Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

DrDuy

Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

Đã cài được rồi nhưng giờ ko thể tắt NAS bằng nút gạt sang off, chỉ tắt bằng dòng lệnh "poweroff" nhưng tắt xong bây giờ muốn mở lên phải tắt điện cắm lại, hix

redhatvn

Ðề: Hướng dẫn Telnet Buffalo Terastation nhận max dung lượng HDD

Có bác nào dùng Buffalo Terastation mà dùng được printer server không nhỉ ??Hướng dẫn cho em một chút với ??

bluke

Cái đó là do kernell không phù hơp nên function không hoạt đông đó mà.

blacksea

Member
Ðề: Dùng Buffalo Router làm NAS

Con này chơi HDD Box laptop OK ko vậy, nghe nói USB của nó ko đủ nguồn cấp cho HDD box laptop! Với lại có thể lên shchedule down torrent được không, vì tối vô cả nhà vô net nhiều nên muốn tắt torrent, ban ngày đi làm để torrent chạy!
bạn nên cắm thêm nguồn ngoài shchedule thì dùng cron job

nhavensong

theo em biết thì schedule của con này chỉ dùng để set cho chế độ eco thôi, khi nào tắt, khi nào ngủ, khi nào chạy chậm chứ không set cho việc down torrent được

songtinh

Em nghe các bác ca thán về firmware DD dữ quá làm em cũng nhục chí. Thôi thì cứ giữ lại cái gì đang ổn định cho chắc cú. Hehe!

DrDuy

Ðề: Soft cho nas Debian

debian:~# dpkg -i transmission-2.04-armel-20100816.deb
(Reading database ... 23565 files and directories currently installed.)
Preparing to replace transmission 2.04 (using transmission-2.04-armel-20100816.deb) ...
Unpacking replacement transmission ...
Setting up transmission (2.04) ...
dpkg (subprocess): unable to execute post-installation script: No such file or directory
dpkg: error processing transmission (--install):
subprocess post-installation script returned error exit status 2
Processing triggers for man-db ...
Errors were encountered while processing:
transmission
cài tran thì bị báo lỗi như thế các bác ơi, hix

vipmoney89

Ðề: NAS LS-CHL không dow được torrent trên hdvnbits.org.

ffffffffffgggggggggggggggggggggggggggggggggnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmm

laodatma

Member

Con này chơi HDD Box laptop OK ko vậy, nghe nói USB của nó ko đủ nguồn cấp cho HDD box laptop! Với lại có thể lên shchedule down torrent được không, vì tối vô cả nhà vô net nhiều nên muốn tắt torrent, ban ngày đi làm để torrent chạy!

Dùng box usb loại 2,5" vô tư, tôi đã từng xài với 1 cái 160gb chạy phe phé 1 thời gian điện đóm đảm bảo (nhà thiết kế đã tính toán kỹ cả rồi). Tuy nhiên bittorrent kèm theo fw zin đơn giản quá (load file torrent xong rồi thì chỉ có start, stop, delete) mà chuyển sang dd-wrt thì config khá phức tạp nên chuyển qua mấy cái NAS LS-quad và hs-dhgl để chuyên trị torrent (vì nó có cái tính năng như bạn cần đó) :D

DrDuy

Bác thiếu mấy gói phụ trợ đó mà. Bác dùng lệnh apt-get install -f xem sao

chả biết thế nào cài từa lưa cuối cùng tự nhiên lại có torrent rồi, bây giờ tới phần NTFS, mình cắm HDD box vào
debian:~# fdisk -l

Disk /dev/sda: 500.1 GB, 500106780160 bytes
255 heads, 63 sectors/track, 60801 cylinders
Units = cylinders of 16065 * 512 = 8225280 bytes
Disk identifier: 0x000488b2

Device Boot Start End Blocks Id System
/dev/sda1 1 13 97656 83 Linux
Partition 1 does not end on cylinder boundary.
/dev/sda2 13 1216 9667969 83 Linux
/dev/sda3 1217 60801 478616512+ 5 Extended
/dev/sda5 1217 60801 478616481 83 Linux

Disk /dev/sdb: 250.0 GB, 250059350016 bytes
255 heads, 63 sectors/track, 30401 cylinders
Units = cylinders of 16065 * 512 = 8225280 bytes
Disk identifier: 0x4ab34ab2

Device Boot Start End Blocks Id System
/dev/sdb1 2 30401 244188000 f W95 Ext'd (LBA)
/dev/sdb5 2 30401 244187968+ 7 HPFS/NTFS
Rõ ràng là cái HDD trong box chỉ có 1 part mà giờ lòi ra 2 part, mount sdb5 báo lỗi
debian:~# mount -t ntfs-3g /dev/sdb5 /home/windows
FATAL: Module fuse not found.
ntfs-3g-mount: fuse device is missing, try 'modprobe fuse' as root
Hix help me, chơi cái này dễ bị điên quá

blacksea

Member

apt-get install libfuse2 ntfs-3g
bác cài lại đi copy paste cái này nhé rồi mount xem có được không

lhlong75

Member

bác chủ thớt ơi, con terastatition TS-XEL của e o biết đã setup debian được chưa bác nhỉ, trong list e o thấy dòng tera TS-XEL/R5, bác giúp e làm thế nào để dùng telnet được với ạ, e o telnet được nên o setup được thêm gì cho con tera của e, con này e mới tha về và mới vọc so..sơ có 4 ngày mới up fw được,

tks bác chủ trước nhé, pls help me

bluke

Những lỗi này do các gói phụ trợ của bác bị thiếu. Nguyên nhân phần lớn là do bác cài từ .deb mà lệnh dpkg lại không tự check dependency. Tốt nhất là bác dùng apt-get mà install. nếu trong trường hợp cài vào mà vẫn báo lổi hay không cài được thì chinh lúc đó lệnh apt-get -f install là sự lựa chọn tốt nhất. Vì lệnh này sẽ buộc hệ thống cài những gói còn thiếu vào.

Jedi Knight

Well-Known Member

Chưa mở port đc cho con này loay hoay mãi chưa đc, set up thì theo đúng các bác chỉ: modem nhà "đài" để chế độ bridge, con buffalo set PPPoE như các bác chỉ, cái External Port nó cứ disable miết! Còn cách nào ko vậy ta, Port chỗ bittorrent để manual hay auto, manual thì port bao nhiêu vậy?

rocky2988

Em thì dùng con DHGL , xài uTorrent mà chỉ down được các trang viettorrent , bitvn , ko tài nào down được hdvnbits , hd-viet , vnbits ,.
Các bro nào có cách fix ko ạ.
Thanks

MrMilan

Banned

chắc là bị ban rồi.
Hôm trước mình vẫn down load từ hdvnbits.org bình thường, hôm qua thì tịt.
Phải đổi lại port trong web gui và đổi port trong modem internet.
Xong rồi tải lại file torrent và add lại vào nas.

laodatma

Member

Chưa mở port đc cho con này loay hoay mãi chưa đc, set up thì theo đúng các bác chỉ: modem nhà "đài" để chế độ bridge, con buffalo set PPPoE như các bác chỉ, cái External Port nó cứ disable miết! Còn cách nào ko vậy ta, Port chỗ bittorrent để manual hay auto, manual thì port bao nhiêu vậy?

Nếu bạn xài bitorrent của chính con g300nh này mạng nối ppoe qua modem chạy bridge thì khỏi lo mở port. Nếu bạn xài NAS đứng trong mạng LAN của g300nh mà không muốn đau đầu vụ mở port thì cho nó luôn vào DMZ :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên