Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

bb8800

Member
Ðề: Toàn tập về convert, tách file cue, write CD với foobar2000

thanhs bác rất nhiều. Bài viết rất hữu ích.

PS2Guy

Ðề: NAS Kernel - I-O HDL-GXR

Thanks bạn,
Thế thì con Nas của minh chắc không compile nổi rồi: chính là con HDL-GXR đó thôi:
CPU 400, RAM 128MB
- Mình định complete trên laptop chạy ubuntu thì làm sao để cài arm-linux-gnueabi-gcc hả bạn.

Mình đã thử thay đổi sources.list nhưng không tìm được package đó.

Dùng cho Debian Lenny ARM..

Mã:
echo "deb http://ftp.uk.debian.org/debian/ lenny main" >> /etc/apt/sources.list
echo "deb-src http://ftp.us.debian.org/debian/ lenny main" >> /etc/apt/sources.list
apt-get update
apt-get install build-essential

dungcj

Ðề: Buffalo NAS FAQs

Có bác nào xài LS-QL/R5 không?
Mình cứ bị ACP_STATE_FAILURE mặc dù đã clear boot hàng trăm lần rồi. Mình có telnet kiểm tra thấy trong boot trống trơn.
đó là báo lỗi HDD, phải dùng 4 HDD trắng cho loại này or dùng HDD mồi, chiêu khác thì hên xui

bluke

Thanks bác PS2Guy và anh DũngCJ nhé.

Dùng đến 4 HDD thì hao phí quá chắc em đành phải biến nó thành headless quá. Hiện tại đã cho chạy thử headless và khá khả quan vì chỉ cần 1 ổ chạy Debian còn các ổ còn lại thì vẫn NTFS chứa phim. Chỉ tội là config phải làm bằng tay.

PS2Guy

Thanks bác PS2Guy và anh DũngCJ nhé.

Dùng đến 4 HDD thì hao phí quá chắc em đành phải biến nó thành headless quá. Hiện tại đã cho chạy thử headless và khá khả quan vì chỉ cần 1 ổ chạy Debian còn các ổ còn lại thì vẫn NTFS chứa phim. Chỉ tội là config phải làm bằng tay.

Thử biên dịch kernel mới cho nó nhưng thất bại, thôi tạm thời chạy Debian với kernel cũ vậy.... :D

HD Beginner

Cái Tera Station Pro của mình đang ở chế độ EM Mode. Trước đây ở chế độ này lắp ổ thì ko sao. Giờ lắp đủ ổ nhưng nó vẫn báo là HDD 1,2,3,4 failed. Trong khi nó vẫn báo Disk used 1_2_3_4. Sau khi tắt nút power, quạt tắt rồi nhưng ko rút phích điện thì nó vẫn báo như vậy. Rút hắn phích điện ra thì 5s sau nó mới tắt hẳn

Cho mình hỏi là như vậy có phải là phần cứng của Tera Sation đã lỗi ko?

bluke

Theo mình thì bạn thử kiểm tra lại connection giửa Terra và ổ cứng của bạn. Hoặc là build lại từ đầu cho nó lành.

@PS2Guy : Cái kernel mà bác post cho HS-DHGL không phải là mới nhất àh. Em thấy nó là 2.6.34 rồi mà em lấy cái đó chạy luôn cho con Quad hiện nó đang chạy ầm ầm chỉ không hiểu vì sao dùng command poweroff thì lại không tắt con LS được trong khi gõ reboot thì nó lại power off

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

@PS2Guy : Cái kernel mà bác post cho HS-DHGL không phải là mới nhất àh. Em thấy nó là 2.6.34 rồi mà em lấy cái đó chạy luôn cho con Quad hiện nó đang chạy ầm ầm chỉ không hiểu vì sao dùng command poweroff thì lại không tắt con LS được trong khi gõ reboot thì nó lại power off

Oái... bác lấy kernel của HS-DHGL quăng vào Quad và nó chạy à? :D :D thật sự là không biết đến vụ này vì mình cài đặt hoàn toàn khác nhau cho 2 NAS này....

Nó nhận đủ cả 4 cổng SATA trong /dev không bạn? Một phát hiện mới là HS-DHGL Kernel có thể chạy với LS Quad !!! Chắc qua thread kernel bên kia bạn cung cấp thêm một vài thông tin giúp mình để mình setup lại kernel cho Quad (chắc sai một bước nào đấy mà nó boot không lên). Bạn thử nghiệm với NTFS thấy chạy ổn không? Tốc độ Samba thế nào?

