Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

tuninh

Ðề: NAS Kernel - I-O HDL-GXR

Mình đã đọc boot log của bạn, mình phát hiện ra là Kernel đã load thành công (nếu không thành công sẽ báo lỗi unsupport variant ngay từ đầu).

Vấn đề của bạn đến từ rootfs hiện tại của bạn, ngay sau bước này:

Freeing init memory: 140K

Sẽ là bước INIT của rootfs và udev daemon được gọi để bắt đầu tạo các dev, hình như rootfs khởi động của bạn đang có vấn đề....

Trong bootcmd của bạn hình như mình cũng không thấy bạn chỉ định tải initrd.gxr ? (mặc dù nó là rỗng, nhưng là bắt buộc nếu bạn không tinh chỉnh Uboot để bỏ qua initrd).

Vạn sự khởi đầu nan ......... :D

Thử chạy lệnh này xem nó ra cái gì hả bạn?

Mã:
dpkg --print-architecture

Cái này chạy trên U-boot hay trên debian bạn ơi,
Mình chạy trong debian hiện tại của mình: thì nó chỉ ra mỗi dòng chữ "arm"

PS2Guy

Cái này chạy trên U-boot hay trên debian bạn ơi,
Mình chạy trong debian hiện tại của mình: thì nó chỉ ra mỗi dòng chữ "arm"

Rootfs của bạn quá cũ rồi bạn ạ, các kernel của mình được biên dịch trên nền gcc chỉ hỗ trợ EABI thôi (armel), trong khi bạn đang sử dụng rootfs arm, Debian cũng không hỗ trợ cho arm nữa (chỉ cập nhật các security package thôi).

Bạn cần phải rebuild lại toàn bộ rootfs :) bạn có thể thử rootfs dành cho CL/CHLv1 của Buffalo để thay thế vào rootfs của bạn (kiếm một cái HDD khác để thử).

Vấn đề của bạn không đến từ kernel mà đến từ rootfs (ngay sau bước init udev là văng lỗi kernel panic). Ngay từ đầu bạn nên làm một con Debian mới tinh thì đâu đến nỗi :D :D :D ......... bạn dùng thử rootfs của CL/CHLv1 (đừng thử các rootfs khác nhé), thay thế uImage.buffalo ==> uImage.gxr là được (nếu cần bạn thay thế luôn cái initrd cũng được).

tuninh

OK,
Minh sẽ thử build 1 debian rootfs khác, thử trên một con HDD khác đã, có gì mình sẽ báo lại bạn ngay.
Cảm ơn nhiều.

nhavensong

Ðề: Dùng Buffalo Router làm NAS

xin các bác chỉ giáo cho em về việc cắm usb 3g vào con ap này, em đã thử làm nhưng không được. Em đang dùng usb 3g của Viettel ạ. Nếu được xin bác laodatma chỉ giáo.

KINGHDVIETNAM

con router của bác chủ thớt đưa ra có lẽ là Router Wifi NAS 3G Mã SP: WZR-HP-G300NH
Route wifi thế hệ New năm 2010, phát Wifi chuẩn 300N, G... gồm 4 cổng LAN 1G, 1 WAN, 1 USB2.0 dùng cắm HDD, USB, USB 3G Modem bắt sóng 3G của các mạng điện thoại mà bạn ko cần thuê bao ADSL vẫn vào NET Down, lướt Web, chát chít ầm ầm.
con này đúng dạng khủng long
Chipset: Atheros 9132, 400MHz
RAM: 64 Mb
Flash Memory: 32 Mb
USB 2.0 cắm BOX HDD vào làm NAS, chia sẻ dữ liệu toàn mạng, lấy dữ liệu từ xa qua internet, tự down phim HD bằng torrent ầm ầm mà không cần bật PC, sóng gió bao la vì em nó dòng High Power phát chuẩn wifi 300N
(trích dẫn http://mebongcon.com/home/?show=product.view&ic=2&list=5_88&id=195)
Em mua một con tương tự như con của bác nhưng chưa biết cách sử dụng những vấn đề sau:
- Nhà em chung mạng với hàng xóm, em muốn tạo mật khẩu cho con router này để ngăn cản hàng xóm truy cập trái phép vào kho phim của em.
- Em chưa biết cách sử dụng web hiện thị download torrent (lưu trữ qua cổng USB của router).
- một số nút như SSID ...trên con router em chưa hiểu ý nghĩa của nó.
Em nhờ các bác hướng dẫn chi tiết giùm em vụ này. nếu em chạy ngon lúc nào các bác ra Hải Phòng ới em một tiếng là em dẫn các bác đi ăn ghẹ Đồ Sơn miễn phí. hihi

tuninh

xin chào bạn!
mình đã thử boot bằng rootfs CL/CHLv1 (của bạn) đã boot được vào debian, có thể login vào được bình thường nhưng nerwork không hoạt động.
Mình đã thử cấu hình lại network interfaces nhưng không an thua, nó giống như driver của netcard có vấn đề, ở bản cũ của mình sau khi boot là đèn access nháy đều thể hiện net hoạt động nhưng cài này thì nằm im lìm.
Bạn xem bootlog xem có giúp gì được mình không nhé.
Thanks!

