Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

laodatma

Member
Ðề: Giải pháp lưu trữ_ tại sao phải là Synology?

Bạn xài cái từ "ý thức" là sai hoàn toàn về ý nghĩa, như cái bạn nói thì phải dùng "sự tiếp cận" mới là chính xác.

Việc học hỏi & chia sẻ những trải nghiệm với cảc sản phẩm thì hầu hết ae tham gia 4rum này đều vì mục đích đó (tôi cũng không là ngoại lệ - bạn có thể xem các trao đổi của tôi trong 4rum này sẽ rõ).

Việc QC bán hàng mà bạn đang làm (dưới danh nghĩa là sự chia sẻ) tôi thấy nội dung chẳng có j khác & mới (từ hình QC cho đến nội dung) trong rất nhiều toppic trong 4rum theo tôi không nên (cái gì làm quá đà sẽ gây phản cảm). Nếu có thể được nên có những bài có chất lượng hơn (khai thác tối đã những khả năng sp của bạn đã cung cấp cho khách hàng - như một số mem đã làm trên 4rum tôi không thể kể hết ra đây vì quá nhiều) thì rất welcome! :D

bluke

Bạn xài cái từ "ý thức" là sai hoàn toàn về ý nghĩa, như cái bạn nói thì phải dùng "sự tiếp cận" mới là chính xác.

Việc học hỏi & chia sẻ những trải nghiệm với cảc sản phẩm thì hầu hết ae tham gia 4rum này đều vì mục đích đó (tôi cũng không là ngoại lệ - bạn có thể xem các trao đổi của tôi trong 4rum này sẽ rõ).

Việc QC bán hàng mà bạn đang làm (dưới danh nghĩa là sự chia sẻ) tôi thấy nội dung chẳng có j khác & mới (từ hình QC cho đến nội dung) trong rất nhiều toppic trong 4rum theo tôi không nên (cái gì làm quá đà sẽ gây phản cảm). Nếu có thể được nên có những bài có chất lượng hơn (khai thác tối đã những khả năng sp của bạn đã cung cấp cho khách hàng - như một số mem đã làm trên 4rum tôi không thể kể hết ra đây vì quá nhiều) thì rất welcome! :D

Cũng đồng ý với laodatma...
Bài viết này tuy nói là giới thiệu nhưng lại mang đậm tính chất quảng cáo. không được xem như là 1 bài review cho nên sẽ có nhiều người dị ứng vì bạn thấy trong box này 60% - 70% là bài viết về Buffalo cho nên đừng nghĩ họ dị ứng là do là fan của buffalo cho nên nói như thế. Xét cho cùng thì hiện tại trên thị trường chỉ có Buffalo đáp ứng được tiêu chí cho các "vọc sĩ" là công nghệ dễ dùng, và đặc biệt là có hàng 2nd hand và cái box không để đem về vọc và giá tương đối chấp nhận được.

Vài lời góp ý thôi.

Manfishing

Ðề: Dùng Buffalo Router làm NAS

thanks các bác đã góp ý, nhưng mục đích của mình ko phải chia sẻ phim HD vì các phòng trong nhà toàn màn hình bé, chỉ có 1 cái màn to xem HD nên đúc luôn case xem với cái màn to đó rồi. Đang tham khảo NAS là muốn làm cái home server nhỏ cài forum cho bạn bè vào chém gió, tầm trên dưới 100 user online cùng lúc thôi. Cân bằng giữa giá tiền rẻ, hiệu quả thì cái nào là hợp lý để mở 24/24 ?

bluke

Theo như nhu cầu của bác thì các dòng NAS theo em không thích hợp lắm. Có thể dòng live có thể tàm tạm nhưng sẽ không bằng làm 1 con Headless. Vì chức năng chính của 1 con NAS là lưu trữ và chia sẽ dữ liệu chứ không phải là 1 con server.

