Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

PS2Guy

Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

Bác PS2Guy ơi em cài driver cho usb wifi thì nó báo thế này không biết là vì sao bác chỉ cho em với
Mã:
Last login: Sat Jan  1 19:15:56 2000 from hhlv-pc
debian:~# cd 2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1
debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1# make
make -C tools
make[1]: Entering directory `/root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/tools'
gcc -g bin2h.c -o bin2h
make[1]: Leaving directory `/root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/tools'
/root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/tools/bin2h
cp -f os/linux/Makefile.6 /root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/os/linux/Makefile
make -C /lib/modules/2.6.34/build SUBDIRS=/root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/os/linux modules
make: *** /lib/modules/2.6.34/build: No such file or directory.  Stop.
make: *** [LINUX] Error 2
debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1# mkdir  /lib/modules/2.6.34/build
debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1# make
make -C tools
make[1]: Entering directory `/root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/tools'
gcc -g bin2h.c -o bin2h
make[1]: Leaving directory `/root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/tools'
/root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/tools/bin2h
cp -f os/linux/Makefile.6 /root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/os/linux/Makefile
make -C /lib/modules/2.6.34/build SUBDIRS=/root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/os/linux modules
make[1]: Entering directory `/lib/modules/2.6.34/build'
make[1]: *** No rule to make target `modules'.  Stop.
make[1]: Leaving directory `/lib/modules/2.6.34/build'
make: *** [LINUX] Error 2
debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1# sudo make
-bash: sudo: command not found
debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1# cd /root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/os/linux
debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/os/linux# nano config.mk           debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/os/linux# cd /root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1
debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1# echo blacklist rt2800usb > /etc/modprobe.d/blacklist.conf
debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1# modprobe rt2870sta
FATAL: Module rt2870sta not found.
debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1# echo blacklist rt2800usb > /etc/modprobe.d/blacklist.conf
debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1# make install
make -C /root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/os/linux -f Makefile.6 install
make[1]: Entering directory `/root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/os/linux'
rm -rf /etc/Wireless/RT2870STA
mkdir /etc/Wireless/RT2870STA
cp /root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/RT2870STA.dat /etc/Wireless/RT2870STA/.
install -d /lib/modules/2.6.34/kernel/drivers/net/wireless/
install -m 644 -c rt2870sta.ko /lib/modules/2.6.34/kernel/drivers/net/wireless/
install: cannot stat `rt2870sta.ko': No such file or directory
make[1]: *** [install] Error 1
make[1]: Leaving directory `/root/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1/os/linux'
make: *** [install] Error 2
debian:~/2010_0709_RT2870_Linux_STA_v2.4.0.1#

Bad luck, the kernel headers for the target kernel version could
│ not be found and
│ you did not specify other valid kernel headers to use.

bác PS2Guy ơi lỗi này là sao vậy

Bạn không có kernel header để biên dịch module, bạn cài đặt đỡ cái kernel header 2.6.35.2 mình biên dịch cho LSXHL rồi biên dịch lại thử nhé (có gì chia sẻ cho mình thêm thông tin của bạn nhé, mình bận quá do đang cài đặt Rack Debian nên chưa có thời gian làm tiếp mấy vụ này).

Bạn download tập tin kernel_headers_lsxhl_2.6.35.2.deb tại đây:

http://www.mediafire.com/?gj8gm6ggzco9al1

Rồi gõ lệnh sau để cài đặt:

Mã:
dpkg -i kernel_headers_lsxhl_2.6.35.2.deb

:) chúc bạn thành công...

Cho mình hỏi tại sao NAS có cổng Giga bạn lại không sử dụng mà lại gắn thêm 1 cái USB Wifi vào làm gì ?!?!? Trước đó mình cũng dự định làm thử nhưng nghĩ lại bỗng dưng có cổng Giga không sử dụng lại đi xài Wifi :D :D :D ... nên thôi !!!

laodatma

Member

Cho mình hỏi tại sao NAS có cổng Giga bạn lại không sử dụng mà lại gắn thêm 1 cái USB Wifi vào làm gì ?!?!? Trước đó mình cũng dự định làm thử nhưng nghĩ lại bỗng dưng có cổng Giga không sử dụng lại đi xài Wifi :D :D :D ... nên thôi !!!