nhavensong

con router của bác chủ thớt đưa ra có lẽ là Router Wifi NAS 3G Mã SP: WZR-HP-G300NH
Route wifi thế hệ New năm 2010, phát Wifi chuẩn 300N, G... gồm 4 cổng LAN 1G, 1 WAN, 1 USB2.0 dùng cắm HDD, USB, USB 3G Modem bắt sóng 3G của các mạng điện thoại mà bạn ko cần thuê bao ADSL vẫn vào NET Down, lướt Web, chát chít ầm ầm.
con này đúng dạng khủng long
Chipset: Atheros 9132, 400MHz
RAM: 64 Mb
Flash Memory: 32 Mb
USB 2.0 cắm BOX HDD vào làm NAS, chia sẻ dữ liệu toàn mạng, lấy dữ liệu từ xa qua internet, tự down phim HD bằng torrent ầm ầm mà không cần bật PC, sóng gió bao la vì em nó dòng High Power phát chuẩn wifi 300N
Em mua một con tương tự như con của bác nhưng chưa biết cách sử dụng những vấn đề sau:
- Nhà em chung mạng với hàng xóm, em muốn tạo mật khẩu cho con router này để ngăn cản hàng xóm truy cập trái phép vào kho phim của em.
- Em chưa biết cách sử dụng web hiện thị download torrent (lưu trữ qua cổng USB của router).
- một số nút như SSID ...trên con router em chưa hiểu ý nghĩa của nó.
Em nhờ các bác hướng dẫn chi tiết giùm em vụ này. nếu em chạy ngon lúc nào các bác ra Hải Phòng ới em một tiếng là em dẫn các bác đi ăn ghẹ Đồ Sơn miễn phí. hihi
Vấn đề này em có thể giải đáp cho bác!
- Mật khẩu cho nó, bác có thể chỉnh ngon lành với những chế độ cao nhất mà yên tâm không bị hack, trong trường hợp cần thiết thì lọc địa chỉ MAC, chỉ có địa chỉ MAC đã được đăng ký mới được truy cập vào mạng, với cách này thì có cho kẹo cũng không vào được.
- Con này down torrent tự động, chỉ cần cắm ổ gắn ngoài vào (tuy nhiên nó sẽ bắt bác format ổ theo định dạng của nó là xfs để nó có thể quản lý được, tuy nhiên định dạng này khi cắm vào máy tính MAC OS hay Win OS đều không đọc được, cách tốt nhất nếu muốn lấy dữ liệu ra là qua đường mạng - share)

blacksea

Member

Bác đã dùng hàng khủng này thì bác nên up dd-wrt nó có rất nhiều ưu điểm hơn firmware zin up= giao diện web rất dễ cài transmission down nhanh hơn cái mặc định của nó nhiều.
bảo mật thì share samba không có user + pass thì không lấy đươc file của bác đâu.
nếu bác không muốn dd-wrt dùng firmware mặc định thì bác có thể đặt ip tĩnh,lọc mac, đặt pass.
bác chỉ cần l 1àm trong 3 bước trên lấy file của bác đã khó rồi, bác kết hợp cả 3 cái trên đố ai lấy được file cảu bác

blacksea

Member

Bác đã dùng hàng khủng này thì bác nên up dd-wrt nó có rất nhiều ưu điểm hơn firmware zin up= giao diện web rất dễ cài transmission down nhanh hơn cái mặc định của nó nhiều.
bảo mật thì share samba không có user + pass thì không lấy đươc file của bác đâu.
nếu bác không muốn dd-wrt dùng firmware mặc định thì bác có thể đặt ip tĩnh,lọc mac, đặt pass.
bác chỉ cần l 1àm trong 3 bước trên lấy file của bác đã khó rồi, bác kết hợp cả 3 cái trên đố ai lấy được file cảu bác

@ nhavensong và blacksea: các bạn hướng dẫn chi tiết giúp mình được không? vd: lọc địa chỉ Mac ntn? share sambar ko user phải thiết lập ra sao? dd-wrt là j vậy bác. em chịu chết. giúp mình nhé. thanks

laodatma

Member

Đúng là up fw dd-wrt có nhiều cái hay nhưng mình thấy cũng mất đi nhiều thứ mà fw zin có (nhất là những tính năng NAS, ECO...). Việc up fw dd-wrt cho phép cài thêm nhiều thứ nhưng khá phức tạp (nhất là với người k thạo linux) và nó mới là fw beta nên cuối cùng tớ lại quay về với fw zin đợi bao giờ có bản dd-wrt chính thức lại xài

@ nhavensong và blacksea: các bạn hướng dẫn chi tiết giúp mình được không? vd: lọc địa chỉ Mac ntn? share sambar ko user phải thiết lập ra sao? dd-wrt là j vậy bác. em chịu chết. giúp mình nhé. thanks
Lọc MAC là bạn chỉ cho phép những MAC thiết bị bạn biết chắc chắn của mình (laptop, ppc, iphone ...) vào list nên ngoài những MAC đó thì chịu chết luôn. Ý của blacksea là việc chia sẻ trên mạng (thông thường các NAS, HDP hay xài là samba) yc phải có user/pass mới truy nhập được vào khu vực chia sẻ, nếu không có 2 thứ đó thì vào sao được. dd-wrt là fw đạng open soure có thể flash lên các phần cứng khác thay vì để nó chạy fw zin, thường bác nào thích tăng cs phát sóng wifi và hay sử dung chức năng repeater sóng wifi khoái cái nì :D
- Con này down torrent tự động, chỉ cần cắm ổ gắn ngoài vào (tuy nhiên nó sẽ bắt bác format ổ theo định dạng của nó là xfs để nó có thể quản lý được, tuy nhiên định dạng này khi cắm vào máy tính MAC OS hay Win OS đều không đọc được, cách tốt nhất nếu muốn lấy dữ liệu ra là qua đường mạng - share)

MAC hay WIN OS không đọc được nhưng Linux đọc được nên cắm vào 1 cái máy chạy linux từ live CD or USB thì sẽ lấy dữ liệu ra nhanh hơn đấy :D

blacksea

Member

Atheros là dòng chip của wrz-hp g300 nh
vì vậy bác vào đây đọc
http://www.dd-wrt.com/phpBB2/viewforum.php?f=28&sid=3f06dddaeec4b848ff4403eac7c2b96f
đây là firmware
http://dd-wrt.com/dd-wrtv2/download...hp-g300nh/buffalo_to_ddwrt_webflash-MULTI.bin
bác cứ vào giao diện web mà upgrade
sau đó vào đây đọc
http://g300nh.blogspot.com/2010/06/software-installation-on-dd-wrt-part-2.html
cài app trans.samba......tất cả hướng dẫn đầy đủ chỉ việc copy paste
đại khái lọc mac thì bác vào phần wireless/mac filter /
chọn edit... nó có 2 mục 1 là cho phép các địa chỉ mác bác điền vào list được phép truy cập vào mạng. 2 là không cho các địa chỉ có trong list được truy cập
nếu bác dùng dd-wrt thì em có thể hướng dẫn bác chi tiết còn firmware zin thì em không nhớ lắm.
@bác laodatma tất cả các thứ mà firmware zin làm được thì dd-wrt cũng làm được và còn làm được tốt hơn, chỉ có mỗi chức năng đồng bộ pass thì dd-wrt không có thôi .
chứ samba và ftp làm được tốt còn ngon lành hơn firmware zin.
bản dd-wrt thì mình chỉ dùng được các bản beta thôi cũng như fedora đó còn bản special như là redhat thì phải bỏ tiền ra mua bác ah,
hiện tại nhà em có 2 con wrt 54gs và wzr hp g 300 nh đều dùng dd-wrt

PS2Guy

Ðề: Soft cho nas Debian

Cám ơn bác bluke rất nhiều vì chia sẻ vụ webui của plowshare, mình dự định cài đặt mà sao nó lấy package thấy ghê qua nên chưa thử được, chắc cuối tuần này sẽ thử...

@blacksea: biên dịch cái Wifi thành công không bạn? Cái kernel của mình biên dịch 2.6.35.2. là có hỗ trợ USB Wifi trong đó rồi đấy :).... bạn có thử cái này chưa? Camera chống trộm cho Debian NAS...

http://buffalo.nas-central.org/wiki/Sekuro-box

PS2Guy

xin chào bạn!
mình đã thử boot bằng rootfs CL/CHLv1 (của bạn) đã boot được vào debian, có thể login vào được bình thường nhưng nerwork không hoạt động.
Mình đã thử cấu hình lại network interfaces nhưng không an thua, nó giống như driver của netcard có vấn đề, ở bản cũ của mình sau khi boot là đèn access nháy đều thể hiện net hoạt động nhưng cài này thì nằm im lìm.
Bạn xem bootlog xem có giúp gì được mình không nhé.
Thanks!

Đọc log chẳng biết nó bị lỗi gì :D nó báo là eth0 đang up và chạy bình thường :) nhưng không gửi được các DHCP packet.... bạn mò mẫm thử xem... boot lên đến đấy là xong gần 99% rồi, chỉ còn 1% nữa là hoàn tất con.... I-O Data Debian NAS đầu tiên !!!

