Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

stranger81

Ðề: Xin giúp đỡ về LinkStation Pro LS-GL

1 dài 6 ngắn đèn đỏ thì nghĩa là lỗi không tìm thấy HDD

E16 - no hard disks detected.

Em tháo HDD ra khỏi LS-GL để cho nó boot lên xem thế nào (tức là không lúc đó không có HDD bên trong LS-GL) thì nó nhảy đèn như trên. Sau đó em lần lượt test từng HDD (3 ổ luôn rùi) và cũng không thành công

Nếu bạn muốn biết rõ hơn đó là lỗi gì thì phải đọc thông qua cổng serial, lúc đó bạn sẽ biết rõ NAS đang bị lỗi gì (lỗi Exx thông qua LED có một vài lỗi rất chung chung nên sẽ không biết được thật sự lỗi đến từ NAS hay HDD - VD HDD can not mount vì HDD không thể power up chứ không phải lỗi do NAS).

Bạn có thể tham khảo bài viết này để tìm cách truy cập Serial: Serial Access

Coi chừng gắn nhầm Vcc và GND khi gắn Serial Access, nhớ đo điện và kiểm tra thật kỹ trước khi gắn vào port serial của LS từ PC/laptop !!!!

Thank bác PS2Guy 1 cây đại thụ về Buffalo đã cho em 1 hướng mới, để tối nay em mần theo cách của bác xem có khả quan gì hơn không. Đường cùng là em vác cái LS-GL xuống chỗ bác với lệ phí học hỏi :D

stranger81

Ôi mẹ ơi sao thấy phức tạp quá bác PS2Guy ơi! Bác cho em địa chỉ để em vác sang chỗ bác.

Newbie09

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

Cắm máy 24/24h bằng PC tốn điện quá nên em đang có ý định kiếm con Buffalo Linkstation để kéo torrent, tuy nhiên em muốn hỏi các Bác là nó có dễ sử dụng, dễ cài đặt và hoạt động ổn định không? Thanks
PS: Ở HN có Bác nào bán cái này không ạ?

stranger81

Oh men! Hôm qua vác cái LS-GL xuống chỗ bác Lưu Linh nhờ kiểm tra thử thì nó chạy ngon lành với ổ 500GB. Ặc ặc!

PS2Guy

Oh men! Hôm qua vác cái LS-GL xuống chỗ bác Lưu Linh nhờ kiểm tra thử thì nó chạy ngon lành với ổ 500GB. Ặc ặc!

Lúc nào bạn cần cái gì thì cứ ghé TroChoiDienTu.com lấy nhé :) mong được phục vụ bạn, cái LS-GL chắc chẳng bị làm sao cả đâu, cài đặt không đúng quy trình thôi, thử lại lần nữa chắc OK mà (đó mà nguyên nhân mình bảo bạn tháo cái HDD ra rồi thử EM Mode trước khi đưa cho Linh).

bluke

Ðề: Buffalo NAS FAQs

HS-DHGL_FW_229-shmod9:
Added uTorrent
Updated to NasNavi2 2.27

for uTorrent
or from the web interface on port 80

mấy bác cho em hỏi password gui admin rtorrent cua firmware này là gì thế ? Em cài xong rồi nhưng không vào được GUI của nó.

leehuyhd

Member
Ðề: Buffalo NAS FAQs

Không biết gì thì Em ủng hộ tinh thần các bác vậy, Lên nào anh em ơi

hieudk

Bó tay rùi anh em cứu mình với LinkStation pro Duo

Mình có 1 con LinkStation pro Duo LS-W1.otgl/r1 nhưng đã bị mất cái đĩa giờ mình định làm lại thì không thể làm ngồi ở nhà làm mất 3 ngày rùi mà vẫn không được anh em nào có đĩa thì cho mình xin với hoặc hướng dẫn cho mình với bó tay
thật rùi mong anh em nhiệt tình giúp đỡ dùm mình thank anh em trước ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