Chắc để câu sóng wifi nhà hàng xóm để seed torrent cho đỡ phí (mình k xài thì cũng có người khác xài) chăng! :-??

blacksea

Member

hiii em định cắm cái usb wifi N vào rồi để con nas này lên tầng thượng cho nó gọn nhà chỉ cần dây điện thôi không cần dây mạng nữa.
nếu lười thì mua cục chuyển đổi cab mạng -dây điện lưới có 650k nhưng như thế không hay nếu cài được driver vào mình dùng vẫn khoái hơn.

laodatma

Member

hiii em định cắm cái usb wifi N vào rồi để con nas này lên tầng thượng cho nó gọn nhà chỉ cần dây điện thôi không cần dây mạng nữa.
nếu lười thì mua cục chuyển đổi cab mạng -dây điện lưới có 650k nhưng như thế không hay nếu cài được driver vào mình dùng vẫn khoái hơn.

Cục nas đâu có to đại tướng mà đến nỗi bác phải vứt em nó vào một xó cho gọn vậy, hoài của :D Mình xài LS-Quad mà thấy nó quá gọn thậm chí còn để cạnh hệ thống âm thanh/hình ảnh để làm đồ khoe hàng quá tốt. Mà wifi của bác nếu có cài được cho dù là chuẩn N thì việc trao đổi dữ liệu chậm lắm (nếu để lưu dữ liệu thường thì không vấn đề j lắm nhưng để lưu film thì chỉ cần 720p có bitrate cao chút là giật tung trời rồi :D

blacksea

Member

hii đúng thế không thể xem phim HD được chỉ down torrent và lưu giữ liệu thôi.
cái chính là sự sung sướng khi cài được driver cho nó bác ah

PS2Guy

Chắc để câu sóng wifi nhà hàng xóm để seed torrent cho đỡ phí (mình k xài thì cũng có người khác xài) chăng! :-??

Cục nas đâu có to đại tướng mà đến nỗi bác phải vứt em nó vào một xó cho gọn vậy, hoài của :D Mình xài LS-Quad mà thấy nó quá gọn thậm chí còn để cạnh hệ thống âm thanh/hình ảnh để làm đồ khoe hàng quá tốt. Mà wifi của bác nếu có cài được cho dù là chuẩn N thì việc trao đổi dữ liệu chậm lắm (nếu để lưu dữ liệu thường thì không vấn đề j lắm nhưng để lưu film thì chỉ cần 720p có bitrate cao chút là giật tung trời rồi :D

Hoặc dùng nó làm repeater (ADLS --> LAN --> NAS --> AP (USB)) :)

hii đúng thế không thể xem phim HD được chỉ down torrent và lưu giữ liệu thôi.
cái chính là sự sung sướng khi cài được driver cho nó bác ah

Bạn cài đặt kernel header của mình xong rồi có biên dịch được modules của bạn không?

blacksea

Member

em cài vào rồi update-upgrade-- reboot --tèo luôn hiii không biết tại sao đèn đỏ mãi
để em làm lại từ đầu
em cài lại toàn bộ
back up cả thư mục ./root/config/transmision
sau khi cài lại transmision lại seed tiếp không recheck hay quá

