Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

squirell

Ðề: Lỗi Input/Output Error khi chạy Transmission Torrent + Buffalo

Híc,c hả nhẽ lại lôi ra kiểm tra bad :|

blackspider_hd

Ðề: Dùng Buffalo Router làm NAS

Tùy thuộc vào việc G300NH của bạn đang chạy fw zin or dd-wrt thì có cách config phù hợp mới "thấy" được. Nếu là fw zin thì cái box đó phải được định dạng theo kiểu FAT32 or XFS (của buffalo), sau đó mount thành volume trên G300nh rồi config tiếp các địch vụ share trong mục NAS của router; nếu fw dd-wrt thì box đó phải được định dạng kiểu FAT32/EXT (định dạng đĩa của linux) rồi config dịch vụ samba (tham khảo thêm ở đây WZR-HP-G300NH Router: Samba the File Share Server in DD-WRT) thì mới xài được.

Muốn quay lại fw zin thì lấy cái recoverry image của G300NH về xử lý như theo hướng dẫn ở đây WZR-HP-G300NH Router: Flash between DD-WRT and official firmware on WZR-HP-G300NH là ok.

hiện tại firmware ddwrt cho wzr-hp-g300nh đã có phiên bản r15962
mình vừa test xong, thấy khá ngon, đặc biệt đã được tích hợp chức năng bật tắt samba trên webui mà ko cần cài đặt, đặc biệt hơn là đã đọc ghi ngon với hdd usb định dạng ntfs với tốc độ ko hạn chế nhé !!!!

silva7

Member

đọc bài này suốt 2 ng` trời !!
cuối cùng ... mai xách 946k ra trochoidientu mua thôi !!
Nfiniti™ Wireless-N HP Router & Access Point
WZR-HP-G300NH

có j mua về , setup ko hỉu chổ nào mấy bác chỉ giúp e nhé !
e ở SG , có j cafe nha mấy bác
e hay down film = torrent và directlink , nhà có 2 pc thôi , win7(coi film ... ) và xp (downfilm .... ) nên sẽ có nhìu bước config hơn ! mấy bác thông cảm hen !
tkz các bác nhìu lắm !

conando

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho dân no IT làm NAS Terastation (TS-TGL) nhận hdd lớn hơn 500GB và

rất mong bác Dũng tiếp tục có thêm những bài viết giá trị to lớn như thế này nữa cho bà con miệt vườn như em nhờ.

blacksea

Member

Bác đã ra trochoidientu mua thì có nhu cầu gì nhờ họ làm luôn cho có nhanh hơn không.
Bây giờ rẻ nhỉ trước mình phải mua 1.4t.
Mấy hôm tết viettel không giới hạn dung lượng 3g, mình cắm usb 3g vào nó bật suốt nửa tháng trời chạy good lắm
bác nào muốn quay về fw zin thì phải down lại cái fw zin buffalo đã chỉnh sửa của dd-wrt mới up được nhá, sau khi up thành công fw đó thì vào web của buffalo lấy fw mới nhất về up tiếp.

Chỉnh sửa lần cuối:

hanoi4me

Member
NAS Buffalo có thể down direct link không ?

Em đang dùng cái LinkStation LS-WXL Duo muốn download direct link không biết làm thế nào, các bác chỉ giúp em với. Cụ thể thế này :

Em có thằng bạn công ty nó có máy chủ hosting, nó cứ down file để ở máy chủ đó để dùng chung. Em muốn đặt cho cái Con trâu của em cái link để nó down file về.

Ví dụ : link file để down về là : http://210.245.50.xxx/files/ThuyNga100.ISO

Bình thường em phải dán vào IDM để down về, em muốn chính thằng Buffalo lôi thẳng về khỏi phải bật máy tính như torrent ấy.

Cảm ơn các bác

blacksea

Member
Ðề: NAS Buffalo có thể down direct link không ?

Bạn cài cái debian vào rồi dùng AXEL mà down thôi

Re: Chất lượng HDD Box Buffalo.

Còn hàng Buffalo cổng eSata không các bác , chứ cổng usb 2.0 chép phim lâu quá.

trongdc

Ðề: Chất lượng HDD Box Buffalo.

Lần đầu tiên em nhấn nút Thanks bác đấy =D>

Chào Bác Lưu Linh, e cũng mua con Linkstation Pro Duo của bác, máy xách tay của e cũng có card mạng gigabyte và cũng mới mua 1 dây mạng Cat6 Buffalo nhưng sao chép qua lan gắn trực tiếp không qua Hub chỉ được 15MB/s, Bác có thể chỉ set cấu hình sao để chép được 30-40MB/s không? Cám ơn bác trước.

datleduc

Active Member
Ðề: Toàn tập về convert, tách file cue, write CD với foobar2000

Cái neroaacenc.exe dow về rồi cop vào C/program/foobar200 sao bạn? Minhd vẫn chưa conver ra acc dc :(

muitendenvn

LeechPro
Ðề: Toàn tập về convert, tách file cue, write CD với foobar2000

Cái neroaacenc.exe dow về rồi cop vào C/program/foobar200 sao bạn? Minhd vẫn chưa conver ra acc dc :(

