũng mừng lắm khi cài cái rẹt là xong cái debian, nhưng.... đường còn dài lắm bác.. cứ từ từ.

Giá như bác chủ thead chia sẻ được bài full setup từ A-Z cho con NAS Buffalo dùng Debian thì tuyệt biết mấy, em thì vẫn còn mày mò, chưa tới Z được nên chưa dám chia sẻ với anh em.

PS2Guy

Với một người dùng bình thường, không có nhu cầu đặc biệt và k phải là dân Pro về linux thì việc setup Debian cho NAS không đơn giản tí nào, việc cài được Debian lên NAS mất chưa đến 15p, nhưng các bước còn lại thì ..làm rồi mới biết. Kkhông biết ngoài bác chủ topic, có anh em nào đã setup hoàn chỉnh một con NAS Buffalo từ debian chưa nhỉ ?.

Có được kernel 2.6.34 thì tuyệt thật ( hỗ trợ NTFS), nhưng dù đã nghịch đủ loại NAS, setup tới lui rất nhiều lần, nhưng phải công nhận là việc setup nó so với dùng FW chuẩn theo cách bình thường thì phức tạp và tốn thời gian hơn rất nhiều.

Đang mày mò làm cái file image giống ghost cho nguyên cái HDD sau khi đã setup đầy đủ để share cho anh em, có lẽ chỉ có cách này mới nhanh gọn nhất, chứ để mọi người setup từng cái có vẻ là hơi quá sức với số đông người dùng.

Như mình trình bày ở trên, phiên bản này hoàn toàn không dành cho người dùng muốn "cắm vào là chạy". Nếu bạn muốn cắm vào là chạy thì bạn nên sử dụng firmware gốc hơn là cài đặt Debian :)

VD, hiện tại các firmware gốc của Linkstation CL / CHL / XHL / Pro Duo ...vv đều được mình cài đặt uTorrent (trình torrent mới nhất của Buffalo) dùng để cài đặt cho khách hàng, đấy là một hướng đi hoàn toàn khác với Debian, thật sự là mình không khuyến khích các bạn cài đặt Debian nếu các bạn không có kiến thức về Linux.

Nếu bạn muốn mình sẽ cài đặt sẵn cho bạn và cung cấp riêng một gói rootfs dành riêng cho bạn đã có các gói đó vào, tuy nhiên đây là "hạ sách" vì rootfs đang ở mức khoảng 100MB, bỗng dưng tích hợp vào mySQL + PHP + mail server + Webmin + Transmission + rTorrent + VPN .... và hàng tá package khác để cho nó phình lên cả GB (hiện tại rootfs của con XHL của mình nếu backup lại phải hơn 1GB vì nó có rất nhiều package trong đó rồi) ==> phải chăng bạn đang muốn đi theo cách này ?!?!? :D

Người dùng có thể tự upgrade hoặc mình sẽ gửi cho họ một script (khoảng 10KB) để chạy và hệ thống upgrade các gói đó hơn là bạn tích hợp gói đó vào rootfs.

Không phải blacksea ơi, sau khi gắn USB vào thì point mount /media/usb0 được tự động tạo ra, bạn có thể liệt kê nội dung của USB bằng lệnh:

Mã:
ls /media/usb0

Thử xem...

Cài Webmin vào đi blacksea :)

Chờ thêm các thông tin test từ blacksea, bạn có thể test giúp mình các vấn đề sau được không?

• Torrent Client (bất kỳ cái nào bạn thích) - compile từ source cũng được :)
  • Samba 3
  • NTFS đọc ghi (dùng chính trình torrent client để ghi vào externel HDD NTFS để seed/leech ==> bitvn.net đang chờ đón thông tin test này dành cho thiết bị rackmount).
  • Quạt hoạt động có ổn định?
  • Java Embedded (mục tiêu để tạo cover art với YAMJ cho C-200/Popcorn Hour) ==> cái này đang được đặt hàng.
  • Plowshare cho rapidshare (nếu bạn gặp khó khăn trong cài đặt cái này, liên lạc để mình hỗ trợ nhé :) ).
  • ...vv và vv.....

Nếu tích hợp hết mấy phần mềm cần test vào rootfs thì nó phình lên lắm nên sẽ cài đặt rời :)

Chúc mừng bác, em lúc đầu cũng mừng lắm khi cài cái rẹt là xong cái debian, nhưng.... đường còn dài lắm bác.. cứ từ từ.