hieudk

Ðề: Bó tay rùi anh em cứu mình với LinkStation pro Duo

Cái đĩa khi mua hộp HDD Box LinkStation pro Duo LS-W1.otgl/r1 nó cho thêm cái đĩa để TFTP Boot Recovery và LSUpdater + hướng dẫn giờ mình bị mất đĩa khi mua 2 ổ cứng về gắn vào làm thì ko thể TFTP Boot được mong bạn giúp đỡ mình với thank bạn nhiều ạ

songtinh

Bạn lên website buffalo tải về. Bạn nhớ là phải xem mấy cái mã số cho chính xác nhé, chứ không up nhầm firmware thì mệt lắm

http://www.buffalotech.com

Bạn chọn khu vực rồi vô tìm tới chỗ nào có chữ download thì bấm vào, sau đó tìm đúng tên của sản phẩm mình rồi down về thôi

P/S:
Mình chọn khu vực là US thì thấy có LinkStation Pro Duo™ - LS-WGL/R1, bạn xem kĩ lại có đúng sản phẩm của mình không nhé rồi down về

http://www.buffalotech.com/support/downloads/

PS2Guy

Cái đĩa khi mua hộp HDD Box LinkStation pro Duo LS-W1.otgl/r1 nó cho thêm cái đĩa để TFTP Boot Recovery và LSUpdater + hướng dẫn giờ mình bị mất đĩa khi mua 2 ổ cứng về gắn vào làm thì ko thể TFTP Boot được mong bạn giúp đỡ mình với thank bạn nhiều ạ

Bạn có thể download lại các thứ đó từ đây:

ftp://24.153.165.234/disk1/share/nas-recovery/
http://www.buffalotech.com/support/downloads/

Tuy nhiên bạn nên liên lạc với người bán để được gửi lại CD đấy (mình nghĩ người bán cũng chẳng tiếc cái CD ấy đâu) để kèm theo hướng dẫn.

hieudk

Thank các bạn nhưng mà mình vào web mình chọn sãn phẩm rùi khi download no bao nhập Serial Number mình nhập toàn bộ các số ở sau đích của máy HDD BOX mà chẳng có cái nào đúng

bluke

Bạn gõ số model hay chụp hình phía sau rồi post lên đây xem sao. Up lộn firmware cũng chẳng sao chỉ cần xóa hết partition rồi cài lại là được. Mình nghĩ là LS Pro của bạn chắc là loại LS-WGL/R1 thôi. Cứ theo link mà bác PS2Guy cho mà down về cài vào.

hieudk

Có nghĩ là mình minh gỡ 2 ổ cứng ra gắn vào lại PC cho format xong rui gắn vào lại HDD box hả cậu có vậy hem còn ở sau đích chỉ có 2 số 1 cái là MAC Address:001D73 199CF6
còn 1 dòng toàn tieng nhật bản:45408380412773 [[G]] LS_W1.OTGL/R1

bluke

Bạn tháo 2 cái ổ cứng ra ghim vào máy tính rồi xóa hết partition của nó đi rồi ghim vào lại không cần tạo lại partition. Rồi cài theo hướng dẫn cài đặt nó hiện nay kiếm cái V1 hình như rất khó kiếm cho nên bạn thử cài cài firmware V3 thử đi. Chú ý 2 cái HDD của bạn phải cùng dung lượng.
Cái box của mình bán rồi nên không có để so. Bạn cứ làm đi không bị nổ đâu :D đừng lo.

bluke

Bạn tháo 2 cái ổ cứng ra ghim vào máy tính rồi xóa hết partition của nó đi rồi ghim vào lại không cần tạo lại partition. Rồi cài theo hướng dẫn cài đặt nó hiện nay kiếm cái V1 hình như rất khó kiếm cho nên bạn thử cài cài firmware V3 thử đi. Chú ý 2 cái HDD của bạn nên cùng dung lượng. Vì nó chạy RAID, còn nếu bạn không muốn chạy RAID cũng được nhưng không được lợi về tốc độ truy xuất ổ cứng.

Cái box của mình bán rồi nên không cho bạn xem được nhưng bạn cứ làm đi không bị gì đâu đừng có lo. Vì về nguyên tắc của những NAS buffalo giống như 1 cái mini computer chạy HDH Linux cho nên OS, Data đều chứa trên ổ cứng chứ không chứa trong chipset hay ROM.

Bên trên