Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

PS2Guy

Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

Cài được Kernel + Debian lên NAS mới chỉ là bước đầu, để nó chạy được với các chức năng của một con NAS bình thường các bạn thường dùng thì sẽ phải đổ mồ hôi nhiều đó. Mọi người thử rồi sẽ biết.

BTW, thanks chủ thớt, bài viết rất hay.

Cài xong Kernel / Modules và rootfs Debian thì là xong 95% rồi bạn :) 5% còn lại là

Mã:
apt-get install xxxxxx

hoặc tự biên dịch từ source code

Mã:
make
make install

Các tính năng của NAS đâu có gì đâu bạn? Chỉ là Samba share / torrent ... hết rồi... bạn cần cài đặt các gói sau để đạt được điều đó (mình làm mất khoảng 5 phút với con LS-GL để có được mấy thứ này (cài đặt Transmission từ source, khỏi chờ ai compile cả, tự compile - mất có 1 phút thôi :) ).

Muốn thành một NAS bình thường thì bạn chỉ cần cài đặt một số thứ sau (không khuyến cáo cài đặt Webmin mặc dù cài xong cấu hình server rất dễ):

Mã:
apt-get install samba samba-common mysql-server-5.0 php5

Mọi thứ có sẵn hết rồi bạn ơi, không phải làm gì cả đâu....

Tuy nhiên, chưa đến bước mình hướng dẫn cách cài đặt mấy cái thứ này đâu, sẽ có trong các bài viết sau.........

Bạn đã từng cài đặt headless server bao giờ chưa? Không khó như bạn nghĩ .... :)

NQH_PCV

Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

Cắm máy 24/24h bằng PC tốn điện quá nên em đang có ý định kiếm con Buffalo Linkstation để kéo torrent, tuy nhiên em muốn hỏi các Bác là nó có dễ sử dụng, dễ cài đặt và hoạt động ổn định không? Thanks
PS: Ở HN có Bác nào bán cái này không ạ?
Nas sau khi cài đặt đúng thì chạy rất ổn định ( 24/7), bền ( vì ít thấy anh em trên này kêu Nas bị chết ), dễ và tiện sử dụng ( mọi lúc, mọi nơi miễn là có mạng ).
Tất nhiên để biết cấu hình và sử dụng Nas thì người dùng cũng phải mày mò thêm.

bluke

Ðề: Giải pháp lưu trữ_ tại sao phải là Synology?

Thực tế thì :
Buffalo được nhiều xài lý do rất đơn giản là các bác có thể mua cái box không rồi về gắn ổ cứng vào và vọc và giá cả phù hợp (lúc trước thôi T_T). Trong khi tất cả các NAS còn lại thì giá toàn ở trên 9 tầng mây (buffalo hiện nay cũng đang lên mậy hix).

bluke

Nếu đã làm thành headless rồi có thể trả về firmware cũ được không bác.

PS2Guy

Được bạn ạ, mình đã cấu hình kernel mới này theo cách mà không thay đổi Uboot (không như các cách hiện tại đang sử dụng trên Buffalo NAS Central - bạn phải thay đổi Uboot nên muốn trở về FW hiện tại phải khôi phục UBoot). Sau khi cài đặt headless, nếu bạn muốn về FW chuẩn chỉ cần lấy HDD ra, xóa hết partition rồi cài đặt lại từ đầu như........chưa có gì xảy ra, thế là về FW chuẩn.

Tuy nhiên, đa số nếu đã sử dụng headless server rồi thì hiếm khi nào về lại FW chuẩn vì tính năng trong headless server nhiều hơn FW chuẩn rất nhiều.

Updated 1:Cho bạn PM mình về direct link download: bạn có thể cài đặt aria2 hoặc downloaddaemon để có thể download rapidshare hoặc direct HTTP/FTP link sau khi cài đặt Debian thành công (2 cái này đều hỗ trợ WebUI) ==> như đã đề cập, lúc này mình xin phép chưa hướng dẫn cài đặt phần mềm trên các Linkstation Debian cho đến khi hoàn chỉnh cập nhật cho tất cả các NAS khác.