Việc gì bạn phải config bằng tay, bạn cài đặt Webmin vào thì sẽ config giống như NAS thôi :)

Các NAS sau đây là có kernel mới nhất và hỗ trợ NTFS ở mức module: HS-DHGL / LS-GL / LS-CL / LS-CHL (v1/v2) / LS-XHL

@HD Beginner: mình thật sự rất ngạc nhiên là bạn HD Beginner lại đang xài NAS trong khi bạn ấy là người "chống NAS" nhiệt tình nhất trong box này (mà lại xài loại NAS chuyên dụng - 4 Bay nữa chứ :) ).

bluke

Bác PS2Guy check PM nhé em gữi link cho bác check by yourself. Em chỉ gắn có 2 HDD thôi cho nên chỉ show đến /dev/sdb thôi

PS2Guy

Bác PS2Guy check PM nhé em gữi link cho bác check by yourself. Em chỉ gắn có 2 HDD thôi cho nên chỉ show đến /dev/sdb thôi

Thank bluke... .kiểm tra thử con Quad của bạn rồi... không ngờ là nó chạy ổn đến vậy với kernel của HS-DHGL.

Mình thấy bạn mount thành công NTFS trên NAS ở mức /disk1 rồi, bạn thử tốc độ nó chưa?

(chuyển thảo luận sang thread bên kia nhé, thread này không liên quan đến các kernel mình build).

bluke

Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

Tình hình là em đã dùng kernel mà bác PS2Guy làm cho DHGL mà làm cho LS-QL/R5. Và nó chạy ngon lành. Chỉ là có 1 số vấn đề nho nhỏ mà các bác cần tinh chỉnh để nó update những packages mới vì main respos mà bác PS2Guy xài là Lenny nhưng Lenny lại thiếu 1 số packages mới hơn để chạy NTFS cho nên các bác phải add thêm squeezy vào.

Cách Add:
Sau khi ssh vào các bác edit file /ect/apt/source.list
các bác se thấy dòng :

deb http://ftp.us.debian.org/debian lenny main

các bác thêm vào :

deb http://ftp.us.debian.org/debian squeeze mirror

các bạn có thể swap giửa main và mirror.

như vậy con LS-QL của các bạn có thể upadate các packages mới nhất cũng như có thê cài NTFS-3G cũng như webmin.

@PS2Guy :
Em chưa biết đo tốc độ ghi chép ra sao vì đêm qua lúc mà nó chạy được rồi lại lay hoai với vụ update. Chắc chiều đi làm về em ghim thêm 1 ổ 2TB chứa phim rồi test thử các kiểu xem sao.

Đến giờ vẫn chưa cài được webmin..... điên thật....muốn làm biếng mà cũng không cho.

HD Beginner

@HD Beginner: mình thật sự rất ngạc nhiên là bạn HD Beginner lại đang xài NAS trong khi bạn ấy là người "chống NAS" nhiệt tình nhất trong box này (mà lại xài loại NAS chuyên dụng - 4 Bay nữa chứ :) ).

Mình ko chống NAS. Mình chỉ nói NAS phù hợp với mô hình nhiều tb truy cập vào 1 lúc. Chứ ko phù hợp cho việc lưu trữ chỉ để 1 tb duy nhất (HTPC) truy cập vào. Nếu là HTPC thì dùng luôn case HTPC để lưu trữ.

Còn hiện tại mình đang tư vấn 1 giải pháp ngôi nhà thông minh cho 1 đại gia mê công nghệ. với nhiều tb truy cập vào csdl 1 lúc như IP, IPAD, iMAC, HTPC, TVIX. Do đó dĩ nhiên phải dùng NAS Buffalo là thành phần để lưu trữ CSDL rồi.

PS2Guy

Tình hình là em đã dùng kernel mà bác PS2Guy làm cho DHGL mà làm cho LS-QL/R5. Và nó chạy ngon lành. Chỉ là có 1 số vấn đề nho nhỏ mà các bác cần tinh chỉnh để nó update những packages mới vì main respos mà bác PS2Guy xài là Lenny nhưng Lenny lại thiếu 1 số packages mới hơn để chạy NTFS cho nên các bác phải add thêm squeezy vào.

Cách Add:
Sau khi ssh vào các bác edit file /ect/apt/source.list
các bác se thấy dòng :

deb http://ftp.us.debian.org/debian lenny main

các bác thêm vào :

deb http://ftp.us.debian.org/debian squeeze mirror

các bạn có thể swap giửa main và mirror.

như vậy con LS-QL của các bạn có thể upadate các packages mới nhất cũng như có thê cài NTFS-3G cũng như webmin.

