Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

bluke

Ðề: Dùng Buffalo Router làm NAS

@nhavensong : ổ cứng của bác có raid hay không nếu có raid thì phải ghim cả 2 ổ vào thì mới mount được.

Nếu mà bác vẫn không đọc được thì thử dùng UFS Explorer Pro mà cứu dữ liệu thôi.
Chứ còn mình dùng Ubuntu vẫn đọc XFS bình thường mà.

blacksea

Member

Ah nếu sau khi mount nó không cho đọc thì bác cho nó quyền đi
ví dụ mount vào mnt
chmod 0777 /mnt
chmod 0777 /mnt/...
là đọc được thôi

nhavensong

@nhavensong : ổ cứng của bác có raid hay không nếu có raid thì phải ghim cả 2 ổ vào thì mới mount được.

Nếu mà bác vẫn không đọc được thì thử dùng UFS Explorer Pro mà cứu dữ liệu thôi.
Chứ còn mình dùng Ubuntu vẫn đọc XFS bình thường mà.

tình hình là sau khi nghe bác laodatma bảo dùng ubuntu, em down ubuntu về nhưng dùng trên CD chứ không cài vào máy! ổ cứng của em thì là ổ cứng gắn ngoài (em dùng một con maxtor 300GB cắm vào con buffalo wrz-hp-g300nh cho nó kéo torrent)
Hôm qua burn cái đĩa ubuntu xong, thì boot máy chạy ubuntu nhưng không cài vào máy. KHông biết có phải lý do là không cài ubuntu vào máy mà nó không mount được không (cái này em nghĩ không phải vì phân vùng xfs em chỉ để có 54GB thôi, còn lại em để 250GB FAT 32)
Mong các cao nhân chỉ giáo.

tommysmith

vậy cậu cài máy ảo cho U chạy lun đi, dù sao sau này cũng cần phải lấy dữ liệu mà, nếu vẫn ko đọc được thì cài cái UFS ở trên mà đọc phân vùng xfs!
mà cái ổ 300gb của cậu chừa 250gb FAT 32 tính làm gì vậy, dùng share media ah !?!

nhavensong

vâng, 250Gb còn lại em để dữ liệu. Em cũng mới mua con router này về, thấy nó bắt định dạng khác kiểu nên em mới thử nghiệm ở một phân vùng nhỏ thôi. Thấy xfs có vẻ không phổ biến lắm, mà em lại chỉ có độc một con lap, không đầu tư kỹ càng như các bác có cả desktop làm server.
Cài máy ảo trêm mac thì em lại không rành lắm, em cũng thú nhận là máy ảo và linux em rất gà, có cao nhân nào ở HN em xin đến tận nơi học hỏi ạ

laodatma

Member

vâng, 250Gb còn lại em để dữ liệu. Em cũng mới mua con router này về, thấy nó bắt định dạng khác kiểu nên em mới thử nghiệm ở một phân vùng nhỏ thôi. Thấy xfs có vẻ không phổ biến lắm, mà em lại chỉ có độc một con lap, không đầu tư kỹ càng như các bác có cả desktop làm server.
Cài máy ảo trêm mac thì em lại không rành lắm, em cũng thú nhận là máy ảo và linux em rất gà, có cao nhân nào ở HN em xin đến tận nơi học hỏi ạ

Như vậy là bác đang xài 1 con mabook (vụ cài máy ảo thật không đơn giản vì theo mình biết thì bản vmware cho mac k dễ kiếm, nhất là còn cần sn để nó chạy mãi mãi nữa). Vụ unbutu chạy live cd trên hardware macbook rất có thể là nguyên nhân gây lỗi của bạn (mặc dù hardware macbook có thể chạy win nhưng còn chạy linux ok 100% hay không thì không dám chắc). Vậy tôt nhất nhờ ai đó có máy lap phổ thông như dell, hp ... hay desktop thông thường để thử xem (cũng không hại gì vì mình chạy live cd thôi mà).

Nếu bí quá nữa thì có thể qua mình (check pm), dù chỉ để chứng minh là linux đọc xfs ok thôi! :D

blacksea

Member

hiiii con mac của bác chán thế thì đổi cho em đi lap của em đọc xfs vô tư em chịu thiệt tí vậy

tommysmith

cậu ở HN thì sướng rùi nha, wa pác latma hay blacksea chỉ cho là xong ok hết rùi :)) mình ở đây tự vọc nhờ support online chứ ko quen ai ở hcm để offline cafe học hỏi hết nên lẻ loi wớ =] mà sẵn tiện cậu đã wa pác latma chơi thì up fw chơi tranmission cho khỏe, mình nhìn cái torrent buffalo bò mà...đau lòng cái ổ cắm cả đêm wá !!! mình sợ cắm lâu dài ko chừng ảnh hưởng cái phân vùng 250gb đó ko bít nữa.

