Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Ðề: Dùng Buffalo Router làm NAS

Theo tôi, để khỏi đau đầu mò mẫm fix lỗi thì tôt nhất nên cho hệ thống như lúc ban đầu và tiến hành config từng bước một.
1. Khi xài như bạn thì tốt nhất đặt modem về chế độ brigde (cái này chắc bạn mò được vì thấy vo config modem, tắt bật đủ thứ rồi mà), sau đấy thì reset con g300nh như lúc xuất xưởng (manual của nó có hướng đẫn đầy đủ). Nối cổng LAN của modem với cổng WAN của g300nh, khi bật phát đầu tiên nó sẽ tự nhận ra modem của bạn đang chạy chế độ brigde và việc của bạn là gõ cái user/pass của ADSL connection & save cái connection ấy.
2. Thiết lập phần wifi như ý muốn (đặt tên SSID, chế độ mã hóa, pass), với các máy xài wireless thì tốt nhất xóa hết cấu hình các mạng wifi đã kết nối (win7 thì vô manage wireless networrk, xp thì phần network properties rrooif xóa hết các profile đi). Sau khi xong các phần trên thì cho kết nối wifi để test (sẽ phải vào lại pass đã thiết lập ở trên cho các connection, profile tùy thuộc là win gì).

Cứ bình tĩnh làm từng bước tôi tin là sẽ ok thôi! :)
chào bác.
Mình dùng con này cả tháng nay rồi mà chỉ dùng đc ở chế độ AP (router off) Hồi mới xách về đã thử dùng làm router nhưng mò mãi vẫn ko được. Bác cho mình cái cấu hình của modem làm Bridge nhé,
mạng ở nhà là MegaVNN, dùng modem/router Siemens gigaset SE261 hàng KM, wzr-hp-g300nh thì đã up lên 1.74.
Với lại có cần dùng cáp chéo để nối từ modem đến cổng WAN của wzr-hp-g300nh ko bác?
thanks bác trước nhé! :)

bluke

Ðề: Soft cho nas Debian

Thanks bác tuannam. Mình đã test và nó chạy perfect. Nếu bác còn thời gian thì nghiên cứu thằng mega.1280.com nhé nó lại sử dụng cơ chế capcha. File generate image của nó hình như là security_code.php. Em không rành cơ chế của nó lắm nên đành nhờ bác vậy.

Sau đây là cách apply new module vào trong plowshare
1. Download file script module về giải nén ra và copy vào :
/usr/local/share/plowshare/modules/

2. Gán quyền chạy của nó:
sudo chmod +x /usr/local/share/plowshare/modules/<file new module.sh>

2. Edit file : /usr/local/share/plowshare/download.sh
Tại dòng :
MODULES="rapidshare megaupload 2shared badongo mediafire 4shared zshare depositfiles storage_to uploaded_to uploading netload_in usershare sendspace x7_to hotfile divshare dl_free_fr humyo filefactory data_hu 115"

Thêm vào module mới copy. VD :

MODULES="rapidshare megaupload megashare_vn 2shared badongo mediafire 4shared zshare depositfiles storage_to uploaded_to uploading netload_in usershare sendspace x7_to hotfile divshare dl_free_fr humyo filefactory data_hu 115"

Save lại.

3. Test thôi.

tuannam

Member

Thanks bác tuannam. Mình đã test và nó chạy perfect. Nếu bác còn thời gian thì nghiên cứu thằng mega.1280.com nhé nó lại sử dụng cơ chế capcha. File generate image của nó hình như là security_code.php. Em không rành cơ chế của nó lắm nên đành nhờ bác vậy.

Sau đây là cách apply new module vào trong plowshare

Thử cái này xem.
Cái mega.1280.com DL được đến >500KB/s nhưng sao cái megashare.vn chậm quá, chỉ <10KB.

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

Quá xá coool luôn, không ngờ toàn cao thủ "ngọa hổ tàng long" trong diễn đàn HD không thôi..... :D mấy cái script này xem ra giải quyết được nhiều chuyện lắm..