@PS2Guy :
Em chưa biết đo tốc độ ghi chép ra sao vì đêm qua lúc mà nó chạy được rồi lại lay hoai với vụ update. Chắc chiều đi làm về em ghim thêm 1 ổ 2TB chứa phim rồi test thử các kiểu xem sao.

Đến giờ vẫn chưa cài được webmin..... điên thật....muốn làm biếng mà cũng không cho.

Repo của Lenny có đủ các gói dành cho NTFS mà bluke, bạn có cài đặt gì thêm mà cần thêm hay không vậy? Mình kiểm tra rồi và thấy mọi lib đều có cả...

http://packages.debian.org/lenny/ntfs-3g

Mã:
ntfs-3g, libc6, libc6.1, libgcc1, libntfs-3g31

Trên thực tế là kernel hiện tại chúng ta có thể sử dụng repo của squeeze (lenny chỉ đến 2.6.26/28 là hết rồi, kernel của tụi mình lên đến 2.6.34 rồi :D :D ), nhưng do squeeze chưa ổn định (toàn thấy testing) nên mình không dám đưa vào repo chính của Lenny image.

Chờ thêm thông tin của bạn test kernel này với ổ 2TB LP :)

Update: cập nhật lại post #1 các thông tin về kernel 2.6.34 cho Linkstation Quad với các thông tin đươc cung cấp từ bluke ! Thank bluke !!! :D

bluke

Không biết bác PS2Guy đã làm cho con LS Quad của bác chạy được khi em post bài này hay chưa nhưng đây là cách em làm con LS Quad của em:

A. Cần những thứ cần thiết :
- Universal-USB-Installer-v1.7.3.exe - Cái này giúp em cài Ubuntu lên USB
- ubuntu-10.04-desktop-i386.iso - em không kiếm được Ubuntu Live nên dùng cái này.

Cái này là của bác PS2Guy
- installer.sh Last built: 05/07/2010
- LS_HS_20100710_lenny_vanilla.tar.gz2

- 1 ỗ cứng 320GB Seagate (xóa rất trắng :D ), 1 ổ 500GB WD (NTFS)
- 1 con LS Quad 4 bay rớt đâu mất cái bay chứa HDD số 3 (chắc ông anh đưa thíu)

B. Bắt đầu làm:
1. Ghim ổ 320GB vào (cổng USB hay Sata tùy ý) rồi boot Ubuntu trên USB

2. Bước kế tiếp của em là check cái HDD 320GB là /dev/sd?. Em không biết Ubuntu live ra sao chứ cái Ubuntu em xài thì không thấy polkit-gnome-authorization đâu cả cho nên em dùng cách truyền thống là nhấn lên menu rồi chạy disk managerment (em không nhớ rõ nó tên gì) trong authorization và check coi cái HDD của em là sdb.

3. Bước kế tiếp là em hạy terminal rồi chạy script mà bác PS2Guy cung cấp. Sau 1 đống cảnh báo về mất dữ liệu, bản quyền thì cái ổ 320GB của em đã xong và sẳn sàng phục vụ các đại gia :)).

4. Cho em 320GB vào tầng 4 của căn nhà LS-QL (Đó là bay 1 ở trên top của LS Quad). Ghim điện, cable mạng (cable mạng ghim vào Hub/Switch hay bất con nào có DHCP server vì lúc này card mạng đang config là DHCP)

5. Bây giờ là boot thử con Quad xem sao... ==> thấy 2 cái đèn xanh 1 lá cây 1 nước biển. ==> check IP coi IP được cấp là cái nào.

6. SSH vào thế là tèn ten con LS đã chạy với tốc độ như tên lửa. Cứ thế update và cài NTFS-3g vào (theo hướng dẩn bài trước)

7. Shutdown con LS Quad và ghim con WD 500GB vào bay 2 (Con WD đã format theo chuẩn NTFS để chứa xxx)

8. Mount o WD vào
- Gõ fdisk -l để xem cái WD 500GB là sd?
- tạo 1 thư mục để mount ổ WD ( muốn cho ở đâu cũng được ở đây em quất luôn ở root) bằng lệnh : mkdir disk1 (con trỏ của em đang ở root)
- Mount vào (ở đây cái WD của em là /dev/sdb nhưng cái partion ntfs là sdb1) : mount /disk1 /dev/sdb1.