blacksea

Member

Con này up firmware dd-wrt vào câu sóng thì khỏi nghĩ luôn nó phát mạnh gấp 4 lần con linksys wrt 54gs.
sau khi up dd wrt có thể cài tranmission ,samba.......
chỉ thế thôi còn làm server như ý định của bạn thì nas XHL cũng không tải nổi ý chứ nói gì con này ,con này chip có 400HZ thôi

blacksea

Member
Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

Thanks PS2Guy vì những góp ý của bạn.
Mình có ý định biến con Quad chạy Debian là vì những anh chị em ở đây là dân chơi HD cho nên nhu cầu lưu trữ và trao đổi dữ liệu là rất lớn. Nếu cài Stock firmware của Buffalo thì chắc chắn là phải format lại HDD theo chuẩn Unix, Nếu bây giờ ta chỉ cần 1 ổ cứng chạy Debian 3 ổ cứng còn lại thì chạy NTFS khi cần chép Data thì chỉ việc rút ra ngoài ghim vào máy để chép cho đạt tốc độ tối ưu. Vì nếu như gắn 4 ổ 2TB thì chép qua cổng LAN 1GB vẫn chậm hơn chép thông qua SATA.

Đó là ý tưởng và mục đích của mình nhưng chưa biết có thể làm được hay không ? Chứ nếu như chỉ để down torent hay direct link thì 1 bay là tối ưu nhất rồi.

Nhưng mà suy đi nghĩ lại chắc chạy ra kiếm con Drivestation Quad + 1 Linkstation 1bay quá. Nhưng khổ nổi nghe giang hồ đồn là con Drive thường lại không nhận được ổ trên 1TB mới ác chứ.

Hiện tại nếu muốn chép phim bác có thể dùng live usb ubuntu mà tháo ổ ra cắm vào pc khởi động live ubuntu là có thể chép thoải mái, ubuntu bây giờ có thể chạy trên usb nên cũng rất tiện không cần burn ra đĩa nữa

Minh Kỳ

Ok !! Ghi nhận sự đóng góp của các bạn !!

bluke

Hiện tại nếu muốn chép phim bác có thể dùng live usb ubuntu mà tháo ổ ra cắm vào pc khởi động live ubuntu là có thể chép thoải mái, ubuntu bây giờ có thể chạy trên usb nên cũng rất tiện không cần burn ra đĩa nữa

Thanks bác em cũng đã có nghĩ như bác. Nhưng có 2 vấn đề mà em nhân tiện muốn hỏi bác (Em hỏi dựa trên quan điểm em là Non-IT)

1. Ubuntu USB có automount cho ổ RAID khi vừa mới boot lên hay không? Nếu RAID (stripe) thì còn đở chứ RAID mirror thì sao ?

2. Cái server của em chạy Win server và kéo Torrent chẳng lẽ mổi lần muốn chép thì em phải shutdown chép vào rồi lại reboot lại. Hoặc là khi ra ngoài giao lưu phim em phải đem theo USB + HDD + Box rồi kiu bên kia shutdown máy của mình để boot Ubuntu nếu giao lưu khoảng 500GB trở lại thì còn đở chứ 1TB - 2TB thì phải bỏ HDD lại là cái chắc rồi. Em biết có 1 số giải pháp cho phép đọc XFS trên Win nhưng chỉ là đọc thôi chứ không cho chép vào.

==> cho nên em mới đề ra ý tưởng này 1 phần là vì con LS-QL cách tháo lắp ổ cứng rất đơn giản không phức tạp. 1 phần là vì em làm biếng :))

Cập nhật đến ngày 17/07/2010:

Linkstation Live CHL / Linkstation Pro XHL: kernel 2.6.34 + Debian Lenny ==> Done (sẽ cập nhật sớm)
Linkstation EZ CL / CHLv1: kernel 2.6.34 + Debian Lenny ==> Done (sẽ cập nhật sớm)

Các Buffalo NAS - Linkstation đều đã được biên dịch kernel 2.6.34 và chạy Debian Linux 5.0 thành công và có thể chạy kernel 2.6.34 (mới nhất) ==> các vọc sĩ có thể biến Buffalo NAS của mình thành headless server rồi vọc !!!!!!!!!!! :D :D

