Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

pinochio

Active Member
Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Chào các bác,
Em vừa chơi con Nas Ls- qvl pro quad, đc sự giúp đỡ nhiệt tình của một bác trên diễn đàn cài đặt xong xuôi và sử dụng ngon lành. Tuy nhiên hiện tại e xem file bluray từ nas thì có hiện tượng thỉnh thoảng nổ bép 1 phát ở loa, như là tín hiệu đến hơi chậm, xing lại xem bình thường. Em đã thay dây mạng buffalo 1 sợi cat 6 từ nas ra switch ở moderm, một sợi 5e từ switch vào dune nhưng vẫn bị. Bác nào có cao kiến gì ko thì giúp e với ạ! Liệu có phải cái switch có vấn đề ko ạ( tp link của nhà mạng khuyến mại :))
Cảm ơn cả nhà!!!
Bạn thử dùng dây cắm trực tiếp từ NAS sang Dune xem, còn hiện tượng đấy ko?

pinochio

Active Member

Chào các Bác,

Thưa các Bác, Em mới mua con TS5800D với 8 ổ 1TB.
Về hì hục mãi, cấu hình Web access qua No-IP, truy cập vào thì chẳng thấy dữ liệu đâu (đã chép phim vào và share thư mục).
dùng laptop thì browse bằng Windows Explorer thì thấy tất cả dữ liệu trong NAS.
Hơn nữa, mua con này về với dự định xem phim bằng đầu Oppo BDP-95, nhưng bật đầu Oppo lên thì nó chỉ thấy thiết bị NAS, nhưng không thấy dữ liệu.

Đau đầu quá, có bác nào cao thủ, chuỵên gia kinh nghiệm về Buffalo NAS này ghé nhà giúp mình với, xin hậu tạ một buổi linh đình và giao lưu.
em ở Q.7, TP. HCM, Có gì call em số O9O3.842.17O, xin cám ơn trước ạh.
Bạn vào lại phần cấu hình trong NAS xem đã enable tính năng Web Access chưa? Và thư mục nào được phép Web Access nhé

pippo9

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn Telnet Buffalo Terastation nhận max dung lượng HDD

cảm ơn bác rất nhiều, đang loay hoay đọc bài này như bắt được vàng

diemle

Member

Chào bác, mình đã làm hết rồi.
Web access đã enabled, thư mục đã shared đều cho phép Web access, vậy mà vẫn không được.
Cái quan trọng nữa là làm sao cấu hình được DLNA Server ( DLNA DMP - Digital Media Player) trong con NAS để các thiết bị khác đọc được nội dung media trong NAS, trong đó có đấu đọc OPPO BDP-95.
Có bác nào có thời gian ghé qua Q.7 giúp mình với. cám ơn các bác!

pinochio

Active Member

Chào bác, mình đã làm hết rồi.
Web access đã enabled, thư mục đã shared đều cho phép Web access, vậy mà vẫn không được.
Cái quan trọng nữa là làm sao cấu hình được DLNA Server ( DLNA DMP - Digital Media Player) trong con NAS để các thiết bị khác đọc được nội dung media trong NAS, trong đó có đấu đọc OPPO BDP-95.
Có bác nào có thời gian ghé qua Q.7 giúp mình với. cám ơn các bác!
Web access dùng port 9000. bạn đã forward port này từ modem vào NAS chưa?

diemle

Member

Web access dùng port 9000. bạn đã forward port này từ modem vào NAS chưa?

mình đã FW port hết luôn, chẳng thiếu port nào.
mà sao mình không thấy chỗ nào trong NasNavi để cấu hình DNLS Server ta?
Hay là con TS58000D này không hỗ trợ DLNA? hay phải cài một phần mềm DLNA Server ngoài vào?
Bác nào có kinh nghiệm phần này không giúp mình vụ này với.

diemle

Member

Cuối cùng cũng mò ra được chỗ để cấu hình DLNA Twonkey server.
Nó không nằm trong NasNavi mà nằm ngoài windows explorer.
Giờ con oppo chơi phim ngon lành trên Nas.
Còn mỗi vụ web access nữa là xong.

