Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

blacksea

Member
Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

Mọi người chỉ giúp em với.

Em mới lấy cái box NAS LS XHL.Hiện tại em dùng Link Navigator nhưng nó kô detect đc.Em đã tắt firewall và chương trình antivirus rồi.Đèn trc của box khi cắm điện thì nhấp nháy màu xanh 2-3 lần sau chỉ nhấp nháy màu đỏ.Em cắm trực tiếp box vào máy tính luôn.

Mọi người cho em hỏi đó là bệnh gì vậy?có phải do cái box đó kô?

tks @};-

http://wiki.hdvnbits.org/index.php/..._CHL,_XHL#C.C3.A0i_.C4.91.E1.BA.B7t_firmware:
bạn xem link trên rồi làm lại từ đầu nhé up lại firmware.sau khi chạy tftp thì đèn xanh phải đứng yên lúc đó mới làm bước tiếp theo được nếu không phải làm lại

tla

Member
Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

Thanks..............................

Minh Kỳ

Ðề: Mới mua con NAS Synology D210j.

Hôm nay rãnh rỗi, ngồi vọc so sách việc copy dữ liệu Internel và External xem thử cái nào nhanh hơn.

Kết quả là:

Copy từ ổ E sang ổ F, trên cùng 1 ổ cứng Seagate 500GB, 7200 trên PC. Sata 2. Cho tốc độ trung bình 78MB/s.

Copy từ DS1010+ vào bất kì ổ nào trên PC, cho tốc độ trung bình 86MB/s

Cấu hình máy PC:
Win 7
Intel Core 2 Duo 1.8GHz đời đầu, mua cách đây 3năm
Ram 2Gb, 2 cây Kingmax 1GB, nhưng 1 cây màu xanh, 1 cây vàng do mua 2 thời điểm
HDD 250GB Seagate 7200 Sata chia ra 50GB ổ C cài win hết 25GB, còn lại ổ D
HDD 500GB Seagate 7200 Sata2 dùng để test tốc độ ở trên.

Thiết bị DS1010+ chỉ gắn 1 HDD 500GB Seagate 500GB, đã xài hết 350GB. Hên là thời đó mua máy, chọn trúng cái Main GigaByte có Lan 1000Mpbs, copy 278GB phim HD từ DS1010+ vào HDD trên PC chưa đầy 1h. Vãi thật.

Vậy có thể kết luận sơ sơ là backup external đã và đang vượt trội backup Internal...

sieucan

Active Member

bác kể chuyện tiếu lâm ah, copy qua giga lan mà được những 86MB/s á???

manhthang

Huyền Thoại

Thiết bị DS1010+ chỉ gắn 1 HDD 500GB Seagate 500GB, đã xài hết 350GB. Hên là thời đó mua máy, chọn trúng cái Main GigaByte có Lan 1000Mpbs, copy 278GB phim HD từ DS1010+ vào HDD trên PC chưa đầy 1h. Vãi thật.

Vậy có thể kết luận sơ sơ là backup external đã và đang vượt trội backup Internal...

Vâng đúng là vãi thật, em dùng NAS với LAN 1GB chỉ copy được 48MB/s với cáp CAT6, 42MB/s với CAT5E. Chắc dùng CAT10 thì được 86MB/s :-j

HD Beginner

Ðề: Buffalo NAS FAQs

Chào các bạn

Sau khi tự xử lý xong vụ Tera Station lỗi như trên. Mình bắt đầu:

Cài firmware 1.04 (Trên màn hình nó bảo là degrade firmware) và cấu hình để nó nhận max 4 ổ là 2TB. Toàn bộ công đoạn này thành công. OK

Rút 4 ổ này cắm vào HTPC và chạy HĐH slax từ USB để copy phim sang. Mọi thứ OK.

Kiểm tra các file và thư mục đúng dung lượng. OK

Dùng chính km player trên slax để Test phim vừa copy trên chính các ổ xfs OK.

Đóng các ổ trở lại eraStation. Bật share Windows, MAC, FPT cho các ổ. OK

Dùng máy Macbook Air và iMAC truy xuất vào Tera Station qua mạng. OK

Hiển thị các thư mục OK

Hiển thị các file trong thư mục phim như poster, backdrop, xml, sub OK

Hiển thị file mkv. Not OK. Trên macbook Air và mac mini đề uko thấy file mkv đâu. Trong khi file mkv đó vẫn tồn tại

Mình nghi ngờ là ko hiển thị các file có kích thước > 3.2GB. Nên kiểm tra lại thì đúng như vậy. Các file mkv phim hoạt hình 720p có kích thước < 3.2GB thì oK. Các file phim thông thường 720p có kích thước tầm 4.3GB đều ko hiển thị

Vậy lỗi này là do Tera Station hay do MAC nhỉ các bác?