Bác post bài cho Linkstation CL đi bác. Mình có cả 2 con CL và XHL, nhưng muốn vọc thử trên CL trước :). Mong bài của bác. Cảm ơn nhiều.

craven214

Ðề: Xin giúp đỡ về LinkStation Pro LS-GL

bác PS2Guy làm ơn cho e hỏi tí ạh, e đang dùng con LS-CL đã cài đặt ok, down/up tor bình thường. Nhưng có 1 chuyện là khi e dùng lệnh "cat /tmp/my_status" để coi fan speed thì nó chỉ hiện mức fan speed(=3, do e đã tăng speed lên tối đa) còn tất cả các dòng khác đều = 0 (fan rpm, temp...).
Xin hỏi bác tình trạng như vậy có fải do e setup bị thiếu sót chỗ nào ko ạh?? Bác vui lòng chỉ e cách khắc phục với. Tks bác nhiều lắm!!!!

tranpduy

Ðề: Buffalo NAS FAQs

HS-DHGL_FW_229-shmod9
Thật tuyệt vời, vào webadmin nhẹ nhàn hơn 2.10. thanks một lần nữa.
Có Ae nào biết cách phân quyền truy cập, giúp luôn nhen.
Mới sử dụng được 1 tuần, nên chỉ biết cảm nhận và nhấn THANKS thôi.
Mong được chỉ giáo.
THÂN.

bluke

Ðề: Buffalo NAS FAQs

Có bác nào xài LS-QL/R5 không?
Mình cứ bị ACP_STATE_FAILURE mặc dù đã clear boot hàng trăm lần rồi. Mình có telnet kiểm tra thấy trong boot trống trơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

bluke

Bác PS2Guy cho em hỏi. theo như bác nói thì U-Boot có thể sẽ gây brick cho NAS. Vậy brick ở đây có nghĩa là con ROM của NAS sẽ bị Flash lại hay chỉ là file U-boot.buffalo bị hư và hệ thống không boot được.

Nếu trong trường hợp 1 == Cục gạch thứ thiệt.==> ra Nhật Tảo cầu may.
Còn nếu như trong trường hợp 2 thì theo em thì phải format và cài lại từ đầu.

Em đặt ra câu hỏi này là vì em thấy trong TFTP Recovery nó có 1 file u-boot.buffalo.updated và trong /boot cũng có 1 file mà em nghĩ là nó từ tftp truyền qua vì dung lượng = nhau.

PS2Guy

Bác PS2Guy cho em hỏi. theo như bác nói thì U-Boot có thể sẽ gây brick cho NAS. Vậy brick ở đây có nghĩa là con ROM của NAS sẽ bị Flash lại hay chỉ là file U-boot.buffalo bị hư và hệ thống không boot được.

NAND sẽ bị flash thông qua LSUpdater nếu option được chọn là Update BOOT, UBoot là thứ duy nhất nằm trong NAND của các Linkstation đời ARM sau này, chính nó là nhiệm vụ lấy 2 gói kernel & ramdisk từ tftp và boot lên. Bạn có thể thử bằng cách lấy uboot của em CL hay LS-GL và .... update vào XHL ==> mình thử rồi ! :D đem ra Nhật Tảo cứu cũng chẳng được mặc dù có nguyên bản dump của NAND trước đó.

Nếu trong trường hợp 1 == Cục gạch thứ thiệt.==> ra Nhật Tảo cầu may.
Còn nếu như trong trường hợp 2 thì theo em thì phải format và cài lại từ đầu.

Em đặt ra câu hỏi này là vì em thấy trong TFTP Recovery nó có 1 file u-boot.buffalo.updated và trong /boot cũng có 1 file mà em nghĩ là nó từ tftp truyền qua vì dung lượng = nhau.