Giá như bác chủ thead chia sẻ được bài full setup từ A-Z cho con NAS Buffalo dùng Debian thì tuyệt biết mấy, em thì vẫn còn mày mò, chưa tới Z được nên chưa dám chia sẻ với anh em.

Mình chỉ thấy rằng bạn chỉ nói chuyện úp úp mở mở trong khi không biết bạn đang gặp khó khăn gì .....
Cho phép mình hỏi một lần nữa là không biết bạn đang muốn cài đặt cái gì lên hệ Debian mà gặp khó khăn? Vấn đề là mỗi người có một hệ thống hoàn chỉnh riêng cho mình nên sẽ không có tutorial "từ A tới Z" dành cho tất cả mọi người... (VD có người không muốn cài đặt VPN vào nhưng bạn lại cài đặt sẵn làm gì cho hệ thống trở nên nặng nề ?!?!?!)

VD như bạn blacksea ở trên, bạn ấy thích sử dụng Tranmission, nếu mình cài đặt sẵn rTorrent vào trong rootfs không khéo bạn ấy lại chửi rủa "tui chỉ thích xài Transmission thôi, ông PS2Guy cài đặt rTorrent vào làm gì ?!?!?! Để nguyên đấy để tui tự cài" :D :D :D

Sẽ có một hướng dẫn chung cho tất cả các NAS sau khi cài đặt Debian (lúc này mọi NAS sẽ có một hệ thống chung, chỉ khác CPU / RAM thôi) như cài đặt mySQL + PHP + FTP.....nhưng lúc này chưa làm được (chắc sẽ có cao thủ khác giúp mình làm việc này, VD như bluke hay blacksea :) )

Chỉnh sửa lần cuối:

Zenky1234

Thanks bác PS2Guy, em chỉ đơn giản là muốn cài cái transmission và rtorrent bản mới nhất lên cái Debian này, em mày mò mãi mà không cách nào compile được ( mặc dù em compile trên các dòng khác thì vài câu lệnh là xong).

Nhu cầu em rất đơn giản, cài đặt được các con NAS này với kernel 2.6.34, có đủ torrent client, samba để share qua win,nói chung là có đủ chức năng của con NAS thường dùng để chơi torrent trước đây. Đơn giản chỉ có thế thôi nhưng trình hơi bị gà nên mãi không xong.

Ý tưởng cái file scrip để install của bác em thấy khả thi đó, nếu được thì bác share với em tí.

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

Thanks bác PS2Guy, em chỉ đơn giản là muốn cài cái transmission và rtorrent bản mới nhất lên cái Debian này, em mày mò mãi mà không cách nào compile được ( mặc dù em compile trên các dòng khác thì vài câu lệnh là xong).

Nhu cầu em rất đơn giản, cài đặt được các con NAS này với kernel 2.6.34, có đủ torrent client, samba để share qua win,nói chung là có đủ chức năng của con NAS thường dùng để chơi torrent trước đây. Đơn giản chỉ có thế thôi nhưng trình hơi bị gà nên mãi không xong.

Ý tưởng cái file scrip để install của bác em thấy khả thi đó, nếu được thì bác share với em tí.

Bạn PM cho mình error log của bạn khi bạn tìm cách cài đặt transmission + rtorrent + samba (nhanh nhất là bạn cứ copy & paste cái error, mình đọc sẽ hiểu bạn gặp lỗi chỗ nào).

Nhưng cho mình hỏi là bạn trông mong gì từ hệ Debian nếu chỉ dùng để download torrent + samba share như một con NAS thông thường ? Tại sao bạn không cài đặt stock firmware?

Chỉnh sửa lần cuối:

blacksea

Member

quạt chạy tốt bác ah. ls /media/usb0 không thấy gì cả vì không mount được usb nên không biết có ghi xóa ntfs được không ,samba cài vào ok rồi, transmission thì đánh transmission-web không được ,transmission-gui cũng không được chỉ cài được transmision.
không vào giao diện được ,em chỉ start stop được transmission thôi.
linux em không biết mấy nhưng em thích nghịch nếu mì ăn liền thì còn gì thú nữa

Chỉnh sửa lần cuối:

blacksea

Member

Cái công tắc phái sau cái nas không có tác dụng gì bác ah, không shutdown được chỉ reboot được thôi.

bluke

Bác PS2Guy gửi cho em cái ProDuo v2 2 USB luôn nhé.