HHLONG

Member

mới được ông lưu linh tư vấn con NAS "Buffalo LinkStation Live™ / HS-DHGL" này, anh em xem con này nếu chỉ dùng để cắm torrent thì ổn không

blacksea

Member

Nếu chỉ cắm torrent thì ngon.
Mua của trò chơi điện tử thì bảo họ làm luôn cho về chỉ việc dùng thôi
nểu chỉ torrent thôi thì bảo họ cài debian cho ngon hơn firmware xin nhiều
bác thích trình torrent nào bảo họ cài cái đó

nhavensong

cậu ở HN thì sướng rùi nha, wa pác latma hay blacksea chỉ cho là xong ok hết rùi :)) mình ở đây tự vọc nhờ support online chứ ko quen ai ở hcm để offline cafe học hỏi hết nên lẻ loi wớ =] mà sẵn tiện cậu đã wa pác latma chơi thì up fw chơi tranmission cho khỏe, mình nhìn cái torrent buffalo bò mà...đau lòng cái ổ cắm cả đêm wá !!! mình sợ cắm lâu dài ko chừng ảnh hưởng cái phân vùng 250gb đó ko bít nữa.

Bác nói cũng đúng, kéo torrent mà cắm ổ cứng suốt ngày cũng hại. Chủ trương của em là lưu trữ riêng, kéo torrent riêng, kéo về rồi thì vất sang một ổ lưu trữ độc lập hoàn toàn.
@laodatma: xin cảm ơn bác, em sẽ sớm trốn làm một buổi chạy ra chỗ bác
@blacksea: đôi khi nó giống vợ bác ạ, chán mà vẫn phải sống chung, hihi
@tommysmith: anh tài ở khắp nơi mà bác, chắc bác chưa gặp được cao nhân thôi.

blacksea

Member

Hôm nào mời bác PS2Guy cafe rồi học hỏi bậc thầy đấy chứ đâu.

HHLONG

Member

Nếu chỉ cắm torrent thì ngon.
Mua của trò chơi điện tử thì bảo họ làm luôn cho về chỉ việc dùng thôi
nểu chỉ torrent thôi thì bảo họ cài debian cho ngon hơn firmware xin nhiều
bác thích trình torrent nào bảo họ cài cái đó

thế à ??? nhưng hình như luulinh chỉ cài bit torrent thôi thì phải ? lúc đầu có nhờ cài vuze nhưng hình như vuze không cài được T__T

blacksea

Member

Dùng nas mình thấy tốt nhất là chọn trình down mào nhỏ nhẹ nhanh là ok rồi vì chip của nas có hạn mà bạn.
Theo mình bạn có yêu cài cài cái gì thì cứ pm cho họ để họ cài cho mang về chỉ việc dùng thôi

Jedi Knight

Well-Known Member

Con này chơi HDD Box laptop OK ko vậy, nghe nói USB của nó ko đủ nguồn cấp cho HDD box laptop! Với lại có thể lên shchedule down torrent được không, vì tối vô cả nhà vô net nhiều nên muốn tắt torrent, ban ngày đi làm để torrent chạy!

lhlong75

Member
Ðề: Hướng dẫn Telnet Buffalo Terastation nhận max dung lượng HDD

PHẦN 2: HƯỚNG DẪN FORMAT/FLASH FIRMWARE Ổ CỨNG HDD DÀNH CHO TERASTATION PRO MỚI MUA CHƯA THỰC HIỆN FLASH FIRMWARE.

Bài hướng dẫn này chỉ dùng được cho ổ 1TB trở xuống, không dùng được cho ổ 1.5TB. Xem Post 4 chỉ dẫn cách làm mới cho mọi ổ cứng.

Nguyên tắc khi mới mua terastation pro chưa có ổ cứng, để có thể sử dụng các ổ cứng mới lắp vào terastation pro thì trước hết cần phải flash firmware. Trong quá trình flash firmware, terastation pro sẽ tiến hành 2 giai đoạn: giai đoạn đầu là chia partition/format các ổ cứng theo định dạng của nó và giai đoạn sau là tiến hành cài các file hệ thống vào ổ cứng. Tiến trình làm sẽ rất nhanh nếu các bạn gắn vào 4 ổ cứng 500GB (tổng 2TB), nhưng do chúng ta gắn vào 4 ổ cứng dung lượng cao như 1.5TB hay 2TB thì terastation sẽ báo lỗi ở giai đoạn partition và format. Khi báo lỗi chúng ta cứ để mặc cho terastation pro làm cho đén khi đèn các ổ cứng hết nháp nữa (mất khoảng 2 ngày), sau đó tiến hành flash firmware lần nữa sẽ được Nhưng lúc này ổ cứng chỉ thể hiện max dung lượng là 2TB thôi.