Vụ đập lại NAND để hồi sinh em nó thì không dám có ý kiến vì mình từng làm mà không được :) chắc vẫn còn thiếu một bước nào đấy.
file uboot.buffalo.updated được LSUpdater chuyển qua lúc bạn chạy update (nói chung uboot không có gì để vọc vì nó chỉ đóng vai trò loader thôi, thay thế bằng một phiên bản uboot khác có nhiều tính năng hơn cũng chẳng có ý nghĩa lắm vì bạn chỉ sử dụng các tính năng ấy có 1 lần - sau đó toàn boot vào kernel/ramdisk trên HDD trong suốt quá trình sử dụng).

PS2Guy

Ðề: Xin giúp đỡ về LinkStation Pro LS-GL

bác PS2Guy làm ơn cho e hỏi tí ạh, e đang dùng con LS-CL đã cài đặt ok, down/up tor bình thường. Nhưng có 1 chuyện là khi e dùng lệnh "cat /tmp/my_status" để coi fan speed thì nó chỉ hiện mức fan speed(=3, do e đã tăng speed lên tối đa) còn tất cả các dòng khác đều = 0 (fan rpm, temp...).
Xin hỏi bác tình trạng như vậy có fải do e setup bị thiếu sót chỗ nào ko ạh?? Bác vui lòng chỉ e cách khắc phục với. Tks bác nhiều lắm!!!!

Mình chưa vọc kỹ micro_evtd nên không rõ là setup của bạn có vấn đề gì hay không nên thật sự không biết... :)

bluke

Thanks bác PS2Guy để em thử trên con DHGL xem sao dù gì còn đó cũng có serial

Em vừa mới chơi liều lấy cái kernel của DHGL cho chạy với LS-QL nó chạy được chỉ có 1 vấn đề là các packages bị missing nhiều quá. APT-get update báo lỗi 404 quá trời. Có cách nào khắc phục không bác PS2Guy.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuninh

Ðề: NAS Kernel - I-O HDL-GXR

Mình đang thử patch kernel theo hướng dẫn trên website mà mình đã gửi cho bạn: http://jr0bak.homelinux.net/~imai/pukiwiki/pukiwiki.php?%C6%FC%B5%AD%2F2008-12-11%2FHDL-GXR%20%C2%D0%B1%FE%20linux%20%A5%AB%A1%BC%A5%CD%A5%EB%A5%D1%A5%C3%A5%C1%A4%CE%BB%C8%A4%A4%CA%FD
Vấn đề là làm đến bước : $ ARCH=arm CROSS_COMPILE=arm-linux-gnueabi- make uImage thì bị báo lỗi, theo mình hiều thì đấy là do trên máy của mình chưa được cài gói: arm-linux-gnueabi-gcc.
Mình đã loay hoay 2 ngày nay không biết làm thế nào để cài package này lên ubuntu, bạn có thể giúp mình được không?
Ban đầu mình định cài : arm-linux-gnueabi-gcc lên chính con Nas đang chạy debian 5 của mình nhưng sau khi tìm hiểu thì có vẻ như không có : arm-linux-gnueabi-gcc chạy trên nền ARM system đúng không bạn?
Bạn giúp mình làm thế nào để cài arm-linux-gnueabi-gcc được không?
Cảm ơn bạn nhiều.

PS2Guy

Bạn không cần thiết phải cài đặt arm-linux-gnueabi-gcc vì gcc này chỉ dành cho cross-compiling treen i386/686 thôi. Nếu bạn muốn thì cứ biên dịch luôn trên con NAS đang có Debian hiện tại là được rồi (cài đặt package build-essential là đủ).

Mã:
apt-get install build-essential
make clean
make orionx5_defconfig
make menuconfig
make uImage

:) Native compile ==> NAS hiện tại của bạn đang là NAS gì? Nếu RAM và CPU quá nhỏ thì compile mất cả ngày đấy....

tuninh

Thanks bạn,
Thế thì con Nas của minh chắc không compile nổi rồi: chính là con HDL-GXR đó thôi:
CPU 400, RAM 128MB
- Mình định complete trên laptop chạy ubuntu thì làm sao để cài arm-linux-gnueabi-gcc hả bạn.

Mình đã thử thay đổi sources.list nhưng không tìm được package đó.

Bên trên