Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Ðề: Dùng Buffalo Router làm NAS

nếu chọn con router này với con nas Buffalo LinkStation Live LS-CHL thì em nên chọn con nào để down torrents ah ? Con router này down torrents nhanh ko các bác ?
ah mà cho em hỏi khi mua sao biết con nào Buffalo LinkStation Live LS-CHL v2 con nào là v1 ah ? tại em nghe nói v2 cpu nó nhanh hơn em v1

PS2Guy

nếu chọn con router này với con nas Buffalo LinkStation Live LS-CHL thì em nên chọn con nào để down torrents ah ? Con router này down torrents nhanh ko các bác ?
ah mà cho em hỏi khi mua sao biết con nào Buffalo LinkStation Live LS-CHL v2 con nào là v1 ah ? tại em nghe nói v2 cpu nó nhanh hơn em v1

Nếu bạn thật sự dùng để download torrent thì nên dùng CHL hơn là router :)
Đây là một vài thông số cho bạn tham khảo:

CHLv1: CPU 400Mhz - RAM 128MB
CHLv2: CPU 600Mhz - RAM 64MB

Cá nhân mình thì thích CHLv1 với Debian hơn vì nhiều RAM :) (nhưng chậm hơn một chút)

blacksea

Member

CHL V1 thì tụ hóa, CHL V2 tụ rắn. Cứ mở ra thấy ngay.
Mạng của nhà bác thế nào em không biết chứ mạng của em down khi nhanh nhất được trên dưới 1MB/s.
cứ ra trochoidientu mua bảo họ cài luôn debian cho bác dùng đã đời luôn.

zero4803

Member

hiện tại firmware ddwrt cho wzr-hp-g300nh đã có phiên bản r15962
mình vừa test xong, thấy khá ngon, đặc biệt đã được tích hợp chức năng bật tắt samba trên webui mà ko cần cài đặt, đặc biệt hơn là đã đọc ghi ngon với hdd usb định dạng ntfs với tốc độ ko hạn chế nhé !!!!

bác cho mình link down fw dd-wrt mới nhất với , vào web buffalo us thì chỉ có V24-SP2 build 14998 thôi ,con vào dd-wrt thì có V24-SP2 build 14896.

sao 1 hồi google em làm luôn con này rồi LS-VL cpu 1.6 Ghz lận mà Ram bao nhiêu thì ko biết ah. Con này chắc nhanh hơn ? leech and seed được nhiều torrent hơn ?

nothing

Member
Ðề: Tổng hợp các vấn đề về Buffalo LinkStation™ Duo - LS-WXL/R1

Hay quá,
tôi mới mua 1 cái WXL/R1 về lắp ổ cứng vào bật lên thì đèn Error chớp đỏ 6 nháy/lần và không thấy xuất hiện (có IP) trong mạng LAN
các bro chỉ giúp cách xử lý với
thanks

zero4803

Member

r16241 cài xong các đèn báo có như khi dùng fw zin 1.76 của hãng không bác ? Ý mình là trước có cài r14998 thì đèn báo sercurity bị tắt còn đèn wireless lúc idle thì nhấp nháy,lúc dùng thì nháy như bt.Không biết v16241 này có bị thế không ?

// thế 2 cái "buffalo_to_ddwrt_webflash-MULTI.bin" và "wzr-hp-g300nh-dd-wrt-webupgrade-MULTI.bin" thì chọn cái nào hả bác ?

Chỉnh sửa lần cuối:

GiT

Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

Mình đã cài thành công Debian, mặc dù vẫn còn chưa hiểu nhiều nhưng vẫn cám ơn!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

blacksea

Member

Cái webflash dùng khi lần đầu up fw dd-wrt ,cái webupdate thì dùng khi ap đang dùng fw dd-wrt (bản thân 2 chữ đó đã nói rõ ý nghĩa của nó rồi mà bạn).
đèn thì minh không quan tâm lắm chẳng để ý nữa

vietqlda

Ðề: Toàn tập về convert, tách file cue, write CD với foobar2000

Cho mình hỏi write CD với Foobar2000 có cần phải cài thêm các plugin gì nữa không?

GiT

Ðề: Soft cho nas Debian

Hiện tại mình có 1 con HS-DHGL, mình muốn nó có những chức năng như sau:
- 1 server đơn giản để hoạt động website (có thể có forum)
- 1 chương trình để kéo torrent (BitTorrent hoặc uTorrent là hay nhất, mình quen rồi)
- Chia sẻ dữ liệu trong mạng LAN có hỗ trợ định dạng NTFS
- Giao diện điều khiển các chương trình càng dễ dùng càng tốt (mình ko am hiểu linux đâu)

Mong các bạn hướng dẫn cho mình và liệt kê những soft cần phải cài đặt là những soft gì.
Cám ơn các bạn đã giúp đỡ!

PS2Guy

Những gì bạn đang đòi hỏi là quá sức với một NAS 266Mhz RAM 64MB. Tất cả nhưng gì mình nói ở trên đều có bài viết trong box này, bạn search lại.
Trên thực tế thì tất cả những gì bạn yêu cầu bên dưới có thể đạt được với hệ thống Debian trên HS-DHGL, tuy nhiên có một vài thành phần trong đó bạn đòi hỏi bạn phải tìm hiểu và tự cài đặt (không có mì ăn liền).