Nếu bạn muốn convert bằng fb2k thì tình hình mới phức tạp hơn một chút. Còn nếu chỉ muốn convert ra aac thôi thì chỉ cần tham khảo 2 topic này:

bluke

Cài aria2 download tiện hơn axel bác àh. Axel không có webgui

tuanquyet2789

Ðề: Buffalo NAS HS- DHGL với Rtorrent

Cho em hỏi là lúc em cài cái bootstrap thì gặp lỗi này :
root@Nas:/mnt/disk1/tmp# sh lspro-bootstrap_1.2-7_arm.xsh
Optware Bootstrap for lspro.
Extracting archive... please wait
bootstrap/
bootstrap/bootstrap.sh
tar: bootstrap/bootstrap.sh: time stamp 2010-11-30 06:49:11 is 8634403.338074 s in the future
bootstrap/ipkg-opt.ipk
tar: bootstrap/ipkg-opt.ipk: time stamp 2010-11-30 06:49:10 is 8634402.332309 s in the future
bootstrap/ipkg.sh
tar: bootstrap/ipkg.sh: time stamp 2010-11-30 06:49:11 is 8634403.311626 s in the future
bootstrap/optware-bootstrap.ipk
tar: bootstrap/optware-bootstrap.ipk: time stamp 2010-11-30 06:49:09 is 8634401.308873 s in the future
bootstrap/wget.ipk
1248+1 records in
1248+1 records out
251036 bytes (245.2KB) copied, 0.171454 seconds, 1.4MB/s
tar: bootstrap/wget.ipk: time stamp 2010-11-30 06:49:11 is 8634403.233492 s in the future
tar: bootstrap: time stamp 2010-11-30 06:49:11 is 8634403.230369 s in the future
Backup your configuration settings, then type:
rm -rf /mnt/disk1/.optware
rm -rf /usr/lib/ipkg
This will remove all existing optware packages.

You must *reboot* and then restart the bootstrap script.
root@Nas:/mnt/disk1/tmp/bootstrap# ipkg update
sh: ipkg: command not found

Bro giúp em sửa với

plmobile

Member

Thông báo của nó đây này !!!

PS2Guy

Bro giúp em sửa với

1. Chỉnh lại giờ của con NAS của bạn trước khi chạy script này (giờ đang bị sai - chắc năm đang ở năm 2007).
2. Nếu trước đó bạn đã từng bootstrap rồi thì thực thi 2 lệnh sau trước khi chạy bootstrap lần nữa

rm -rf /usr/lib/ipkg

Không cần thiết phải reboot lại đâu nếu bạn chưa từng bootstrap thành công và không có pid nào đang chạy trên /opt (nếu cần thì thêm lệnh exit để thoát khỏi shell hiện tại thôi, shell bash nó thực thi shell sh khi gặp lỗi sẽ không tự động thoát).

PS2Guy

Em đang dùng cái LinkStation LS-WXL Duo muốn download direct link không biết làm thế nào, các bác chỉ giúp em với. Cụ thể thế này :

Em có thằng bạn công ty nó có máy chủ hosting, nó cứ down file để ở máy chủ đó để dùng chung. Em muốn đặt cho cái Con trâu của em cái link để nó down file về.

Ví dụ : link file để down về là : http://210.245.50.xxx/files/ThuyNga100.ISO

Bình thường em phải dán vào IDM để down về, em muốn chính thằng Buffalo lôi thẳng về khỏi phải bật máy tính như torrent ấy.

Cảm ơn các bác

Đúng như bác bluke nói, LS-WXL có thể cài đặt aria2 với WebGUI để download direct link :)

Nhưng hình như axel download nhanh hơn aria2 vì aria2 "ôm" nhiều thứ quá trong nó...

tuanquyet2789

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

rm -rf /usr/lib/ipkg

Bro giúp em sửa với

tuanquyet2789

Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

rm -rf /usr/lib/ipkg

Bro giúp em sửa với

tommysmith

Ðề: CẤP CỨU - Buffalo LS-GL bị hỏng, lấy dữ liệu trong HDD cách nào ?

mình cũng mới gặp vấn đề với con NAS CHL đây, mình cài bản fw mod cho nó, bình thường khi xoá dữ liệu nó cho vào trashbox trên mục share, lâu lâu đầy mình tháo ổ ra xoá trong ubuntu, lần đầu ok, hôm qua mình mới làm lần 2, sau khi xoá xong mình vào xài bình thường, nhưng down torrent lát bị pause, kiểm tra trong web nó thì thông báo ổ đã full nên ko down torrent đc, nhớ lại thì U nó chỉ xoá hơn 300gb có 2s, dùng SSH xài MC xem thì hiện lên mục .Trash-1000, ra là U ko xoá triệt để, có điều mình cắm lại vào U thì nó ko đọc đc phân vùng share đó nữa, mình update fw mod lên bản cao hơn, ko chọn Rebuild partition để ko mất phân vùng thì gjờ cả win lẫn U đều ko đọc phân vùng share cũ, gjờ ko bít làm sao nó đọc được nội dung ổ để mình lấy data ra rồi cài mới lại !?!

bluke

Cũng không hơn đâu bác PS2Guy ơi. Vì download từ host riêng nên luôn luôn max đường truyền cho nên down = aria2 hay axel đều như nhau mình đã test rồi. Cùng 1 host, 1 file down đều max đường truyền 2M hết. Bởi vậy em có lời khuyên cho bác là :
1. Nếu bác biết về Linux hay có ý tìm hiểu về nó thì xài axel vì nó là command nên linh động.
2. Còn bác không rành về Linux và cũng không muốn vọc phá với nó thì xài aria2 với giao diện remote hay webgui không cần phải suy nghĩ chỉ cần paste link vào là down.

Bên trên