=========================================================
Như vậy thì các bác đã thành công trong việc cho con Quad chạy Debian rồi đó, giờ chỉ việc ghim thêm HDD và mount thôi (cái này chiều về em sẽ test). Điểm tiện lợi của phương pháp này là khi cần giao lưu phim xxx thì các bác cứ lôi cái HDD 2 3 4 ra rồi xài không cần phải làm gì cả vì 3 cái HDD đó xài công nghệ NTFS của bác Bill M$.

PS: Thanks bác PS2Guy vì đã build kernel này cho anh em. Nghĩ lại em cũng hơi liều... và cũng hơi bị hên ^^.

Chỉnh sửa lần cuối:

bluke

Repo của Lenny có đủ các gói dành cho NTFS mà bluke, bạn có cài đặt gì thêm mà cần thêm hay không vậy? Mình kiểm tra rồi và thấy mọi lib đều có cả...

http://packages.debian.org/lenny/ntfs-3g

Mã:
ntfs-3g, libc6, libc6.1, libgcc1, libntfs-3g31

Trên thực tế là kernel hiện tại chúng ta có thể sử dụng repo của squeeze (lenny chỉ đến 2.6.26/28 là hết rồi, kernel của tụi mình lên đến 2.6.34 rồi :D :D ), nhưng do squeeze chưa ổn định (toàn thấy testing) nên mình không dám đưa vào repo chính của Lenny image.

Chờ thêm thông tin của bạn test kernel này với ổ 2TB LP :)

Update: cập nhật lại post #1 các thông tin về kernel 2.6.34 cho Linkstation Quad với các thông tin đươc cung cấp từ bluke ! Thank bluke !!! :D

Đúng là có nhưng không xài được vì nó cũ hơn cho nên dẫn đến tình trạng lỗi 404 file not found dependency khi dùng apt-get install dẫn đến install fail. Do đó em mới bắt buộc add thêm squeezy vào.

ngdhieu

Well-Known Member

Mình ko chống NAS. Mình chỉ nói NAS phù hợp với mô hình nhiều tb truy cập vào 1 lúc. Chứ ko phù hợp cho việc lưu trữ chỉ để 1 tb duy nhất (HTPC) truy cập vào. Nếu là HTPC thì dùng luôn case HTPC để lưu trữ.

Còn hiện tại mình đang tư vấn 1 giải pháp ngôi nhà thông minh cho 1 đại gia mê công nghệ. với nhiều tb truy cập vào csdl 1 lúc như IP, IPAD, iMAC, HTPC, TVIX. Do đó dĩ nhiên phải dùng NAS Buffalo là thành phần để lưu trữ CSDL rồi.

Ngôi nhà thông minh mà chỉ kết nối được có IP, IPAD, iMAC, HTPC, TVIX thì hì hì... theo thiển ý của em vẫn còn thiếu.

Thêm 1 số yếu tố cho căn nhà thông minh: 1 cái remote điều khiển đèn, đóng mở cửa sổ, máy lạnh,
Video phone cho chuông cửa v.v...
Điều khiển từ xa để mở cửa...
Hệ thống cửa khóa vân tay...
Bồn rửa tay tự động
Bồn cầu tự động xả nước...

Và nếu được cái này mới thực sự là thông minh: Vứt bỏ cái Remote, điều khiển bằng giọng nói (Voice Commander)

bluke

Nếu là đại gia thì chơi QNAP cho nó pro :)) còn không thì phải xài rackmount chứ Terra I thì không mạnh = 1 con HTPC của bạn.

PS2Guy

Nếu là đại gia thì chơi QNAP cho nó pro :)) còn không thì phải xài rackmount chứ Terra I thì không mạnh = 1 con HTPC của bạn.

Nếu thật sự là đại gia thì nên sử dụng Rackmount (2U) - tương đương Terastation Pro II. Bạn cứ liên lạc với bên mình nếu bạn thật sự muốn chơi hàng professional ! :) Pro I chuẩn bị fade out rồi bạn (nhưng thật sự nó phù hợp với các nhu cầu lưu trữ cho HD).

Bảo đảm là đại gia ấy khi nhìn cái Rackmount Pro II là kết liền :)

PS2Guy

Không biết bác PS2Guy đã làm cho con LS Quad của bác chạy được khi em post bài này hay chưa nhưng đây là cách em làm con LS Quad của em:

A. Cần những thứ cần thiết :
- Universal-USB-Installer-v1.7.3.exe - Cái này giúp em cài Ubuntu lên USB
- ubuntu-10.04-desktop-i386.iso - em không kiếm được Ubuntu Live nên dùng cái này.