Chỉnh sửa lần cuối:

blacksea

Member

Mã:
debian:~# dpkg -i kernel_headers_lsxhl_2.6.35.2.deb
(Reading database ... 23180 files and directories currently installed.)
Unpacking kernel_headers (from kernel_headers_lsxhl_2.6.35.2.deb) ...
dpkg: error processing kernel_headers_lsxhl_2.6.35.2.deb (--install):
 trying to overwrite `/usr/include/sound/asequencer.h', which is also in package linux-libc-dev
dpkg-deb: subprocess paste killed by signal (Broken pipe)
Errors were encountered while processing:
 kernel_headers_lsxhl_2.6.35.2.deb
Bác PS2Guy ơi thế này được chưa sao lại có báo lỗi

blackspider_hd

thanks cả nhà! em đã test trên con HS-DHGL và có một số nhận xét sau :
1) khi cài đặt lenny debian xong,file soucrces.list nằm ở /etc/apt/ có tác dụng chứa nguồn link để update và download các package cho lenny ko hoạt động, mỗi lần cài đặt là nó báo địa chỉ not found
--> em phải edit nó cho nội dung thành : deb http://http.us.debian.org/debian/ lenny main contrib non-free
--> ok!
2) với nhu cầu mount usb định dạng ntfs sau khi cài ntfs-3g thì rất ngon đọc ghi tốt,dưng mà lại gặp hiện tượng là ko tự động mount khi cắm nóng mọi lúc mọi nơi (theo hướng dẫn của các bác trên khai báo vào fstab trong /etc thì chỉ có tác dụng tự động mount 1 lần duy nhất usb mà được cắm vào lúc trước khi nas bật lên!)
--> đến giờ vẫn bó tay,đành nghĩ ra 1 cách là : tạo ra 1 script để mount ntfs hoặc fat ,rồi mỗi lần cắm usb thì ta vào gõ lệnh đó
--> ok!
3) tiếp tục với nhu cầu download torrent,rất cám ơn bác chủ topic đã hd cách dịch gói để được phiên bản mới nhất,chứ phiên bản nằm ở debian trên lại quá cũ! và cuối cùng chạy rất ngon, nhưng cũng gặp vấn đề khi tự động khởi động với nas, mặc dù đã làm theo hướng dẫn tạo script khởi động như trong link sau http://www.debian-administration.org/articles/28 với nội dung là scrip đang chạy ngon bên firm mod 2.29!
--> tóm lại vẫn ko thể khởi động cùng lúc bật nas! cách giải quyết lại là vào telnet gõ transmission-daemon
4) chật vật với cái máy in all in 1 samsung scx-4300 khi cắm vào nas,(trước đây với firm mod 2.29 thì rất đơn giản nhẹ nhàng cắm phụp phát share luôn), và cách cài driver để share máy in nói chung như sau:
a) cài samba
b) cài cups và config để vào được giao diện web printer server dạng localhost_nas:631
c) down driver mới nhất trên trang chủ của hãng máy in dành cho linux về và cài đặt trong web cups trên,cài xong thì config trên trang web đó để bật chế độ share,cuối cùng là restart nas,chờ 1 lúc sẽ thấy có 1 máy in share trong network của windows
KHUYẾN CÁO : tất cả các package nên lên trang chủ của hãng mà down về rồi tự dịch,ko nên install pack đó ngay ở nguồn của debian vì phiên bản đã cũ (bằng chứng em làm mục 4 như trên nhưng cài cups trên debian bản quá cũ ko tài nào khởi động được máy in >_<)
5) đang ngâm cứu tiếp vụ cài đặt share scanner lên mạng ...... bla bla

PS2Guy

Mã:
debian:~# dpkg -i kernel_headers_lsxhl_2.6.35.2.deb
(Reading database ... 23180 files and directories currently installed.)
Unpacking kernel_headers (from kernel_headers_lsxhl_2.6.35.2.deb) ...
dpkg: error processing kernel_headers_lsxhl_2.6.35.2.deb (--install):
 trying to overwrite `/usr/include/sound/asequencer.h', which is also in package linux-libc-dev
dpkg-deb: subprocess paste killed by signal (Broken pipe)
Errors were encountered while processing:
 kernel_headers_lsxhl_2.6.35.2.deb
Bác PS2Guy ơi thế này được chưa sao lại có báo lỗi

Hiện tại include vẫn có file của kernel cũ...
force install đi blacksea..