PS2Guy

Cái công tắc phái sau cái nas không có tác dụng gì bác ah, không shutdown được chỉ reboot được thôi.

Bác cài đặt thêm bstools thử xem :)

Mã:
wget http://sourceforge.net/settings/mirror_choices?projectname=blstools&filename=releases/blstools-0.2.0.tar.gz
tar zxf blstools-0.2.0.tar.gz
cd blstools-0.2.0
sudo ./install.sh
sudo reboot

Sau đó nếu muốn mount USB bằng tay thì bạn thử 2 lệnh này:

Mã:
sudo /etc/init.d/usb start

Lúc này sẽ có một /dev/ xuất hiện là ổ USB, mount như bình thường. Khi muốn eject USB thì thực thi lệnh này:

Mã:
sudo /etc/init.d/usb stop

bạn thử giúp mình :)

quạt chạy tốt bác ah. ls /media/usb0 không thấy gì cả vì không mount được usb nên không biết có ghi xóa ntfs được không ,samba cài vào ok rồi, transmission thì đánh transmission-web không được ,transmission-gui cũng không được chỉ cài được transmision.
không vào giao diện được ,em chỉ start stop được transmission thôi.
linux em không biết mấy nhưng em thích nghịch nếu mì ăn liền thì còn gì thú nữa

Transmission hoặc rtorrent thì mình sẽ quay lại trong một vài bài viết kế tiếp :)

Bác PS2Guy gửi cho em cái ProDuo v2 2 USB luôn nhé.

Con Quad bác test được chưa? :)

bluke

Con Quad mai mới lấy về test lại bác àh.

tuninh

Ðề: NAS Kernel - I-O HDL-GXR

Không phải bạn ạ, bạn phải cầi ramdisk vì U-Boot chuẩn của HDL-GXR của bạn chưa được điều chỉnh để bỏ ramdisk, vì vậy mới phải đưa vào đấy một ramdisk "trống" (hiện tại nếu bạn đang chạy Debian thì bạn đang có ramdisk trống vì hệ Debian không cần ramdisk).

Bạn đã truy cập được U-Boot của HDL-GXR để có thể đọc được các thông điệp lúc boot NAS lên chưa? Mình không có thiết bị nào HDL-GXR nào khác để thử nên không giúp bạn được :). Nếu bạn ở trong TPHCM thì bạn có thể gửi cho mình thiết bị của bạn được không?

--
Để vào được u-boot thì phải có serial cable đúng không bạn?
Mình không có cái này, dòng này đúng là dùng cable CN7 như bạn nói nhưng không biết mua ở đâu.
Trên web có mấy bác nhật hướng dẫn làm cái đó nhưng phải có 1 con IC không chắc có mua được không nữa.
----
- Theo mình tìm hiều thì dòng DHL-GXR này rootfs của nó phải cấu hình Raid thì mới khởi động được.
- Sau khi copy rootfs vào /dev/sda2 , boot lên telnet vào Nas và cấu hình Raid cho sda5, sda6 thì mới chạy được.
- Mình đã loay hoay vụ này mãi chưa được:
+ Nếu dùng Kernel nguyên bản thì không thể nào boot được đến doạn có thể telnet ( k có serial cabel)
+ Nếu dùng Kernel Mod như lần trước mình đã nói thì có thể telnet đến NAS được, nhưng khổ nỗi Kernel Mod của tác giả đó hình như đã diable Raid module , không load nó khi boot, nên mặc dù telnet dược tới nhưng không thể build raid được, cho đến bây giờ mình vẫn bó tay.
- Hiện tại vẫn đang chạy Kernel Mod & roofs ( debian) .
Bạn có ý tưởng gì hay cho con này không?
Mặc dù con này không đáng xiền nhưng cái chính là mình thích chinh phục nó:)>- Mới tiếp xúc với mấy loại thiết bị chạy linux này cũng thấy hay hay.
cảm ơn bạn!

PS2Guy

--
Để vào được u-boot thì phải có serial cable đúng không bạn?
Mình không có cái này, dòng này đúng là dùng cable CN7 như bạn nói nhưng không biết mua ở đâu.
Trên web có mấy bác nhật hướng dẫn làm cái đó nhưng phải có 1 con IC không chắc có mua được không nữa.
----
- Theo mình tìm hiều thì dòng DHL-GXR này rootfs của nó phải cấu hình Raid thì mới khởi động được.
- Sau khi copy rootfs vào /dev/sda2 , boot lên telnet vào Nas và cấu hình Raid cho sda5, sda6 thì mới chạy được.
- Mình đã loay hoay vụ này mãi chưa được:
+ Nếu dùng Kernel nguyên bản thì không thể nào boot được đến doạn có thể telnet ( k có serial cabel)
+ Nếu dùng Kernel Mod như lần trước mình đã nói thì có thể telnet đến NAS được, nhưng khổ nỗi Kernel Mod của tác giả đó hình như đã diable Raid module , không load nó khi boot, nên mặc dù telnet dược tới nhưng không thể build raid được, cho đến bây giờ mình vẫn bó tay.
- Hiện tại vẫn đang chạy Kernel Mod & roofs ( debian) .
Bạn có ý tưởng gì hay cho con này không?
Mặc dù con này không đáng xiền nhưng cái chính là mình thích chinh phục nó:)>- Mới tiếp xúc với mấy loại thiết bị chạy linux này cũng thấy hay hay.
cảm ơn bạn!

Bạn ở đâu, nếu bạn ở HCM thì bạn có thể cho mình mượn đỡ con NAS của bạn, mình cũng thật sự muốn xem bootlog của nó thế nào :)

Con này làm sao mà có thể RAID được hả bạn? Có 1 HDD thôi mà...

blacksea

Member

Em cài cái blstools vào chết pytty luôn đành phải up kernel lại

PS2Guy

Em cài cái blstools vào chết pytty luôn đành phải up kernel lại

It's weird !!! Con XHL của mình cài đặt blstool bình thường mà? blstools của mình cài trước đó là 0.1.0 :) mình chưa test phiên bản 0.2.0.

bluke

Tình hình là hôm qua em đã test sơ bộ với con Quad rồi. Không hiểu bị cái gì mà telnet/ssh bị refuse hết để tối về kiểm tra kỷ lại. Nhưng power function hoạt động tốt ===> tạm ổn.

blacksea

Member

Tình hình là không thể chạy được transmision sau khi cài đặt transmission-common cli gtk
không thể tìm thấy file config của transmision ở chỗ nào.
blstool cài chết putty luôn không cài nữa đánh lệnh poweroff thì nó tắt HDD nhưng không tắt nas samba ftp good
em cài transmision là thích cái remote của nó mà nhẹ nhàng

PS2Guy

Tình hình là hôm qua em đã test sơ bộ với con Quad rồi. Không hiểu bị cái gì mà telnet/ssh bị refuse hết để tối về kiểm tra kỷ lại. Nhưng power function hoạt động tốt ===> tạm ổn.

Tình hình là không thể chạy được transmision sau khi cài đặt transmission-common cli gtk
không thể tìm thấy file config của transmision ở chỗ nào.
blstool cài chết putty luôn không cài nữa đánh lệnh poweroff thì nó tắt HDD nhưng không tắt nas samba ftp good
em cài transmision là thích cái remote của nó mà nhẹ nhàng

Blacksea: như mình từng đề cập mình sẽ hướng dẫn cách cài đặt Transmission và các thứ linh tinh khác trong một bài viết khác, tuy nhiên do khối lượng công việc quá nhiều nên chia sẻ trước ra đây mong 2 bạn bluke và blacksea giúp đỡ 1 phần, đây là các bước các bạn có thể làm được có được phiên bản Transmission mới nhất (xài Debian thì chúng ta lúc nào cũng xài đồ ....... mới nhất thôi :D vì tự compile từ source mà).

Mình mới test thử và mất khoảng 20 phút để biên dịch mấy thứ này và hoàn tất biên dịch Transmission !!!

Do đây là Debian Headless, không có màn hình nên bạn tắt GTK GUI đi, cho Transmission chạy nhanh hơn và ổn định hơn.

Cheat (not recommended, just for study purpose): trong vài trường hợp tracker ban torrent client Transmission thì các bạn có thể chỉnh sửa trong source code để Transmission báo một agent khác, để đánh lừa tracker.... mình làm lâu quá rồi nên cũng quên mất trong file nào rồi :( để lục lại rồi post lên đây.

Bắt đầu..........copy & paste đoạn lệnh ở dưới rồi chạy nhé (nó lấy package hơi nhiều, nhưng lấy có một lần thôi, lần sau biên dịch chương trình khác).