Minh Kỳ

Vâng đúng là vãi thật, em dùng NAS với LAN 1GB chỉ copy được 48MB/s với cáp CAT6, 42MB/s với CAT5E. Chắc dùng CAT10 thì được 86MB/s :-j

bác kể chuyện tiếu lâm ah, copy qua giga lan mà được những 86MB/s á???

2 bạn biết rõ thì nên phát biểu nhé. Ghét nhất là kiều phát biểu thiếu muối như thế này. Lan Gigabit 1000Mbps, trên lí thuyết có thể chạy được 125MB/s. Nhưng do máy tính mình kô đủ mạnh chỉ chạy được có 80MB/s. Mình xài Cable Cat5e loại tốt giá khoảng 4K/m bán đầy trên thị trường.

Bạn qua mình cho copy test nè. Nếu đạt dưới 70MB/s mình cho bạn luôn cái thiết bị mình đang xài.... và cả cái PC. Còn nếu trên 70MB/s, mình chỉ cần bạn lên đây lên tiếng là đã tận mắt chứng kiến sự thật. Okie? :-L:-L

PS2Guy

Chào các bạn

Sau khi tự xử lý xong vụ Tera Station lỗi như trên. Mình bắt đầu:

Cài firmware 1.04 (Trên màn hình nó bảo là degrade firmware) và cấu hình để nó nhận max 4 ổ là 2TB. Toàn bộ công đoạn này thành công. OK

Rút 4 ổ này cắm vào HTPC và chạy HĐH slax từ USB để copy phim sang. Mọi thứ OK.

Kiểm tra các file và thư mục đúng dung lượng. OK

Dùng chính km player trên slax để Test phim vừa copy trên chính các ổ xfs OK.

Đóng các ổ trở lại eraStation. Bật share Windows, MAC, FPT cho các ổ. OK

Dùng máy Macbook Air và iMAC truy xuất vào Tera Station qua mạng. OK

Hiển thị các thư mục OK

Hiển thị các file trong thư mục phim như poster, backdrop, xml, sub OK

Hiển thị file mkv. Not OK. Trên macbook Air và mac mini đề uko thấy file mkv đâu. Trong khi file mkv đó vẫn tồn tại

Mình nghi ngờ là ko hiển thị các file có kích thước > 3.2GB. Nên kiểm tra lại thì đúng như vậy. Các file mkv phim hoạt hình 720p có kích thước < 3.2GB thì oK. Các file phim thông thường 720p có kích thước tầm 4.3GB đều ko hiển thị

Vậy lỗi này là do Tera Station hay do MAC nhỉ các bác?

Terastation Pro ra đến phiên bản firmware 1.12 rồi mà sao bạn lại ngồi test phiên bản 1.04 để làm gì ?!?!?!?! Từ phiên bản 1.06 nó đã sửa và thay đổi HÀNG TÁ LỖI cho FW trước đó rồi mà....

Kernel trong NAND thì mới mà rootfs là cũ nên báo lỗi degrade FW (cẩn thận đừng vọc upgrade FW với tính năng update BOOT cho mấy em PPC, không khéo brick đấy :) )

PS2Guy

Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

Mong rằng sẽ sớm có cho thằng Quad.

=========================================================

Sau khi 2 ngày chạy thử Kernel trên con DHGL. Em xin confirm cho các bác:
- Hệ thống chạy tốt.
- Chức năng điều khiển Power hoạt động tốt.
- Tốc độ copy thực sự quá chậm không biết là do cái gì từ USB copy vào ổ cứng chỉ đạt 6MB/s nhưng HDBox truy cập qua Samba rate lại đạt mức 20KMbps/s ~ 20MB/s ==> phim 1080p rate cao thì sẽ bị giật. Vấn đề này cần nghiên cứu thêm.

Mọi chi tiết các bác coi screenshot em đính kèm.

Samba đạt 20MB/s trên HS-DHGL là tốt lắm rồi bạn ạ :) CPU của nó yếu mà, sao đòi hỏi hơn mức thế được? (20MB/s dư sức xem phim 1080p :D )

Update: cập nhật Kernel/Modules/Rootfs cho Linkstation LS-CL / LS-CHL....rất mong các bác có thể test thử giúp mình nhé....