Mã:
dpkg --force -i kernel_headers_lsxhl_2.6.35.2.deb

thanks cả nhà! em đã test trên con HS-DHGL và có một số nhận xét sau :
1) khi cài đặt lenny debian xong,file soucrces.list nằm ở /etc/apt/ có tác dụng chứa nguồn link để update và download các package cho lenny ko hoạt động, mỗi lần cài đặt là nó báo địa chỉ not found
--> em phải edit nó cho nội dung thành : deb http://http.us.debian.org/debian/ lenny main contrib non-free
--> ok!
2) với nhu cầu mount usb định dạng ntfs sau khi cài ntfs-3g thì rất ngon đọc ghi tốt,dưng mà lại gặp hiện tượng là ko tự động mount khi cắm nóng mọi lúc mọi nơi (theo hướng dẫn của các bác trên khai báo vào fstab trong /etc thì chỉ có tác dụng tự động mount 1 lần duy nhất usb mà được cắm vào lúc trước khi nas bật lên!)
--> đến giờ vẫn bó tay,đành nghĩ ra 1 cách là : tạo ra 1 script để mount ntfs hoặc fat ,rồi mỗi lần cắm usb thì ta vào gõ lệnh đó
--> ok!
3) tiếp tục với nhu cầu download torrent,rất cám ơn bác chủ topic đã hd cách dịch gói để được phiên bản mới nhất,chứ phiên bản nằm ở debian trên lại quá cũ! và cuối cùng chạy rất ngon, nhưng cũng gặp vấn đề khi tự động khởi động với nas, mặc dù đã làm theo hướng dẫn tạo script khởi động như trong link sau http://www.debian-administration.org/articles/28 với nội dung là scrip đang chạy ngon bên firm mod 2.29!
--> tóm lại vẫn ko thể khởi động cùng lúc bật nas! cách giải quyết lại là vào telnet gõ transmission-daemon
4) chật vật với cái máy in all in 1 samsung scx-4300 khi cắm vào nas,(trước đây với firm mod 2.29 thì rất đơn giản nhẹ nhàng cắm phụp phát share luôn), và cách cài driver để share máy in nói chung như sau:
a) cài samba
b) cài cups và config để vào được giao diện web printer server dạng localhost_nas:631
c) down driver mới nhất trên trang chủ của hãng máy in dành cho linux về và cài đặt trong web cups trên,cài xong thì config trên trang web đó để bật chế độ share,cuối cùng là restart nas,chờ 1 lúc sẽ thấy có 1 máy in share trong network của windows
KHUYẾN CÁO : tất cả các package nên lên trang chủ của hãng mà down về rồi tự dịch,ko nên install pack đó ngay ở nguồn của debian vì phiên bản đã cũ (bằng chứng em làm mục 4 như trên nhưng cài cups trên debian bản quá cũ ko tài nào khởi động được máy in >_<)
5) đang ngâm cứu tiếp vụ cài đặt share scanner lên mạng ...... bla bla

Cám ơn bạn rất nhiều vì các testing, về các mục:

1) apt source list mình thường sử dụng mirror tại, nhánh US rất khó chịu, đôi lúc không connect được

Mã:
deb http://ftp.uk.debian.org/debian/ lenny main
deb-src http://ftp.us.debian.org/debian/ lenny main

Bạn đừng nên add non-free vào nếu thật sự không sử dụng hàng non-free (unrar chẳng hạn)

apt source list được mình cài đặt chạy ổn, có khả năng kết nối của bạn có vấn đề với ftp.

2) Mình chưa test USB mount, blacksea sẽ chia sẻ kinh nghiệm với bạn về vụ này ==> với gói usbmount thì /media/usbX sẽ được tạo mỗi khi có USB gắn vào...

3) Bạn có thể cho mình một vài thông tin về các bước bạn cấu hình Transmission hay không? Mình đã biên dịch một gói Transmission hoàn chỉnh dưới dạng Debian Package để bạn có thể "lấy về và xài thôi" (có đầy đủ script trong đó).