Chắc chắn là đang ở quyền root trước khi thực thi biên dịch...

Mã:
apt-get install build-essential automake autoconf libtool pkg-config libcurl4-openssl-dev intltool libxml2-dev libgtk2.0-dev libnotify-dev libglib2.0-dev
wget http://mirrors.m0k.org/transmission/files/transmission-2.04.tar.bz2
wget http://www.monkey.org/~provos/libevent-1.4.13-stable.tar.gz
tar xvjf transmission-2.04.tar.bz2
tar xvzf libevent-1.4.13-stable.tar.gz
cd libevent-1.4.13-stable
./configure
make && make install
ldconfig -v
# Nếu các bạn không muốn nhìn thấy các bước trung gian thì thực thi câu lệnh sau:
# ./configure -q
# make -s && make install
# ldconfig -v

# Trở lại thư mục trước, chuẩn bị compile Transmission...
cd ..

# Nếu bạn muốn sử dụng libevent phiên bản mới nhất 2.0.4 - thì thực thi các câu lệnh dưới đây
# Mình chưa test với libevent này và cũng không khuyến cáo bạn xài, vì nó là bản alpha....
# wget http://monkey.org/~provos/libevent-2.0.4-alpha.tar.gz
# tar xvzf libevent-2.0.4-alpha.tar.gz
# cd libevent-2.0.4-alpha
# ./configure
# make && make install

cd transmission-2.04
./configure -q --disable-gtk 
make -s && make install
# Nếu bạn muốn thấy chương trình đang làm cái gì thì thực thi như sau, nhìn cho vui mắt :D
# ./configure
# make & make install

Sau khi chạy hết script trên, các bạn sẽ có được Transmission 2.0.4 và Libevent mới nhất (tùy bạn chọn cài đặt phiên bản nào, phiên bản trên repo cũ rồi 1.22) ==> khuyến cáo nên cài đặt 1.4.13 thôi vì nó là stable :)

Tiếp đó chạy:

Mã:
./usr/local/bin/transmission-daemon -f

Sau đó nhấn Ctrl+C để tắt daemon, bạn sẽ tìm thấy tập tin cấu hình tại:

Mã:
/root/.config/transmission-daemon/settings.json

@bluke, blacksea:
các bạn giúp mình một tập tin init script cho Transmission này nhé, mình quá bận để test (hiện tại lấy trong Optware cũng được, nhưng mình chưa test và muốn 2 bạn giúp thôi :D :D :D)

You have just compiled the very first program on ARM architect !!!

Lúc này hệ thống Debian của bạn cũng đã sẵn sàng để biên dịch bất kỳ thứ gì các bạn có thể có được source code, các bạn không cần chờ người khác biên dịch hộ mà có thể tự biên dịch phần mềm cho ARM rồi chia sẻ với mọi người.

Chờ tin từ 2 bạn bluke và blacksea O:) O:) O:) O:)

@Zenky1234: as per your request.... :D

tuninh

Bạn ở đâu, nếu bạn ở HCM thì bạn có thể cho mình mượn đỡ con NAS của bạn, mình cũng thật sự muốn xem bootlog của nó thế nào :)

Con này làm sao mà có thể RAID được hả bạn? Có 1 HDD thôi mà...

Thanks! bạn nhưng mình ở HN nếu không đã qua bạn rùi!.

http://dococo.jp/index.php?title=HDL-GX320R_HDD換装

Bạn có thể xem thêm cách cấu hình raid của con này.
Mình cung không hiểu lắm về linux nên cung không rõ tại sao có thể cầu hình raid cho partition như thế.

blacksea

Member

debian:~/libevent-1.4.13-stable# ./configure
checking for a BSD-compatible install... /usr/bin/install -c
checking whether build environment is sane... configure: error: newly created fi le is older than distributed files!
Check your system clock
debian:~/libevent-1.4.13-stable# make && make install
make: *** No targets specified and no makefile found. Stop.
debian:~/libevent-1.4.13-stable# ./configure
checking for a BSD-compatible install... /usr/bin/install -c
checking whether build environment is sane... configure: error: newly created file is older than distributed files!
Check your system clock
debian:~/libevent-1.4.13-stable# make && make install
make: *** No targets specified and no makefile found. Stop.
debian:~/libevent-1.4.13-stable#
em thấy nó báo thế này

Bên trên