Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

trantien0072

Well-Known Member
Ðề: Các Bác xem Box Buffalo này có dùng đc ko?

Hàng này ko bao giờ có hàng mới. Hàng mới nó bao gồm cả HDD. Có lẽ đây là loại lỗi mode ở Nhật, nó tháo HDD và bán ve chai cái vỏ. Rất rẻ nhưng lại xài cực tốt. Khi mua nhớ mang theo HDD test, có 1 số cái thấy rẻ nhưng chỉ support 1T thôi đó nha.

Thank Bác đã nhắc nhở, bây giờ mới biết.Tôi mua ổ 1.5 TB suýt toi

con này mình có bán đó giá 200 k

Nó nhận đc tối đa 2 T

Con này là hàng nội địa nhật bản, nó dùng điện 110 v

Thread bán hàng của mình
Mã:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=81823

ck77

Member

con thứ 1 xài tốt bác ah, support tới 2T luôn, mình đang xài tới 2 ổ luôn đây,......

Leex

Member

Cả 2 con đều OK, chỉ có điều là nên sử dụng adaptor zin hoặc loại xịn chứ đừng xài adaptor dỏm dễ hư HDD.

Minh Kỳ

Ðề: Mới mua con NAS Synology D210j.

Bao tiền một con Ds1010+ vậy bác?

Không chỉ có con DS1010+ mới có tốc độ nhanh như vậy. Bác xem con nào màu đen của Synology đều cho tốc độ cao... vì nó là dòng Plus (+) =D>=D>, còn các con màu trắng thì có tốc độ khiêm tốn hơn.

blacksea

Member
Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

Bác PS2Guy ơi up kernel cho XHL đi để em làm chuột bạch cho.
em mong cái kernel đó quá

PS2Guy

Bác PS2Guy ơi up kernel cho XHL đi để em làm chuột bạch cho.
em mong cái kernel đó quá

Sẽ upload và gửi đường link riêng cho bạn sớm để bạn test dùm mình.

Đêm qua cho chạy nguyên batch mới chạy build được kernel cho các NAS sau (chưa test hết), bạn đang sở hữu NAS nào sau đây nữa (ngoài 6 dòng NAS bên trên)? :)

- Linkstation Pro Duo
- Linkstation Quad
- Terastation Pro II
- Terastation Pro II Rackmount
- Linkstation Pro LS-HGL
- Terastation Live

blacksea

Member

Thanks bác .
Em có mỗi con LS-XHL thôi

hoabinh_a20

So sánh hiệu năng sử dụng & độ "trâu" của QNAP & Buffalo ?

Bác nào đã dùng qua 2 dòng này xin chỉ giúp, vì e đang có í định mua 1 con NAS về chỉ với mục đích : chia sẻ & quản lí dữ liệu chung cho công ty & back-up.

QNAP TS-210

BUFFALO LINKSTATION DUO

( xin lỗi e 0 post link được vì chưa đủ bài viết ! )

Tiếng tăm Buffalo thì đã nghe qua chứ QNAP thì chưa nghe đến bao h, các bác cho e nhận xét & có so sánh giữa 2 con này thì tốt wá các bác ạ

Cảm ơn các bác nhiều !

PS2Guy

Ðề: So sánh hiệu năng sử dụng & độ "trâu" của QNAP & Buffalo ?

Bác nào đã dùng qua 2 dòng này xin chỉ giúp, vì e đang có í định mua 1 con NAS về chỉ với mục đích : chia sẻ & quản lí dữ liệu chung cho công ty & back-up.

QNAP TS-210

BUFFALO LINKSTATION DUO

( xin lỗi e 0 post link được vì chưa đủ bài viết ! )

Tiếng tăm Buffalo thì đã nghe qua chứ QNAP thì chưa nghe đến bao h, các bác cho e nhận xét & có so sánh giữa 2 con này thì tốt wá các bác ạ

Cảm ơn các bác nhiều !