Updated 2: mọi phiên bản Linkstation được bán ra tại TroChoiDienTu.com đều được cài đặt uTorrent (không phải ruTorrent + rTorrent) có giao diện web :) nếu các bạn đơn giản chỉ muốn có uTorrent thì không cần thiết phải cài đặt Debian.

Updated 3: bạn tuninh nhờ mình biên dịch giúp Debian kernel cho NAS I-O HDL-GXR do bạn ấy đang dùng Debian kernal 2.6.12, kernel & modules 2.6.34 đã được biên dịch xong, sẽ update sớm cho các bạn đang sử dụng I-O HDL-GXR khác có nhu cầu.

PS2Guy

Được bạn ạ, mình đã cấu hình kernel mới này theo cách mà không thay đổi Uboot (không như các cách hiện tại đang sử dụng trên Buffalo NAS Central - bạn phải thay đổi Uboot nên muốn trở về FW hiện tại phải khôi phục UBoot). Sau khi cài đặt headless, nếu bạn muốn về FW chuẩn chỉ cần lấy HDD ra, xóa hết partition rồi cài đặt lại từ đầu như........chưa có gì xảy ra, thế là về FW chuẩn.

Tuy nhiên, đa số nếu đã sử dụng headless server rồi thì hiếm khi nào về lại FW chuẩn vì tính năng trong headless server nhiều hơn FW chuẩn rất nhiều.

Updated 1:Cho bạn PM mình về direct link download: bạn có thể cài đặt aria2 hoặc downloaddaemon để có thể download rapidshare hoặc direct HTTP/FTP link sau khi cài đặt Debian thành công (2 cái này đều hỗ trợ WebUI) ==> như đã đề cập, lúc này mình xin phép chưa hướng dẫn cài đặt phần mềm trên các Linkstation Debian cho đến khi hoàn chỉnh cập nhật cho tất cả các NAS khác.

Updated 2: mọi phiên bản Linkstation được bán ra tại TroChoiDienTu.com đều được cài đặt uTorrent (không phải ruTorrent + rTorrent) có giao diện web :) nếu các bạn đơn giản chỉ muốn có uTorrent thì không cần thiết phải cài đặt Debian.

Updated 3: bạn tuninh nhờ mình biên dịch giúp Debian kernel cho NAS I-O HDL-GXR do bạn ấy đang dùng Debian kernal 2.6.12, kernel & modules 2.6.34 đã được biên dịch xong, sẽ update sớm cho các bạn đang sử dụng I-O HDL-GXR khác có nhu cầu.

PS2Guy

NAS Kernel - I-O HDL-GXR

Do yêu cầu từ bạn tuninh nhờ biên dịch giúp kernel của NAS I-O HDL-GXR nên mình biên dịch và upload lên đây luôn để ai cần thì có thể tham khảo:
  • Kernel: 2.6.34
  • Modules: 2.6.34 (ext4 / FUSE (NTFS) / CIFS / JFS / XFS / USB Wifi ..vv )
  • Rootfs: mình chưa test do không có HDL-GXR, ai cần thì liên lạc với bạn tuninh
(Biên dịch lần #1)

tuninh

Ðề: NAS Kernel - I-O HDL-GXR

Thanks PS2Guy rất nhiều mình sẽ thử ngay và báo lại kết quả sớm.
một lần nữa cảm ơn bác nhiều.

----
Bạn cho mình hỏi thêm chút?

- Mình đã copy kernel này vào /dev/sda1 thay thế file cũ của mình nhưng kết quả là không boot lên được.

Hiện tại mình đang dùng kernel cũ cấu trúc ổ cứng của mình như sau:

/dev/sda1 ( chứa kernel để boot)
/dev/sda2 ( nơi cài debian)
/dev/sda3 ( chứa dữ liệu share)
/dev/sda4 ( linux swap)

Mình không có nhiều kinh nghiệm về linux, bạn có thể giúp mình làm sao để update được kernel này được không?