Hiện tại mình có 1 con HS-DHGL, mình muốn nó có những chức năng như sau:
- 1 server đơn giản để hoạt động website (có thể có forum) / cài đặt thêm apache2, php-fcgi
- 1 chương trình để kéo torrent (BitTorrent hoặc uTorrent là hay nhất, mình quen rồi) / bạn sử dụng firmware mod của Steve MOD229 để có được uTorrent, hoặc cài đặt Transmission từ Optware ipkg
- Chia sẻ dữ liệu trong mạng LAN có hỗ trợ định dạng NTFS / Không hỗ trợ NTFS nếu bạn sử dụng Firmware chuẩn, nếu muốn đọc/ghi NTFS thì buộc phải nâng cấp kernel và cài đặt Debian
- Giao diện điều khiển các chương trình càng dễ dùng càng tốt (mình ko am hiểu linux đâu) / Cài đặt Webmin - chỉ phù hợp cho Debian, nếu bạn dùng firmware chuẩn thì sử dụng luôn vì bạn không rành Linux

Mong các bạn hướng dẫn cho mình và liệt kê những soft cần phải cài đặt là những soft gì.
Cám ơn các bạn đã giúp đỡ!

PS2Guy

Hình như DD_WRT không phiên bản nào điều khiển đèn LED cả :)

nikt

Ðề: Tổng hợp các vấn đề về Buffalo LinkStation™ Duo - LS-WXL/R1

Bạn nên vào trang web của hãng mà down 2 file :UserManual và SetupManual mà đọc qua để chuẩn đoán bệnh đã
đọc nhiều rối mắt , tôi copy đoạn bạn cần quan tâm ( tôi chưa gặp trường hợp như bạn, nhưng thói quen dùng cái gì cũng đọc qua manual )

The Info/Error LED blinks red to indicate an error.
The error may be identified by the pattern of blinking.
Note: – The error may also be viewed from NAS Navigator2.

Place Status

10’s place The LED illuminates for 1 second every 0.3 seconds.
The number of flashes is the ten’s place of the error code.
1’s place The LED illuminates for 0.5 seconds every 0.3 seconds.
The number of flashes is the one’s place of the error code.

Error code Error details
E00 MPU is abnormal; no power.
E01 DRAM data line is abnormal.
E02 DRAM address line is abnormal.
E03 RTC chip is abnormal.
E04 Kernel failure.
E14 The RAID array cannot be mounted. Turn off power, then turn power on again.
If the same error is displayed, re-configure RAID.
E15 I/O error of hard drive.
E16 The hard drive is not connected, or data transfer has failed.
E17 Controller error.
E21 Controller error.
E23 The hard drive has crashed.

Nó ở trang 140 -UserManual

Chỉnh sửa lần cuối:

GiT

Cám ơn bạn PS2Guy đã giúp mình.
Quên ko nói vói bạn, với hướng dẫn của bạn trong bài Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to mình đã cài Debian và Kernel v2.6.34.
Mình hiện tại chỉ mong muốn được biết thứ tự và tên các soft cần cài đặt với những nhu cầu trên thôi, còn lại mình có thể cố gắng theo tên mà tìm kiếm trên mạng là được rồi.

À, hiện tại ổ mình 500GB đã chia ra như sau:
Partition #1: 500MB (kernel)
Partition #2: 1250MB (rootfs)
Partition #5: 250MB (swap)
Partition #6: phần còn lại (chứa dữ liệu)
Như vậy thì đã ổn với yêu cầu của mình chưa?

Mong được giúp đỡ.

Chỉnh sửa lần cuối:

zero4803

Member

Mọi người cho mình hỏi khi muốn dùng chế độ AP trên g300nh đó, đầu tiên tắt dhcp , đổi ip trùng với lớp ip của modem ( modem là 192.168.2.1 thì router là 192.168.2.2 ) , dhcp của modem cấp từ 100->254.Xong rồi mới tắt nút router về off.Hiện giờ vào net, wifi thì ok , truy cập được modem rồi, nhưng còn vào router thì chịu.Cách duy nhất để vào là gạt về on mới vào được.Vậy làm sao để truy cập vào router khi nó đang ở mode AP đây ?

Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

sau khi tí tởn cài blstools-0.2.0 vào nas khởi động lại liên tục, cài debian trên CL, trước khi cài vẫn ok

Ðề: Help! cài transmission cho Buffalo LS-WXL

Phù, cũng xong. Tóm lại FW1.34 không thể logon=telnet được mà phải log=ssh, cái bác Oxygen8 trên Buffalo NAS-Central Forums nói thế nào ấy chứ.
Cám ơn bác blacksea đã rất nhiệt tình. Còn cái món debian chắc để sau thôi vì chưa có thời gian để vọc.

See you around.
\
bac lam cach nao huong dan em voi, em cung dang bi telent ko duoc ne. sorry em online tren dt

Bên trên