Mình xin được phép chia sẻ về Buffalo Linkstation Pro Duo (sau đây mình sẽ viết tắt là BLPD) thôi vì mình không cung cấp QNAP cũng như nêu các tính năng và ưu/nhược của sản phẩm cạnh tranh là không đúng đạo đức kinh doanh. Bạn có thể tự mình so sánh nhé: :)

Đầu tiên mình xin phép đi vào các tính năng bạn đang đặt ra ở trên trước:
  • Tính năng chia sẻ: BLPD hỗ trợ chia sẻ Samba/Apple/FTP nên bạn có thể chia sẻ với các máy trong LAN với nhiều OS khác nhau (Windows/Mac/Linux).
  • Tính năng quản lý dữ liệu chung: BLPD hỗ trợ Active Directory nên phù hợp cho doanh nghiệp đang có sẵn Domain Controller (bạn không phải cấu hình gì nhiều vì user từ AD sẽ được BLPD tích hợp).
  • Tính năng Backup: BLPD hỗ trợ RAID1 để nâng cao tính toàn vẹn dữ liệu cũng như cho phép kết nối đến các Linkstation khác để tự động backup dữ liệu (sau khi cài đặt thì các Linkstation Slave khác sẽ định kỳ tự động kết nối với Linkstation Master để backup dữ liệu).

Đây là một số tính năng mở rộng mà bạn sẽ có được (ngoài các tính năng bên trên):
  • Hỗ trợ Web Access (giao diện Web để bạn có thể truy cập vào dữ liệu trên BLPD từ Internet - yêu cầu mở port router).
  • Hỗ trợ UPS (Linkstation sẽ tự động biết được điện đã cúp và đang chạy ở UPS Mode để chuẩn bị flush dữ liệu trước khi mất điện hẳn).
  • Cho phép mở rộng bằng cách gắn thêm HDD ngoài qua đường USB
  • Hỗ trợ Gigabits Ethernet
  • Công suất tiêu thụ cực đại vào khoảng 47W/h
  • Hỗ trợ tự động sync với NTP server (đồng bộ hóa giờ, cái tính năng này đối với nhiều người thấy thấy nó vớ vẩn nhưng thật sự rất quan trọng với tính năng auto sync & backup dữ liệu - sai giờ trên slave là master backup server cứ tưởng là dữ liệu cũ nên nó bỏ qua không thèm backup :( )
  • Hỗ trợ tắt mở tự động (trên toàn mạng LAN không còn ai xài share nữa thì sau 3 phút BLPD tự động tắt).

Đó là một vài tính năng rất cơ bản của BLPD, tuy nhiên đối với hàng doanh nghiệp thì bạn nên sử dụng Terastation Pro II/Pro II Rackmount hoặc Pro III (nếu có thể). Hiện tại mình đang sử dụng một Pro Duo RAID1 để lưu dữ liệu quan trọng và thấy rằng nó phù hợp cho gia đình hơn là doanh nghiệp vì hình thù của nó........ không "hầm hố" (mặc dù Buffalo hướng sản phẩm BLPD này đến doanh nghiệp với tính năng Active Directory - gia đình chẳng ai cài đặt Domain Controller bao giờ cả) :D.

Dưới đây là màn hình chụp của menu Web Admin của BLPD cho bạn tham khảo:

Vài chia sẻ của mình về Buffalo Linkstation Pro Duo. Chắc chắn sẽ có nhà phân phối khác vào chia sẻ với bạn về QNAP :).

Chỉnh sửa lần cuối:

hoabinh_a20

Cảm ơn bạn về bài viết, mình còn 1 điều nữa muốn hỏi :

- Khi dùng BLPD mình có phải dùng kèm 1 PC làm server để quản lí user hay 0 ? Vì mình muốn nhân viên khi sử dụng phải log in vào bằng user ( như kiểu client join domain ), không log in thì không sử dụng được, và dữ liệu khi sử dụng mặc định sẽ lưu trên folder của user tương ứng đã được cài đặt trên BLPD ?

bluke

Bác PS2Guy gửi cho em cái con Pro Duo và Quad em test cho.

blacksea

Member

Theo em bác public hết các kernel đi mỗi loại bác lập 1 topic để nhận phản hồi hay hơn.
chắc cũng nhiều người mong kernel của bác lắm,nếu sau này có thể cài driver để nó nhận usb wifi khỏi cắm dây mạng thì hay quá

PS2Guy

Bác PS2Guy gửi cho em cái con Pro Duo và Quad em test cho.