Tera Live báo lỗi "System Error E00, MPU no responce"

Em Tera Live của em tối qua bật ko lên, báo lỗi "System Error E00, MPU no responce", liệu có còn hy vọng cứu được ko ạ ?

Thanks !!!!!

blacksea

Member

chưa được bác ah
Mã:
#PLATFORM: Target platform
PLATFORM = PC
#PLATFORM = 5VT
#PLATFORM = IKANOS_V160
#PLATFORM = IKANOS_V180
#PLATFORM = SIGMA
#PLATFORM = SIGMA_8622
#PLATFORM = STAR
#PLATFORM = IXP
#PLATFORM = INF_TWINPASS
#PLATFORM = INF_DANUBE
#PLATFORM = INF_AR9
#PLATFORM = INF_VR9
#PLATFORM = BRCM_6358
#PLATFORM = INF_AMAZON_SE
#PLATFORM = CAVM_OCTEON
#PLATFORM = CMPC
#PLATFORM = RALINK_2880
#PLATFORM = RALINK_3052
#PLATFORM = SMDK
#PLATFORM = RMI
#PLATFORM = RMI_64
#PLATFORM = KODAK_DC
#PLATFORM = DM6446
#PLATFORM = FREESCALE8377
#PLATFORM = BL2348
#PLATFORM = BLUBB
#PLATFORM = BLPMP
#PLATFORM = MT85XX
#PLATFORM = NXP_TV550
#PLATFORM = MVL5
không biết có phải do cái này không đầu tiên em để platform=pc không được để ar9 cũng không được
bác có rảnh thì xem hộ em cái em có cái usb buffalo wli -uc-g300hp cái này chip ratlink 2870 còn 1 cái úb chuẩn b của linksys chip atmel 76
cả hai cái em đều không cài được driver
hixx
thanks bác kernel của bác dùng rất tốt từ hôm cài nó chưa tắt nas và torrent bao giờ chạy ổn

PS2Guy

chưa được bác ah
Mã:
#PLATFORM: Target platform
PLATFORM = PC
#PLATFORM = 5VT
#PLATFORM = IKANOS_V160
#PLATFORM = IKANOS_V180
#PLATFORM = SIGMA
#PLATFORM = SIGMA_8622
#PLATFORM = STAR
#PLATFORM = IXP
#PLATFORM = INF_TWINPASS
#PLATFORM = INF_DANUBE
#PLATFORM = INF_AR9
#PLATFORM = INF_VR9
#PLATFORM = BRCM_6358
#PLATFORM = INF_AMAZON_SE
#PLATFORM = CAVM_OCTEON
#PLATFORM = CMPC
#PLATFORM = RALINK_2880
#PLATFORM = RALINK_3052
#PLATFORM = SMDK
#PLATFORM = RMI
#PLATFORM = RMI_64
#PLATFORM = KODAK_DC
#PLATFORM = DM6446
#PLATFORM = FREESCALE8377
#PLATFORM = BL2348
#PLATFORM = BLUBB
#PLATFORM = BLPMP
#PLATFORM = MT85XX
#PLATFORM = NXP_TV550
#PLATFORM = MVL5
không biết có phải do cái này không đầu tiên em để platform=pc không được để ar9 cũng không được
bác có rảnh thì xem hộ em cái em có cái usb buffalo wli -uc-g300hp cái này chip ratlink 2870 còn 1 cái úb chuẩn b của linksys chip atmel 76
cả hai cái em đều không cài được driver
hixx
thanks bác kernel của bác dùng rất tốt từ hôm cài nó chưa tắt nas và torrent bao giờ chạy ổn

Bạn có thể chia sẻ cho mình bạn đã bắt đầu thế nào để mình khỏi tìm hiểu lại từ đầu :) Source Link? Dependence Packages?

PS2Guy

Ðề: Tera Live báo lỗi "System Error E00, MPU no responce"

Lỗi nghiêm trọng đấy bạn (hardware), bạn nên liên lạc với nơi bán để được hỗ trợ thêm (nếu đang chạy RAID thì nên backup lại dữ liệu trước khi làm bất kỳ điều gì khác).

mình sẽ làm theo hướng dẫn của các bạn. hóc búa đến đâu thì mình hỏi đến đó. các bạn pm cho mình yahoo để nếu có j thì hướng dẫn giúp mình trên teamviewer nhé. (tối mình mới có nhà).

blacksea

Member

http://ubuntuforums.org/showthread.php?t=960642
em làm theo hướng dẫn này
nhưng em đề nghị bác ngâm cứu ndiswrapper vì nếu bác cài được cái driver kia thì chỉ cài được cho dòng chip ratlink ,nếu bác cài được ndiswrapper thì có thể dùng cho tất cả các dòng chip khác nữa.

Bên trên