HD Beginner

Terastation Pro ra đến phiên bản firmware 1.12 rồi mà sao bạn lại ngồi test phiên bản 1.04 để làm gì ?!?!?!?! Từ phiên bản 1.06 nó đã sửa và thay đổi HÀNG TÁ LỖI cho FW trước đó rồi mà....

Kernel trong NAND thì mới mà rootfs là cũ nên báo lỗi degrade FW (cẩn thận đừng vọc upgrade FW với tính năng update BOOT cho mấy em PPC, không khéo brick đấy :) )

Mình ko tìm thấy đường Link nào cho fw 1.12 hỗ trợ telnet nên đành xài phiên bản 1.04 thì phải. Bạn có thì cho mình nhé

Hik hik

HD Beginner

Mình đã tìm ra lỗi

The Problems - File Size Limits
The heading of this section says it all. I need to write disk images up to 100GB in size. So my road blocks are:

•smb has a 2GB file size limit on the device
•afp has a 4GB file size limit on the device
The Solution - NFS
Well nfs just works with Mac OS X. With a little searching on Google I found the following web site.

The Solution - NFS
Well nfs just works with Mac OS X. With a little searching on Google I found the following web site.

http://www.terastation.org

This site will provide you with the information to get NFS working on the TeraStation. You will need to accomplish the following tasks on the site.

•Install the modified firmware which gives you root access.
•Install dropbear for ssh access
•Install nfs so Macs can happily talk to the NAS

Như vậy giải pháp là cấu hình để Tera Station sử dụng NFS thay vì Samba và AFP

Cách làm là edit: /etc/init.d/nfs-kernel-server

Mã:
                printf "Starting $DESC:"
                printf " nfsd"
                start-stop-daemon --start --quiet \
                    --exec $PREFIX/sbin/rpc.nfsd -- $RPCNFSDCOUNT
                printf " mountd"
# commented out to enable nfs v3
#               $PREFIX/bin/rpcinfo -u localhost nfs 3 >/dev/null 2>&1 ||
#                   RPCMOUNTDOPTS="$RPCMOUNTDOPTS --no-nfs-version 3"
                start-stop-daemon --start --quiet \
                    --exec $PREFIX/sbin/rpc.mountd -- $RPCMOUNTDOPTS

Chỉnh sửa lần cuối:

Minh Kỳ

Trăm nghe không bằng một thấy. Mình quay phim lại desktop trên máy PC của mình cho các bạn xem cho rõ. Phải chỉnh độ phân giải màn hình xuống 800 x 600, và nén nhỏ lại để up lên web cho nhanh nên hình hơi mờ...

Link 1: Xem cấu hình của máy tính PC trước khi thực hiện copy
http://www.youtube.com/watch?v=UZeFSeR79-U

Link 2: Test cả Read và Write trên Synology Ds1010+
http://www.youtube.com/watch?v=GMkd7ZJvPvU

...

Chỉnh sửa lần cuối:

quynhnet

Banned
Ðề: Các Bác xem Box Buffalo này có dùng đc ko?

Loại này dùng rất tốt, tốc độ copy tối thiểu 25M/s. 250 ngàn là mắc, thường khoảng 200 ngàn thôi. Nếu bạn ở gần cầu SG, ghé tôi để lại ổ đang xài 180 ngàn. Tôi tính đổi dock 2HDD hoặc 4HDD.

trantien0072

Well-Known Member

Loại này dùng rất tốt, tốc độ copy tối thiểu 25M/s. 250 ngàn là mắc, thường khoảng 200 ngàn thôi. Nếu bạn ở gần cầu SG, ghé tôi để lại ổ đang xài 180 ngàn. Tôi tính đổi dock 2HDD hoặc 4HDD.

Rất cám ơn bạn! Tiếc là Tôi ở HN ko gặp bạn đc.:)

box này ở SG bán rất rẻ,hàng mới có 180k, ở HN kiếm mãi 2nd cũng đã 250k

quynhnet

Banned

box này ở SG bán rất rẻ,hàng mới có 180k, ở HN kiếm mãi 2nd cũng đã 250k

Hàng này ko bao giờ có hàng mới. Hàng mới nó bao gồm cả HDD. Có lẽ đây là loại lỗi mode ở Nhật, nó tháo HDD và bán ve chai cái vỏ. Rất rẻ nhưng lại xài cực tốt. Khi mua nhớ mang theo HDD test, có 1 số cái thấy rẻ nhưng chỉ support 1T thôi đó nha.

Bên trên