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

Mình không rõ là bạn đã thay thế file cũ thế nào, nhưng bạn cần làm 2 điều sau:

1. Thay thế uImage của mình bằng tập tin uImage của bạn (I-O HDL-GXR đặt tên kernel là gì mình không rõ vì mình chưa thử bao giờ, bạn phải thay đổi tên tập tin uImage trùng với tập tin đó).
2. Bạn xả nén modules của mình vào rootfs với lệnh sau:
Nếu đang dùng chính I-O HDL-GXR để cập nhật kernel và modules:
cp uImage /boot/uImage.gxr
tar xvjf modules_.2.6.34.tar.gz2 -C /
depmod -a
reboot

Nếu dùng một hệ Linux khác thì
mount /dev/sda1 /mnt/hdl_rootfs
tar xvjf modules_.2.6.34.tar.gz2 -C /hdl_rootfs

Bạn đã cập nhật modules bằng cách nào?

Update: hình như HDL-GXR load kernel với tên là uImage.gxr

Chỉnh sửa lần cuối:

tuninh

Mình vừa làm thử theo hướng dẫn của bạn một lần nữa:
- Hiện tại mình dùng Debian Linux 5.0 , Linux 2.6.12.6-arm1 .
- Update từ HDL-GXR: tar xvjf modules_.2.6.34.tar.gz2 -C /
- Sau khi thực hiện lệnh trên thấy trong folder modules có thêm folder " 2.6.34" trong đó có những file như trong modules của bạn.
- sau khi thực hiện update như trên reboot lại, NAS không boot lên được, không thể ping cũng như telnet.

---------
- Theo mình hiểu thì hiện tại HDL-GXR của mình trình tự boot như sau:
Load kernel-"uImage.gxr" trên /dev/sda1 -> Load Debian trên /dev/sda2
Không hiểu sau khi thay thê uImage.gxr mới của bạn có làm thay đổi trình tự khởi động của nó hay không?

PS2Guy

Mình vừa làm thử theo hướng dẫn của bạn một lần nữa:
- Hiện tại mình dùng Debian Linux 5.0 , Linux 2.6.12.6-arm1 .
- Update từ HDL-GXR: tar xvjf modules_.2.6.34.tar.gz2 -C /
- Sau khi thực hiện lệnh trên thấy trong folder modules có thêm folder " 2.6.34" trong đó có những file như trong modules của bạn.
- sau khi thực hiện update như trên reboot lại, NAS không boot lên được, không thể ping cũng như telnet.

---------
- Theo mình hiểu thì hiện tại HDL-GXR của mình trình tự boot như sau:
Load kernel-"uImage.gxr" trên /dev/sda1 -> Load Debian trên /dev/sda2
Không hiểu sau khi thay thê uImage.gxr mới của bạn có làm thay đổi trình tự khởi động của nó hay không?

Không thay đổi tiến trình khởi động đâu bạn ạ :) bạn thử lại với kernel mới này:

Kernel 2.6.34 - build #2

NAS của bạn có Serial Access không? :)

toiyeuvn

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

ace HD cho mình hỏi xíu. đang xài con LS-LxxxGL. làm theo config phía trên nhưng ko nhận box, sau khi mò cả tuần và đc trợ giúp đã config thành công nhưng ngặt nỗi hình như mình download firmware trên buffalo là bản tiếng Nhật sao đó mà lúc vô giao diện web config của nó toàn tiếng Japan. ae có bản firmware tiếng anh cho mình xin với. tks ace

hanta

Member

NAS synology có nhiều dòng sản phẩm hỗ trợ từ 1,2,4,5 HDD với dung lượng hỗ trợ tối đa là 2TB cho mỗi HDD và dễ dàng mở rộng ...

Chỉnh sửa lần cuối:

tuninh

Cảm ơn bạn nhiều,
Mình vừa thử kernel mới của bạn vẫn không được bạn ah.
cũng chưa rõ vì lý do gì , kể cả mình dùng kernel nguyên bản của I-O data cũng không boot lên debian hiện tại.
có lẽ do mình đang dùng 1 bản của 1 người khác đã mod lại như đường link mình đã gửi cho bạn nên không thể dùng kernel khác được.
Chỉ khi thay chính file kernel đó thì mới boot lên bình thường.
Mình đang thử Restore firmware nguyên bản của I-O data rồi update kernel của bạn xem thế nào. Kết quả thế nào mình sẽ báo lại ngay.
Một lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều.