Dĩ nhiên chúng ta sẽ không làm theo cách này vì rất mất thời gian. Sau đây mình sẽ chỉ cho các bạn cách làm nhanh để có thể sử dụng các ổ cứng lắp vào terastation pro với dung lượng max. Software cần thiết để làm là Slax hay ubuntu – đây là hệ điều hành linux thôi vì ổ cứng lắp vào terastation sẽ có định dạng này. Ở đây mình dùng slax vì gọn nhẹ. Slax thì down và xem cách tạo boot từ USB/CD từ trang www.slax.org.

Trước tiên, nếu 4 ổ cứng mới mua về chưa có format thì các bạn cứ vào windows format chúng trước đi theo định dạng của windows (NTFS- dĩ nhiên là quick format cho nhanh). Sau đó tiến hành boot lại máy để chạy hệ điều hành linux từ USB của chương trình Slax. Khi hệ điều hành linux đã khởi động lên thì tiến hành làm như sau:

1.Nhấp vào biểu tượng thứ 2 từ trái qua phải ở đáy màn hình để khởi động chương trình Konsole Terminal.

2.df để xem thông tin các ổ cứng đã lắp và gán vào PC

Như hình trên, các bạn thấy có các ổ hda (do slax tạo ra); sda1,...sda4 (ổ cứng trên máy chạy win của mình chia làm 4 ổ); sdb1 (ổ mình cần format theo định dạng của terastation pro dung lượng 750GB); và ổ sdc1 (USB chứa ctrình slax). Mục đích ở phần trên mình nói các bạn format các ổ cứng trước theo định dạng của windows là để slax sẽ gán các ổ cứng này vào PC, nếu chưa định dạng gì cả thì sẽ không thấy ổ đó trong lệnh df. Ở bước này các bạn chỉ cần nhớ tên ổ cứng, như hình trên là /dev/sdb (không cần quan tâm số ở sau) và tên gán ổ đó vào PC /mnt/sdb1. Nếu các bạn gắn cùng lúc nhiều ổ cứng thì phải ghi nhớ tên của các ổ cứng đó.

3. Gõ lệnh umount /mnt/sdb1 (Gỡ bỏ ổ ra khỏi hệ thống). Sau đó tiến hành tạo partition ổ theo cú pháp fdisk /dev/sdb, tiếp theo gõ p để xem thông tin các partition hiện có trên ổ này.

4. Ở hình trên ta thấy có partition 1 đang hiện hữu trên ổ này, nên ta tiến hành delete partition này đi bằng cách gõ d, tiếp theo gõ 1, rồi gõ p để check lại, khi thấy không còn partition nào cả là OK (nếu ở bươc 3 ta thấy nhiều partition trên ổ đó thì phải gõ bấy nhiêu lệnh d để xoá)

5. Tiếp hành tạo partition bằng cách gõ lệnh n , sau đó p, gõ 1 (tạo partition thứ 1), bấm enter (tức First Cylinder là 1), gõ 48 (tức Last cylinder là 48). Tiếp tục 3 partition còn lại:
partition 2: n - p - 2 - enter - 65
partition 3: n - p - 3 - enter - lấy số cylinder lớn nhất trừ đi 1 đơn vị (ở đây là 91200 = 91201-1)
partition 4: n - p - 4 – enter

Gõ lệnh t lần lượt 4 lần để thay đổi loại partition cho 4 partition như sau: partition 1-3-4 là fd, partition 2 là 82

6. Gõ lệnh p để check lại các partition vừa tạo có đúng không? Nếu sai số cylinder thì phải dùng lệnh d để delete và làm lại, nếu sai loại partition thì làm lại lệnh t.

7. Gõ lệnh w để ghi lại thay đổi. Ở bước này không được báo bất cứ lỗi gì cả như hình bên dưới

Lúc này sẽ xuất hiện hộp thoại báo là đã gán ổ cứng này vào hệ thống, cứ kệ nó đừng quan tâm.

Nếu báo lỗi là do các bạn quên thực hiện lệnh umount ở bước trên. Khi đó cần phải làm lại các bước trên.