diemle

Member

Các bác cho hỏi giờ mình muốn cài trắng lại cái hệ điều hành cho con TS5800d này (bản nào xài đầy đủ tính năng và ổn định) thì mang ra chỗ nào làm được các bác nhỉ?

xmates

Member

Bạn thử dùng dây cắm trực tiếp từ NAS sang Dune xem, còn hiện tượng đấy ko?
Vụ này em đã xử xong, lỗi file bác ạ, bây h có vụ mới, bác nào nghiên cứu giúp em với:
Chào các bác,
Em có cái Nas Ls QVL, đã setup ngon lành và xem các loại phim ảnh ầm ầm. Riêng chỉ một nỗi với iso bluray( em xem bằng dune hd max) nếu play ở dạng lite thì chạy ngon, nếu chạy full menu từ đầu thì chỉ được 1 lúc rồi bị giật. Em đang dùng Nas-->switch giga buffalo--> dune hd max, dây mạng cat 6e. Bác nào rành vụ này giúp em, lỗi ở chỗ nào ạ mà lại bị thế này???
Cảm ơn các bác ạ!!!

Các bác cho hỏi giờ mình muốn cài trắng lại cái hệ điều hành cho con TS5800d này (bản nào xài đầy đủ tính năng và ổn định) thì mang ra chỗ nào làm được các bác nhỉ?

bác zai ở đâu qua bên e cho mượn usb cài win sever 2012 for nas ts5800 :)

Mọi người cho hỏi là có thể dùng NAS để cho download từ fshare được không? Hay chỉ cho download torren thôi? Muốn tìm một cái Nas phù hợp để tối đi ngủ cho nó tự down mà khỏi phải mở máy tính.

tuannam

Member

Dùng pyLoad, download fshare va share.vnn.vn ầm ầm.

À, vậy là có plugy cài trong nas, nhưng mà tốc độ down có tốt không, có max được băng thông không bạn. Với lại cho hỏi con nas buffalo linkstation pro ls-vl có cài dc win server 2008 không, hay là mấy con terrastation mới được? Cài win vào có lẽ dễ dùng hơn chăng?

tuannam

Member

Ko có con nào cài được Win hết, cài Debian là nhanh và ổn định nhất.

Jackyzhou

mình đang xài cái ls-wxl 2hdd , giờ muốn vọc firmware bằng cách tháo 2 cái hdd đó ra và gắn 1 cái hdd Khác vào.Các bác cho hỏi có phải con này lưu FW trên hdd cho nên nếu sao Khi voc mình có thể gằn 2 cái hdd trả lại như cũ mà ko cần cài đặt gì phải ko? debean có khác gì nhiều vời FW bufalo ko?

tuan4teen

các bác cho em hỏi một số điều này với. em đang dung buffalo LS VQL
1 . em setup hdd 1 đã ngon vừa cắm thêm hdd 2. vào trang admin để format tiếp hdd 2 cũng ngon nhưng chưa biết làm cách nào để hdd 2 hiện lên, máy tính vẫn đang hiện hdd 1 trước đó.
2. em muốn dùng chế độ JBOD để nối các HDD lại với nhau trong NAS thì phải làm như thế nào.
3 . hdd 1 của em đang có data vậy khi JBOD lại thì data có toi ko ??
4. có bác nào ở HP đã dùng nas có thể cho em số ĐT để học hỏi kinh nghiệm

Binhct_hd

Member
Re: Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Cuối cùng cũng mò ra được chỗ để cấu hình DLNA Twonkey server.
Nó không nằm trong NasNavi mà nằm ngoài windows explorer.
Giờ con oppo chơi phim ngon lành trên Nas.
Còn mỗi vụ web access nữa là xong.
Chúc mừng bác. Bác mò được thì chia sẻ kinh nghiẹm cho anh em đi. Em co con WS-QhVL 4bay, cai win sever 2008 loay hoay mãi vân chưa kết nối dược với HDP. Thanks bác.

thietbiso5s

Member
Ðề: Hướng dẫn Telnet Buffalo Terastation nhận max dung lượng HDD

dòng nas Tera Pro 4HDD thì chạy Raid mới cần dùng 2HDD hoặc 4HDD 1 lần thôi,mà bạn mua dòng TS thì nên Raid là tốt nhất.

Bên trên