Cái này là của bác PS2Guy
- installer.sh Last built: 05/07/2010
- LS_HS_20100710_lenny_vanilla.tar.gz2

- 1 ỗ cứng 320GB Seagate (xóa rất trắng :D ), 1 ổ 500GB WD (NTFS)
- 1 con LS Quad 4 bay rớt đâu mất cái bay chứa HDD số 3 (chắc ông anh đưa thíu)

B. Bắt đầu làm:
1. Ghim ổ 320GB vào (cổng USB hay Sata tùy ý) rồi boot Ubuntu trên USB

2. Bước kế tiếp của em là check cái HDD 320GB là /dev/sd?. Em không biết Ubuntu live ra sao chứ cái Ubuntu em xài thì không thấy polkit-gnome-authorization đâu cả cho nên em dùng cách truyền thống là nhấn lên menu rồi chạy disk managerment (em không nhớ rõ nó tên gì) trong authorization và check coi cái HDD của em là sdb.

3. Bước kế tiếp là em hạy terminal rồi chạy script mà bác PS2Guy cung cấp. Sau 1 đống cảnh báo về mất dữ liệu, bản quyền thì cái ổ 320GB của em đã xong và sẳn sàng phục vụ các đại gia :)).

4. Cho em 320GB vào tầng 4 của căn nhà LS-QL (Đó là bay 1 ở trên top của LS Quad). Ghim điện, cable mạng (cable mạng ghim vào Hub/Switch hay bất con nào có DHCP server vì lúc này card mạng đang config là DHCP)

5. Bây giờ là boot thử con Quad xem sao... ==> thấy 2 cái đèn xanh 1 lá cây 1 nước biển. ==> check IP coi IP được cấp là cái nào.

6. SSH vào thế là tèn ten con LS đã chạy với tốc độ như tên lửa. Cứ thế update và cài NTFS-3g vào (theo hướng dẩn bài trước)

7. Shutdown con LS Quad và ghim con WD 500GB vào bay 2 (Con WD đã format theo chuẩn NTFS để chứa xxx)

8. Mount o WD vào
- Gõ fdisk -l để xem cái WD 500GB là sd?
- tạo 1 thư mục để mount ổ WD ( muốn cho ở đâu cũng được ở đây em quất luôn ở root) bằng lệnh : mkdir disk1 (con trỏ của em đang ở root)
- Mount vào (ở đây cái WD của em là /dev/sdb nhưng cái partion ntfs là sdb1) : mount /disk1 /dev/sdb1.

=========================================================
Như vậy thì các bác đã thành công trong việc cho con Quad chạy Debian rồi đó, giờ chỉ việc ghim thêm HDD và mount thôi (cái này chiều về em sẽ test). Điểm tiện lợi của phương pháp này là khi cần giao lưu phim xxx thì các bác cứ lôi cái HDD 2 3 4 ra rồi xài không cần phải làm gì cả vì 3 cái HDD đó xài công nghệ NTFS của bác Bill M$.

PS: Thanks bác PS2Guy vì đã build kernel này cho anh em. Nghĩ lại em cũng hơi liều... và cũng hơi bị hên ^^.

bluke ơi,
bạn test giúp mình bằng cách cài đặt gói usbmount rồi sau đó gắn USB stick vào cả 2 port USB của Quad để xem nó có mount thành công hay không nhé? Nếu mount thành công thì setup của HS-DHGL hoàn toàn sử dụng được cho Quad chỉ tinh chỉnh một chút nữa là ổn (gói usbmount sẽ tự động mount USB Storage vào các mount point /media/usb[0-7]

This package automatically mounts USB mass storage devices (typically USB pens) when they are plugged in, and unmounts them when they are removed. The mountpoints (/media/usb[0-7] by default), filesystem types to consider, and mount options are configurable. When multiple devices are plugged in, the first available mountpoint is automatically selected. If the device provides a model name, a symbolic link /var/run/usbmount/MODELNAME pointing to the mountpoint is automatically created.

The script that does the (un)mounting is called by the udev daemon. Therefore, USBmount requires a 2.6 (or newer) kernel.

USBmount is intended as a lightweight solution which is independent of a desktop environment. Users which would like an icon to appear when an USB device is plugged in should use the pmount and hal packages instead.

Thanks !!!

Bên trên