Check your PM :)

Theo em bác public hết các kernel đi mỗi loại bác lập 1 topic để nhận phản hồi hay hơn.
chắc cũng nhiều người mong kernel của bác lắm,nếu sau này có thể cài driver để nó nhận usb wifi khỏi cắm dây mạng thì hay quá

Lập topic vậy thì nhiều lắm bạn, mà rối lắm vì đa số các NAS này kiến trúc giống nhau tương đối nên mình mới lập 1 topic thôi...

Link script cài đặt trùng với link kernel.
Bác PS2Guy vui lòng sửa lại link script cài đặt giùm.

Đã sửa :) cám ơn bạn...

PS2Guy

Cảm ơn bạn về bài viết, mình còn 1 điều nữa muốn hỏi :

- Khi dùng BLPD mình có phải dùng kèm 1 PC làm server để quản lí user hay 0 ? Vì mình muốn nhân viên khi sử dụng phải log in vào bằng user ( như kiểu client join domain ), không log in thì không sử dụng được, và dữ liệu khi sử dụng mặc định sẽ lưu trên folder của user tương ứng đã được cài đặt trên BLPD ?

Nếu bạn có hay không có Active Directory thì cũng không cần đâu bạn (nếu không có domain controller thì phải setup quyền người dùng bằng tay, tuy nhiên chỉ setup 1 lần thông qua Web Admin, sau đó không cần PC nào nữa đâu bạn).

hoabinh_a20

Nếu bạn có hay không có Active Directory thì cũng không cần đâu bạn (nếu không có domain controller thì phải setup quyền người dùng bằng tay, tuy nhiên chỉ setup 1 lần thông qua Web Admin, sau đó không cần PC nào nữa đâu bạn).

nghĩa là sau khi mình set-up 1 lần đầu thì mọi user mở máy tính lên đều fải log in vào máy tính như trên domain fải 0 ? Và mình có thể kiểm tra quá trình sử dụng của user đó chứ ?

PS2Guy

nghĩa là sau khi mình set-up 1 lần đầu thì mọi user mở máy tính lên đều fải log in vào máy tính như trên domain fải 0 ? Và mình có thể kiểm tra quá trình sử dụng của user đó chứ ?

Không phải bạn ạ, NAS không đóng vài trò Active Directory (bạn cần phải có một Domain Controller để làm việc này).

Để cho bạn hiểu rõ hơn, thì mình trình bày luôn 2 dạng quản lý (bất kỳ NAS nào nếu hỗ trợ AD hay không hỗ trợ AD cũng tuân thủ theo 2 dạng này).

- Nếu trong mạng của bạn có domain controller -DC (có một Windows Server đâu đấy, người dùng có thể login vào bất kỳ máy nào trong mạng bằng chính username/password của mình): NAS sẽ tự động sync các username/password/quyền hạn...vv từ AD của DC về và cho phép bạn thiết lập các chia sẻ dựa theo danh sách username lấy từ DC (lúc này NAS không đóng vai trò quản lý mật khẩu hoặc profile người dùng nữa, mọi thông tin được DC cung cấp).

- Nếu trong mạng không có domain controller -DC: thực tế là mỗi người dùng tự login vào chính máy của mình, sang máy khác thì cái username đó không có ý nghĩa nữa ==> lúc này bạn phải cài đặt từng username/password bằng tay trên NAS sao cho trùng khớp với từng username/password trên từng máy nếu bạn muốn người dùng tự động có thể truy cập được share của riêng mình, hoặc bạn cài đặt username/password riêng biệt rồi cung cấp cho người nào bạn muốn họ truy cập ==> đây là phương án "tối kiến" dành cho mạng trên 10 người truy cập ==> nên cài đặt một DC để làm việc này.

VD: TroChoiDienTu.com có 3 nhân viên cần truy cập remote vào các dữ liệu từ xa, mình cài đặt 3 username/password độc lập rồi cung cấp cho 3 người để truy cập vào NAS (username/password này độc lập với username/password của họ trên Windows - vì lúc họ đổi password trên Windows thì password trong NAS không được tự động cập nhật - do không có DC).

Mình nghĩ bạn nên nhờ bộ phân IT của bạn tư vấn kỹ hơn về phần Domain Controller (đa số các doanh nghiệp đều có DC để phân quyền người dùng tập trung).

1080p

99.9% Buffalo được bán tại tt Việt Nam làm hàng lỏm nha các bác.

Bên trên