- con HDL-GXR này không có port rs232 để cắm trực tiếp Serial bình thường, mà phải có 1 sợi rs232 đặc chủng, minh cũng thấy trên mạng hướng dẫn làm cable này nhưng chua có thời gian đi tim linh kiện để thử.
- Uboot chỉ thay đổi được khi dùng Rs232 cable đúng không bạn?

streetjoker

bác cho em cái link utorrent dành cho xhl FW1.31mod dc ko
chờ cái debian cho xhl

PS2Guy

bác cho em cái link utorrent dành cho xhl FW1.31mod dc ko
chờ cái debian cho xhl

FW 1.31 có sẵn uTorrent mà bạn? Kể từ FW 1.26 là Buffalo đã thay thế trình torrent chuẩn trước đó bằng uTorrent. Kích thước của uTorrent này nhỏ hơn torrent chuẩn trước đó và chạy nhanh hơn rất nhiều (mình test thử bằng cách đang download tập tin to khoảng vài GB, rút dây điện ra, cắm vào, nó check hash có vài phút rồi......... download tiếp :) ).

Bài viết Kế tiếp sẽ là Debian Lenny + kernel 2.6.34 cho CL và CHL, XHL sẽ là cuối cùng :).

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

Cảm ơn bạn nhiều,
Mình vừa thử kernel mới của bạn vẫn không được bạn ah.
cũng chưa rõ vì lý do gì , kể cả mình dùng kernel nguyên bản của I-O data cũng không boot lên debian hiện tại.
có lẽ do mình đang dùng 1 bản của 1 người khác đã mod lại như đường link mình đã gửi cho bạn nên không thể dùng kernel khác được.
Chỉ khi thay chính file kernel đó thì mới boot lên bình thường.
Mình đang thử Restore firmware nguyên bản của I-O data rồi update kernel của bạn xem thế nào. Kết quả thế nào mình sẽ báo lại ngay.
Một lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều.

- con HDL-GXR này không có port rs232 để cắm trực tiếp Serial bình thường, mà phải có 1 sợi rs232 đặc chủng, minh cũng thấy trên mạng hướng dẫn làm cable này nhưng chua có thời gian đi tim linh kiện để thử.
- Uboot chỉ thay đổi được khi dùng Rs232 cable đúng không bạn?

Đương nhiên là kernel nguyên bản của I-O Data chắc chắn không boot vào Debian được rồi bạn vì nó chạy chung với Ramdisk gốc, mà ramdisk gốc đó hoàn toàn không làm việc với Debian (Debian ARM không cần ramdisk vì mọi thứ nằm trên rootfs hết rồi).

Mình đang download thử kernel trong đường dẫn bạn đưa và xem thử nó đã patch thế nào.

Serial Access trên các thiết bị ARM thường là CN7, có Serial Access là biết ngay nó stuck ngay bước nào lúc load :)

@Ban quản trị: Xin phép Ban quản trị diễn đàn, mình viết bài này chỉ mang tính chất nhằm giới thiệu cho anh em chơi HD có thêm một giải pháp lưu trữ, chứ không có tính chất buôn bán, quảng cáo gì ở đây!

Chào anh em HD!

Sao mình đọc qua lại thấy là có người đang quảng cáo vậy ta?Chắc mình lại phải đi học thêm tiếng Việt rồi.Dù sao thì khi đọc các bài quảng cáo của Sysnology thì mình lại có ác cảm với cài nhãn hiệu này nhỉ, tự nhủ là sẽ không mua cái hiệu này, có ai bị bịnh giống mình không ta?
Thanks.

Giúp em với.Terastation Bị Brick

Trên màn hình con tera của em hiện chữ "System Error E04.Can't Load kernel".Em đang update thì bị cúp điện.Mấy bác làm ơn giúp e

Bên trên