@tuannam: hình như modules mediafire.com của plowshare đã bị hỏng, bạn xem lại được không? Mấy cái script download của bạn rất hay, phù hợp với các trường hợp xử lý "nhanh, gọn, lẹ" không cần cài đặt quá lôi thôi....

bluke

Script mega 1280 có lỗi bác ơi :
dbg: start download (mega_1280_com): http://mega.1280.com/file/TD0C0XGN1T/
% Total % Received % Xferd Average Speed Time Time Time Current
Dload Upload Total Spent Left Speed
100 11491 0 11491 0 0 19302 0 --:--:-- --:--:-- --:--:-- 82078
100 2988 100 2988 0 0 6073 0 --:--:-- --:--:-- --:--:-- 85371
100 4183 0 14 100 4169 4 1404 0:00:02 0:00:02 --:--:-- 2133
0 0 0 0 0 77 0 115 --:--:-- --:--:-- --:--:-- 370
parse failed: sed -n "/btn_download/window.location=\(.*\)\""
parse failed: sed -n "/var count = /var count = \([[:digit:]]\+\);"
Waiting 0 seconds... done
failed inside mega_1280_com_download()
@PS2Guy: Bác xài thằng SVN hay đóng gói deb. Nếu đóng gói deb thì bị lổi thật còn xài SVN thì đã sửa lổi rồi. Bác thử xài cái file em attach vào xem sao.

@Tuannam: Mạng nhà bác của ai? Mega.1280 là của FPT nên ai xài mạng fpt thì down nhanh còn megashare.vn là của VNPT nên ai xài mạng VNPT thì down nhanh hơn.
Code của bác nhìn clear hơn code của tác giả viết. Thanks bác nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

bluke

Chẵng hiểu vì sao mà nó cứ keep recapcha hoài. Để tối về test kỹ lại xem sao. Thanks bác nhiều.

laodatma

Member

chào bác.
Mình dùng con này cả tháng nay rồi mà chỉ dùng đc ở chế độ AP (router off) Hồi mới xách về đã thử dùng làm router nhưng mò mãi vẫn ko được. Bác cho mình cái cấu hình của modem làm Bridge nhé,
mạng ở nhà là MegaVNN, dùng modem/router Siemens gigaset SE261 hàng KM, wzr-hp-g300nh thì đã up lên 1.74.
Với lại có cần dùng cáp chéo để nối từ modem đến cổng WAN của wzr-hp-g300nh ko bác?
thanks bác trước nhé! :)

Vụ k xài được mode router bác để ý xem cái sw ở mặt sau (gần lỗ reset) đang để ở vị trí nào (tội để ở vị trí auto), có thể bác đạng để ở vị trí off thì config k được là cái chắc.

Nếu đúng cái modem khuyến mại của bác như ở cái link này http://www.whtc.com.vn/megavnn/data/html/Modemkhuyenmai/Siemens_khuyenmai.htm chì chú ý ở hình 7 thay vì chọn là PPoE thi chọn là Bridging là được còn trên con g300nh làm thế nào tôi đã có hướng đẫn chi tiết ở đây http://www.mediafire.com/?x4r9062i3wwivp0 bác down về xem chắc làm ok thôi).

Nối từ cổng LAN của modem <-> cổng WAN của g300nh không nhất thếi phải dùng cáp đảo vì các cổng ethêrnt của G300nh là loại auto mdi-mdx rồi mà!:D

bluke

Được bác àh. Bác xem debug nhé:

LS500:/data/download# plowdown -v3 http://mega.1280.com/file/TD0C0XGN1T/
dbg: start download (mega_1280_com): http://mega.1280.com/file/TD0C0XGN1T/
100 11491 0 11491 0 0 13549 0 --:--:-- --:--:-- --:--:-- 94966
100 2865 100 2865 0 0 5792 0 --:--:-- --:--:-- --:--:-- 53055
100 3990 0 14 100 3976 0 235 0:00:16 0:00:16 --:--:-- 0
dbg: CAPTCHA: srxgd
dbg: FORM_DATA: code_security=srxgd&btn_download=Download&action=download_file&file_id=953463
0 0 0 0 0 77 0 132 --:--:-- --:--:-- --:--:-- 762
100 2814 100 2814 0 0 5337 0 --:--:-- --:--:-- --:--:-- 63954
100 3921 0 14 100 3907 4 1290 0:00:03 0:00:03 --:--:-- 1942
dbg: CAPTCHA: m7gcc
dbg: FORM_DATA: code_security=m7gcc&btn_download=Download&action=download_file&file_id=953463
0 0 0 0 0 77 0 139 --:--:-- --:--:-- --:--:-- 740
100 2928 100 2928 0 0 494 0 0:00:05 0:00:05 --:--:-- 75076
100 4079 0 14 100 4065 4 1332 0:00:03 0:00:03 --:--:-- 2012
dbg: CAPTCHA: j6kk7
dbg: FORM_DATA: code_security=j6kk7&btn_download=Download&action=download_file&file_id=953463
0 0 0 0 0 77 0 156 --:--:-- --:--:-- --:--:-- 1604
100 2985 100 2985 0 0 6125 0 --:--:-- --:--:-- --:--:-- 72804
100 4143 0 14 100 4129 4 1229 0:00:03 0:00:03 --:--:-- 1784
dbg: CAPTCHA: d8bhb
dbg: FORM_DATA: code_security=d8bhb&btn_download=Download&action=download_file&file_id=953463
0 0 0 0 0 77 0 76 --:--:-- 0:00:01 --:--:-- 136

bluke

Chẳng biết nữa. Em update cái mới nhất rồi nên nó mới keep recapcha đó chứ.

Các bác có ai chạy OK cái script này chưa cho em biết với.

Hix sau khi recapcha khoảng 15 phút thì nó cuối cùng cũng down được. Không hiểu lý do luôn nhưng anyway. Thanks bác vì script này.

Chỉnh sửa lần cuối:

songtinh

Em mua cái G300NH ở trochoidientu về cho nó phát wifi cũng được cả tuần nay rồi vì chưa có thời gian mò mẫm. Hôm qua đấu TeraStation Pro II và PC vào G300NH (đang ở chế độ Auto). LAN nội bộ 1GB đã được hoàn thành và em đã chuyển Frame của card mạng PC lên 9KB MTU, sau đó log vô Tera cũng chỉnh Frame lên 9KB MTU luôn. Copy thử 1 file từ PC lên Tera quan sát tốc độ max chỉ có 17MB/s. Quá nản! Em log thử vô Web Interface của G300NH thì cũng thấy có MTU nhưng chỉ có 1500 bytes. Cho em hỏi có cần thiết chỉnh thông số MTU của G300NH lên 9KB để cải thiện tốc độ lên không? Hay ngoài ra có cách nào khác?

P/S:
Bác PS2Guy, laodatma, blacksea có đi ngang ngó dùm em và cho em chút ý kiến ạ. Thanks!

laodatma

Member

MTU đấy là của port internet bác ơi và nó đặt 1500 là max rồi. Trích phần help tiếng anh nguyên bản của G300NH phần MTU:
"MTU Size of the Internet Port

This value sets the maximum transmission unit (MTU) size. Allowable values are from 578-1500 bytes.
The default value is 1500."