Hiện tại với Transmission Rackmount Debian, mình đã có thể tự động hóa các bước sau:

- Schedule Transmission
Uptime: 20 torrent / max đường truyền
Downtime: 5 torrent / giới hạn đường truyền

Việc schedule thông qua crobjob và Transmission luôn khởi động cùng với NAS (NAS của mình đặt ở Datacenter, không đặt ở nhà nên mọi thứ phải cho nó tự động 100%).

Gói Debian Transmission bạn có thể tham khảo tại bài viết này của blacksea: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=84831

Update: đa số các Buffalo NAS đã có kernel 2.6.35.2, mình sẽ tạo script update tự động cho các bạn trong thời gian sớm nhất, dành cho các bạn muốn vọc và thử, có thể thử feed của Squeeze hoặc Sid vì hiện tại kernel 2.6.34.5 của mình hoàn toàn đáp ứng được 2 feed trên...

Mã:
deb http://ftp.uk.debian.org/debian/ squeeze main
deb-src http://ftp.us.debian.org/debian/ squeeze main

Mã:
deb http://ftp.uk.debian.org/debian/ sid main
deb-src http://ftp.us.debian.org/debian/ sid main

blackspider_hd

các bước config transmission của mình như sau ,thực ra mình config y như bên với firm mod 2.29 thôi,còn công đoạn khác thì đã được bạn chỉ ở trang trước rồi,về cái vụ dịch transmission ý:
1) cài đặt các gói cần thiết , sau đó dịch và cài đăt lib... cùng transmission
2) vào config file setting.join và để nó download vào vùng share của samba
3) copy script auto start trans vào hệ thống tự động của nas --> nhưng vẫn chưa tự khởi động được
Ngoài ra bạn nào muốn đặt ip tĩnh cho nas thì làm như sau nhé ,nhu cầu làm vậy vì khi mở port torrent trên modem đôi khi modem lại cấp ip khác nhau cho nas!
các bạn vào edit file interfaces trong /etc/network thành dạng :
# The loopback network interface
auto lo
iface lo inet loopback
# The primary network interface
#allow-hotplug eth0
#iface eth0 inet dhcp
auto eth0
iface eth0 inet static
address 192.168.0.100
netmask 255.255.255.0
network 192.168.0.0
broadcast 192.168.0.255
gateway 192.168.0.1
những chỗ địa chỉ trên tùy theo modem và ý thích của các bạn!

PS2Guy

các bước config transmission của mình như sau ,thực ra mình config y như bên với firm mod 2.29 thôi,còn công đoạn khác thì đã được bạn chỉ ở trang trước rồi,về cái vụ dịch transmission ý:
1) cài đặt các gói cần thiết , sau đó dịch và cài đăt lib... cùng transmission
2) vào config file setting.join và để nó download vào vùng share của samba
3) copy script auto start trans vào hệ thống tự động của nas --> nhưng vẫn chưa tự khởi động được
Ngoài ra bạn nào muốn đặt ip tĩnh cho nas thì làm như sau nhé ,nhu cầu làm vậy vì khi mở port torrent trên modem đôi khi modem lại cấp ip khác nhau cho nas!
các bạn vào edit file interfaces trong /etc/network thành dạng :
auto lo
iface lo inet loopback
#allow-hotplug eth0
#iface eth0 inet dhcp
auto eth0
iface eth0 inet static
address 192.168.0.100
netmask 255.255.255.0
network 192.168.0.0
broadcast 192.168.0.255
gateway 192.168.0.1
những chỗ địa chỉ trên tùy theo modem và ý thích của các bạn!

Bạn lưu ý là trên FW chuẩn hoặc FW mod của HS-DHGL, bạn thường để tập tin khởi động vào

Mã:
/opt/etc/init.d/

do bạn bootstrap Optware, trong khi trên hệ thông Debian thì mọi startup script đều được khởi động từ đây:

Mã:
/etc/init.d/

Không còn /opt trên Debian nữa ==> mình có compile lại bootstrap cho Debian và đã cài đặt thử và đã thành công, tuy nhiên nếu cài đặt song song như thế rất dễ xung đột nên không publish (cùng một library có thể 2 nơi cài đặt khác nhau root lẫn opt).