8. Tiến hành format theo định dạng xfs của terastation cho phân vùng 3 của ổ theo cú pháp mkfs.xfs –f /dev/sdb3 (/dev/sdb là tên ổ đĩa mình vừa tạo các partition, 3 là phân vùng thứ 3)

Luu ý: Các bạn phải chờ máy format xong phân vùng này. Dấu hiệu nhận biết đã xong là xuất hiên lại dòng root@slax:~# (lúc đang format sẽ không có dòng này).

Đến đây là đã format xong ổ đĩa theo đúng định dạng của terastation. Nếu các bạn đã gắn các ổ cùng lúc thì tiến hành làm cho các ổ còn lại theo các bước 3 đến 8. Còn nếu chỉ gắn mỗi lần chỉ 1 ổ thì cần shut down máy tính, tháo ổ vừa làm ra, lắp ổ cần làm tiếp vào và thực hiện các bước 1 đến 8.

Sau khi làm xong cả 4 ổ thì các bạn lắp 4 ổ này vào terastation, và tiến hành khởi động terastation. Do cả 4 ổ chưa chứa các file hệ thống nên terastation sẽ ở mode EM (mode chờ mình flash firmware). Lúc này dùng chương trình NASUpdater_English.exe có trong firmware down về để tiến hành flash ổ cứng. Firmware các bạn có thể lấy từ đây

Quá trình này diễn ra nhanh chỉ khoảng 10-15 phút, terastation sẽ tự động khởi động lại. Lúc này các bạn vào WEB GUI của terastation (gõ trên trình duyệt //địa_chỉ_mạng_terastation) để check lại dung lượng các ổ cứng. Olala, toàn bộ các ổ cứng đều thể hiện max dung lượng. Tiến hành tạo share folder cho từng ổ đĩa.

Sau đó dùng chương trình Windows PowerShell hay putty (xem ở phần 1) để telnet vào hệ thống và thực hiện lệnh chmod 4 lần lần lượt cho 4 ổ như phần 1. Thế là xong, bây giờ muốn chép film vào các ổ này, chỉ cần tắt buffalo, rồi tháo các ổ cứng ra lắp vào PC, khởi động slax và tiến hành chép thôi với tốc độ max.

Hy vọng qua bài viết này sẽ giúp cho các bạn hiện có terastation pro (rất rẻ tiền và kinh tế) có thể làm cho nó hiểu max dung lượng ổ cứng

e có 4 hdd 160-250-320-500gb) vậy dùn slax phân vùng giống nhau hả bác, số cylinder có ý nghia ra sao, của bác là ổ 750 gb, còn của e ổ hdd đầu tiên e dùng là 160gb, nếu chia giống bác có sao o ?, các ổ còn lại chia giống vậy luôn hả bác,
xin help e gấp với

bluke

Các bác cài nhiều làm chi. Con NAS nó dùng chip ARM cho nên nó cũng chỉ = chip xử lý mấy con PPC thôi.

Em thì hiện nay cứ DHGL cài Debian thế là tối ưu. Direct download thì có plowshare + torrent thì transmission hay rtorrent. Mà mấy con này thì xài Java chạy chậm lắm. Cứ vọc Linux thì dần dần gà mờ cũng thành cao thủ thôi.

bluke

Đủ thì cũng có đủ nhưng lâu dài thì có hại cho thiết bị.

tốt nhất là nếu như bạn muốn thì bạn định schedule time cho torrent của bạn. còn không thì giới hạn connection/bandwidth.

tuannam

Member
Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

Hi PS2Guy,

Mình để ý thấy mỗi khi mình đang download cái gì thì ko sao, nhưng mà để cho system IDLE một lúc thì ssh vào ko được nữa. Xem trong log thì thấy dòng sau:

Sep 13 06:06:37 LS-GL kernel: [60782.934880] ata2.00: link offline, clearing class 1 to NONE

HDD của mình là WD loại green có nhãn màu xanh (WD5000AADS-00S9B0). Có khi nào là lỗi này do HDD tự động deactivated khi ko làm việc rồi ko activate lại được nữa?

Mình thấy cũng có nhiều người gặp issues với mấy cái WD HDD loại này với Buffalo NAS: http://forum.buffalo.nas-central.org/viewtopic.php?f=39&t=21198

Có bạn nào dùng HDD loại này và bị tình trạng tương tự ko?

BTW, mình modprode cái netconsole nhưng mà hình như nó ko include trong cái build này.

Đã đổi sang Seagate và tới giờ thì chạy ngon lành rồi, tránh xa mấy cái WD Caviar Green nha mấy bạn. Mấy ổ này tiết kiệm năng lượng nhưng mà xài cho NAS nhiều issues lắm.

Bên trên