Cái fw zin thì không có chỗ nào chỉnh Jumbo frame cho mấy port LAN cả còn fw dd-wrt có không thì không để ý vì hôm chuyển qua thấy phần NAS với torrent phải cài cắm thêm lằng nhằng quá nên quay lại fw zin luôn mà giờ làm biếng ngại thử lại. Bác nào đang xài fw dd-wrt confirm hộ cái! :D

Chỉnh sửa lần cuối:

ngovusang

Member
Ðề: Hỗ trợ xử lý Buffalo Linkstation

Con buffalo của bạn nếu không nhầm thì là dòng LS Pro Duo, nếu vậy có thể down fw ở đây http://www.buffalo-technology.com/support/downloads/ (lưu ý chọn đúng loại vì dòng này có 2 model và khác nhau cái số port USB). Để cài đặt fw thì ngoài fw còn cần TFTPbootrecoverty nữa và bạn có thể tìm ở đây ftp://24.153.165.234/disk1/share/nas-recovery/ (lưu ý chọn đúng model). Nếu bác đã thử những chỗ trên mà không được nữa thì tôt nhất lên hệ với người bán xử lý thôi :D

Bác có thể giúp em cái link khác để down TFTPbootrecoverty không ạ. tình hình là cái link này bị die rồi và con ls-chl v1 của e bị tình trạng không đăng nhập được vào trang web down torrent nên e muốn cài lại FW ạ

songtinh

Em nghĩ vấn đề về tốc độ copy nằm ngay ở con G300NH, chứ em cấm trực tiếp PC với TeraStation Pro II (đã chỉnh Frame 2 bên lên hết 9KB) tốc độ đạt được > 30M/s. Còn gắn thông qua G300 thì tốc độ đạt được bèo quá. Hôm mua về thấy firmware là 1.66 gì đó. Bác laodatma cho em hỏi tốc độ copy LAN 1GB của bác thế nào?

laodatma

Member

Em nghĩ vấn đề về tốc độ copy nằm ngay ở con G300NH, chứ em cấm trực tiếp PC với TeraStation Pro II (đã chỉnh Frame 2 bên lên hết 9KB) tốc độ đạt được > 30M/s. Còn gắn thông qua G300 thì tốc độ đạt được bèo quá. Hôm mua về thấy firmware là 1.66 gì đó. Bác laodatma cho em hỏi tốc độ copy LAN 1GB của bác thế nào?

Đúng như bác nói đấy mặc dù theo các qc thì G300nh có hỗ trợ jumbo frame nhưng chẳng chó chỗ nào cho chỉnh lên max 9k nên nghẽn cổ chai chính là ở chỗ nó!

Mình xài khi cắm tất cả PC. LS-Quad, HS-DHGL ... qua G300NH thì tốc độ luôn <20m/s mà làm biếng ngại vụ cắm trực tiếp mỗi lần copy ra copy vào NAS (may mà mỗi lần làm data k nhiều nên chấp nhận được. Chủ yếu xài cái giga của G300nh để chơi bluray qua LAN thôi (Avatar cũng chạy phe phé, món này mà lan 100m thi potay) :D

Lưu Linh

Đúng như bác nói đấy mặc dù theo các qc thì G300nh có hỗ trợ jumbo frame nhưng chẳng chó chỗ nào cho chỉnh lên max 9k nên nghẽn cổ chai chính là ở chỗ nó!

Mình xài khi cắm tất cả PC. LS-Quad, HS-DHGL ... qua G300NH thì tốc độ luôn <20m/s mà làm biếng ngại vụ cắm trực tiếp mỗi lần copy ra copy vào NAS (may mà mỗi lần làm data k nhiều nên chấp nhận được. Chủ yếu xài cái giga của G300nh để chơi bluray qua LAN thôi (Avatar cũng chạy phe phé, món này mà lan 100m thi potay) :D

Bác mần luôn cái Switch Giga của Buffalo luôn cho nó lành :)]

Chỉnh sửa lần cuối:

ngovusang

Member
Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

e làm như hướng dẫn của bác puma 07 thành công rồi nhưng khi duyệt web thì nó hiện thế này và không vào được là sao vậy các bác :
403: Forbidden

Unauthorized IP Address.

Either disable the IP address whitelist or add your address to it.

If you're editing settings.json, see the 'rpc-whitelist' and 'rpc-whitelist-enabled' entries.

If you're still using ACLs, use a whitelist instead. See the transmission-daemon manpage for details.

Bên trên