Mã:
auto lo
iface lo inet loopback
allow-hotplug eth0
#iface eth0 inet dhcp
auto eth0
iface eth0 inet static
address 192.168.0.100
netmask 255.255.255.0
network 192.168.0.0
broadcast 192.168.0.255
gateway 192.168.0.1

Cho phép hotplug và thêm đoạn sau vào nữa

Mã:
auto lo
iface lo inet loopback
allow-hotplug eth0
#iface eth0 inet dhcp
auto eth0
iface eth0 inet static
address 192.168.0.100
netmask 255.255.255.0
network 192.168.0.0
broadcast 192.168.0.255
gateway 192.168.0.1
hostname `hostname`

Lúc này bạn chỉnh sửa tập tin /etc/hostname để có được một cái tên ==> hiện tại các NAS Debian khi lấy IP từ router toàn để tên trống trơn, thêm cái hostname để bạn xác định được IP nào của Debian NAS :)

vtq

Ðề: [Info] - Buffalo NAS Torrent Client

Mình sử dụng AP WZR-HP-G300NH mua từ Trochoidientu, có thể truy cập vào AP từ Web để download torrent được o bạn? Nếu được thì hướng dẫn mình với?

Xin cám ơn!

PS2Guy

Mình sử dụng AP WZR-HP-G300NH mua từ Trochoidientu, có thể truy cập vào AP từ Web để download torrent được o bạn? Nếu được thì hướng dẫn mình với?

Xin cám ơn!

Chào bạn,
Vẫn được bạn ạ, bạn cài đặt IP tĩnh cho WZR-HP-G300NH trong LAN rồi forward port từ router về IP tĩnh đó (tắt tính năng DHCP của WZR-HP-G300NH đi). Lúc này thì WZR-HP-G300NH chạy như một NAS :).

binna

Well-Known Member

mình đang dùng buffalo LS-CH1.0TL, vẫn down torrent bằng BitTorrent
cho mình hỏi làm thế nào để cài uTorrent như bác nói vào con này được ạ
cám ơn

binna

Well-Known Member

Bạn cài đặt FW mới nhất vào sẽ có :)

cám ơn bác
mình hơi gà
cài FW là download trên trang buffallo, rồi sau đó cứ cài như bình thường phải không ạ (khi cài có mất data trên ổ cứng không vậy bác ?)

vtq

Chào bạn,
Vẫn được bạn ạ, bạn cài đặt IP tĩnh cho WZR-HP-G300NH trong LAN rồi forward port từ router về IP tĩnh đó (tắt tính năng DHCP của WZR-HP-G300NH đi). Lúc này thì WZR-HP-G300NH chạy như một NAS :).

Bạn hướng dẫn chi tiết hơn đc o? Đã set IP tĩnh cho WZR-HP-G300NH trong LAN rồi, nhưng mình o biết forward port là ntn??? Mình sử dụng Router Zoom X6, o tìm thấy phần forward port ở chỗ nào cả?
Xem giúp mình screen config của Zoom X6 gửi kèm nhé!

Cám ơn nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

Bạn hướng dẫn chi tiết hơn đc o? Đã set IP tĩnh cho WZR-HP-G300NH trong LAN rồi, nhưng mình o biết forward port là ntn??? Mình sử dụng Router Zoom X6, o tìm thấy phần forward port ở chỗ nào cả?
Xem giúp mình screen config của Zoom X6 gửi kèm nhé!

Cám ơn nhiều!

Mình thấy trong phần đó Virtual Server/DMZ ==> mở sạch port của một IP cụ thể nào đó lên luôn :D bạn dùng phần đó để mở port cho con WZR-HP-G300NH (lúc này bạn nên chắc chắn là trong mạng nhà bạn được bảo mật tương đối tốt).

Sau khi mở port, bạn phải đăng ký một DDNS để router có thể cập nhật IP động, sau đó nhờ một người ở ngoài mạng LAN nhà bạn kiểm tra giúp xem port đã chạy hay chưa. :D Port forward là một câu chuyện dài nhiều tập.....

Bên trên